ผู้เขียน หัวข้อ: ในบรรดารถที่กำลังจะเข้ามาปลายปี ใครประหยัดกว่า mazda2 บ้างครับ (กำลังจะไปจองฯ)  (อ่าน 15767 ครั้ง)

ออฟไลน์ NiceGuy

• Newbie
  • *
รบกวนขอคำแนะนำนิดครับ ในบรรดารถที่กำลังจะเข้ามาปลายปี ใครประหยัดกว่า mazda2 บ้างครับ พอดีกำลังจะไปจองฯ ตัวรองทอป ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ boyyyy

• Sr. Member
ต้องดูด้วยว่า

ประหยัดน้ำมัน

แต่เปลืองค่าบำรุงรักษามั้ย

ออฟไลน์ BOBBY_7

• Full Member
เข้าศูนย์ เช็คระยะแพงกว่า CRV ทุกระยะ
และต้องจองคิวเช็คระยะบางศุนย์เอาจถึงเดือน/ ถ้ารถมีปัญหาอยากให้เขาดู ก็รอคิวยาวๆไป

ตอนใหม่ๆ ก็ขับเยอะเพราะว่าประหยัดน้ำมันดี แต่พอ กม.มันไปเร็ว ก็เสียค่าดูแลเยอะ แหยงเช็คระยะเลย
และมีชิ้นส่วนที่ต้องเปลี่ยนเยอะพอควรตามเวลา ที่บางอย่างมันก็เสื่อมไวกว่าชาวบ้านเขาหลายรายการ

..
 สรุป ดูแค่ประหยัดน้ำมันอย่างเดียวคงไม่ได้
ควรศึกษาความคุ้มค่าในทุกๆด้าน และคงความชอบก็เหตุผลสำคัญ

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
ไม่รู้1.0turboของhonda nissanจะประหยัดขนาดใหน ถ้ารอได้ก็รอครับ

ออฟไลน์ Gunners-headlight

1.0 turbo nissan + Honda น่าจะใกล้เคียงล่ะครับ น่าจะอัตราเร่งดีกว่า 1.3 NA ด้วย
รอไหว รอดูก่อนครับ mazda 2 ไม่ได้สดใหม่ขนาดนั้น ถ้าปลายปี สองตัวนี้ ออกมาแล้ว ไม่โดนใจ
ค่อยไป มาสด้าก็ได้ครับ .. แต่ถ้ารีบใช้รถ ก็จัดไปครับ

ออฟไลน์ rtong

รอดู Almera,city  อาจทำได้ดีกว่าและแรงกว่าด้วย

ออฟไลน์ siamskunk

อยากจะให้รอดู Note e-power แต่คงไม่ทันปลายปีนี้แน่ๆ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ประหยัดน้ำมัน ลองดูพวกกลุ่มไฮบริด รถ EV หรือติดแก๊สครับ

ประหยัดเงิน รถมือสอง มอไซ จักรยาน ขนส่งมวลชน

ประหยัดเวลา ให้หาที่อยู่ใกล้สถานที่ทำงาน

ออฟไลน์ Sit: )

ประหยัดน้ำมัน ลองดูพวกกลุ่มไฮบริด รถ EV หรือติดแก๊สครับ

ประหยัดเงิน รถมือสอง มอไซ จักรยาน ขนส่งมวลชน

ประหยัดเวลา ให้หาที่อยู่ใกล้สถานที่ทำงาน

เห็นด้วย และขอเพิ่มเติมว่า
ประหยัดกว่าด้วยประการทั้งปวง แนะนำจักรยานครับ

ออฟไลน์ axister

เรายังอยู่ในบอร์ดขอแนะนำตัวเลือกของรถใช่มั้ย  ;D ;D ;D อีกนิดจะไปห้องนักลงทุนแล้ว

ถ้าไม่รีบแนะนำว่ารอเจ้าตลาดตัวใหม่มาสู้ก่อนดีกว่าครับ

ตอนนี้ mazda มีปัญหาหลายอย่าง ปั้มติ้กเหมือนจะเริ่มลามมา mz2 แล้ว

ประหยัดแค่ไหนอยู่ที่เท้าเราเองด้วยครับ พ่อผมใช้ note ก็ประหยัดพอๆกัน แต่ขับช้ามากครับ เอื่อยๆ รอบเครื่องไม่เกิน 2 พันเลยมั้ง ถ้ารับไหวขับใสๆแบบนี้ตัวเลือกก็เยอะอยู่ครับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ประหยัดตอนขับ ลมจับตอนเข้าศุนย์ 555
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Milk27th

• Newbie
  • *
 ผมว่า Note e-power มีลุ้นประหยัดกว่า
ส่วนพวก 1.0ลิตร เทอร์โบ ที่เหลือ ผมว่าถ้าได้อัตรากินน้ำมันประมาณ Swift ตัวใหม่นี่ก็ ok แล้ว

ปล. จริงๆแล้วก็อยากให้ทำได้นะครับ แรงและประหยัดกว่า Mz2

ออฟไลน์ Mp4_007

MG eZS  ประหยัดน้ำมันกว่า mazda2  แน่นอน คอนเฟริม

ออฟไลน์ SM.

เข้าศูนย์ เช็คระยะแพงกว่า CRV ทุกระยะ
และต้องจองคิวเช็คระยะบางศุนย์เอาจถึงเดือน/ ถ้ารถมีปัญหาอยากให้เขาดู ก็รอคิวยาวๆไป

ตอนใหม่ๆ ก็ขับเยอะเพราะว่าประหยัดน้ำมันดี แต่พอ กม.มันไปเร็ว ก็เสียค่าดูแลเยอะ แหยงเช็คระยะเลย
และมีชิ้นส่วนที่ต้องเปลี่ยนเยอะพอควรตามเวลา ที่บางอย่างมันก็เสื่อมไวกว่าชาวบ้านเขาหลายรายการ

..
 สรุป ดูแค่ประหยัดน้ำมันอย่างเดียวคงไม่ได้
ควรศึกษาความคุ้มค่าในทุกๆด้าน และคงความชอบก็เหตุผลสำคัญ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
อัลเมร่าน่าจะใกล้เคียงนะครับ แล้วก็น่าสนใจมาก
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ NoBiReacto

ประหยัดตอนขับ ลมจับตอนเข้าศุนย์ 555
เรื่องจริงเลยครับ^^
ค่าแรงขางศูนย์แพงกว่าอะไหล่ซะอีก

ออฟไลน์ CHANOM

ค่าแรงขางศูนย์แพงกว่าอะไหล่ซะอีก

เข้าศูนย์รอบล่าสุด เจอค่าแรงช่างไปชั่วโมงละ 7xx บาท บอกได้คำเดียวว่าเงิบค่ะ  ::)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ NiceGuy

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ ได้ข้อมูลขึ้นอีกเยอะเลย  ;)

ออฟไลน์ Auto

ผมก็  ฮา  ครับ     ตอนนี้ได้ Mazda มือ 2 มาแล้ว  มีแต่แรงเชียร์ให้ไปอู่นอก    ศูนย์มาสด้ามันเลวร้ายขนาดนี้เลยหรือ 

ออฟไลน์ Auto

เข้าศูนย์รอบล่าสุด เจอค่าแรงช่างไปชั่วโมงละ 7xx บาท บอกได้คำเดียวว่าเงิบค่ะ  ::)
   บรรดาค่ายรถญี่ปุ่นทั้งหมด  ค่าแรงในศูนย์ Mazda  แพงเป็นรองแบรนด์เลกซัสเพียงยี่ห้อเดียวเท่านั้น    ไม่รู้มันจะแพงไปไหน 

ไม่รู้ผู้บริหาร Mazda sale thailand  คิดอะไรอยู่   ถึงได้วางกลยุทธแบบนี้  ค่าแรง ค่าอะไหล่ Mazda  แพงโคตร โคตร เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2019, 19:57:48 โดย Auto »