ผู้เขียน หัวข้อ: (สอบถามความคิดเห็นคับ)นำรถเข้าศูนย์เช็คระยะเจอศูนย์ดึงสายกล้องหน้ารถออก  (อ่าน 11846 ครั้ง)

ออฟไลน์ raknajupjup

• Jr. Member
  • **
เพื่อนๆพี่ๆๆคิดยังไงกับศูนย์บริการดึงสายไฟกล้องหน้ารถออก เวลาเราเอารถไปเข้าเช็คระยะ คับ

เข้าเช็คระยะปกติไม่ได้มีทำรายการกับระบบไฟหรือแบตตารี่เลยคับ

ออฟไลน์ marodmoss

• Newbie
  • *
เพื่อนๆพี่ๆๆคิดยังไงกับศูนย์บริการดึงสายไฟกล้องหน้ารถออก เวลาเราเอารถไปเข้าเช็คระยะ คับ

เข้าเช็คระยะปกติไม่ได้มีทำรายการกับระบบไฟหรือแบตตารี่เลยคับ
คงจะรู้สึกระแวงครับ แต่อาจจะไม่มีอะไรก็ได้ครับ
2012 - Volvo S60
2013 - Toyota Alphard
2014 - Camry Extremo
2015 - Mercedes-Benz E200 Coupe
2018 - BMW 320d GT M Sport

ออฟไลน์ Arnan_td

• Full Member
ของผมก็เอาออกครับ แต่มีกล้องอีกตัว เปิดดูก็ไม่มีอะไรครับ

ออฟไลน์ Fat

แล้วได้สอบถามกับทางศูนย์ไหมครับ ว่าทำไมเค้าถึงดึงออก ถ้าคำอธิบายมันฟังดูมีเหตุผลก็อาจจะไม่ติดใจ แล้วครั้งหน้าก็ลองไปใช้ศูนย์อื่นดูครับ ว่าเค้าทำเหมือนกันไหม
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ก็ลองถามดูแหละครับ อาจตรวจสอบหรือทำความสะอาดแต่สายมันเกะกะหรือทำอะไรเกี่ยวกับแบตแล้วกลัวกล้องพังเลยถอดออกก่อนหรือเปล่า หรือจะหมกเม็ดทำอะไรโดยที่ไม่อยากให้เรารู้ก็เป็นได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ raknajupjup

• **
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นทุกๆ ท่านคับ

ไม่ได้สอบถามคับเพราะไม่ได้มีอะไรผิดปกติแบบเด่นชัดคับ

เผอิญที่ใช้บริการศูนย์นี้ไม่ใช่ศูนย์บริการที่ใช้อยู่ประจำคับ ผมพยายามหาศูนย์ที่สามารถมองเห็นการทำงานของช่างได้แต่ก็ยากสักเหลือเกิน ของT และ F เค้าเป็นกล้องวงจรปิดลค.สามารถเห็นการทำงานของข่างจากห้องรับรองลค.กันหมดแล้ว และจากเห็นข่าวเรื่องการเปลี่ยนอะไหล่ของตัวช่างศูนย์จ่ายตังแล้วแต่ก็ได้เปลี่ยนให้ลค.จริงๆหรือเปล่าลค.ไม่สามารถแน่ใจได้จริงๆ

ก็เลยอยากจะทราบความเห็นของพี่ๆเพื่อนๆว่ามีความคิดเห็นอย่างไรคับ

ออฟไลน์ Dubee

ส่วนตัวผมเช็คระยะปกติ ถ้าไม่ได้จับผิดอะไรศูนย์ (เพราะศูนย์ที่เข้าประจำ 2-3 ศูนย์ในจังหวัดผมก็เท่าที่ดูไปเช็คมาไม่หมกเม็ดอะไร) เวลาเขาเอารถไปเช็คแล้วเอาสายกล้องออก ผมเฉยๆนะ ถึงเวลารับรถเราก็แค่เอาสายกล้องไปเสียบกับช่องจุดบุหรี่ เสียพลังงานกี่แคลลอรี่เชี่ยว

ออฟไลน์ BoringZee

ส่วนตัวผมเช็คระยะปกติ ถ้าไม่ได้จับผิดอะไรศูนย์ (เพราะศูนย์ที่เข้าประจำ 2-3 ศูนย์ในจังหวัดผมก็เท่าที่ดูไปเช็คมาไม่หมกเม็ดอะไร) เวลาเขาเอารถไปเช็คแล้วเอาสายกล้องออก ผมเฉยๆนะ ถึงเวลารับรถเราก็แค่เอาสายกล้องไปเสียบกับช่องจุดบุหรี่ เสียพลังงานกี่แคลลอรี่เชี่ยว

ผมโดนถอดออก และได้รอยขีดข่วนกลับมา แต่ช่างบอกว่าผมไม่รู้ผมไม่ได้ทำ แล้วขอดูกล้องก็ไม่ให้ หลังจากนั้นผมเข้าศูนย์เลยแจ้งว่าห้ามถอด เพราะว่ากล้แงจะกินไฟกรา amp เชี่ยวมันไม่กระทบการทำงานหรอกมัง อะหนึ่งผมไม่เชื่อใจศูนย์รถยนต์ซักศูนย์ เพราะว่าศูฯย์มันไม่ใช้เจ้าของรถมันคงไม่รักรถเท่าเจ้าของหรอก ปัญหาเกิดมาก็โทษลูกค้าว่าเป็นมาก่อนแล้ว

ออฟไลน์ AboveGod

มันต้องทำอะไรแปลกๆ ดูมีความลับ  :-\

ออฟไลน์ Newhang

ผมเข้าศูนย์ส่วนใหญ่ไม่โดนถอดออก และผมไม่เคยเอากล้องมาดูเลย

แต่มีครั้งนึงโดนถอด
ซึ่งผมก็แอบไม่พอใจ แต่โดนครั้งนั้นครั้งเดียว
ผมเชื่อว่าที่โดนถอดออกไม่ใช่เรื่องดี

ออฟไลน์ Symphonic

ศูนย์ H ที่ผมเข้า เขาแจ้งตั้งแต่ตอนรับรถเลยว่าขอถอดสายกล้องออก
ตอนเราไปรับรถกลับก็ไม่ได้เสียบคืนด้วยครับ เราต้องมาเสียบเอง

ออฟไลน์ samaklen

ออฟไลน์ madboy

ก็ไม่รู้จะกลัวอะไรกันครับ กลัวความลับรั่วไหลมั้ง  ;D

ออฟไลน์ kiwiwi

ศูนย์ H ที่ผมใช้บริการอยู่ กล้องผมก็โดนถอดสายออกนะครับ

จริงๆ ถ้าใครระแวงมากๆ เดี๋ยวนี้กล้องแอบถ่ายที่มาในรูปแบบต่างๆมีขายเยอะมาก และราคาถูกด้วย ลองหามาใช้กันก็ได้นะครับ

ส่วนตัว ผมก็ยังเฉยๆ แต่ใจก็กลัวเหมือนกัน ข่าวคราวด้านลบของ 0 บริการเยอะมากๆ
เข้าไปเปลี่ยนถ่ายนมค.แต่ไม่เปลี่ยนให้จริงบ้างแหละ
กรองนู่นกรองนี่ไม่ใส่ ไม่เปลี่ยนให้จริงบ้างแหละ

เฮ้ออออ

ออฟไลน์ hack3rb43

• **
แต่ผมเข้า mazda ไม่โดนดึงออกนะ แต่ผมเดินสายเนียนติดกล้องแบบตึงๆ ดึงไม่ได้ + tab เข้ากล้องฟิวเลย

คันใหม่ honda ยังไม่ได้ลองเข้าศูนย์ แต่เดินสายแบบเดียวกัน

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ติดกล้อง gopro เอาไว้เลย

เฉพาะกิจเมื่อเข้าศูนย์

ออฟไลน์ Stp

สงสัยจะถอดทั้งปลั๊ก ถอดทั้งกล้อง  ::)

ติดกล้อง gopro เอาไว้เลย

เฉพาะกิจเมื่อเข้าศูนย์
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ nuntapon.s

ไม่ได้เจตนาร้ายอะไรหรอกครับ  แต่เวลาทำอะไรอย่างน้อยก็ไม่มีภาพที่บันทึกไว้เป็นหลักฐาน  คงเหนื่อยจะแก้ตัว

ศูนย์ฮอนด้าที่ผมเข้าไม่ดึงนะ  มีช็อตนินทาผมด้วยเพราะผมเอารถไปเคลมแต่แกะชิ้นส่วนภายในที่ดังให้เขาฟัง  พอดีมันต้องรื้อแทบจะหมดคันช่างคงตกใจ555

ออฟไลน์ IS2000

เคยดูของต่างประเทศตั้งกล้องไว้ คันแรก Mustang GT ช่างเอารถไปลองดูแล้วแทบน้ำตาไหล คลิปหลุดออกมาเป็นข่าวฟ้องร้องกัน
อีกคลิปเป็นเบนซ์ S63 เอาไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ในคลิปเหมือนบันทึกว่ารถขึ้น hoist ไม่กี่นาทีแล้วลงมา สรุปไม่ได้เปลี่ยนแล้วคิดเงินเจ้าของรถ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Niruch

• Newbie
  • *
เคยดูของต่างประเทศตั้งกล้องไว้ คันแรก Mustang GT ช่างเอารถไปลองดูแล้วแทบน้ำตาไหล คลิปหลุดออกมาเป็นข่าวฟ้องร้องกัน
อีกคลิปเป็นเบนซ์ S63 เอาไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ในคลิปเหมือนบันทึกว่ารถขึ้น hoist ไม่กี่นาทีแล้วลงมา สรุปไม่ได้เปลี่ยนแล้วคิดเงินเจ้าของรถ
ส่วนมากมันจะทำเเบบนี้ครับ

ออฟไลน์ Niruch

• Newbie
  • *
ไม่ว่ายังไง มันไม่บริสุทธิ์ใจครับพวกที่นึงออก ถ้าไม่ทำอะไรผิดจะกลัวอะไร
มองอีกเเง่ถ้าทำดี มันก็มีหลักฐานเเสดงให้ดูว่าช่างคนนี้เก่ง ดี      ที่มันถอดคือมันทำอะไรไม่ดีเเน่ครับ

ออฟไลน์ SM.

บางแห่งเค้าก็ไม่อยากให้ดูภายในตัวอาคารเค้านะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***