ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้เซลขายรถ มีอาชีพเสริมบ้างไหม ตลาดเงียบมาก  (อ่าน 17023 ครั้ง)

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
ปกติไม่เคยเงียบขนาดนี้ พี่จิมมี่ยังไม่ทำสรุปยอดขายประจำเดือน หวังว่าคงจะฟื้นตัวเร็วๆนี้

ออฟไลน์ apinui

ตอนนี้ ผมเห็นน้องๆที่รู้จัก เค้าทยอยปล่อยรถกันจากยอดจองจากงานมอเตอร์โชว์ที่ผ่านมากันอยู่ครับ ...

ไม่ต้องห่วงเค้าหรอกครับ เค้าปล่อยรถกันนี่ยังไม่สิ้นเดือนดี ก็ปล่อย 10กว่าคันแล้ว ...

เดือนหน้า ฮอนด้า ก็จะพาเซลไปเที่ยวบาหลีแล้ว ...

ตอนนี้ ผมเห็นน้องๆที่รู้จัก เค้าทยอยปล่อยรถกันจากยอดจองจากงานมอเตอร์โชว์ที่ผ่านมากันอยู่ครับ ...

ไม่ต้องห่วงเค้าหรอกครับ เค้าปล่อยรถกันนี่ยังไม่สิ้นเดือนดี ก็ปล่อย 10กว่าคันแล้ว ...

เดือนหน้า ฮอนด้า ก็จะพาเซลไปเที่ยวบาหลีแล้ว ...

เดี๋ยวนี้ไม่ใจปล้ำเหมือนเมื่อก่อนเลย น่าจะไปญี่ปุ่นดีกว่าวีซ่าก็ฟรี

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

น้องที่รู้จักเป็น Sale ของยี่ห้อรองๆ ตอนนี้กำลังจะลาออกแล้วครับ  :-[

น้องที่รู้จักเป็น Sale ของยี่ห้อรองๆ ตอนนี้กำลังจะลาออกแล้วครับ  :-[

ใช่ครับที่รู้จักกันก็ทะยอยออกกันเยอะเลย คนที่มีครอบครัวมีลูกนี่น่าเห็นใจมากๆ ภาวะเศรษฐกิจแบบนี้

ออฟไลน์ Newhang

ผมคุยกับเซล ไม่รู้เค้าหลอกผมรึเปล่า
ผมถามว่าขายดีมั๊ย พี่ขึ้นชื่อว่ารถ เค้าว่าจะศกดีหรือไม่ดี รถก็ขายดีได้เรื่อยๆ

ส่วนตัวผมไม่รู้สึกว่ามันซบนะ ยอดขายก็ไม่ได้ตก

ออฟไลน์ Krongbun

ขายไม่ดีนี่มือสองรึปล่าวครับ เห็นจอดเต็มเลย ;D

ออฟไลน์ gumpzgear

• Sr. Member
เห็นข่าวยอดผลิตรถเดือน มี.ค. สูงสุดในรอบ 68 เดือน

https://mgronline.com/business/detail/9620000039196
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2019, 13:28:15 โดย gumpzgear »

ออฟไลน์ Rung

• Full Member
เซลล์ที่ขายรถให้ผม ได้โบัสจากยอดรถ บริษัทส่งไปเที่ยวญี่ปุ่นครับตั้งแต่อังคารที่ผ่านมา ตอนนี้ยังไม่กลับเลยครับ ที่รู้เพราะตามเรื่องเคลมครับ ตอนนี้เซลล์น่าจะยุ่งเรื่องตามส่งรถ ยอดจองที่ถลมถลายครับให้ทันตามกำหนดครับ ไม่น่ามีอาชีพเสริมอะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2019, 12:59:09 โดย Rung »

ออฟไลน์ lovelymemo

• Jr. Member
  • **
อย่าว่าแต่รถเลยครับ ผมอยู่วงการไอทีก็ยังเงียบๆเลยครับ แทบจะปิดร้านนอนกันเลย
I'm so Jazz !!!

ออฟไลน์ MUK

อากาศร้อนครับใครไม่ ก็ไม่อยากขยับครับ

ออฟไลน์ luxifer

• mcshop (Mc Jeans official online store)
คงต้องปรับตัวและพยายามเข้าถึงในุดที่ลูกค้าอยู่น่ะครับ เด๋วนี้เห็นใช้โซเชียลกันมากในการเข้าถึงกลุ่มลูกค้า โดยเฉพาะการขายรถมือสองผมเพิ่งขายรถตัวเองไป โชคดีที่ขายได้ราคาดีกว่าที่เต๊นท์มาตีเยอะมาก ก็อาศัยโซเชียล กับ website ในการโพสขายครับ
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ rtong

ยอดขายดีกว่าปีที่แล้วอีกนะ

ออฟไลน์ TCP

เอ.. ยอดขายรถยนต์ในไทย 3 เดือนแรกปีนี้ สูงกว่าปีที่แล้ว ราวๆ 10% นะ
โดยส่วนตัว คิดว่า น่าจะเพราะ ปี 55 นโยบายรถคันแรก ลดภาษีไม่เกินแสน
ทำให้ยอดขายรถใหม่ในไทย ทำได้ 1.4 ล้านคัน แล้วปีต่อมา 56 ก็ทำได้ 1.3 ล้านคัน

น่าจะมีผลให้ มีคนขายรถคันแรก เปลี่ยนรถคันใหม่ (เพราะรถคันแรกอายุครบ 7 ปีแล้ว ถึงเวลาเปลี่ยนใหม่)
เลยทำให้ยอดขาย 3 เดือนแรกปีนี้ โตกว่าปีที่แล้วราวๆ 10% ได้นะ

แต่...บางยี่ห้ออาจจะเงียบจริงๆ เช่น Ford, Chevrolet เพราะตลาดรถเก๋งวายป่วงไปหมดแล้ว เหลือแต่กระบะกับ PPV
แล้วช่วงนี้ ไม่ใช่ฤดูของมัน / ไม่น่าใช่รถที่จะถูกซื้อมาเปลี่ยนกับ รถคันแรก (รถ ECOCAR , 1500cc) มากนัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2019, 15:06:51 โดย TCP »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
จำนวนเซลล์เยอะขึ้นรึเปล่าครับอัตราส่วนเลยน้อยลง ก่อนหน้านี้ขายเดื่อนละ100 เซลล์มี 5 คน ตอนนี้ขายเดือนละ 105 แต่เซลล์มี 10 อย่างนี้ก็ต่างแล้ว

อีกอย่างเซลล์สมัยนี้ต้องปรับตัวให้เข้ากับยุคสมัยด้วยเห็นหลายคนโพสขายตามคลับตามเวปต่างๆ เซลล์ที่ไม่ปรับตัวรอแต่ลูกค้าอย่างเดียวก็เลยยิ่งได้น้อยไปอีก ลูกค้ามีที่ศูนย์ต้องรับลูกค้าตามคิวแต่ในโซเชียลนี่แล้วแต่ความสามารถกันเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SM.

ช่วงนี้เค้ารอรถ ปล่อยรถกันครับ เป็นฤดูกาลครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมดูเหมือนมีแต่คนออกรถใหม่ บริษัทโชว์ยอดขายโต

ผมเห็นเซลผุดกันอย่างกับดอกเห็ด ยอดขายมันก็เลยเฉลี่ยกันมั้งครับ

ผมคนนึงครับที่ยังไม่ซื้อทั้งที่ต้องเปลี่ยนนานละ รอความชัดเจนของรถ EV อยู่ครับ ไม่อยากซื้อมาในยุคเปลี่ยนผ่านพอดี ทนใช้คันเก่าไปก่อน

ออฟไลน์ BN`

ผมเห็นรถ Benz ก็ขายได้เรื่อยๆนะครับ

ผมคนนึงครับที่ยังไม่ซื้อทั้งที่ต้องเปลี่ยนนานละ รอความชัดเจนของรถ EV อยู่ครับ ไม่อยากซื้อมาในยุคเปลี่ยนผ่านพอดี ทนใช้คันเก่าไปก่อน

ใช่ครับภาวะเศรษฐกิจแบบนี้ + น้ำมันขาขึ้นยาวๆ รอรถพลังงานไฟฟ้า 100% ดีกว่า

ออฟไลน์ shikimaru

ยอดโต แต่การเจาะกลุ่มลูกค้ามันเปลี่ยนไปละมั้งครับ ประเภทรออยู่ศูนย์นี่ผมไม่ค่อยเจอแล้ว ขนาด ตจว นะครับ ผจก ที่ผมรู้จักนี่วิ่งหาลูกค้าทุกวัน เพื่อหายอดขนาด izuzu นะ ยังวิ่งทุกวัน จัดงานถี่ๆเลย คืองานเล็กน้อยไปหมด ลูกค้าเรียกก็ไป อยากเทสก็เอารถไปให้ลอง