ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่มีความรู้เรื่องรถเลยคับ จะออกรถ BMW มือสอง คันแรก ขอปรึกษาทุกๆท่านหน่อยคับ  (อ่าน 12197 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chefton

• Newbie
  • *
ดูรถไว้หลายคัน แต่ถูกใจคือรุ่น BMW 320d M Sport ()

ปี 2016 ประกันถึงปลายปี 2021
วิ่งไปแล้ว 70,000 (ประกัน 120,000km) เจ้าของแจ้งไม่เคยชน ไม่เคยเครม ประกันชั้น1

ราคาขาย ราคา 1.65

เนื่องจากไม่เคยมีรถยนต์ (เพราะไม่ได้ออกไปไหนเลย 1 เดือนน่าจะขับไปเกิน 100Km) ปรึกษาทุกท่านๆครับ

1. ราคา1.65M ถือว่าราคาแพงไปใหมครับหรือราคากำลังดี (เขาแจ้งว่าราคาคุยได้ ต่อประมานเท่าไหร่ดีครับที่จะไม่น่าเกลียด)
2. เนื่องจากไม่รู้เรื่องไฟแนท์ เลยติดต่อใช้บริการเว็บ Carmana ต้องการดาวน์
    ดาวน์500,000 ผ่อน5ปี ทาง Carmana แจ้งผ่อนเดือนละ 22,900 (ดอก 3.15% จำตัวเลขได้ประมานนี้)
    เงื่อนไขไฟแนท์ประมานนี้คือถูกหรือแพงครับ หรือมีที่ไหนแนะนำอีกใหมครับ
3. เนื่องจาก BMW มีประกันศูนย์เหลืออยู่แล้ว ผมจำเป็นต้องตรวจสภาพรถหรือจ้างคนไปตรวจสอบใหมครับ
4. 320d M Sport อันนี้คือรุ่น Top สุดใน 320D แล้วใช่ใหมครับ เห็นมีคำต่อท้ายเยอะหลายรุ่นเกิน ><

*ขอบคุณทุกๆท่านล่วงหน้าคับ

ออฟไลน์ Seatar

• Full Member
เห้นคุณไปโพสต์ในเว็ปpan ....ด้วยหนิ....ผมไม่ค่อยรุ้เกี่ยวกับรถยุโรปรอท่านอื่นมาตอบนะครับ

ออฟไลน์ BigCat

• Hero Member
เนื่องจากไม่เคยมีรถยนต์ (เพราะไม่ได้ออกไปไหนเลย 1 เดือนน่าจะขับไปเกิน 100Km) ปรึกษาทุกท่านๆครับ
 อ่านประโยคนี้ กลัวเป็นภาระ จขกท จังเลยครับ แต่ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ก็ข้ามไป
ส่วนที่ไม่เคยมีรถ และถ้าเป็นยุโรปคันแรก ต่อให้รถใหม่สด จุกจิกน้อย ผมว่า มันควรเป็นรถคันที่สองของบ้านครับ ส่วนตัวผม เพื่อความอุ่นใจ 
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ sukhontha

ไม่เห็นด้วยแน่นอน  ใช้รถเดือนละร้อยโล  ปีละพันสองร้อยโล...ผมว่าเลิกคิดดีกว่าครับ

สำคัญรถที่คุณเลือก  อาจจะทำให้คุณมีภาระโดยไม่จำเป็น   เก็บเงินไว้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ arte

• Sr. Member
ใช้ f30 iconic  อยู่ครับแต่ก็ลงขายแล้วครับ เพราะมีแผนไปอยู่ ต่างประเทศสักพัก ราคาดาว ผ่อน ไมล์ ปี ใกล้เคียง กับ คันที่เจ้าของกระทู้ถาม ต่างกันแค่จำนวนปี ผ่อนน้อยกว่า ส่วนตัวที่ใช้มา2ปีกว่าไม่อะไรให้กวนใจครับ ดูใน line group ก็ สงบดี แต่ก็มีบ้างเล็กน้อยๆ ขับสักพักดูก็รู้เลย ถ้าไม่มีก็คือใช้ยาวๆ จนหมด bsi ค่อยว่ากัน ที่สำคัญมีประกันภัยชั้น 1 ไว้ หรือไม่ก็อย่าชน

ออฟไลน์ HHHsung

รถ กับ ลด ออกเสียงเหมือนกัน ความหมายก็คล้ายกัน รับข้อนี้ได้ไปต่อ

ซื้อรถมือ 2 ไฟแนนซ์ เค้าไม่ได้บอกเรื่อง VAT 7% กับ จขกท. หรือเปล่าครับ อย่าเข้าใจไปเองแบบรถมือ 1 ที่ราคารวม VAT แล้ว

ส่วนค่าบำรุงรักษาหลักหลายหมื่นต่อปีรับได้ก้จ่ายไปครับ ถือว่าซื้อความสุขสำหรับชีวิต ส่วนตัวใช้รถแค่นี้ เช่าขับสบายใจกว่า

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ผมไม่เคยเป็นเจ้าของ BMW นะครับ ไม่กล้าออกความเห็นยี่ห้อนี้ตรงๆ

แต่เท่าที่สัมผัสรถยุโรปฝั่งเยอรมันอีกยี่ห้อ และสวีเดน เทียบกับรถฝั่งญี่ปุ่นผมอยากเชียร์ให้มาทางฝั่งหลังมากกว่า เพราะดูแล จุกจิกน้อยกว่ากันชัดเจน อยากได้ภูมิฐานหน่อยก็มา d segment หรือ พวก lexus ได้ครับ

โชคดีครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ส่วนตัว ผมว่าไม่คุ้มนะ ขับปีละ 1200 กิโล แต่ต้องจ่ายเกือบๆปีละ 3แสนบาท!!!
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Ruksadindan

ส่วนตัว ผมว่าไม่คุ้มนะ ขับปีละ 1200 กิโล แต่ต้องจ่ายเกือบๆปีละ 3แสนบาท!!!

ถ้าใช้จ่ายประมาณนี้ ผมว่ากดเรียก Grab Luxury ยังดีซะกว่าครับ ได้ยินมาว่าเป็นรถเกรดใกล้เคียงกับเป้าหมายเลย

ออฟไลน์ WASADM

ค่าใช้จ่ายแฝงมันสูงกว่ารถทั่วไปมากน่ะครับ

มี BSI/Warranty ก็สบายใจไปได้เปราะนึง

แต่ค่าประกัน ค่าล้างรถ บลาๆๆ มันแพงกว่าชาวบ้านเค้าครับ

ประกันก็ตกหลายหมื่นบาทแล้วครับ ไหนจะพวกค่ายางรถยนต์ น้ำมันเกียร์ ซึ่งพวกนี้ไม่รวมอยู่ใน BSI น่ะครับ

ถ้าเอาตัวเลขกลมๆ ค่าใช้จ่ายต่อปี ไม่รวมค่าลางรถ ต้องมี 5-6 หมื่นบาทครับ

นี่ถ้าคิดว่าจะใช้ยาวๆ หลังหมด BSI/Waranty ค่าใช้จ่ายต่อปีคงไปแตะแถวๆ 6-8 หมื่นบาทเลยครับ

ออฟไลน์ spn

ใช้รถไมาเยอะ ถามเพิ่มเติมว่าใช้รถทำอะไร ขับไปไหนบ้างครับ จะได้ตอบถูก เพราะใช้รถน้อย ซื้อรถยุโรปดูไม่คุ้มเท่าไหร่
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ caton

ตอบในส่วนตัวรถล่ะกันครับ
BMW 320d M Sport ถ้าเป็นตัว Pre LCI คือตัว TOP สุด
ดูง่ายๆคือมีกล้องถอยหลังมาให้ แตกต่างจาก Line up อื่นๆ
ที่ด้านล่างกระจกมองข้างจะเป็นดำเงา ครับ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ไม่มีความรู้เรื่องรถ ใช้คันแรกและคันเดียว วิ่งน้อย ไม่แนะนำ bmw มือสอง เด็ดขาดครับ
จากประสบการณ์ส่วนตัว Bmw ไม่วิ่งจะยิ่งพัง ถ้าใช้งานประจำเรื่อยๆ จะนิ่งไม่ค่อยพัง
และจะใช้ bmw ควรมีรถสำรอง และมีความรู้เรื่องรถบ้างครับ
กรณีนี้ แนะนำ คัมรี่ ป้ายแดง หรือ accord ใหม่ จะดีกว่าครับ ทนทานไม่จุกจีก ขับขี่ไม่แย่อะไร
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Zlatan

• Jr. Member
  • **
ราคาโอเครนะ เป็นตัวท็อปmsport

แต่ผมว่าใช้รถเดือนล่ะไม่ถึง100โล

อย่าเอามาให้เป็นภาระเลยครับ

ออฟไลน์ CJ.

ผมว่าจบตั้งแต่บอกว่าไม่มีความรู้เรื่องรถเลย แต่จะเอารถ BMW มือสองมาครอบครองนี่ล่ะครับ

เรื่องใช้รถมากน้อยอาจไม่เป็นประเด็น ที่สำคัญคือจะใช้รถลักษณะไหน หรือไปไหน อะไรทำนองนี้ครับ
ในงบประมาณกับลักษณะการใช้งาน พิจารณาแล้วอาจมีทางเลือกอื่นที่ไม่ต้องเป็นภาระอย่างตัวที่สนใจอยู่นะครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Vipvipvip

หา320d ตัวLCI นะครับ
ราคา1.4-1.6ปี17-18ประมาณนี้ มีขายอยู่
เดี๋ยวซื้อมาก็ได้ขับเยอะเองครับ
ถ้ากะใช้ยาวๆก็ได้ครับ BMWสมัยใหม่ไม่ได้จุกจิกเหมือนสมัยก่อนแล้วครับ อู่นอกเก่งๆจบๆ ไม่แพงเว่อร์ มีเยอะอยู่ ในกทม.

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ความคุ้มในแง่เป็นรถมันไม่เคยมีแต่ต้นละครับ

ถ้าเงินเหลือ แล้วมันเสริมสร้างภาพลักษณ์ธุรกิจ ก็จัดไป
เพราะกระทู้ก่อนนั้นใจก็ตั้งมั่นกับ BMW แต่งบน้อยกว่านี้เกือบครึ่ง แสดงว่าที่ผ่านมา งานก็ไปได้ดีพอสมควรล่ะ

ประเด็นคือพอมีรถแล้วมันไม่น่าจะใช้แค่ 100 กม./เดือน แน่ๆ  :-X
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ simcity

Re: ไม่มีความรู้เรื่องรถเลยคับ จะออกรถ BMW มือสอง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2019, 19:01:33 »
เรื่องขับเยอะ ขับน้อย อันนี้ขอไม่ comment นะครับ

ขอออกความเห็นเรื่องรถ อย่างเดียว

ส่วนตัวแนะนำว่า ถ้าไม่เคยมีรถ ซื้อมือ 1 เถอะครับ

ลองดูตัว 320d Iconic ตอนนี้ก็ได้ครับ ส่วนลดน่าจะเยอะมาก เผลอๆไม่ถึง 2 ล้าน

ยอดผ่อนรถมือ1 ดอกเบี้ยถูกกว่าเยอะ

รวมๆ แล้ว อาจจะจ่ายเท่ากับซื้อมือสอง ราคา 1.65 ล้านเลยครับ

ขอให้โชคดีครับ   

ออฟไลน์ CHANOM

เรื่องขับเยอะ ขับน้อย อันนี้ขอไม่ comment นะครับ

ขอออกความเห็นเรื่องรถ อย่างเดียว

ส่วนตัวแนะนำว่า ถ้าไม่เคยมีรถ ซื้อมือ 1 เถอะครับ

ลองดูตัว 320d Iconic ตอนนี้ก็ได้ครับ ส่วนลดน่าจะเยอะมาก เผลอๆไม่ถึง 2 ล้าน

ยอดผ่อนรถมือ1 ดอกเบี้ยถูกกว่าเยอะ

รวมๆ แล้ว อาจจะจ่ายเท่ากับซื้อมือสอง ราคา 1.65 ล้านเลยครับ

ขอให้โชคดีครับ

เห็นตามคุณ simcity เลยค่ะ ถ้ายังหา 320D Iconic ได้ แนะนำให้จ่ายเพิ่มไปอีกหน่อยดีกว่า
รุ่นนี้มีผ่อน 0% อยู่ด้วย น่าจะต่างกับผ่อนรถมือสองไม่มากนะคะ :)

ปล. เรื่องความคุ้มค่าในการใช้รถ ขอไม่ออกความคิดเห็นค่ะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ koko86

ผมว่า320 d ไม่น่ามีปัญหานะครับ
ถ้าอยากตรวจสอบ อาจขอเลขตัวถังไปถามประวัติการซ่อมบำรุงกับศูนย์ bmw ได้
ส่วนเรื่อง การดูรถว่าชนหนักมารึเปล่า มีคนรับดูเยอะครับ นัดหมายกันไปดูได้เลย ให้serch คำว่า ตรวจสภาพรถมือสองก่อนซื้อ มีหลายจ้าวรับตรวจอยู่ครับ

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
ใช้รถน้อยมากๆเลยครับ แบบนี้เรียกว่าซื้อมาจอดเลยก็ได้

แต่ถ้าอยากได้จริงๆ ผมว่าจ้างบริษัทตรวจรถไปด้วยจะดีกว่าครับ

ไมล์คันนี้ผมว่าเยอะไปหน่อยนะครับ ค่อยๆหารถไมล์น้อยกว่านี้ สภาพดีกว่านี้ ในงบเท่านี้ผมว่ายังไงก็ต้องได้นะครับ

1. ราคา1.65M ถือว่าราคาแพงไปใหมครับหรือราคากำลังดี —ราคาอาจจะสูงไปหน่อยครับ สำหรับรถไมล์ประมาณนี้
2. เนื่องจากไม่รู้เรื่องไฟแนท์ เลยติดต่อใช้บริการเว็บ Carmana ต้องการดาวน์
    ดาวน์500,000 ผ่อน5ปี ทาง Carmana แจ้งผ่อนเดือนละ 22,900 (ดอก 3.15% จำตัวเลขได้ประมานนี้) เงื่อนไขไฟแนท์ประมานนี้คือถูกหรือแพงครับ หรือมีที่ไหนแนะนำอีกใหมครับ
—-ดอกน่าจะเรทประมาณนี้นะครับสำหรับมือสอง จริงๆหาคันที่เค้ายังผ่อนอยู่แล้วเราเปลี่ยนสัญญาผ่อนต่อจาก Bmw leasing จะดีสุดครับ ได้เรทดอกเบี้ยมือ1 และไม่ต้องเสีย vat 7% ด้วยครับ
3. เนื่องจาก BMW มีประกันศูนย์เหลืออยู่แล้ว ผมจำเป็นต้องตรวจสภาพรถหรือจ้างคนไปตรวจสอบใหมครับ
—ตรวจในที่นี้คือพวกชน ทำสีมา เปลี่ยนเครื่องมาไหม ถ้าดูไม่เป็น จ้างคนมาดูเลยครับ
4. 320d M Sport อันนี้คือรุ่น Top สุดใน 320D แล้วใช่ใหมครับ เห็นมีคำต่อท้ายเยอะหลายรุ่นเกิน ><
—ถ้าเบาะแดง พวงมาลัยเปาเล็ก ก็น่าเป็นจะตัว Top M Sport นะครับ(กล้องถอยหลังผมไม่แน่ใจว่ามีไหม)
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ tom46

ผมเองก็เป็นเหมือนกันกับการเลือก bmw มือสอง ดูรถก็ไม่เป็น รถยุโรปก็ไม่เคยใช้

ตอนนั้นจังหวะผมไปเจอรถมือสองของศูนย์ ตอนนั้นเขามีจะประกันให้เคลมเปลี่ยนได้เหมือนกับรถใหม่ แต่ระยะเวลาการเคลมเขาจะให้น้อยกว่ารถใหม่ (แต่ก็เคลมยากอยู่นะครับต้องเสียเห็นๆจริงๆ ถึงจะได้)

ถ้าไม่มีความรู้เรื่องรถเลย ลองเข้าเวปของ bmw thailand ดูครับ เห็นเดี๋ยวนี้เขามีส่วนของรถมือสองอยู่เหมือนกัน เข้าไปดูถ้าเจอรุ่นชอบ ก็ลองไปดูตัวจริงเขาก่อนครับ เขาจะมีบอกว่าคันไหนขายอยู่ที่ศูนย์ไหน ราคาจะสูงกว่าตลาด แต่ก็คงถือว่าซื้อความสบายใจไปส่วนนึงเอาครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ SM.

ใช้น้อยมาก ผมคงไม่หาเรื่องเสียเงินดีกว่าครับ