ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม TOYOTA ไม่เอา RAV 4 มาขายไทย ?  (อ่าน 13392 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: ทำไม TOYOTA ไม่เอา RAV 4 มาขายไทย ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 10:35:57 »
ตอนนี้ภาษีสรรพสามิต ppv กับ รถนั่ง ก็ 25-30% เท่าๆ กันแล้วนี่ครับ
ที่พวก ppv ทำราคาได้ดีกว่า CUV ก็เพราะใช้ชิ้นส่วนร่วมกับกระบะ
ที่มีปริมาณมหาศาลซะมากกว่าครับ

ส่วน RAV4 นั่น ผมเห็นคันจริงแล้ว บอกตรงๆ อย่าเชียร์ให้เอามาขายเลยครับ
ผมเชื่อว่า ขาเชียร์ทั้งหลายเนี่ย ตอนรถมาจริง ก็เหตุผลเยอะ เยอะๆๆๆๆ ไปหมด
ที่จะไม่ซื้อ แค่อยากให้เขาเอามาขายเฉยๆ แล้วพอยอดไม่ดีก็ได้โอกาสไปทับถมเขา

ตัวรถ RAV เอง ไม่มีความเด่นครับ ดูเหลี่ยม ดูเก่า เล็ก และไม่อลังการ
CRV จะดูหรู แม่บ้านจะชอบมากกว่า ในขณะที่ CX-5 ก็จะดูพรีเมี่ยม
ในขณะที่ RAV 4 ดูไม่หรู ไม่พรีเมี่ยม คันเล็ก หน้าตาธรรมดา
แบรนด์ก็ติดดินไม่ไฮโซ  ถึงมาจริงยอดขายอาจน้อยกว่า MG HS ก็ได้ครับ

PPV ที่ Co2 ไม่เกิน 200 เสียภาษี 25%
SUV (์None E85 ) ที Co2  ไม่เกิน 150 เสียภาษี 30%
SUV (์None E85 ) ที Co2  ไม่เกิน 200 เสียภาษี 35 %

หมัดต่อหมัด จะต่างกัน ถึง 10 % ซึ่ง ก็ดันราคาไปเบียด PPV ได้ง่าย ๆ ครับ

ออฟไลน์ Hurricane_sonic

• Jr. Member
  • **
Re: ทำไม TOYOTA ไม่เอา RAV 4 มาขายไทย ?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 11:07:27 »
รอดูเลยครับ ไม่นาน

ออฟไลน์ Nice

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 11:30:02 »
แล้วแต่จะคิด แล้วแต่จะเชื่อ

ความเห็นผมนะ ถ้า Mitsu เอา c crossoverมาแล้วขายดี โตโยต้าอาจจะเอามา เพราะบ.โตโยต้าทำเงินอยู่แล้ว จะเพิ่มความเสี่ยงให้บริษัททำไม

อย่าง CHR ก็มาหลังสุด   Sienta ก็มาหลัง Freed

น่าสนใจมากครับ จริงๆยอดเกินเดือนละ 1,000 คัน
ก็น่าจะเป็นเป้าหมายของ TO อยู่แล้วในการขึ้นไลน์ผลิตแต่ละรุ่น

ถ้าคิดจากกลุ่ม CSUV นี้ ที่ตกเดือนละ 1,500 คันรวมทุกยี่ห้อยังดูยาก
แต่ลองมองจากกลุ่มที่มีกำลังซื้อที่เติบโตตามวัยและฐานะที่ขยับตาม
รวมกับถึงเวลาต้องเปลี่ยนรถแล้ว ก็มีโอกาสสูงที่เค้กก้อนนี้จะใหญ่ขึ้นมาก

(คิดเล่นๆ ฐานลูกค้าจาก BSUV ที่จะเริ่มครบ 5 ปี
จากรถคันแรกที่ลากใช้มา จากไลฟ์สไตล์ที่น้ำท่วมเริ่มเป็นปัญหา
กลุ่มใหญ่ไม่ใช่น้อย)

มองจากคนนอกอย่างผมยังพอเห็นความเป็นไปได้
หากทาง TO ถ้าเอาจริงคือเตรียมการตลาดไว้รองรับได้สบายๆ

ปล.ชื่อนี้ฝังหัวผมมาตั้งแต่วัยรุ่น ถ้ามาจริงอาจมีโดน ฮา
โดนตัวแรกมา 2 รุ่นแล้ว ฟอร์กับchr จะเด้ง 3 มั้ยรอลุ้นครับ  ;D

เห็น RAV4 จะเอารุ่น Hybrid มาประกอบ ในไทย ด้วย

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 13:08:10 »
ดู cr v สิ ราคาพอๆกับฟอร์จูนเนอร์ แล้วยอดขายมันเป็นยังไง นี่ขนาดเป็นฮอนด้านะ ยอดขายยังเทียบฟอร์จูนเนอร์ไม่ติดเลย 

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 13:59:54 »
ทำไม TOYOTA ไม่เอา RAV4 มาผลิตขายในไทย
https://community.headlightmag.com/index.php?topic=39016.0

มีโอกาสที่โตโยต้าจะนำ RAV4 เข้ามาขายในไทยไหมครับ ?
https://community.headlightmag.com/index.php?topic=68222.0

RAV4 มีโอกาสมาทำตลาดเมืองไทยไหมครับ รุ่นใหม่ดูน่าสนใจ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=68784.0

nissan ยังทำ terra มาขายได้. แล้วทำไม toyota ไม่เอา rav4 มาขายมั่งครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=65402.0

และยังมีอีกหลายกระทู้ครับ ลองหาดู

ยังมีอีกคำถามที่เจอบ่อยๆ เรื่อง Mazda 6 นะครับ  ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 14:33:11 »
ถ้าผลิตในไทย ต้องตั้งไลน์ใหม่อีก ต้องลงทุนอีกเพียบ ไหนจะเรื่องสต็อคอะไหล่
เอามาก็จะมาแย่งยอดขายกันเองกับ For&CHR ดูแล้วไม่คุ้มจะเอาเข้ามาครับ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 15:16:43 »
 8) 8) 8).....คนสนใจรถยังไม่ลืมความ " เฉิ่ม " บั้นท้ายโต ของ RAV 4 ที่เคยมาลองตลาด 10 กว่าปีก่อนครับ :-X

ออฟไลน์ holidayaholic

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 15:48:49 »
ใน fb page ของเว็บว่า ปีหน้าจะมี chr base suv มาแทนครับ ???

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 16:03:31 »
toyota ตั้งความหวังสูงเกินไป ตั้งราคาสูงเกินไป คนเลยซื้อน้อย

ขนาด wish ยังทำมันจนตายได้ จริงๆมันเป็นรถที่น่าใช้มาก แต่ตอนนั้นผมก็ไม่ได้ซื้อเพราะการเงินไม่พร้อม แต่ตอนพร้อมดันเลิกขายไปแล้ว

ออนไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 16:38:06 »
ไม่ต้องทฤษฎีอะไรนะครับ

ผมคิดง่ายๆ

ถ้า RAV4 มา แล้วแจะแบ่งตลาดกับ FTN ยังไง?? (เข้าใจว่ากลุ่มลูกค้าของ RAV4 จะมาจากกลุ่ม CR-V, CX-V, X-Trail ไม่ใช่กลุ่ม(อาจจะน้อย) ของ Everest, Trailblazer, PJS และ Terra)

กลุ่มลูกค้า Toyota เองที่จะเอา SUV/PPV จะไปทาง RAV4 หรือ FTN ดีละ ถึงค่ายเดียวกัน แต่ Line-up คนละตัว มีผลกับต้นทุนการผลิตเพราะต้องมองไปถึงการสั่งหรือผลิตชิ้นส่วน(สั่งเยอะราคาถูก)

ยอดขายคุ้มที่จะแบ่งตลาด RAV4 กับ FTN ไหม??

ราคาจะมาเท่าไหร่?? (ถ้าประกอบไทยราคายังอาจจะยังพอเป็นไปได้หน่อย)

ทุกวันนี้ CH-R ยังขายสู้ HR-V ไม่ได้ แม้กระทั้ง MG-ZS ก็ยังไม่ได้เลย ขนาดมีทั้งคำว่า TNGA ทั้ง Toyota Safety Sense และอื่นๆ (เข้าใจว่าราคาต่างกัน แต่มัน seg เดียวกัน) ถ้าขายจริงแล้วแป๊กละ??

อันนี้ความคิดผมล้วนๆ นะ ไม่ต้องพึ่งทฏษฎีใดๆ ทั้งสิ้น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 16:52:20 »
ผมว่าไปดูยอดขายรวมของFTNก่อนดีกว่า รถราคาขนาดนี้แต่ยอดขายเป็นรองแค่กระบะกับEcocar/Bsegment อันดับ1-2
ที่เหลือกินเรียบหมดเลยไม่ว่าจะEcocarและBsegอันดับ3ลงมา MPV bSUV Cseg CSUV Dseg  ผมว่าแค่นี้ก็เห็นภาพละครับไม่ต้องคิดเยอะเลย

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 17:02:02 »
toyota ตั้งความหวังสูงเกินไป ตั้งราคาสูงเกินไป คนเลยซื้อน้อย

ขนาด wish ยังทำมันจนตายได้ จริงๆมันเป็นรถที่น่าใช้มาก แต่ตอนนั้นผมก็ไม่ได้ซื้อเพราะการเงินไม่พร้อม แต่ตอนพร้อมดันเลิกขายไปแล้ว

ตอนนั้นถ้าจำไม่ผิด สาเหตุที่เลิกขาย wish เพราะขึ้นไลน์ประกอบ prius นะครับ

ออฟไลน์ VORA

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 17:17:40 »
มาแน่ๆครับ  กลางปีหน้า C -SUV ดูท่าจะสวยด้วย ไม่ใช่แนว rav4 แน่ๆ.........   พร้อมกับ พี่ฟอร์จูน และ รีโว่ ด้วยนะ
ซึ่งกลับเอาหน้าแนว Rav4  มาใส่แทน   

คงกะต้อนรับ D max เต็มที่

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 20:27:16 »
สรุป มันมาแน่ๆ แต่มาแบบไม่ใช่ บอดี้ RAV4 ที่เราเห็นในตอนนี้ มันมาแบบบอดี้ใหม่ที่จะมาตอบโจทย์ใหม่ ใช้พื้นฐาน อันเดียวกันกับ  Altis C-HR

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2019, 05:46:38 »
กลุ่มลูกค้าคนไทย และ รสนิยมของคนไทย “ส่วนใหญ่”
ท่านคิดว่าเค้าชอบแบบ ฟอร์จูนเนอร์ หรือ RAV4 ละครับ  ;)

(หมู่บ้านผม ไม่เห็น Fortuner เลย ถ้า PPV ก็มีแค่ Everest
พอเป็น SUV ก็ CR-V , CX-5 )

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2019, 08:29:55 »
กลุ่มลูกค้าคนไทย และ รสนิยมของคนไทย “ส่วนใหญ่”
ท่านคิดว่าเค้าชอบแบบ ฟอร์จูนเนอร์ หรือ RAV4 ละครับ  ;)

(หมู่บ้านผม ไม่เห็น Fortuner เลย ถ้า PPV ก็มีแค่ Everest

อ้าวแล้วยอด สรุปยอดขาย ของ HLM

Toyota Fortuner : 7,704 คัน
Mitsubishi Pajero Sport : 3,763 คัน
Isuzu MU-X : 2,775 คัน

Honda CR-V : 3,080 คัน
Mazda CX-5 : 1,021 คัน
Nissan X-Trail : 483 คัน

สงสัยอยู่คนละประเทศกันครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2019, 13:25:12 »

อ้าวแล้วยอด สรุปยอดขาย ของ HLM

Toyota Fortuner : 7,704 คัน
Mitsubishi Pajero Sport : 3,763 คัน
Isuzu MU-X : 2,775 คัน

Honda CR-V : 3,080 คัน
Mazda CX-5 : 1,021 คัน
Nissan X-Trail : 483 คัน

สงสัยอยู่คนละประเทศกันครับ

PPV ที่บางคน ยี๊
แต่มันตอบโจทย์ของคนส่วนใหญ่ เมื่อเทียบกับ SUV นะครับ

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2019, 14:11:16 »
ถึงบางคนคิดว่า ถ้า RAV 4 มา จะมาแย่งยอดของ FTN ก็ตาม
แต่ในทางการตลาดการที่ลูกค้าไม่ซื้อ FTN แต่ไปซื้อ RAV 4 ก็ถือว่าลูกค้ายังอยู่กับแบรนด์
ดีกว่าไม่ซื้อ FTN แล้วไปยี่ห้ออื่นเลย เพราะที่ผ่านมาลูกค้ากลุ่มที่ซื้อ SUV กลุ่มนี้
ส่วนใหญ่คือกลุ่มที่ยังไงๆ ก็ไม่ซื้อ FTN อยู่แล้ว หรือส่วนหนึ่งคือมี FTN แล้ว
ก็อยากได้ SUV อีกคัน แต่ TOYOTA ไม่มีก็ต้องไปยี่ห้ออื่น

ส่วนที่ว่าขึ้นไลน์จะคุ้มมั้ย ทาง TMT คงรู้ดีกว่าเรา อย่าไปห่วงแทนเค้า
ซึ่งถ้าให้คุ้มจริงๆ คงใช้วิธีขึ้นไลน์แล้วส่งนอกดัวย เหมือน FTN
เพราะช่วงที่ผ่านมายอดขาย SUV กลุ่มนี้ ยังเยอะกว่า D Segment
เค้าอาจเห็นตรงนี้กันอยู่ เป้าหนึ่งของ TMT คือเป็นเจ้าตลาดในทุก segment เมื่อมีโอกาส

ดังนั้นผมคงไม่กล้าบอกว่า TMT ไม่นำรถกลุ่มนี้มาขาย
เพราะในอดีตรถบางประเภทที่ TMT บอกว่าไม่คุ้มที่จะขาย ก็ยังเห็นมาขายอยู่ดี
อะไรก็ไม่แน่สำหรับ TMT ก็รอดูกันต่อไปครับ ถ้าไม่ใช่ RAV 4 อาจเป็น SUV รุ่นอื่นก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2019, 14:50:39 »

แต่มันตอบโจทย์ของคนส่วนใหญ่ เมื่อเทียบกับ SUV นะครับ

PPV คือ Mid-size SUV  แบ่งตามสากล ไม่สนว่าพัฒนามาจากพื้นฐานอะไร
CR-V กะ CX-5 คือ Compact crossover SUV คือ พัฒนามาจากเก๋ง
รถคนละ Segment แต่บ้านเราขายราคาเท่ากัน ฮาาาาา

ตลาดที่ น่าแย่งที่สุด คือ ตลาดกลุ่ม  B-SUV ครับ
เพราะทำราคาได้ถูก ไม่ชนกับ FTN

ดูยอดขาย
BR-V สิ น่าเอามา สู้มากกว่า
Xpander ก็กึ่งๆ B-SUV
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2019, 14:54:30 โดย mamaman »

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2019, 15:29:03 »

PPV คือ Mid-size SUV  แบ่งตามสากล ไม่สนว่าพัฒนามาจากพื้นฐานอะไร
CR-V กะ CX-5 คือ Compact crossover SUV คือ พัฒนามาจากเก๋ง
รถคนละ Segment แต่บ้านเราขายราคาเท่ากัน ฮาาาาา

ตลาดที่ น่าแย่งที่สุด คือ ตลาดกลุ่ม  B-SUV ครับ
เพราะทำราคาได้ถูก ไม่ชนกับ FTN

ดูยอดขาย
BR-V สิ น่าเอามา สู้มากกว่า
Xpander ก็กึ่งๆ B-SUV

จะให้เอา B-SUV มาอีก มันก็ไม่ไปทับ CH-R เหรอครับ
เพราะ CH-R ก็จัดอยู่ใน B-SUV แล้วไม่ใช่เหรอครับ
ถ้าจะแข่ง BR-V ก็ต้องพวก mini MPV ซึ่งก็มีทั้ง Avanza และ Sienta แล้ว
ดูแล้วกลุ่ม Compact SUV นะครับที่ TMT ยังไม่มี
ถึงจะบอกว่า PPV มันก็อยู่ในกลุ่มนี้อยู่แล้ว
แต่ในความเป็นจริงเมื่อลูกค้ามองโดยกายภาพของตัวรถ PPV ขนาดยังดูใหญ่กว่าพอควร
รวมถึงช่วงล่างที่ต่างกันด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2019, 10:01:03 »

จะให้เอา B-SUV มาอีก มันก็ไม่ไปทับ CH-R เหรอครับ
เพราะ CH-R ก็จัดอยู่ใน B-SUV แล้วไม่ใช่เหรอครับ
ถ้าจะแข่ง BR-V ก็ต้องพวก mini MPV ซึ่งก็มีทั้ง Avanza และ Sienta แล้ว
ดูแล้วกลุ่ม Compact SUV นะครับที่ TMT ยังไม่มี
ถึงจะบอกว่า PPV มันก็อยู่ในกลุ่มนี้อยู่แล้ว
แต่ในความเป็นจริงเมื่อลูกค้ามองโดยกายภาพของตัวรถ PPV ขนาดยังดูใหญ่กว่าพอควร
รวมถึงช่วงล่างที่ต่างกันด้วยนะครับ

เห็นด้วยครับ PPV มันสูงใหญ่และแพงเกินจำเป็น
แต่พอมองกลับมาที่ C-SUV ที่เล็กกว่า แต่ดันราคาเท่ากัน นี่สิ หวยเลยไปออกที่ PPV กันหมด
คนที่มีกำลังซื้อ จริงๆ เลือกความสบายจึงจะไป C-SUV
แต่กับคนไทย ที่มองความคุ้มค่า ก็คงจะจิ้ม PPV
แล้วกลุ่มอื่นๆ ละ

ไล่ segment SUV   ให้ดูจะได้เห็นภาพ
Honda
Mini-B-SUV 5/7 seat  =  BR-V ยอดขาย  ไตรมาส 1  HLM = 944 ( BR-V ด้วยดีไซด์ มันคือ SUV (Crossover) ครับ )
B-SUV 5 seat             =  HR-V ยอดขาย ไตรมาส 1  HLM =  3460
C-SUV 5/7 seat         =  CR-V ยอดขาย ไตรมาส 1  HLM =  3080
MID-SUV 5/7 seat     =  ไม่มีจำหน่าย

TMT
Mini-B-SUV 5/7 seat =   ไม่มี
B-SUV 5 seat            =    CH-R ยอดขาย  ไตรมาส 1  HLM = 3276
C-SUV 5 seat           =   ไม่มี
MID-SUV 5/7 seat    =  FTN  ยอดขาย  ไตรมาส 1  HLM = 7704

ลองจินตนาการ
หาก Honda อยากเพิ่มยอดขาย HR-V ในตอนนี้ควรจะทำยังไง และยังรักษา ยอดขาย CR-V ไปด้วยได้

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2019, 16:58:50 »
แม้โปรดักไม่ทับไลน์ แต่ราคาทับแน่นอน
มองมุมไหนก็ไม่คุ้มในการทำตลาด 

ขนาด C-HR เริ่มฝืด แสงไฟเริ่มจะหรี่แล้วนะ