ผู้เขียน หัวข้อ: โช้ค Monroe Shortstrok มีท่านใดเคยใช้ไหมครับ  (อ่าน 9839 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
โช้ค Monroe Shortstrok มีท่านใดเคยใช้ไหมครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 20:38:35 »
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ City ZX อายุ 11 ปีกว่าๆ ไม่ได้ติดแก๊ส ไมล์ประมาณ 99,000 กม.

โช้คหน้า = Monroe OE Spectrum -ของใหม่
โช้คหลัง = Monroe Reflex Black --ใช้มา 3 ปี ประมาณ 10,000 กม.
สปริง     = สปริงเดิมโรงงานเบิกศูนย์ 4 เส้น

เห็นมี Monroe Shortstrok พร้อมปลอกปรับเกลียวและสปริงหลอด สำหรับ City ZX
ราคาประมาณ 16,000 บาท

มีคุณสมบัติดังนี้

1. เป็นโช้คที่จูนให้หนืดกว่าสเป็คที่ขายในตลาดทั่วไป
เพื่อแก้ไขอาการ กระแทกโครมคราม นั่งไม่สบาย​ ได้ครบจบในชุดเดียว
โหลดลงได้ไม่เสียความนุ่มนวล​ แน่นและนุ่มกว่าช่วงล่างเดิม
แก้อาการยวบยาบโคลงเคลง อาการบัมป์
เวลาเจอถนนไม่เรียบ อาการตกหลุมกระแทกตึงได้หมด = บินได้ รูดได้

2. เน้นคุณภาพการขับขี่แบบรถคลาสสูงขึ้น
เพื่อเพิ่มสมรรถนะให้กับตัวรถ แน่นขึ้น
เข้าโค้งมั่นใจ วิ่งผ่านคอสะพานได้ไม่มีอาการโคลงตัว
ได้ช่วงล่างเฟิร์มแน่นขึ้น นุ่มขึ้น พร้อมปลอกปรับเกลียว
และสปริงหลอดเพื่อปรับเซ็ทให้เข้ากับรถของคุณแบบ "เฉพาะคัน"

สามารถปรับตั้งความสูงได้ตามต้องการ
ลงได้มากสุดถึง 40 มม.

3.
ค่า K ของสปริงหน้า = 5
ค่า K ของสปริงหลัง = 12 เผื่อเครื่องเสียงชุดใหญ่

เซ็ตค่าความหนืดโช้ค ให้สามารถรับแรงดีดสปริงได้
ทำให้ไม่ส่งผลต่อความนุ่มนวล

จากคำกล่าวที่ร้านบอกมานั้น มันก็ดูน่าใช้ดีนะครับ

1. แต่จากค่า K ของสปริง รถมันน่าจะแข็งมากหรือเปล่าครับ??
(ผมเคยใช้ สปริง Tanabe NF 210 ค่า K สปริงหน้า = 1.7
ค่า K สปริงหลัง = 2.0 +โช้ค Monroe Original ผมว่ารถมันแข็งกระด้างพอสมควร)

2. มีสมาชิกท่านใด เคยใช้หรือกำลังใช้โช้ค Monroe Shortstrok บ้างไหมครับ
อยากทราบว่า โช้คชุดนี้ทำได้ตามที่ว่ามาไหมครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าที่ช่วยตอบครับ

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
Re: โช้ค Monroe Shortstrok มีท่านใดเคยใช้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 00:09:44 »
เคยใช้ครับ ใส่กับอัลติส เป้น Monroe reflex shortstroke คำว่า shortstroke มันคือสเปคโช๊คที่ใช้เอามาทำสตรัทนั่นแหละ คือกระบอกโช๊คมันจะสั้นกว่ารุ่นที่เอาไปใช้ใส่กับสปริงแยกครับ

สมรรถนะโดยรวมของสตรัท monroe (ชุดของผมก็ 16,000 เท่ากันเลย) สมรรถนะดีขึ้นกว่าโช๊คเดิมติดรถเยอะนะครับ หนึบขึ้น กระชับขึ้น เกาะถนนดีขึ้นมาก แรกๆประทับใจทุกอย่างเพราะความต่างมันชัดเจนมาก แต่พอใช้ไปนานๆ เริ่มขับโหดขึ้นครับ เจอคอสะพานไม่เบา ผ่านหลุมรูด (ตอนใช้โช๊คเดิมๆก็ไม่ำด้ขับแบบนี้) ทำให้มาถึงข้อจำกัดของสตรัทชุดนี้ครับ มัน response ช้าไปนิด จังหวะแรกจะกระแทกตึ้ง แล้วหลังจากนั้ยมันจะติดนุ่มย้วยทำฝห้เกิดอาการโคลงครับ ซึ่งเทียบกะโช๊คเดิมมันก็ดีกว่ามากแหละครับ แต่พอขับโหดขึ้นมันก็ยังไม่ดีพอครับ

ผมก็มองว่าสปริงหลังแข็งไปมากนะครับ แต่ปกติร้านนี้้เขาเก่งนะ ไม่น่าพลาด หรือเขาพิมผิดรึป่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2019, 00:18:00 โดย New Driver »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Sit: )

Re: โช้ค Monroe Shortstrok มีท่านใดเคยใช้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 09:25:47 »
ที่ราคานี้มีอีกหลายยี่ห้อให้เทียบ
เป็นผมจะลองมองๆยี่ห้ออื่นไปควบคู่

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 09:32:27 »
เคยใช้ครับ ใส่กับอัลติส เป้น Monroe reflex shortstroke คำว่า shortstroke มันคือสเปคโช๊คที่ใช้เอามาทำสตรัทนั่นแหละ คือกระบอกโช๊คมันจะสั้นกว่ารุ่นที่เอาไปใช้ใส่กับสปริงแยกครับ

สมรรถนะโดยรวมของสตรัท monroe (ชุดของผมก็ 16,000 เท่ากันเลย) สมรรถนะดีขึ้นกว่าโช๊คเดิมติดรถเยอะนะครับ หนึบขึ้น กระชับขึ้น เกาะถนนดีขึ้นมาก แรกๆประทับใจทุกอย่างเพราะความต่างมันชัดเจนมาก แต่พอใช้ไปนานๆ เริ่มขับโหดขึ้นครับ เจอคอสะพานไม่เบา ผ่านหลุมรูด (ตอนใช้โช๊คเดิมๆก็ไม่ำด้ขับแบบนี้) ทำให้มาถึงข้อจำกัดของสตรัทชุดนี้ครับ มัน response ช้าไปนิด จังหวะแรกจะกระแทกตึ้ง แล้วหลังจากนั้ยมันจะติดนุ่มย้วยทำฝห้เกิดอาการโคลงครับ ซึ่งเทียบกะโช๊คเดิมมันก็ดีกว่ามากแหละครับ แต่พอขับโหดขึ้นมันก็ยังไม่ดีพอครับ

ผมก็มองว่าสปริงหลังแข็งไปมากนะครับ แต่ปกติร้านนี้้เขาเก่งนะ ไม่น่าพลาด หรือเขาพิมผิดรึป่าวครับ

1. ใช้ไปนานๆ = ใช้ไปประมาณกี่ปี ระยะทางประมาณเท่าไรครับ

2. ปัจจุบันใช้ชุดช่วงล่างของอะไรครับ

3. ร้านบอกว่า ค่า K สปริงหลัง เผื่อติดเครื่องเสียงชุดใหญ่ครับ
แต่ผมว่า 12 K มันน่าจะน้องๆ ใส่ลงสนามแข่งได้เลยอ่ะ

แค่สปริงหลัง 2K ของ Tanabe NF210 ผมว่ามันยังแข็ง+ดีดมาแล้วสำหรับผม
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 09:33:34 »
ที่ราคานี้มีอีกหลายยี่ห้อให้เทียบ
เป็นผมจะลองมองๆยี่ห้ออื่นไปควบคู่

---
รบกวนช่วยแนะนำ ยี่ห้อและรุ่น ในระดับราคานี้ ที่น่าสนใจซักนิดครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 16:26:06 »
ราคาแถวๆนีีมี​ silver neomax​ one.อีกตัวครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 18:47:15 »
ราคาแถวๆ นีีมี​ silver neomax​ one.อีกตัวครับ

---
แบรนด์นี้ เหมือนเคยได้ยินว่า รั่วง่าย+ไม่ค่อยทน หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 21:03:03 »
ขอถามเพิ่มในกระทู้นะครับ

ผมก็ติดตามดูร้านนี้อยู่ ฟังแล้วก็เคลิ้มตาม
เลยอยากทราบว่า ปัจจุบันMonroeใช้ทนทานมากขึ้นรึยังครับ
ประสบการณ์รถที่บ้านในอดีต และตามอ่านในเวปบอร์ด ตรงกันว่ารั่วเสียเร็ว

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 22:32:04 »
ขอถามเพิ่มในกระทู้นะครับ

ผมก็ติดตามดูร้านนี้อยู่ ฟังแล้วก็เคลิ้มตาม
เลยอยากทราบว่า ปัจจุบันMonroeใช้ทนทานมากขึ้นรึยังครับ
ประสบการณ์รถที่บ้านในอดีต และตามอ่านในเวปบอร์ด ตรงกันว่ารั่วเสียเร็ว

---
1. ผมใช้ Monroe Original (ตัวนำเข้า) + สปริง Tanabe NF210
ม.ค. 2554 - ก.ย. 2558
ระยะเวลาประมาณ 5 ปี กับระยะทางประมาณ 30,000 กม. กว่าๆ
โช้คหน้าตายไป 1 ข้าง อีก 3 ต้น เสื่อมตามสภาพครับ

2. ผมใช้ Monroe ReFlex Black (นำเข้าชิ้นส่วนมาประกอบในไทย)+ สปริง Tanabe NF210
ก.ย. 2558 - ม.ค. 2562
ระยะเวลาประมาณ 3 ปี กับระยะทางประมาณ 20,000 กม.
โช้ค 4 ต้น ยังไม่รั่ว ไม่ตาย แต่ก็เสื่อมสภาพตามการใช้งานครับ

ผมว่าก็ทนทานพอสมควรครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 22:50:44 »

---
รบกวนช่วยแนะนำ ยี่ห้อและรุ่น ในระดับราคานี้ ที่น่าสนใจซักนิดครับ ขอบคุณครับ

Gab HE มาทั้งโช๊คสปริง
Jw มาทั้งชุด
หรือจะลองถามตัวแทน bill นานๆมีโปร set โช๊ค+สปริง จำไม่ได้ว่า b อะไร ชุดนึงต่ำกว่า 2 หมื่น

ออฟไลน์ KATANA

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 23:22:58 »
ผมใช้ MONROE REFLEX ในรถกระบะมาหลายปีแล้วครับ ทนดีนะครับไม่รั่วเลย

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 23:24:41 »
คุณเปิ้ล.. ผมใช้ สตรัท Monroe Reflex Balck มา 2 ชุดครับ ส่วนตอนนี้อัพเป็น Monroe Monotube ครับ ชุดนี้จบจริงสำหรับผม ถ้าไม่ซนไปเซ็ทโบคงใช้ชุดนี้ไปยาวๆครับ

ชุดแรกติดตั้งใหม่ทั้งชุด ผมได้ 2 ปี 3 เดือน กับ 55,017 กม. ครับ (เริ่มรั่วประมาณ 1 เดือนก่อนเปลี่ยน)
ชุดสองเปลี่ยนแต่แกนโช๊คใช้กับปลอกปรับเกลียวชุดเดิม ใช้ได้ 2 ปี 1 เดือน 55,020 กม. ยังไม่รั่วครับ แต่อยากอัพ เลยเปลี่ยนเป็นชุดที่ 3
ชุดล่าสุดเป็น Monotube ใช้มาถึงตอนนี้ 1 ปี 4 เดือน 37,778 กม. ยังไม่มีอาการอะไรครับ หวังว่าโมโนจะทนกว่าทวินประมาณ 2 เท่า ได้สักแสนโลก็พอใจละครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2019, 09:54:08 »
คุณเปิ้ล.. ผมใช้ สตรัท Monroe Reflex Balck มา 2 ชุดครับ ส่วนตอนนี้อัพเป็น Monroe Monotube ครับ ชุดนี้จบจริงสำหรับผม ถ้าไม่ซนไปเซ็ทโบคงใช้ชุดนี้ไปยาวๆครับ

ชุดแรกติดตั้งใหม่ทั้งชุด ผมได้ 2 ปี 3 เดือน กับ 55,017 กม. ครับ (เริ่มรั่วประมาณ 1 เดือนก่อนเปลี่ยน)
ชุดสองเปลี่ยนแต่แกนโช๊คใช้กับปลอกปรับเกลียวชุดเดิม ใช้ได้ 2 ปี 1 เดือน 55,020 กม. ยังไม่รั่วครับ แต่อยากอัพ เลยเปลี่ยนเป็นชุดที่ 3
ชุดล่าสุดเป็น Monotube ใช้มาถึงตอนนี้ 1 ปี 4 เดือน 37,778 กม. ยังไม่มีอาการอะไรครับ หวังว่าโมโนจะทนกว่าทวินประมาณ 2 เท่า ได้สักแสนโลก็พอใจละครับ

----------

ด้วยระดับฝีมือของคุณ NFS ผมว่า Monroe Monotube = ยังไม่คู่ควรอ่ะ  ;)
ขี้หมูขี้หมา อย่างน้อยต้อง Tien, Cusco, HKS, หรือบิลสไตน์ เป็นอย่างน้อยอ่ะ

จริงๆ ความต้องการผม = อยากได้โช้คที่นุ่มหรือนุ่มกว่าของเดิมติดรถ แต่เกาะถนน
น้องๆ Lancer EX หรือ Ford Focus โดยไม่โหลดเตี้ย (หวังสูงไปไหมอ่ะ)

Monroe Monotube = รถผมไม่สามารถทำได้ เพราะกระบอกโช้คหน้าเล็กไป = ทางร้านโมดิฟายด์ไม่ได้อ่ะ  :'( T_T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2019, 09:58:12 โดย lonely »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2019, 11:29:22 »

----------

ด้วยระดับฝีมือของคุณ NFS ผมว่า Monroe Monotube = ยังไม่คู่ควรอ่ะ  ;)
ขี้หมูขี้หมา อย่างน้อยต้อง Tien, Cusco, HKS, หรือบิลสไตน์ เป็นอย่างน้อยอ่ะ

จริงๆ ความต้องการผม = อยากได้โช้คที่นุ่มหรือนุ่มกว่าของเดิมติดรถ แต่เกาะถนน
น้องๆ Lancer EX หรือ Ford Focus โดยไม่โหลดเตี้ย (หวังสูงไปไหมอ่ะ)

Monroe Monotube = รถผมไม่สามารถทำได้ เพราะกระบอกโช้คหน้าเล็กไป = ทางร้านโมดิฟายด์ไม่ได้อ่ะ  :'( T_T

--  แนะนำ Tein endura pro ครับ อันนี้ทนแน่นอนใช้อยู่ครับ
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2019, 13:42:19 »
----คุณ holahola66

โช้ค Tein endura pro = ให้ Feeling เป็นอย่างไรบ้างครับ

นุ่ม เนียน แน่น  :)

อยากจะบอกว่า ผมเคยสอบถามไปยัง Tein Thailand แล้ว

City ZX = Tein ปิดสายการผลิตโช้คสำหรับรถรุ่นนี้ไปแล้ว
แต่ถ้าไปซื้อมือ 2 มา ทาง Tein Thai ยินดีรับซ่อมให้ครับ
(เดาว่า ค่าซ่อมน่าจะแพง)  :'(

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2019, 14:08:00 »
โช้ค+สปริงทรงแบบนี้ ไม่น่ามีที่นุ่มลงกว่าของเดิมๆนะครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2019, 15:47:27 »
โช้ค+สปริงทรงแบบนี้ ไม่น่ามีที่นุ่มลงกว่าของเดิมๆนะครับ

Monroe Shortstroke เห็นทางร้านบอกว่า = นุ่ม เนียน แ แน่น บินได้ รูดได้อ่ะครับ ไม่รู้ว่า เท็จจริงแค่ไหน

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2019, 16:36:22 »

โช้ค Tein endura pro = ให้ Feeling เป็นอย่างไรบ้างครับ

อยากจะบอกว่า ผมเคยสอบถามไปยัง Tein Thailand แล้ว

City ZX = Tein ปิดสายการผลิตโช้คสำหรับรถรุ่นนี้ไปแล้ว
แต่ถ้าไปซื้อมือ 2 มา ทาง Tein Thai ยินดีรับซ่อมให้ครับ

นุ่ม​ เนียน​ ตามที่ต้องการเลยครับ​

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2019, 10:54:04 »

นุ่ม​ เนียน​ ตามที่ต้องการเลยครับ​

อ่านแล้วอยากร้องไห้  :'( :'( :'(
Tein ไม่ทำรุ่นของ City ZX แล้ว  :'( :'( :'(

คุณ holahola66 ใช้ Tein endura pro กับรถอะไรครับ??
แล้วโช้คชุดนี้ราคาเท่าไรครับ ขอบคุณครับ