ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารถใหม่ ถูกส่งมาที่ศูนย์โดยวิธีใช้คนขับมา ประมาณ 150 km โดยไม่ได้ขออนุญาติ  (อ่าน 13159 ครั้ง)

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
ถ้ารถใหม่ ถูกส่งมาที่ศูนย์โดยวิธีใช้คนขับมา ประมาณ 150 km โดยไม่ได้ขออนุญาติจากคุณก่อน  คุณจะทำอย่างไร

ออฟไลน์ Satanic za'

150 โล นั่นมันรถมือ 2 แล้วคับ 555

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
Re: ถ้ารถใหม่ ถูกส่งมาที่ศูนย์โดยวิธีใช้Ŧ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 15:30:06 »
ก็คงต้องมีวีนกันบ้างล่ะครับ เอารถไปไหนมาบ้างห๊า................ บลาๆๆ ##@@!!@#!@$%$

150 โล สำหรับวันรับรถมันไม่น้อยเลยนะนั้น  10-30 โลยังรับได้อยู่ เอารถไปตกตแต่งที่ร้านประดับยนต์ให้ อืมมม....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2010, 15:50:57 โดย last_dezember »
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Arty

• Jr. Member
  • **
  • ???????????????...
ง่ายมากครับ...ไม่รับรถครับผม

ออฟไลน์ Ajnonny

• **

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
ไม่รับรถคันนี้ครับ  ;)

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
ถ้าใช้เยอะขนาดนั้น เค้าคง กรอเลขไมค์กลับ หรือไม่ก็เปลี่ยนเรือนไมค์ ให้เราแล้วมั้งครับ 555+

ฮ่าๆๆๆๆ ที่นี้ ระแวงกันทุกกระเบียดนิ้ว

คิดแล้วกลุ้ม
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

เค้าบอกว่าส่งรถมาไม่ทัน ก็เลยไปขับจากโรงงานมาที่ศูนย์ โดยที่ไม่แจ้งเราก่อน เลขไมล์ไป 150 แล้ว  ผมก็เลยบอกว่า ไม่รับ  มันไม่ใช่ความผิดของเรา  แต่เค้าก็ยังตื้อๆอยู่ บอกว่า รถก็ใหม่นะ   อยากให้มาดูรถก่อน (วิ่ง 150 โล ไม่ใหม่ได้ไงหละ)     

ออฟไลน์ maggie

เมื่อ15-16ปีที่แล้วเคยเห็นรถยี่ห้อนึงส่งรถข้ามจังหวัดแบบ ให้คนขับ ขับไปส่งรถกันเป็นขบวนเลยครับ ซึ่งรถเหล่านั้นถอดสายไมล์ออก ผมว่ายุคนี้ไม่น่าจะมีแล้วนะส่งรถแบบนี้อะ

เมื่อ15-16ปีที่แล้วเคยเห็นรถยี่ห้อนึงส่งรถข้ามจังหวัดแบบ ให้คนขับ ขับไปส่งรถกันเป็นขบวนเลยครับ ซึ่งรถเหล่านั้นถอดสายไมล์ออก ผมว่ายุคนี้ไม่น่าจะมีแล้วนะส่งรถแบบนี้อะ

Lancer E Car ผมเป็น 1 ในนั้นคับ ใช้คนขับลงมาเลย  แต่สมัยนี้ รถทุกคันใช้รถเทลเลอร์ทุกหมดละ  แล้วทำไมเราต้องให้คนขับมาด้วยหละ(ยกเว้นเราจะยินยอมเอง)

สำหรับผมแค่รู้ว่าเอาป้ายแดงของเราไปให้คนอื่นเทสดู  รอบสั้นๆ ยังเคืองกันเลยใช่ไหมคับ  แต่นี่ผมเจอ 150 km นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2010, 13:13:25 โดย patzahut »

ออฟไลน์ BOBOSS

• **
case แบบนี้แปลกมากนะครับ :-[ ... ยิ่งเป็นยุคนี้ที่ใช้รถ Trailer ขนส่งจากโรงงานกระจายไปตามดีลเลอร์ทุกที่กันแล้ว

ขอทราบข้อมูลหน่อยได้ไหมครับ ว่าเป็นรถรุ่นไหน ... ประกอบใน หรือ นำเข้าครับ

In Garage
Lexus IS250 FSPORT MY2012 / Mazda CX5 2.5S
In Memory
Subaru Impreza STI A-Line EJ257
Nissan Teana J32 250XV V6 SS
Subaru Impreza GC EJ20
Honda Integra DC2 B18C/Toyota Celica SS III 3SBeams
Honda EG 3 Door/EG Ferio/Honda Accord CD6 H22A
Nissan Cefiro A31 RB20DET

คือทางเซลล์เค้าบอกผมว่า ผมให้คำตอบว่า เอารถแน่ๆนะ ช้าเกินไป  (ทำใบจองตอน 3 อาทิตย์ที่แล้ว บอกว่าได้รับรถ ภายใน 2 อาทิตย์ ก็คือประมาณวันที่ 12 พอดี แต่ตอนนี้ผมเลื่อนมาให้อีก 1 อาทิตย์แล้วนะ) ซึ่งตอนที่ผมตัดสินใจนั้น เค้าได้บอกกับผมก่อนแล้วนะ ว่า สั่งรถไปแล้ว  ฉะนั้น มันเกี่ยวอะไรกับการตัดสินใจครั้งสุดท้ายของผมในวันที่ 12 ยังไงหละ     

แต่ที่สำคัญที่สุดคือ คุณทำอะไร คุณไม่ขออนุญาติลูกค้าก่อน ตรงนี้แหละคับที่เป็นประเด็น  ตอนที่ลูกค้าทำผิด เช่น เปลี่ยนรุ่น เปลี่ยนศูนย์ หรือเปลี่ยนยี่ห้อ  คุณก็ริบเงินจองลูกค้าหมดหนิ  แล้วพอมาตอนนี้คุณผิด คุณจะให้ลูกค้ารับผิดชอบ โดยที่คุณไม่รับผิดชอบอะไรเลย

ออฟไลน์ Bluedoft

ของผม Captiva

เจอมา 300 km ตอนรับรถ แต่จนถึง 3ปี ตอนนี้รถก็มีปัญหาน้อยกว่าคันอื่นด้วยซ้ำ อิอิ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เป็นผมก็คงไม่รับรถอ่ะครับ.. >:(

ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ plus

เป็นผมก็ไม่รับครับ 

ออฟไลน์ IncarRus

ผมไม่มีปัญหาครับ ยังมีเรื่องอื่นให้ต้องซีเรียสกว่าเรื่องนี้อีกมาก  ;D

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ไม่ทราบว่าเป็นไปได้ไหมถ้าจะขอเอกสารหรืออะไรก็แล้วแต่ที่ยืนยันได้ว่า เขาขับรถมาจากที่ไหน
ถ้าเกิดว่าเขาขับมาจากโรงงาน ที่ระยะทางจากโรงงานไปถึงศูนย์ประมาน 150+- km เป็นผมก็คงวีนไปบริษัทแม่สักนิด แต่ก็คงรับรถไป
แต่ถ้า สืบไปแล้วได้ความว่า ขับมาจาก ศูนย์ข้างๆ แต่เล่นไป 150 km ก็คงไม่เอาแหละครับ

เขาอาจจะหวังดีอยากให้รถถึงเร็วๆก็ได้นะครับ (แต่ก็น่าจะบอกกันหน่อย... - -' )

ออฟไลน์ Satanic za'

ระวังเซลล์เค้าเอารถเราไปให้คนอื่นทดลองขับนะ เพื่อนผมเล่าให้ฟังว่าตอนนั้นจะไปลองฟอร์ด TDCi แต่เซลล์บอกว่าไม่มีรถ สนใจเอารถลูกค้าคนอื่นไปเทสมั๊ย ไม่รุ้เซลล์มันพูดเล่นพูดจริงนะ แต่ฟังแล้วหนาวเลยล่ะ  (แต่ก็ไม่รุ้นะว่าเพื่อนโม้หรือเปล่า 555)

รถที่บ้านผมก็เอามาจากศูนย์อื่นเหมือนกันครับ
ลองดูในเอกสารที่มากับตัวรถครับ อย่างรถที่บ้านผมอยู่ในbook service(ไม่ทราบว่ารถเดี๋ยวนี้ยังมีอยู่หรือไม่)
โดยมีรอยลิควิดลบ เห็นลางๆว่าเป็นนครนายก โดยรถออกที่ฉะเชิงเทรา
ทุกวันนี้ปีที่ 9 แล้วรถก็ยังไม่เป็นอะไร

ลองดูครับว่ารถมาจากที่ไหน แต่ถ้าศูนย์ไม่สามารถบอกได้(ไม่มีหลักฐาน)ก็ปฏิเสธไปเลยครับ

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
สมัยก่อนต้องเสียเงินค่าขับส่งด้วยนะเออ ใครเกิดทันมั่ง  ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ Eddy5659

ของผม Captiva

เจอมา 300 km ตอนรับรถ แต่จนถึง 3ปี ตอนนี้รถก็มีปัญหาน้อยกว่าคันอื่นด้วยซ้ำ อิอิ

เซลล์ขับพาเมียไปเที่ยวป่าวครับ

รถผมขับเองตั้งแต่ กม ที่0 เลย เซลล์ขับออกมาจากโกดัง ผมขับต่อไปที่ 0 ให้เขาทำความสะอาด

เอาเศษพลาสติก และแกะพลาสติกคลุมเบาะ ใช้เวลา 45 แล้วก็รับรถออกมาเลย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ FyGI

ผมว่าต้องมีการขออนุญาตจากเจ้าของรถก่อนนะครับ

หรือไม่ก็ถอดสายไมล์ซะให้หมดเื่รื่องไป

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
อีกนัยนึงก็ดูซื้อสัตย์ดีที่เค้าไม่แต่งไมล์บอกเราตามตรง แต่ผมว่า 150 โลมันเยอะเิกินไปหน่อย

ถ้าเค้าแจกแจงเราไม่ได้ แล้วอีกอย่างถึงเรายังไม่ได้รับรถ รถคันนั้นมันก็เป็นของเราอยู่แล้ว

เอาไปขับกันได้ไงไกลขนาดนี้เนี่ย 5555

ตอนผมรับมา 48 กิโลครับ Lancer

ออฟไลน์ Sappe!

รถผมตอนซื้อวิ่งมาแล้ว 300 โล

แถมยังเป็นรถที่โชว์อีก มีรอยกาวที่ติดป้ายโฆษณาเต็มรถ

แต่ตอนนั้นที่บ้านอยากได้รถเร็วๆ เลยไม่ได้ละเอียดมากเท่าไหร่  ???
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ tokyo

แล้วคุณรู้ได้ไง ว่าถ้าไม่เอาคัน150 นี่ แต่ไปเอาอีกคัน10กว่ากม.แล้ว
ไอคัน10กม. ไม่ไช่คันแรกที่เสียมคอมปรับไมล์

ผมว่าของแบบนี้น่าจะอยู่ที่ใจมากกว่าเพราะเทียน่าพ่อผมก็เขาก็ขับมาจากศูนย์ตจว.
ใช้มาถึงทุกวันนี้หมื่นกว่าโลแล้วก็ไม่เห็นเป็นอะไร

ส่วนเรื่องรันอินผมก็เห็นพี่จิมมี่พูดหลายครั้งว่าbmwทุกคันโดนกด200กว่าบนไดโนมาหมดแล้ว ก็ไม่เห็นเป็นอะไรเลยหนิครับ

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัว
07 mazda 3

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ของพ่อผมก็ 167 +- นิดหน่อยอ่ะครับ  แต่ว่าอันนั้นให้เซลล์ขับมาให้จากบางนา

ถ้าไม่ได้ขออนุญาต เป็นผมก็คงไม่รับรถอ่ะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
แล้วคุณรู้ได้ไง ว่าถ้าไม่เอาคัน150 นี่ แต่ไปเอาอีกคัน10กว่ากม.แล้ว
ไอคัน10กม. ไม่ไช่คันแรกที่เสียมคอมปรับไมล์

ผมว่าของแบบนี้น่าจะอยู่ที่ใจมากกว่าเพราะเทียน่าพ่อผมก็เขาก็ขับมาจากศูนย์ตจว.
ใช้มาถึงทุกวันนี้หมื่นกว่าโลแล้วก็ไม่เห็นเป็นอะไร

ส่วนเรื่องรันอินผมก็เห็นพี่จิมมี่พูดหลายครั้งว่าbmwทุกคันโดนกด200กว่าบนไดโนมาหมดแล้ว ก็ไม่เห็นเป็นอะไรเลยหนิครับ

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัว

น้องครับ

ดูเหมือนจะมีแต่ BMW ที่ผมเห็นว่า เขาจัดการให้คุณ บนไดโน มาเรียบร้อยแล้ว
แต่รายที่น้อง Pat เจออยู่นี้ เขาไม่ด้รันอินมาให้จากโรงงานครับ มีแต่การปรับตั้ง และ เทสต์รัน บนลูกกลิ้ง ไปนิดหน่อย ตามกฎของโรงงานเท่านั้น

ส่วนเคสของ Pat ตอนนี้ ผมถือว่า ผมกำลังพยายามช่วยเหลือประสานงานอยู่ ในจุดที่ผมพอจะช่วยได้อยู่แล้วครับ

ดังนั้น ขอให้ Pat ใจเย็นๆ และ มันเป็นสิทธิ์ของเรา ในการจะเปลี่ยนรถ
และถ้ามีปัญหามากนัก เดี๋ยวเรื่องนี้จะถึงสำนักงานใหญ่เองด้วยมือพี่เนี่ยแหละ!

(ซึ่งอันที่จริง ทางสำนักงานใหญ่ เขาก็รับรู้เรื่องนี้ไปแล้วเมื่อช่วงเช้าๆที่ผ่านมา)

ออฟไลน์ Blur

ขอเทียบกับคันอื่น ถ้าเลขใกล้ๆกับ ผมรับได้

8 ปีที่แล้วที่ผมออก E46 แล้วเสียงลมเข้าดัง
เข้าไปที่ศูนย์ เค้าบอกว่าปกติ เค้าเลยให้ลองรถใหม่อีกคัน
เสียงดังเหมือนกันเลย ก็จบไป แต่ รถลองคันนั้น ถอดสายทิ้งหมด วิ่งไปไมล์ไม่ขึ้นครับ ฮ่า ฮ่า พี่แกเหยียบกระจายเลย

คืออยากจะบอกว่าจะเค้าจะโกง จะโกหกมันก็ทำได้นะครับ
ไม่สบายใจก็อย่ารับรถ แล้วรอคันต่อไป
หรือไม่ก็ขอเงินจองคืน

อย่าคิดมากเกินไปครับ เกิดอคติกับรถแล้วมันจะขับแล้วไม่มีความสุข

แต่คุณ J!MMY ช่วยแล้วก็คงสบายใจได้ครับ  ;D

ออฟไลน์ Nikle_pk

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ของพ่อผมก็ 167 +- นิดหน่อยอ่ะครับ  แต่ว่าอันนั้นให้เซลล์ขับมาให้จากบางนา

ถ้าไม่ได้ขออนุญาต เป็นผมก็คงไม่รับรถอ่ะครับ

ใช่คับ คือเค้าไม่ขออนุญาติเราก่อนคับ  ถ้าเค้าเกิดส่งรถไม่ทัน อย่างน้อยเค้าก็ควรที่จะ เสนอวิธีให้เราเลือก เช่น 1. ถ้าต้องการรับรถเลย ต้องขออนุญาติขับมานะ    2.ถ้าจะรอก็ถัดไปอีก ซัก 1 อาทิตย์ได้ไหม    แต่นี่ไม่ถามเลย จริงๆแล้ว เซลล์ของผมเค้าก็พึ่งรู้เรื่องแหละคับตอนที่รถมาแล้ว ผมถามว่า รถวิ่งไปไมล์เท่าไหร่ เค้าบอก 149 km แล้วเค้าก็หันไปถามคนที่ส่งรถ คนนั้นเค้าก็บอกว่า ขับมา!!!!  ซึ่งจริงๆแล้ว ผมก็ค่อนข้างเชื่อนะคับ ว่าขับมาจริงๆ เพราะรถมาตอนเช้า เซลล์โทรมาถามผมว่า จะมาแกะสติ๊กเกอร์ที่รถและที่คลุมเบาะเองก็ได้นะ + ถ้าเค้าเอารถมาย้อม ตอนที่เราไม่รับรถ เค้าคงรีบเปลี่ยนคันใหม่ให้เราทันที เพราะเค้ารู้ว่าเค้าผิด

ตอนนี้ทางเซลล์ก็พยายามอ้อนขอให้ผมช่วย บอกว่ารถวิ่งนิดเดียวเอง  เค้าบอกว่า ส่งรถไม่ทัน กลัวลูกค้าเสียฤกษ์ ก็เลยต้องรีบขับมาจากโรงงาน   แต่ผมคิดว่า แทนที่เซลล์จะไปเล่นงานคนที่ขับรถมาโดยพละกาล ไม่ขออนุญาติลูกค้าก่อน  กลับเป็นว่าอ้อนขอให้ลูกค้ารับๆไปเหอะ  เห้อ  ถ้าเค้าเป็นคนซื้อเค้าคงถึงจะรู้ กว่าจะได้รถคันนึง เหนื่อยทุกคนแหละคับ