ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ BMW X1 E48 เบนซิน m sport มือสอง 1ล้าน BSI ถึงปลายปี 2021 น่าเล่นไหมครับ  (อ่าน 4729 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutsyover

• Newbie
  • *
รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับเล็งๆไว้งบประมาน 1ล้าน +- 1 แสน เล็งรถยุโรปมือสองกลับรถญี่ปุ่นมือ 1 ครับ

มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ ส่วนคัวชอบรถแนว SUV ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
X1 E84 เครื่องเบนซิน  จะเป็นรหัส 18i  เครื่องไม่มีเทอร์โบ เป็นเครื่องที่ล้าสมัยนิดนึงครับ แต่ขับใช้ได้  ไม่ได้อืดจนน่าเกลียด ช่วงล่างแข็งสะท้าน แต่เกาะดี ตามสมัย BMW ยุค E

ผมว่าเป็นรถที่น่าเล่นนะครับ อเนกประสงค์ดี  ราคาไม่แรง แต่ทำใจนิดนึงเรื่องกินน้ำมัน  พอสมควร แต่ไม่ถึงน่าเกลียด

แต่ถ้าให้เชียร์  ผมเชียร์ X1 E84 20d ดีเซลครับ  อัตราเร่งดีกว่ากันแบบคนละเรื่อง แถมประหยัดน้ำมันกว่าเยอะครับ  แต่งบต้องเพิ่มขึ้นไปนิดนึง  แต่เครื่องตัวนี้ จะถือว่าได้ฟิลลิ่ง BMW มากกว่า  เพราะเครื่องนี้ ใส่ทั้งในซีรี่ 3, 5, X3  แล้วคิดดูว่ามาอยู่ใน X1 มันจะปรู๊ดปร๊าดขนาดไหน หลังติดเบาะครับ  ;D

ออฟไลน์ Alcatraz

ไม่น่าเล่นมาก เป็นเครื่อง 2000cc na ที่พออยู่ในบอดี้ x1 เพลาขับหลัง กินน้ำมันและอืดอย่างแรง ชนิด jazz แซงได้ งบ 1m หา volvo v40 cc ได้สบายๆเงินเหลือไว้บำรุงรักษาอีกหลายปี จะเล่นตัวเบนซิน 5 สูบเทอร์โบหรือดีเซลได้หมดเลย

ออฟไลน์ SM.

เบนซิน กินน้ำมันมากครับ

ออฟไลน์ Padungpong

• Jr. Member
  • **
อืด 
กินน้ำมัน
พวงมาลัยหนัก

ออฟไลน์ NoName__???

อยากรู้ว่าช่วงล่างแข็งสสะท้านนี่ ถ้าเทียบกับ HRV จะพอๆกันมั้ยคะ มีใครเคยลองเทียบทั้ง 2 รุ่นนี้บ้าง ราคามือ 2ใกล้ๆกันเลย

ออฟไลน์ joa123

• Sr. Member
เอาเรื่องจุกจิกก่อนนะครับ สำหรับเบนซิน

ผมใช้ตั้งแต่ป้ายแดง  ซ่อมซีลฝาครอบวาว์ล ไปหนึ่งรายการครับ ใน 8 ปี ถือว่าค่อนข้างทนเลยครับ

เกียร์ e84 เป็นของ gm ครับ ฉะนั้นจะทนกว่าเกียร์ zf6 ที่มีปัญหาค่อนข้างเยอะในบอดี้ e90 pre lci

ส่วนเรื่องอืดไม่อืดแนะนำให้ไปขับเองครับ ส่วนตัวผมถือว่าอยู่ในระดับรถญี่ปุ่น บอดี้ c segment เครื่องna 1.6-1.8cc  แน่นอนว่าเทียบเครื่อง turbo ไม่ได้เลยครับ

กินน้ำมัน ผมใช้รับส่งลูก วิ่งวันละประมาณ 20 km กินราว 11 kml +- 0.5 วิ่งรถไม่ติดนะครับแต่วิ่งระยะสั้น

ให้เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ ceicourier

• Jr. Member
  • **
มันเป็นตัวขับหลังรุ่นสุดท้ายแล้วครับ  ผมว่าช่วงล่างจะทนกว่ารุ่นใหม่  และขับสนุกกว่าเวลาเล่นโค้ง  อืดไม่อืดต้องลองเอง