ผู้เขียน หัวข้อ: ค่ายรถแห่ลดราคา ทุกท่านมืความเห็นอย่างไร  (อ่าน 12980 ครั้ง)

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
ตอนนี้ค่ายรถแห่ลดราคา โดยเฉพาะรถยุโรป ทุกท่านมืความเห็นกันอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
Re: ค่ายรถแห่ลดราคา ทุกท่านมืความเห็นอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 13:59:14 »
มันก็ควรจะลดตั้งนานแล้วนะ บ้านเราแพงเพราะอะไรครับ ?

ออฟไลน์ yourturle

Re: ค่ายรถแห่ลดราคา ทุกท่านมืความเห็นอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 14:00:33 »
ยอดขายตัน

ซื้อก่อนหล่อ ก่อน

ซื้อช้าๆได้ ถูกกกกกกๆๆๆๆ
One Day.

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 14:14:38 »
รุ่นที่จะเอาไม่ลดอะชิ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 14:15:50 »
ยุโรปขายไม่ออกเพราะมีปัยหาเยอะ แถมตั้งกำไรไว้สูงเว่อร์ ก็สมควรแล้วที่จะลดลงมา

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 14:18:46 »
ความจริงเริ่มปรากฎ

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 14:21:03 »
ผมว่าราคาแพงเกินเหตุ จะไม่ซื้อก็ไม่ได้ไม่มีใช้

ออฟไลน์ BOBBY_7

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 14:31:25 »
สินค้าฟุ่มเฟือย ส่วนต่างกำไรสูงมาก

ภาวะโลกถดถอย
รถอาจเป็นขยะโลหะ ที่ต้องหาที่ทิ้งและกำจัดในอนาคต
ปัจจุบันรถเยอะ มีทุกชนชั้น ตราบใดที่มันยังบินไม่ได้ และวิ่งถนนเดียวกัน มันก็ไม่ต่าง

(ไม่มีที่จอด ก็ซื้อได้ แล้วก็ไปจอดแป๊ะๆไว้ ขวางกันไปมา  เหมือนดั่งขยะ 4ล้อ)

ออฟไลน์ Peera_R

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 14:33:25 »
ตลาดรถยนต์เริ่มเข้าสู่ภาวะถดถอย ตามตลาดอสังหาริมทรัพย์และสินค้าฟุ่มเฟื่อยประเภทอื่นไปครับ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 14:38:08 »
จริงๆ ถ้าดูเฉพาะยอดขาย จำนวนคันถือว่าเติบโตนะครับ

แต่ด้วยความที่สมัยนี้ แตก line สินค้าออกมาเยอะมาก

อย่าง Benz เมื่อก่อนย้อนไปซัก 10 ปี มีขายแค่ C-class / E-class ที่ยอดเยอะ

เด่วนี้ มี A-class/ CLA/ GLA /GLC และอื่นๆ

BMW ก็เช่นกัน เลยทำให้ยอดขายเฉลี่ยๆ กันไป รุ่นที่ผลิตมาแล้วขายไม่ออก เลยต้องลดราคาหนักๆ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ joextreme

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 14:45:37 »
อัตราแลกเปลี่ยนอย่างละครับ สามปีก่อน $1 = 35 บาท ตอนนี้ 30.5 บาท ถ้าตอนนั้น 3.5 ล้าน ตอนนี้ก็ 3.05 ล้าน

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 14:56:09 »
ดีต่อผู้ซื้อได้ซื้อราคาถูกลง แต่ถ้าผ่อนดอกเบี้ยก็สูงขึ้นนี่สิ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 14:59:50 »
.
.
รุ่นที่ลด = กำลังจะตกรุ่น

ไม่ใช่ขายไม่ออกเพราะปัญหาเยอะ หรือแพงเกินเหตุอะไรเลย
คุณลองไปซื้อพวก Benz AMG หรือพวก Bmw ตัวนำเข้าดูสิ
ว่าเค้าจะลดราคาให้แบบรุ่นพวกนี้ไหม บางรุ่นรอรถกันหลายๆเดือนด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 15:09:13 »
.
.
รุ่นที่ลด = กำลังจะตกรุ่น

ไม่ใช่ขายไม่ออกเพราะปัญหาเยอะ หรือแพงเกินเหตุอะไรเลย
คุณลองไปซื้อพวก Benz AMG หรือพวก Bmw ตัวนำเข้าดูสิ
ว่าเค้าจะลดราคาให้แบบรุ่นพวกนี้ไหม บางรุ่นรอรถกันหลายๆเดือนด้วยซ้ำ

ใช่ครับเห็นด้วยครับ อย่างผมยังรอAMG ถูกๆ ไม่ยักกะมี
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 15:12:57 »
ราคาที่ลดอาจยั่วใจ แต่ดูอัตราดอกเบี้ยด้วยนะครับ ผ่อนหมดก็เหมือนไม่ได้ลด แต่ลดก็สมควรละนะ ค่าเงินไทยแข็งซะขนาดนี้

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 16:34:35 »
ยอดขายตกก็ต้องลดราคาสู้กับคู่แข่ง ไม่เห็นต้องคิดมาก เออถ้าลดดอกเบี้ยกู้ซื้อรถนี่สิค่อยตะลึงหน่อย

ออฟไลน์ voyager

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 17:36:55 »
เงินยูโรอ่อนค่าลงเทียบกับเงินบาท ต่ำสุดในรอบสิบปี
แต่ก่อน 50บาท ตอนนี้34 บาทต่อยูโร
ค่ายยุโรป ลดราคาให้ก็เป็นสิ่งถูกต้องแล้วครับ

ออฟไลน์ ghia

• the power of bear
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 17:42:46 »
หลังจากประธานโตโยต้าไทย์แลนด์ออกมาบอกว่าตลาดครึ่งปีหลังไม่น่าจะเวิร์ค
หลายค่ายก็ถอนหายใจกันเฮือกใหญ่
ไม่ใช่ว่ากลัวตลาดไม่ดีนะครับ
แต่จะได้พูดกับฝ่ายบริหารของตัวเองได้เต็มปากซะทีว่ามันไม่ไหวแล้ว(โว๊ยยยย)

จริงๆเค้าก็รู้อยู่เต็มอกแหละครับว่าตลาดมันแย่กว่าที่เราเห็นกัน
แต่ทุกคนพยายามอัดตัวเลขกันเต็มที่
จนเกิดเป็นภาพลวงตากันขึ้นมา

ไปลองดูดีลเลอร์ใหญ่ๆหลายยี่ห้อ
รถเต็มสต็อคกันมากมาย
ดันยังไง เข็นยังไงก็ไม่ไป
บางยี่ห้อนี่ถึงขนาดต้องยอมขายขาดทุนเกือบทุกโชว์รูม
เพื่อลดสต็อค ลดค่าดอกเบี้ยที่ต้องจ่ายเงินกู้ธนาคาร

ตัวบริษัทแม่เองถึงได้เริ่มยอมคายเงินส่งเสริมการขายเพิ่มมาให้
หลังจากที่ดีลเลอร์เริ่มจะไม่ไหวกันแล้ว

ไปๆมาๆตอนนี้โปรโมชั่นจะดีกว่าสมัยรถคันแรกอีกนะครับ
ไม่ต้องไปรอทำเรื่องอีกต่างหาก
ขนาดโปรโมชั่นตอนปลายปี 2017 กับโปรตอนนี้ ยังต่างกันเกือบเท่าตัว
เราควรต้องพิจารณากันแล้วนะครับว่ามันหนักหนาขนาดไหน

ตลาดรถเล็กไม่ต้องพูดถึง
ลูกค้าจองมา10คัน ไฟแนนซ์ปล่อยกู้ไม่ถึงครึ่ง
บางยี่ห้อหนักหนาขนาด 3ใน10
บางยี่ห้อก็โชคดีไปที่มีลีสซิ่งเป็นของตัวเอง
แต่ก็เป็นเหมือนระเบิดเวลาในอนาคต

ตลาดรถกรบะอีกตลาดที่เริ่มออกอาการ
หลายเจ้ามีส่วนลดกันเป็นแสน
นี่มันเยอะกว่า10%เมื่อเทียบกับราคารถอีกนะครับ

ส่วนตลาดรถหรูที่ลดกันเยอะๆ
ส่วนหนึ่งน่าจะปลายโมเดล ต้อง runout ออกให้หมด
อีกส่วนหนึ่งตัวเลือกมันก็เยอะขึ้นด้วยนะครับ
จะมาตีเนียนกินกำไรเยอะๆเหมือนสมัยก่อนคงจะยาก
ยิ่งเจออัตรแลกเปลี่ยนเงินตอนนี้
ก็มี space ให้เล่นขนาดไหนแล้ว
ลองดู Iphone กันครับว่ารอบนี้จะตั้งราคาแบบไหน
เหมือนพี่แกจะตั้งราคาที่ 35 บาท/USD. มาตลอด

อีกส่วนตอนนี้น่าจะเป็นดอกเบี้ยขาลง
ต้นทุนการเงินก็น่าจะลงตามไปด้วย
ใครจะรีไฟแนนซ์บ้านอาจจะรอดูกันอีกซักพักก็ได้ครับ
ธปท.พึ่งประกาศลดดอกเบี้ยไปเมื่อวาน
เดี๋ยวธนาคารน่าจะเริ่มคิดโปรใหม่ออกมาแล้ว
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 18:34:23 »
Benz รุ่นที่เห็นลดราคาเยอะๆ นั่นคือมันกำลังจะปรับโฉม Facelift ทั้งนั้นนะครับ ยิ่ง GLC เนี่ยต้องโละเครื่องยนต์รหัสเก่าด้วย ดังนั้นต้องเทเยอะหน่อยเป็นธรรมดา ส่วน E350e ก็มีแนวว่าปรับโฉมแล้วต้องเป็นรหัสรุ่นเป็น 300e เช่นกัน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 19:26:25 »
หลังจากประธานโตโยต้าไทย์แลนด์ออกมาบอกว่าตลาดครึ่งปีหลังไม่น่าจะเวิร์ค
หลายค่ายก็ถอนหายใจกันเฮือกใหญ่
ไม่ใช่ว่ากลัวตลาดไม่ดีนะครับ
แต่จะได้พูดกับฝ่ายบริหารของตัวเองได้เต็มปากซะทีว่ามันไม่ไหวแล้ว(โว๊ยยยย)

จริงๆเค้าก็รู้อยู่เต็มอกแหละครับว่าตลาดมันแย่กว่าที่เราเห็นกัน
แต่ทุกคนพยายามอัดตัวเลขกันเต็มที่
จนเกิดเป็นภาพลวงตากันขึ้นมา

ไปลองดูดีลเลอร์ใหญ่ๆหลายยี่ห้อ
รถเต็มสต็อคกันมากมาย
ดันยังไง เข็นยังไงก็ไม่ไป
บางยี่ห้อนี่ถึงขนาดต้องยอมขายขาดทุนเกือบทุกโชว์รูม
เพื่อลดสต็อค ลดค่าดอกเบี้ยที่ต้องจ่ายเงินกู้ธนาคาร

ตัวบริษัทแม่เองถึงได้เริ่มยอมคายเงินส่งเสริมการขายเพิ่มมาให้
หลังจากที่ดีลเลอร์เริ่มจะไม่ไหวกันแล้ว

ไปๆมาๆตอนนี้โปรโมชั่นจะดีกว่าสมัยรถคันแรกอีกนะครับ
ไม่ต้องไปรอทำเรื่องอีกต่างหาก
ขนาดโปรโมชั่นตอนปลายปี 2017 กับโปรตอนนี้ ยังต่างกันเกือบเท่าตัว
เราควรต้องพิจารณากันแล้วนะครับว่ามันหนักหนาขนาดไหน

ตลาดรถเล็กไม่ต้องพูดถึง
ลูกค้าจองมา10คัน ไฟแนนซ์ปล่อยกู้ไม่ถึงครึ่ง
บางยี่ห้อหนักหนาขนาด 3ใน10
บางยี่ห้อก็โชคดีไปที่มีลีสซิ่งเป็นของตัวเอง
แต่ก็เป็นเหมือนระเบิดเวลาในอนาคต

ตลาดรถกรบะอีกตลาดที่เริ่มออกอาการ
หลายเจ้ามีส่วนลดกันเป็นแสน
นี่มันเยอะกว่า10%เมื่อเทียบกับราคารถอีกนะครับ

ส่วนตลาดรถหรูที่ลดกันเยอะๆ
ส่วนหนึ่งน่าจะปลายโมเดล ต้อง runout ออกให้หมด
อีกส่วนหนึ่งตัวเลือกมันก็เยอะขึ้นด้วยนะครับ
จะมาตีเนียนกินกำไรเยอะๆเหมือนสมัยก่อนคงจะยาก
ยิ่งเจออัตรแลกเปลี่ยนเงินตอนนี้
ก็มี space ให้เล่นขนาดไหนแล้ว
ลองดู Iphone กันครับว่ารอบนี้จะตั้งราคาแบบไหน
เหมือนพี่แกจะตั้งราคาที่ 35 บาท/USD. มาตลอด

อีกส่วนตอนนี้น่าจะเป็นดอกเบี้ยขาลง
ต้นทุนการเงินก็น่าจะลงตามไปด้วย
ใครจะรีไฟแนนซ์บ้านอาจจะรอดูกันอีกซักพักก็ได้ครับ
ธปท.พึ่งประกาศลดดอกเบี้ยไปเมื่อวาน
เดี๋ยวธนาคารน่าจะเริ่มคิดโปรใหม่ออกมาแล้ว

ความเห็นดีเยี่ยมครับ คลาดไทยกำลังแย่

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 20:00:25 »
มีคนเตือนว่าจะเกิดวิกฤติเศรษฐกิจ (ตอนต้มยำกุ้งปี 40 แค่วิกฤติการเงิน)​ เพราะจะมีภัยแล้งด้วย ทั้งบนดินใต้ดินไม่มีน้ำ (ถึงจะมีคนพยายามแก้มาหลายปีแต่ก็ช่วยได้บางจุด)​ คนไม่มีรายได้ เงินจ่ายภาษีก็ไม่มี ค่าเงินจะตกหนักกว่าครั้งก่อน (ถ้ารัฐใช้เงินไปกับประชานิยมหรือลงทุนในเรื่องไม่จำเป็นอาจจะถังแตกแบบเวเน)​
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2019, 20:02:43 โดย Jacob »

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 20:10:28 »
เป็นผลดีกับผู้บริโภคครับ
ใครพร้อมก็จัดเลย

ออฟไลน์ manu2000

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 20:29:35 »
กำลังซื้อไม่มีครับ ตอนนี้กระทบเป็นวงกว้างแล้ว ผมเองก็กำลังจะปิดกิจการที่เปิดมา 5 ปีไปอีก 1 กิจการ ขาดทุนหลักสิบล้าน ขนาด seven-eleven แถวบ้านยังต้องปิดตัวเลยครับ

ผมเห็น fb ลงทุนแมน บอกว่า ยอดขายรถเติบโตสวนเศรษฐกิจ ผมว่าข้อมูลเขามั่วเยอะ (ตรงข้ามกับที่ Toyota แถลงข่าวเลย) วันก่อนก็ลงข่าวว่า Sony Walkman ล่มสลาย ทั้งๆที่ขายดีมากในปัจจุบัน และแพงมากด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2019, 05:20:58 โดย manu2000 »

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 21:33:31 »
กำลังซื้อไม่มีครับ ตอนนี้กระทบเป็นวงกว้างแล้ว ผมเองก็กำลังจะปิดกิจการที่เปิดมา 5 ปีไปอีก 1 กิจการ ขนาดทุนหลักสิบล้าน ขนาด seven-eleven แถวบ้านยังต้องปิดตัวเลยครับ

ผมเห็น fb ลงทุนแมน บอกว่า ยอดขายรถเติบโตสวนเศรษฐกิจ ผมว่าข้อมูลเขามั่วเยอะ (ตรงข้ามกับที่ Toyota แถลงข่าวเลย) วันก่อนก็ลงข่าวว่า Sony Walkman ล่มสลาย ทั้งๆที่ขายดีมากในปัจจุบัน และแพงมากด้วย
เห็นด้วยครับ ตอนนี้แล้งมา คนที่เป็นกำลังซื้อพื้นฐานอย่างขาวไรชาวนาเค้าไม่มีผลผลติเท่านี่ควรในขณะที่ต้องลงทุนมากกว่า้ดิม เค้าจะเอากำลังซื้อมาจากไหน เศรษฐกิจก้กระทบต่อกันไปเป็นวงกว้างครับเป็นทอดๆไป ถ้าพื้นฐานพัง ส่วนยอดจะยังดีอยู่มั้ย? ผมเองก็ได้รับผลกระทบบ้าง แต่ไม่มาก แต่ถามว่า เงินในกระเป๋าจะเอาไปลงทุนอะไรเพิ่มมั้ย บอกเลยขอกำเงินเอาไว้ก่อน จ้อรถอะไรมั้ยผมขอรอดูสถานการณ์ก่อนดีกว่าในเมื่อรถที่มียังใช้ได้อยู่ก็ไม่รู้จะซื้อใหม่ทำไม
เรื่องเปลี่ยนโมเดลนี่ก็ส่วนนึงครับ แต่ถ้าโปรมันไม่ดึงดูดใจเค้าก้คงไม่เอาเงินไปเททิ้งกันเหมือนกันครับ ไม่นับคนที่เค้ารายได้เดือนละหลายล้านนะครับนั่นเค้ามีกำลังซื้อของเค้าอยู่แล้วไม่มานั่งสนใจโปรพวกนี้ให้ปวดหัวกันละ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 23:50:51 »
รถยุโรปลดราคา
แต่รถญี่ปุ่นนี่สิ ทำไมยังแพงเว่อร์อยู่เลย อยากให้ลงราคาบ้างครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2019, 00:24:47 »
ลดราคา กำไรต่อคันลดลง แต่ถ้าจำนวนเพิ่มขึ้นมากๆ สุดท้ายกำไรรวมอาจจะมากกว่าก็ได้ครับ เพราะ ถ้าเทียบกับสมัย 10 กว่าปีที่แล้ว ถือว่าสัดส่วนรถยุโรปเพิ่มขึ้นมากครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2019, 06:15:47 »
มันลดเฉพาะที่ขายไม่ออก กับรุ่นที่ออกมานานแล้ว มันก็ปรกติแหละ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2019, 07:26:00 »
กำลังซื้อไม่มีครับ ตอนนี้กระทบเป็นวงกว้างแล้ว ผมเองก็กำลังจะปิดกิจการที่เปิดมา 5 ปีไปอีก 1 กิจการ ขาดทุนหลักสิบล้าน ขนาด seven-eleven แถวบ้านยังต้องปิดตัวเลยครับ

ฮึๆๆ ลงทุนแมน

ออฟไลน์ kabutoro

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2019, 07:55:59 »
จริงๆ ถ้าดูเฉพาะยอดขาย จำนวนคันถือว่าเติบโตนะครับ

แต่ด้วยความที่สมัยนี้ แตก line สินค้าออกมาเยอะมาก

อย่าง Benz เมื่อก่อนย้อนไปซัก 10 ปี มีขายแค่ C-class / E-class ที่ยอดเยอะ

เด่วนี้ มี A-class/ CLA/ GLA /GLC และอื่นๆ

BMW ก็เช่นกัน เลยทำให้ยอดขายเฉลี่ยๆ กันไป รุ่นที่ผลิตมาแล้วขายไม่ออก เลยต้องลดราคาหนักๆ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

หั่นซอยซะอย่างกะมือถือซัมซุง

ออฟไลน์ yongan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2019, 08:24:53 »
ส่วนตัวคิดว่ากำลังซื้อกำลังมีปัญหามากขึ้นเรื่อยๆครับ  ยิ่งในต่างจังหวัดที่รายได้มาจากภาคเกษตรช่วงนี้ได้รับ

ผลกระทบจากสภาวะฝนทิ้งช่วงอย่างหนัก  ไปไหน มาไหน มีแต่คนบ่น กังวลเรื่องภาวะเศรษฐกิจครับ