ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อรถคันแรกในชีวิต เลือกยังไงคะ  (อ่าน 11989 ครั้ง)

ออฟไลน์ Angelina

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะ เพื่อนสมาชิกทุกคน  กิ๊ฟเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ยังไงก็ช่วยให้คำแนะนำด้วยนะคะ 

พอดีมีโอกาสได้อ่านบอร์ดของ พี่จิมมี่ เกี่ยวกับ นิสสัน เทียร่า  อ่านแล้วได้ความรู้มากมายเลยค่ะ  แต่กิ๊ฟก็ยังอยากจะรู้ยี่ห้ออื่นด้วยอ่ะค่ะ 

อยากให้เพื่อนๆ พี่ๆ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ  แต่โดยความชอบส่วนตัว กิ๊ฟชอบ Jazz ค่ะ  แต่ทางบ้านเค้าชอบ city กิ๊ฟไม่ค่อยชอบรถเก๋งเท่าไหร่ค่ะ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็จะคำนึงถึงคุณภาพมากกว่าค่ะ ยังไงก็ช่วยด้วยนะคะ 

ขอบคุณทุกคนค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2009, 00:23:08 โดย Angelina »

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
Re: จะซื้อรถคันแรกในชีวิต เลือกยังไงคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 01:07:08 »
ชอบคันไหนก็ซื้อคันนั้นเลยครับ (ถ้าจ่ายตังเอง)

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
Re: จะซื้อรถคันแรกในชีวิต เลือกยังไงคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 08:56:38 »
1. เล็งจะซื้อรถราคาเท่าไหร่?
2. ลักษณะการใช้งาน?
3. รุ่นที่ชอบเป็นพิเศษ?

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 09:33:56 »
ตาม ข้างบนนั่นละครับ เอางบเป็นตัวตั้ง 
แล้วมาดูว่า สไตล์ในการขับรถเราเป็นยังไง ชอบแบบไหนเป็นพิเศษ อย่าง เกิดมาแรง ช้าแต่ชัวร์ ประหยัดเท่านั้นที่แม่ต้องการ หรือ ใจไปไหนรถต้องไปได้เท่าใจ
จากนั้นก้อจะเหลือไม่กี่คันละ  ก้อไปลองขับดู

แต่ถ้าชอบง่ายๆ  ก้อทางลัดเลยครับ  ชอบคันไหนก้อซื้อคันนั้น  รถทุกรุ่น มีจุดเด่นแตกต่างกัน  จุดด้อยไม่มี เพราะผ่านมาตรฐานที่ควรจะเป็นหมด
ดูจุดเด่นที่ตรงความต้องการสุดก้อพอ

ออฟไลน์ Papiruz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 11:14:32 »
ขอให้ได้รถถูกใจครับ

ออฟไลน์ JIRATH

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 11:33:36 »
เชียร์แจ๊สครับ ผู้หญิงขับแล้วดูดี
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ sakdituch5

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 11:46:27 »
ผมเอา โบรชัวแจ็ส มาเทียบกับซิตี้
ผมคิดว่า แจ็สให้พวก abs ตั้งแต่ตัวถูกสุดนะครับ
ถ้าจำไม่ผิด
ส่วนซิตี้ไม่มีให้ในตัวล่างสุด

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 12:11:05 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะคะ  ตอนนี้กำลังพิจารณาแจ๊สตัวtop อยู่ค่ะ  แต่พอมาดูๆ ก็ลังเลกะ yaris อยู่ดี  อยากถามพี่ๆ ว่าเวลาเราซื้อ เค้าจะแถมอะไรเราบ้างค่ะ  ประกันภัยด้วยรึเปล่า  แล้วต้องดูยังไงถึงจะคุ้มค่า  ตอนนี้มีเงินสด 250000   คิดว่าน่าจะพอดาวน์  แล้ว civic เป็นไงบ้างคะ   ดีกว่า city รึเปล่า  แต่ในใจรัก Jazz ค่ะ
พี่ๆว่าสีอะไรสวยค่ะ   ขอบคุณค่ะ   ตื่นเต้นมากๆสำหรับรถคันแรก

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 12:56:25 »
เรื่องของแถม กิ๊ฟ อย่าเพิ่งไปสนครับ สนใจแต่สิ่งที่เราจะต้องใช้ชีวิตกับมันนานๆ ก่อน คือตัวรถทั้งคัน

- ในเกือบจะทุกด้าน แจ้สใหม่ดีกว่ายาริส ไม่เว้นแม้แต่วัสดุ แต่ถ้าจะเอารุ่นไมเนอร์เชนจ์ ก็ถือว่า มีการปรับปรุงไปในระดับหนึ่งแล้ว พอรับได้

- จะใช้รถในเมืองเป็นหลัก หรือต่างจังหวัดมากกว่า พอกัน หรือยังไงบ้างครับ ถ้าในเมือง รถเล็ก อย่างแจ้ส กับ ซิตี้ จะทำอัตราสิ้นเปชืองเชื้อเพลิงในเมืองโดยประมาณจากมาตรวัด ได้ 12-13 กิโลเมตร/ลิตร มันไม่มีทางดีกว่านี้ แต่ถ้าซีวิค 1.8 ลิตร ก็ดร็อปลงไปนิดหน่อย อยู่แถวๆ 12 ต้นๆ ขึ้นกับว่า
เท้าขวาจะเหยียบคันเร่งหนักแค่ไหน ฯลฯ

- ปกติ ในรถที่ขายออกง่ายๆ ยอดขายดีๆ คนสนใจมาก เขาไม่ค่อยแถมประกันภัยชั้น 1 แต่ถ้าเขาแถม แสดงว่าเขาต้องการดันยอดขายรถรุ่นนั้นมากหน่อย
ของแถมมาตรฐานคือ กรอป้ายทะเบียน พรมปูพื้น (ถ้ากลัวแอร์มีกลิ่นเหม็นระยะยาว เอาพรม ถ้าเป็นคนไม่ระวังเรื่องความสะอาดเท่าไหร่ เอาผ้ายางเถอะ
ทำความสะอาดง่ายกว่าเยอะ) ฟิล์มกรองแสงติดรถยนต์ ถ้าฮอนด้า มักจะแถม 3M ให้ ซึ่งถือว่า โอเคดี บางทีอาจมียี่ห้ออื่นมาให้เลือกบ้าง เช่น Lamina
Hi-Cool หรือ แพงขึ้นไปอย่าง V-Kool  ส่วนที่เหลือ จะขอของแถมอะไร เขาจะแถมให้ได้เท่ากับแค่ Budget ที่มี เพราะเซลส์จะต้องแถมให้ลูกค้า
โดยหักค่าคอมมิชชันส่วนตัว ที่เขาพึงจะต้องได้รับจากการขายรถให้เรา นั่นเอง นั่นคือสาเหตุว่า บางคนแถมได้มากหรือน้อย บางรายต้องขออนุมัติจาก
ผู้จัดการโชว์รูม ฯลฯ 

- ไปลองขับ ยาริส และ แจ้ส ทั้งคู่ก่อนครับ ชอบคันไหน ค่อยว่ากันคันนั้น  อ้อ เสาหลังคาคู่หน้า อย่าลืมเล็งด้วยว่า
เวลาเลี้ยวกับ หรือกะระยะ เราถนัดกับเสาหลังคาคู่หน้า ของรถคันไหนมากกว่ากัน

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 14:54:43 »
Jazz น่าจะมีราศีมากว่า Yaris Minor นะคับ เพราะ แทบไม่เห็นการเปลี่ยนแปลงเลย ถ้ามองเร็ว ทั้งภายใน+นอก และเชื่อว่าความสะดวกสบายของห้องโดยสารน่าจะเป็นต่อกว่าด้วยนิดนึง...

ส่วนจะเทียบกับซีวิค มันเป็นรถคนละเซ็กเม้นต์กันก้อน่าจะต่อสู้กันยากหน่อย ถ้างบเหลือๆจ่ายสบายๆ ก็มองไว้ไม่เสียหาย ดีกว่าเกือบจะทุกจุด ยกเว้นกินจุกว่านิสสสสนึงกะพับเบาะไม่ได้^^ _

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 16:25:19 »
แนะนำให้ ตีโจทย์ความต้องการของตนเองให้แตกก่อนครับ ว่าต้องการรถแบบไหนต้องทำอะไรได้บ้าง นิสัยการขับของตัวเอง
รูปแบบการใช้งานส่วนใหญ่ อะไรประมาณนี้ ยิ่งละเอียดยิ่งดีครับ  ;)

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 20:50:47 »
ผมว่าเลือกคันที่ตัวเองชอบที่สุดนั้นแหละครับ ;)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 21:23:25 »
ดูแล้ว JAZZ จะอเนกประสงค์กว่าเยอะเลยนะครับ

ถ้าเป็นคนชอบขนเยอะๆก็เลือก JAZZ ดีเลยนะครับ

ออฟไลน์ ekka1234

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 22:59:18 »
เข้ามาเชียร์ JAZZ ด้วยคนครับ
???????????????????????? ... ?????????????????????????
???????????????????????? ... ??????????????????????????

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 08:30:01 »
ผมออกแจ๊สตัวท๊อปสีขาวครับ  แฟนขับไปทำงานเพื่อนที่ทำงานผู้ชายบอกโง่จังทำไมไม่ซื้อยาริสล่ะซื้อแจ๊สมาทำไม่ไม่แต่งมันเหมือนคนแก่ขับรู้ไหม อย่ามาพูดงี้ต่อหน้าผมละกันไม่งั้นมีเถียงอีกยาว ที่สำคัญเงินใครซื้อวะหา

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 09:03:00 »
โห ถ้า Jazz เค้ายังว่าคนแก่ แล้วอย่าง Tiidaผมนี่ไม่ถูโลงแล้วเรอะเนี่ย

แต่ละคนมันก็แล้วแต่ตามอง..แล้วแต่แต่งครับ ดูอย่าง E30 จาก BMW คุณจะเห็นได้ว่ารถรุ่นเดียวคันเดียว
มันครองใจได้ทุกวัย ไม่ว่าจะเป็นวัยวัชรภูมิ วัยวิภาวดี วัยMMC หรือ วัยคลองห้า
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 19:40:56 »
ค่อย ๆ คิดและตัดสินใจครับ
ถ้าชอบรถสีเหลือง ก็รอหน่อย

เดี๋ยว jazz เหลืองกำลังจะมา
I will buy Volvo some day.

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 23:02:32 »
ขอบคุณทุกคนนะคะ สำหรับความคิดเห็น  ตอนนี้ แฟนเปลี่ยนใจแล้วค่ะ  ไม่ยอมให้ซื้อ Jazz  ตอนนี้ เล็ง   CRV, Fortunener, MU7, WISH อยู่ค่ะ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องลองขับดูก่อน  ตอนนี้ก็ได้ไปลองขับแค่ CRV  ค่ะ   ใจจริงรัก Jazz มาก เล็งไว้ตัวท็อป  แต่แฟนเป็นคนตัวใหญ่  เค้าเลยอยากได้รถที่สบายหน่อยค่ะ  ยังไงช่วยชี้แนะด้วยนะคะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 11:21:03 »
ศึกษาไว้ให้เยอะครับ
แล้วก็ดูการใช้งานว่าจะขับแบบไหน รถชนิดไหนดี

เพราะ Wish ต้องแยกออกมาจาก SUV นะครับ
แล้วก็ข้างในเล็ก อาจจะไม่เหมาะกับแฟนคุณพี่ที่ตัวใหญ่