ผู้เขียน หัวข้อ: ~~??~~ ขอถามเกี่ยวกับ Active on Demand 4WD ~~??~~  (อ่าน 3521 ครั้ง)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
~~??~~ ขอถามเกี่ยวกับ Active on Demand 4WD ~~??~~
« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 10:11:24 »
คือเห็นว่าระบบนี้มันอยู่ใน Compact SUV หลายๆรุ่นในบ้านเราอ่ะครับ

เลยอยากรู้ว่าของแต่ละรุ่น เช่น ESCAPE ,CAPTIVA ,X-TRAIL มันทำงานต่างกันยังไงบ้างอ่ะครับ แล้วทำไม ESCAPEถึงมีปุ่มเลือโหมดล็อกขับสี่ ทำไมX-TRAIL ถึงมีเลือกโหมดเองได้ แล้วทำไมCAPTIVA ถึงไม่มีอ่ะครับ

แล้วระบบที่ใช้แรงดันน้ำมันของCR-V ต่างจากระบบข้างบนยังไงหรอครับ ทำไมถึงล็อกขับสี่ไม่ได้อ่ะครับ ?

ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: ~~??~~ ขอถามเกี่ยวกับ Active on Demand 4WD ~~??~~
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 21:26:12 »
Captiva เป็น AWD นี่ครับ ของX-Trail รู้สึกจะเป็น แบบ Full-Time
การทำงานมันก็ต่างกันเยอะครับ แนะนำให้ไปหาอ่านเป็นการเฉพาะดีกว่า เกี่ยวกับระบบขับเคลื่อน พิมไปมันก็จะยาวเปล่าๆ
โดยเฉพาะระบบ Part-Time ในรถกระบะ ที่คนไม่รู็เรื่องชอบขับ4Hอัด120+ บนถนนดินดำ เสี่ยงเอารถกะชีวิตไปทิ้งกันครับ
บอกคร่าวๆก็คือ Full-Time แบบใน ฟอจูนเนอร์ X-Trail (พวกแนวๆกระบะทั้งหลาย) ถ้าเปิด มันจะขับ4ตลอดครับ แต่แบบ AWD
แบบพวก Captiva หรือเช่น CR-V ปกติมันจะขับล้อหน้า แต่ถ้าล้อหน้าเสียการยึดเกาะ ล้อหลังถึงจะช่วยครับ
ส่วนระบบล๊อก มันก็มี Limited-Slip มี Diff Lock อีก แต่บางคนก็เรียกรวมๆกัน เอาเป็นว่าลองอ่านเองดีกว่าครับ
ลองอ่านเว็บนี้ดูครับ
http://www.clubroad.com/board/index.php?topic=25.30