ผู้เขียน หัวข้อ: ไปเจอพ่อแม่แฟนครั้งแรกขับรถแพงกว่าพ่อแม่แฟนจะน่าเกลียดมั้ยครับ  (อ่าน 14504 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
ตามหัวข้อด้านบนเลยครับพี่ๆ
C.kritsada

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
ผมว่าท่านคงไม่ได้สนใจว่าคุณจะขับรถอะไรหรอกครับ
แต่ที่ท่านจะสนใจคือ คุณปฏิบัติต่อท่านรวมถึงลูกสาวท่านยังไงมากกว่าครับ
พยายามทำตัวอ่อนน้อม เข้าหาผู้ใหญ่ให้เป็น ใครก็เอ็นดูครับ

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
ตั้งกระทู้ เนื้อหานี้ เพื่อ??????

ออฟไลน์ kritsada

ตั้งกระทู้ เนื้อหานี้ เพื่อ??????

ขอโทษครับ ผมไม่รู้จะปรึกษาใครจริงๆ
C.kritsada

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมว่าเขาก็คงสงสัยอย่างที่ได้ถามแหละครับ

ผมว่าท่านคงไม่ได้สนใจว่าคุณจะขับรถอะไรหรอกครับ
แต่ที่ท่านจะสนใจคือ คุณปฏิบัติต่อท่านรวมถึงลูกสาวท่านยังไงมากกว่าครับ
พยายามทำตัวอ่อนน้อม เข้าหาผู้ใหญ่ให้เป็น ใครก็เอ็นดูครับ
จริงครับ สุดท้ายมันอยู่ที่ how you treat her. good luck.

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
เราก็ไม่ได้ข่มเค้านิครับ มีคันไหนก็คันนั้นไป อีกอย่างเราเข้าหาผู้ใหญ่ เค้าจะมาดูทำไมว่าเราขับรถแพงกี่ล้าน เค้าจะดูมากกว่า คุณดูแลลูกสาวเค้าได้ดีแค่ไหนมากกว่า ขับรถดีๆผมเห็นมาเยอะละ พอได้ละก็เท ทำตัวดีๆเข้าหาผู้ใหญ่เท่านี้ก็พอครับ แล้วกระทู้มันควรจะอยู่ในกระทู้ Relax มากกว่านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2019, 08:44:39 โดย Series7 »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ก็ดี ดูมีฐานะพอเลี้ยงลูกสาวให้สบายได้ :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Tien.W

ไม่เกี่ยวมั้ง บางคนไม่ได้สนใจด้วย อย่าไปคิดมาก

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เบื้องต้นต้องลบความคิดแบบนี้ของตัวเองก่อนครับ แล้วทำตัวสบายๆ ถ้าพ่อแม่เขาคิดมากก็คิดใหม่อีกที
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
เค้ามาถามก้ตอบๆไปเหอะครับ มันไม่ได้เดือดร้อนไรมากมาย
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Sykes

หาเงินซื้อมาเองก็ไม่น่าเกลียดนะ
ถ้ายังไม่ทำงานทำการ เงินพ่อแม่ ก็อาจจะมองว่าเป็นเด็กถูกสปอยล์อ่ะครับ
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
คุณขับอะไร พ่อแม่แฟนขับอะไร  ที่สำคัญผมว่าถามแฟนคุณจะดีกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ไม่เกี่ยวหรอกครับ ถ้าพ่อแม่แฟนเห็น โอเค อาจจะเป็นหัวข้อสนทนาภายหลังกับแฟน ว่าเราทำงานอะไร ที่บ้านเป็นยังไง หรือเผลอๆถ้าพ่อเป็นคนชอบรถอาจจะคุยกันถูกคออีก เรื่องข่มผมว่าไม่น่าเอามาคิดครับ เรากังวลเรื่อง First Impression เกี่ยวกับมารยาท ทัศนคติ อะไรพวกนี้ดีกว่า

ออฟไลน์ whoami

คิดได้หลายอย่างครับ

ถ้าพ่อแม่แฟนเป็นผู้ใหญ่ทั่วๆไปที่ไม่ได้สนใจเรื่องรถยนต์เค้าอาจไม่ได้สนด้วยซ้ำว่าคุณขับรถอะไร

สำคัญที่ คุณเป็นคนดีพอจะดูแลลูกสาวเขาได้ไหมมากกว่า

ออฟไลน์ BigCat

ถ้าผมเป็นพ่อแม่ และผมก้พอรู้เรื่องรถ ผมก็คงมอง แต่ผมจะเกิดความคิดสองอย่าง

1 ถ้าพ่อแม่ซื้อให้ การงานยังไม่ทำ ผมก็ห่วงลูกสาวหน่อยๆหละว่า ต่อให้ได้คนที่ไม่ลำบาก แต่ก็ไม่รู้จะหากินเองได้ไหม หรืออนาคตจะเป็นอย่างไร
2 ถ้าทำงาน หามาเอง มีวิธีคิดที่ดี ผมก็สบายใจไประดับนึง

มองรวมๆ ทั้งวิธีคิด ลักษณะการเข้าหาผู้ใหญ่ เรื่องรถคงไม่เก็บมาคิดขนาดนั้น

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ DriveOnly

ขอแชร์ประสบการณ์ตรงและอ้อมนะครับ
- ผู้ใหญ่บางท่านจะมองว่า เอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่าไหมจะซื้อรถแพงๆ ทำไม?
- แต่ถ้าอีกกรณีตัว ผญ มีการเกริ่นแล้ว ว่าเราทำงานอะไร พื้นฐานที่บ้านเป็นอย่างไร ดูแลเขาดีขนาดไหน การมีรถดีกว่าเขาอาจจะมองข้ามไปครับ
- ถ้าโชคไม่ดีเจอครอบครัว ผญ หน้าเงิน ทีนี้อาจมีเรื่องขอยืมเงิน ขอให้ช่วยเหลือต่างๆ หรือถ้าจะแต่งงานคงโดนเรียกค่าสินสอดแพงๆ

สุดท้ายผมคิดว่าถ้ามีตัวเลือกอื่น ลองขับไปดูก่อน หรือถ้าศึกษาดูใจจนรู้พื้นเพ บ้านตรงข้าม เราก็เปิดไผ่เราหมดเลยก็ได้ครับ เปิดหมดแต่แรกอาจจะเสียเปรียบหรืออาจจะโดนหมั่นใส้

ออฟไลน์ Devil13

1.คิดมาก
2.ไม่น่าเกลียด
3.คนรวยๆ เค้ามีเงินเก็บไว้ในรูปแบบอื่น ไม่ได้เอามาซื้อรถขับเล่นกัน
4.พ่อตาผมมีทรัพย์สิน + เงินสดมากกว่าผม 8-10 เท่า แต่ขับกระบะผุๆ
5.ที่สำคัญคือมีตังไปขอลูกเค้าหรือเปล่า ? ไม่ใช่ขับรถแพงๆแต่เงินเก็บไม่มี
พ่อ-แม่ฝ่ายเจ้าสาวสนใจเรื่องการเงินมากกว่า ฟอนิเจอร์
คำถามแรกคือทำงานอะไร ?
ถ้าเจอคนตรงๆก็จะถามว่ารายรับเท่าไหร่ หรือเงินเดือนเท่าไหร่ ?
มองข้ามเรื่องรถไป นั่นมันความคิดเด็กๆครับ
จะดูข่มหรือไม่ อยู่ที่คำพูดมายาทและการวางตัว ไม่ใช่รถที่ขับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ผมว่ามันมีโอกาสไปได้ทั้งบวกและลบครับ

จากประสบการณ์ส่วนตัว การวางตัวต่อท่านและแฟนจะเป็นตัวตัดสินหลักว่าไปทางไหน   :)
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Gordon Freeman

คิดเยอะไปครับ

ลูกสาวเค้าไม่ได้แต่งงานกับรถซักหน่อย
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ Bunyarit344

ที่บ้านผมมีรถ แปดคัน  ทั้งยุโรป ยี่ปุ่น  เมกัน  หมุนเวียนใช้  ผมคน ตจว.
แต่ตอน ไปพบบ้านแฟนครั้งแรก  ผมไปรถเมล์ รถตู้ ไปต่อสองแถวเข้าบ้านแฟนอะ  บ้านเขาอยู่ซอย วัดพระเงิน เปลี่ยวแบบ sud sud เลยหละ 
ส่วนบ้านแฟน ขับ ยี่ปุ่น วีออส 1 อัลเมร่า 1    ของผมอาจจะโชคดีด้วย ที่บ้านแฟนไม่ได้อะไรกะของพวกรถภายนอกเท่าไร 

ละตัวผมเองก้ไม่ได้จะวัดใจอะไร  แฟนและบ้านแฟนนะ  ไลฟ์สไตล์ผมตอนอยู่ ใน กทม ผมขี้เกียจขับรถ ผมเบื่อรถติด  ชอบนั่งรถไปเรื่อยๆมากกว่าด้วยหละ 
บางทีอย่าไปคิดมากครับ เข้าไปแบบ สบายๆ สำคัญคือมือไม้อ่อน มีสัมมาคาระวะ  พูดมีหางเสียง  เจอกันหนแรก ธรรมดาละฮะ ผู้ใหญ่เขามีตึงๆอยู่แล้วหละ 
ถ้ามันจะไปกันได้ แนวความคิดเขา เวลาได้สนทนาไปซักพัก มันจะพ่นออกมาเองว่าเขาคิดแนวไหน  ถ้าท่านไม่อึดอัด เชื่อเถอะไปได้แบบ ฉิววว 

เอาใจช่วยครับ

ปล.  สิ้นปีนี้ผ่านละ แต่งงาน 

ออฟไลน์ Activehybrid

เขาอาจจะคิดว่าเราเพิ่งเริ่มผ่อนและอาจไม่รอดก็ได้ คิดได้หลากหลายไปหมด ฉนั้นอย่าคิดมาก คิด+ไว้

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
คิดเยอะไปครับ  :-X

ออฟไลน์ lexus

ไม่น่าเกลียดหรอกครับ ถ้าหน้าที่การงานกับรถมันไปด้วยกันก็โอเค รายได้กับราคารถสัมพันธ์กันเค้าน่าจะชอบซะด้วย แสดงถึงการประสบความสำเร็จ ความพร้อมในการดูแลลูกเค้า

ออฟไลน์ Turin

อย่าว่าผมกวนน้ำให้ขุ่นเลยนะครับ ... ถ้าคุณกลัวเค้าคิด แปลว่าคุณคิดครับ .. จัดการความคิดตัวเองก่อนเลยครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

สำหรับผม ไม่เกี่ยวกันเลยครับ

ออฟไลน์ KTJAJA00

• Jr. Member
  • **
ไม่ได้อยู่ที่รถ ครับ อยู่ที่ คน
เข้าหาผู้ใหญ่ให้เป็นและทำตัวดีปฏิบัติดีก็พอ ทั้งพ่อแม่แฟนแล้วก็แฟน ด้วยครับ

ออฟไลน์ Symphonic

แล้วพ่อแม่แฟนพี่เป็นคนยังไงอ่ะครับ

ไม่มีใครในนี้รู้จักพ่อแม่แฟนพี่ดีกว่าพี่เองหรอกครับ

ทางที่ดี ... ปรึกษาแฟนพี่ดีกว่าครับ
เพราะเขาน่าจะรู้จักพ่อแม่ตัวเองดีสุดแล้วครับ

ออฟไลน์ sudlor_gang

คิดว่าไม่มีปัญหาหรอก ถึงฐานะต่างกัน แต่ชีวิตคู่ก็อีกเรื่องนึง

สมัยผมกับภรรยาเป็นแฟนกัน ตอนนั้น พ่อผมขับ chev cruze มือสองด้วย ส่วนผมหรอ vios เห็บหมา (ทุกวันนี้ก็ใช้อยู่นะ )
ภรรยาผมก็ขับเบนซ์ ซื้อมาได้ 3 เดือนเอง ขับเข้าบ้านไป พ่อ-แม่ ก็อึ้งๆนิดหน่อย แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ
ทุกวันนี้ผมกับภรรยาแต่งงานมาจะสองปีแล้ว มีลูก 2 เดือนละ พ่อ-แม่ผมกับพ่อ-แม่ภรรยาก็ไปมาหาสู่กันปกติ ฐานะต่างกัน แต่จิตใจเท่ากัน ครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
พ่อแม่ลูก เค้าไม่คุยกันหรือครับ ต่อให้ขับอะไรไป คนเป็นพ่อเป็นแม่ก็น่าจะคุยกับลูกก่อนอยู่แล้วว่า ว่าที่ลูกเขย มันเป็นคนแบบไหนทำงานอะไร ฐานะที่บ้านเป็นยังไง
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Vipvipvip

พ่อแม่แฟนขับรถอะไร แล้วคุณขับรถอะไรครับ