ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครคิดเหมือนผมไหม น้ำมันเครื่อง liqui moly แพงเกินไปเทียบกับคุณภาพ  (อ่าน 24022 ครั้ง)

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
ตามหัวข้อเลยครับ
ลองใช้ ทั้ง special tec และ top tec รู้สึกว่าแพงเกินไป เมื่อเทียบกับคุณภาพที่ได้
ลองใช้สังเคราะห100 หลายเจ้าที่ถูกกว่าเยอะเทียบไม่ต่าง หรือการตลาดเขาดี ::) ::)

ปล.เครื่องดีเซล (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)

ออฟไลน์ luzifur

• Full Member
ผมเคยใช้อยู่ตัวนึงครับ แกลอน 2 พัน มั้งถ้าจำไม่ผิด ตัว Top tec หรืออะไรนี่หละ

วิ่งไปยังไม่ถึงหมื่น น้ำมันเครื่องหายประมาณ 1 ลิตรครับ เลิกเลย 555

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
น้ำมันเจ้านี้ที่เคยใช้มา รวมถึงพูดคุยกับคนที่เคยใช้
บุคลิกจะออกแนวร้อนเร็วเย็นเร็วครับ  ถ้าใช้งานหนักๆเครื่องร้อนๆมีน้ำมันเครื่องหายตามที่บางท่านว่ามา

ข้อดีเท่าที่นึกออกคือลื่นใช้ได้ แต่หลายๆยี่ห้อก็ลื่นเหมือนกัน

ปล.ผกติผมสั่งซื้อทางออนไลน์ 4-5 ลิตรบางเจ้าขายไม่เกิน 2 พันนะคับ ก็ถือว่าไม่ได้ถูกหรือแพงเกินไป

ออฟไลน์ mick

เคยใช้แต่ additive ใส่น้ำมันเครื่อง เครื่องหนืดขึ้นนะครับเวลาขับปกติ

ออฟไลน์ wa330

ผมใช้แต่ ปตท สังเคราะตัวท๊อปมาตลอด ผมว่าไม่แพ้ใคร
กับเครื่องโมเต็มโบใหญ่บูส55-60psiไม่เคยมีปัญหา

ออฟไลน์ AT

น้ำมันเจ้านี้ที่เคยใช้มา รวมถึงพูดคุยกับคนที่เคยใช้
บุคลิกจะออกแนวร้อนเร็วเย็นเร็วครับ  ถ้าใช้งานหนักๆเครื่องร้อนๆมีน้ำมันเครื่องหายตามที่บางท่านว่ามา

ข้อดีเท่าที่นึกออกคือลื่นใช้ได้ แต่หลายๆยี่ห้อก็ลื่นเหมือนกัน

ปล.ผกติผมสั่งซื้อทางออนไลน์ 4-5 ลิตรบางเจ้าขายไม่เกิน 2 พันนะคับ ก็ถือว่าไม่ได้ถูกหรือแพงเกินไป

ถ้าตัว special tec AA ราคาจะดร็อปมาหน่อย แต่ราคาอีดนิดเดียวก็จะเท่าท็อปเจ้าอื่น ตัว AA ตัวนี้ละใช้ได้2พันโลผมถ่ายทิ้งเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2019, 13:13:11 โดย Ranger »

ออฟไลน์ AT

ผมเคยใช้อยู่ตัวนึงครับ แกลอน 2 พัน มั้งถ้าจำไม่ผิด ตัว Top tec หรืออะไรนี่หละ

วิ่งไปยังไม่ถึงหมื่น น้ำมันเครื่องหายประมาณ 1 ลิตรครับ เลิกเลย 555

ตัวนี้แพงจริงครับ ผมใช้8ลิตร ราคาหนักเอาเรื่อง ขับๆไปรู้สึกไม่ได้ดีกว่า คาสตรอล เอจ ปิคอัพ ที่ใช้ตอนนี้เลย

ออฟไลน์ johnlee

สำหรับผมแล้ว ไม่เคยชายตามองเลยครับ

เพราะมีทางเลือกอีกมาที่ราคาต่ำๆ  แล้วคุ้มราคา

เพราะยังไงๆก็ถ่ายทิ้งที่1หมื่น

ถ้าราคานี้แล้วได้ 5 หมื่นโล  ผมค่อยสนใจ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ AT

สำหรับผมแล้ว ไม่เคยชายตามองเลยครับ

เพราะมีทางเลือกอีกมาที่ราคาต่ำๆ  แล้วคุ้มราคา

เพราะยังไงๆก็ถ่ายทิ้งที่1หมื่น

ถ้าราคานี้แล้วได้ 5 หมื่นโล  ผมค่อยสนใจ

ด้วยความที่อยากลองครับ แต่ตอนนี้คงไม่หันกลับไปใช้แล้ว

ออฟไลน์ เต๋า AV

ถ้าให้เทียบก็เหมือนโทรศัพท์มือถือ S10 กับ Mi 9 ราคาต่างกันครึ่งๆ แทบไม่ต่างกัน
ค่า logo brand มันมีมูลค่า

ออฟไลน์ dt9

มันอยู่ที่ร้านขายด้วยครับ
อย่าง top tech 4605 5 ลิตร ผมซื้อ 1,650.-
แต่บางร้านผมเห็นขายกันตั้งแต่ สองพันกว่าถึงสามพันกว่าครับ

ออฟไลน์ AT

อย่าง top tech 4605 5 ลิตร ผมซื้อ 1,650.-
แต่บางร้านผมเห็นขายกันตั้งแต่ สองพันกว่าถึงสามพันกว่าครับ

ราคานี้ตัว AA ยังไม่ได้เลยครับ ลองหาในออนไลน์ ก็หาราคานี้ไม่ได้เลย

ออฟไลน์ Niruch

• Newbie
  • *
ห่วยมากครับ ถ้าลองดูเขาในเน็ตดู

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)....เอางี้ FC พวกเรา ผลิตภัณฑ์ของแบรนด์ Liqui Moly นั้นดังระดับอินเตอร์ ในเรื่องหัวเชื้อครับ ส่วนด้านน้ำมันเครื่องของเขานั้น FC ใช้อยู่ก็ตามที่เล่าสู่กันฟังมานั่นละครับ :-X

ออฟไลน์ bodin

ปตท.สังเคราะห์แท้ หักบัตรเติมน้ำมัน500ราคาเหลือเท่ากึ่งสังเคราะห์ยี่ห้ออื่นๆ คุณภาพดีกว่ากึ่งสังเคราะห์ทุกยี่ห้อแน่ๆ

จ่ายแพงกว่าทำไม? 8)

ออฟไลน์ bobbyroll

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ ปตท. สังเคราะห์แท้ และ วาลโวลีนสังเคราะห์แท้ คุณภาพไม่ต่างกันครับ คุ้มค่าคุ้มราคา

ออฟไลน์ dt9

ราคานี้ตัว AA ยังไม่ได้เลยครับ ลองหาในออนไลน์ ก็หาราคานี้ไม่ได้เลย

ใช่ครับ ร้านอื่นแพง
ปกตื รุ่น 4605 ผมจะใช้กับรถยุโรปครับ ซื้ออยู่ร้านแถววงศ์สว่าง
Inbox มาถามได้ครับ  แต่ช่วงนี้ผมเปลี่ยนมาใช้ Castrol OE C3  5.1 ลิตร ราคา 1,600.-
มีขายที่ร้านเดียวกันครับ

ออฟไลน์ TeslaX

ไม่อยากจะบลัฟ ไปเล่นยี่ห้ออื่นเถอะ mobil1 castrol ไม่ผิดหวัง

ออฟไลน์ shikimaru

ผมว่าโฆษณาเยอะเฉยๆนะ ยี่ห้อนี้ ไม่ได้ต่างจากปตทแถมบัตรเติมน้ำมันเลยสำหรับผม หนืดแปลกๆในเบอรืเดียวกัน แถม ซัดหนักๆร้อนขึ้นไวมากด้วยแบบงงๆ ใช้ได้ 5 พันโลกว่าๆหนืดมาก ยอมถ่ายละครับ ปกติทั่วไปกดคลิ้กดาวในสภาพเดียวกันยังออก นี่คิ้กไม่ไปเลย

ออฟไลน์ AT

ปกตื รุ่น 4605 ผมจะใช้กับรถยุโรปครับ ซื้ออยู่ร้านแถววงศ์สว่าง
Inbox มาถามได้ครับ  แต่ช่วงนี้ผมเปลี่ยนมาใช้ Castrol OE C3  5.1 ลิตร ราคา 1,600.-

ไม่เป็นไรครับ คิดว่าคงเลิกใช้ละยี้ห้อนี้😅😅

ออฟไลน์ dt9

ไม่เป็นไรครับ คิดว่าคงเลิกใช้ละยี้ห้อนี้😅😅

จริงๆ ผมก็เคยใช้แค่ครั้งเดียว เห็นได้รับรอง 229.52 เลยอยากทดสอบหน่อย
แต่ลองแล้วผมว่า Castrol OE C3 ดีกว่า ถูกกว่าด้วย

ออฟไลน์ bmmac

เคยใช้เบอร์ 40 หนืดขึ้ยกว่าสเปค
ก็โอเค เรื่องราคาไม่ซีเรียสครับ
สำหรับผมแยกไม่ค่อยออกหลังใช้มา
5,000 โลแล้ว ผมจึงเปลี่ยนไปเรื่อย
ตอนนี้มาใช้ amzoil ตัวbooster
คราวหน้าจะใช้ซิกเนเจอร์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ดีเซลผมใช้ Helix Ultraป๋องทอง6+1 ตก3200 มีอะไรดีกว่านี้ไหม

ออฟไลน์ Darkart

ตัวดีเซล จะเล่นสังเคราะห์100% มียี่ห้อให้เลือกเยอะครับ
Shell Helix Ultra
Mobil1 Turbo Diesel Pick-Up
Castrol EDGE Pick Up
Caltex Delo Sports
Bangchak FURIO Diesel
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ KinGmO

เคยเปลี่ยนที่ตัวแทน จันทบุรี คิดค่าเปลี่ยน 300 บาท ไม่บอกเราก่อนด้วย แถมไม่ใช่ สังเคราะห์แท้ด้วย แถมรู้สึกมันตื้อๆ ไม่ลื่นเหมือนยี่ห้อก่อนที่เปลี่ยนมา
Civic FB 2013

ออฟไลน์ kabokaboh

ขายหัวเชื้อ mos2 ที่ลื่นหัวแตก แล้วคนก็คาดหวังว่า จะพบสิ่งนี้ใน น้ำมันเครื่อง

มันจะต้องลื่นหัวแตกโดนไม่ต้องเติม additive แถม ทนทานมาตรฐาน เยอรมัน

แต่

ปัญหาคือ น้ำมันเครื่องส่วนมากของยี่ห้อนี้ มันไม่มี mos2 มากอย่างที่คิดอ่ะนะ (อาจจะไม่มีเลยอ่ะ)

ส่วนที่แพง น่าจะมาจากภาษีการนำเข้า และ อัพราคา ของ ผู้นำเข้า

ออฟไลน์ bravo

ผมเคยลองใช้รุ่นนี้ เห็นสายปิคอัพเขาอวยกันแหลก "ลื่นขั้นเทพ" เขาว่างั้น
ปกติผมก็ชอบลอง น้ำมันเครื่อง ยาง ผ้าเบรก หลายๆ ยี่ห้ออยู่แล้ว
สรุป ใช้ไม่ถึง 8000 กม. ต้องถ่ายออกครับ
เทียบกับ ปตท.สังเคราะห์ที่สายปิคอัพหลาบคนเขา ยี๊ ปตท ผมให้ ปตท.ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ขอพูดสั้นๆ สองอย่างครับ

- อ่านให้ดี สังเคราะห์แท้จริงหรือไม่ แต่ละรุ่น
- อย่าคิดว่ารุ่นแพงแล้วจะดี เพราะแม้แต่คนขายก็ยังสับสนว่ารุ่นไหนเกรดสูงกว่ากัน

รุ่นที่ดีก็มี แต่ดูดีๆ ว่าราคาจริงๆ เท่าไหร่ บางที่ Overpriced ชนิดว่าไปซื้อ Mobil1 ได้ตัวดีกว่าถูกกว่า -*-
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ AT

ผมเคยลองใช้รุ่นนี้ เห็นสายปิคอัพเขาอวยกันแหลก "ลื่นขั้นเทพ" เขาว่างั้น
ปกติผมก็ชอบลอง น้ำมันเครื่อง ยาง ผ้าเบรก หลายๆ ยี่ห้ออยู่แล้ว
สรุป ใช้ไม่ถึง 8000 กม. ต้องถ่ายออกครับ
เทียบกับ ปตท.สังเคราะห์ที่สายปิคอัพหลาบคนเขา ยี๊ ปตท ผมให้ ปตท.ดีกว่าครับ

รุ่นนี้ผมถ่ายทิ้งตอน2พันโล ;D

ออฟไลน์ AT

ขอพูดสั้นๆ สองอย่างครับ

- อ่านให้ดี สังเคราะห์แท้จริงหรือไม่ แต่ละรุ่น
- อย่าคิดว่ารุ่นแพงแล้วจะดี เพราะแม้แต่คนขายก็ยังสับสนว่ารุ่นไหนเกรดสูงกว่ากัน

รุ่นที่ดีก็มี แต่ดูดีๆ ว่าราคาจริงๆ เท่าไหร่ บางที่ Overpriced ชนิดว่าไปซื้อ Mobil1 ได้ตัวดีกว่าถูกกว่า -*-

คิดว่าแพงเพราะการตลาดแน่เลยครับ