ผู้เขียน หัวข้อ: Vios ปี 11 จะเปลี่ยนโช๊ค เน้นนุ่มแต่หนึบกว่าโช๊คเดิม ตัวไหนดีครับ  (อ่าน 10656 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tnj21

• Newbie
  • *
Vios 2011 จะเปลี่ยนโช๊ค ขับใช้งานใน กทม ทั่วไป วิ่งทางไกล ตจว บ้างวิ่งไม่เกิน 140 ประมาณ 1-2 เดือนครั้ง
เน้นนุ่ม แต่หนึบกว่าโช๊คเดิม แฟนขับด้วย ของเดิมวิ่ง 120 ก็รู้สึกไม่มั่นใจแล้ว ใช้ล้อเดิมนะครับ

1. blox suspension fs
2. h drive s-spec มือสอง
3. Kayaba new sr

ขอคำแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
monroe oe spectrum
หรือ kyb excel g
ก็น่าจะพอ

• Newbie
  • *
หรือ kyb excel g
ก็น่าจะพอ
สองตัวนี้ฟิลประมานไหนครับ

ถามเพิ่มเติมนิดนึงครับ โช๊คพวกนี้ความทนเทียบกับโช๊คเดิมเป็นยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
Monroe OE Spectrum

ยุบน้อยๆนุ่มครับ ยุบเยอะ เบรกแรงๆ มันจะแน่นๆ

นั่งสบายกว่าโช๊คเดิม ไม่เหมาะเอาไปซิ่งครับ นุ่มไปมากๆ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ผมว่าอยากได้นุ่มๆ นี่ SR ไม่น่าจะให้ได้นะ แต่ถ้าอยากได้ SR จริงๆลองไปหา S-plus
ของ Tokico ดูครับ ผมเทียบดูแล้วคล้ายกันมากในราคาถูกกว่าครึ่งของ SR

อย่างที่ท่านบนๆว่าถ้าชอบ Feeling แบบติดรถยุโรปนิดๆลอง
Monroe OE Spectrum ดูครับ หรือ Endura pro แต่จ่ายแพงกว่าเท่าตัว
Eventually i've made my home country,Thailand.

• Newbie
  • *
ผมว่าอยากได้นุ่มๆ นี่ SR ไม่น่าจะให้ได้นะ แต่ถ้าอยากได้ SR จริงๆลองไปหา S-plus
ของ Tokico ดูครับ ผมเทียบดูแล้วคล้ายกันมากในราคาถูกกว่าครึ่งของ SR

อย่างที่ท่านบนๆว่าถ้าชอบ Feeling แบบติดรถยุโรปนิดๆลอง
Monroe OE Spectrum ดูครับ หรือ Endura pro แต่จ่ายแพงกว่าเท่าตัว
จริงๆแข็งกว่าของเดิมหน่อยก็ได้ครับ แต่ไม่อยากได้แข็งแบบรถที่แต่งๆกัน เคยนั่ง jazz ,เพื่อน สตรัทปรับความแข็งกลาง (จำรุ่นไม่ได้) ด้านหลังแข็งมากนั่งไกลไม่ไหวแน่ๆ

ออฟไลน์ เต๋า AV

tokico
kyb excel g

ได้หมด ดีกว่าเดิม 10-20%
Vios รุ่นนี้ที่แย่คือ พวงมาลัย
ช่วงล่างเดิม 160 ยาวๆยังสบาย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
โหวตให้ monroe oe spectrum
ไม่เคยใช้กับ vios แต่ใช้กับ camry acv40 แล้วรู้สึกนิ่งและแน่นขึ้นนิดนึง
ขับที่ความเร็วสูง(120)แล้วมั่นใจขึ้น ไม่ยวบยาบมากแบบของเดิม
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ rumkarndekgrean

• Jr. Member
  • **
3 ตัวที่คุณว่ามากับโจทย์ที่คุณต้องการตัดทิ้งหมดเลยครับ

โหวต monroe oe spectrum ครับ

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
ผมว่า เปลี่ยนล้อเป็น 195 แทน 185  ดีกว่าครับ  feel เวลาขับมั่นใจกว่า   ของผม vios  2012  ก็ไปเปลี่ยนโช๊คแต่ใช้ของเดิมแทนครับ และใช้วิธีใช้ยางหน้ากว้างขึ้น

ถ้าไปเปลี่ยนโช๊คหนึบ  มันก็คือแข็ง  กระด้าง  เจ้าของกระทู้รับได้หรือไม่เท่านั้นเอง    บางยี่ห้อก็มีชื่อเสียงเรื่องไม่ทน ใช้ไปสักพักรั่ว 

ออฟไลน์ Sit: )

Vios 11ปี คือ vios ที่มีรุ่น turbo รึเปล่า
ถ้าใช่เบิกโช๊ค สปริง พร้อมยางกันกระแทกครบชุดจาก vios  turbo ใส่ได้เลย

ออฟไลน์ SpiRious

• Full Member
Vios 11ปี คือ vios ที่มีรุ่น turbo รึเปล่า
ถ้าใช่เบิกโช๊ค สปริง พร้อมยางกันกระแทกครบชุดจาก vios  turbo ใส่ได้เลย

น่าจะ Vios ปี 2011 นะครับ
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD

• Newbie
  • *
vios ปี 2011 ครับ

ออฟไลน์ Sit: )

vios ปี 2011 ครับ

ขอโทษอย่างแรงครับ
รถปี 2011 ผมอ่านยังไงเป็นรถ 11ปี
ขอกลับไปทุบหัวตัวเองก่อน

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
แนะนำ tein endurapro ครับ ใส่กับสปริงเดิมได้เลย  เกาะถนนกว่าเดิมเยอะ แต่ไม่แข็งกระด้างเท่า kyb new sr  แต่ถ้าในตัวเลือกแนะนำ kyb new sr ครับ   ถ้าไม่ต้องการโหลดเยอะๆ ไม่แนะนำสตรัทครับ มันแข็งกระด้าง นั่งไม่สบาย และถ้าใช้ไปนานๆโช้คจะมีเสียงดังและไม่ค่อยทนครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

จากโจทย์ที่ให้มามีแต่โช้คแข็งๆครับ ปรับระดับได้ก็ยังโคตรแข็ง ไม่มีอันไหนนุ่มครับ

จริงๆ สัจธรรมของโช้คอัพคือ เน้นนุ่ม ไม่ได้หนึบ เน้นหนึบ ไม่ได้นุ่ม แต่ถ้าจะเอาทั้งหนึบทั้งนุ่มก็โคตรแพงครับ

ถ้าจะเอานุ่มก็ Monroe oe spectrum แต่จะเกาะถนนจะไม่ต่างจากเดิมมาก และอาจจะไม่ทน ตามสไตล์Monroe

ถ้าจะเอาหนึบก็ Tein endurapro แต่แข็งกว่าติดรถแน่ๆ แต่สบายกว่าตัวเลือกที่คุณให้มา

ถ้ายังยืนยันว่าจะเอา นุ่ม หนึบ อีก KW V3 ครับ จบแน่นอน
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13