ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าโตโยต้าพลาดไหมที่ไม่ให้ all speed radar cruise control ในรุ่น camry  (อ่าน 8615 ครั้ง)

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member

จากในรูป altis hv top ได้ แต่ camry hv premium ดันไม่ได้ ไม่เข้าใจว่าจะกั๊กอะไรนักหนารถราคาเกือบ 2 ล้าน ไม่ให้

ส่วนอันนี้คุณหมูลงคลิปใน youtube ของ civic turbo rs
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2019, 18:32:48 โดย TeslaX »

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
รถมันมาก่อน ปีนึงนะครับ อย่าลืม ไม่ได้เรียกพลาดหรอกครับ เดี๋ยว ปี 2020ก็ใส่มา เชื่อผมผมเรียนมา
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ palma

ไม่รู้ว่าพลาดไหม

แต่เท่าที่ได้ลองใช้ VW Sharan รถเช่า ผมว่าได้ประโยชน์นะครับ ขับยาวๆสบายๆ

เดิมผมเรียกหา cruise control ตลอดถ้าซื้อรถ เพราะผมขับทางไกลประจำ

ถ้ามี all speed cruise control มาด้วยนี่ สบายยิ่งขึ้นไปอีกครับ

ถ้ามีมาก็มีน้ำหนักให้เลือกคันนั้นได้มากทีเดียว
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ไม่รู้ว่าพลาดไหม

แต่เท่าที่ได้ลองใช้ VW Sharan รถเช่า ผมว่าได้ประโยชน์นะครับ ขับยาวๆสบายๆ

เดิมผมเรียกหา cruise control ตลอดถ้าซื้อรถ เพราะผมขับทางไกลประจำ

ถ้ามี all speed cruise control มาด้วยนี่ สบายยิ่งขึ้นไปอีกครับ

ถ้ามีมาก็มีน้ำหนักให้เลือกคันนั้นได้มากทีเดียว

ใช่ครับ ขับสบายขึ้นมากๆ โดยเฉพาะตอนรถติด ช่วยให้หายเมื่อยเท้าไม่ต้องเหยียบเบรคบ่อยๆ

Nynewwy_JRW

• บุคคลทั่วไป
ไม่น่าจะเรียกว่าพลาดนะครับ เพราะ CAMRY เองใน อเมริกา เปิดตัวก่อน ALTIS 1 ปีเศษ เพราะฉะนั้น มันถึงได้ระบบเก่าครับ และบ้านเราเองถึงแม้จะเปิดตัวห่างกันไม่ถึงปี แต่เราไม่สามารถขอสเปคเป็น All-speed Range หรือ TSS2.0 ให้ CAMRY ได้ก่อนอยู่ดีครับ เท่าที่เปิดสเปคเกือบทั่วโลกมา ก็ได้เหมือนกันหมด ผมถือว่ายังดีกว่าไม่ได้ครับ บางประเทศยังไม่ได้ Safety Sense เลย เราดีแล้วที่ได้ใช้ ผมเชื่อว่า MY หรือ MC ถึงจะใส่มาให้แน่นอน ถ้าอยากได้จริงๆก็ต้องรอน่ะครับ แต่เฉพาะรุ่นท็อปแบบเดิม หรือ รุ่นย่อยอื่น ไม่อาจทราบได้

ออฟไลน์ Newhang

ราคารถสูงกว่าพอสมควร ถึงเปิดตัวก่อนนิดหน่อยก็ควรมี

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ไม่พลาดหรอกครับ เดี๋ยวก็มี เดี๋ยวจะไม่มีอะไรใส่เพิ่มตอน MY ปีหน้าเอานะ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ poothith

• Newbie
  • *
ที่ว่าใส่ในรุ่น my 2020 อันนี้คือ minor change รึปล่าวครับ

ราคารถสูงกว่าพอสมควร ถึงเปิดตัวก่อนนิดหน่อยก็ควรมี

แอคคอร์ด ให้มาครบ ไม่กั๊กเลย

ออฟไลน์ ttcz25

• Sr. Member
  • purple M240i
ที่ว่าใส่ในรุ่น my 2020 อันนี้คือ minor change รึปล่าวครับ
MY หมายถึงรุ่นปรับอุปกรณ์นะครับ   ไม่ใช่ minorchange

ออฟไลน์ flybigbear

เดี๋ยวก็ใส่มาให้ทีหลัง

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
รอก๊อกสอง

ถ้าขายดี ก็เนียนๆ เงียบๆไว้

ถ้ายอดเนือยๆ ก็เอามาเป็นกระสุน สำหรับ ก๊อกสอง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมว่าไม่พลาด แต่เป็นกลยุทธทางการตลาดมากกว่า

อย่างบางท่านบอก อาจจะปล่อยไม่หมด เหมือนตอน Fortuner ใส่หลังเป็นดรัมเบรค มาปรับเป็นดิส ทีหลังนั้นละ

คงปล่อยให้เป็น MY มากกว่า

ออฟไลน์ mozart

ก่อนได้ใช้คือชอบมากเลยระบบนี้  อยากได้  แต่พอได้มาแล้ว กลับไม่ชอบเลย มีไว้ให้ดูเท่ แต่ตั้งแต่ซื้อรถมา ใช้แค่สองครั้งจากนั้นก็ปิดทิ้งไปเลย (บางคนแค่ครูสตัวธรรมดายังใช้ไม่เป็นเลยครับ) ส่วนตัวถ้ามีให้เลือกอ๊อฟชั่น คงไม่เอาตัวนี้ ขอไปเพิ่มส่วนอื่นแทน  ถ้าถามว่าแคมรี่ควรมีรึเปล่า ก็คงควรมีครับ แต่ก็นั้นและตามแบบพี่โตเรา จะไปอัดเพิ่มในรุ่นไมเนอร์

ออฟไลน์ Tak

• Full Member
น่าจะแค่ว่า "ยังไม่ให้" มากกว่าครับ
รอ my ถัดๆไป ไม่ก็ mc ผมว่ายังไงก็ต้องมา

ออฟไลน์ spn

มาแน่ครับ Camry ยังมีของให้ปล่อยอีก
รวมถึงฝันว่าอาจมาใน Fortuner MC ด้วย
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ yourturle

Timing ของการปล่อย product

All new>>>minor    มันมี circle

ถ้าbrand อื่นเช่น accord รวมถึง new altis  ยังไม่ใส่มาจะเรียกว่าพลาดไหม

ใหม่หมดวันนี้ แล้ววันหน้าก็หมดกระสุนนะสิ
One Day.

ออฟไลน์ delete

แต่เรดาร์แอคคอร์ทนี่ติดโคตรเตี้ย เสี่ยงมากที่จะโดนชน ตอนเปิดใช้น่ะไม่ชนหรอก แต่ตอนจอดอยู่เฉยๆนี่สิ กลัวโดนคันอื่นชนเอามากๆเลย
ปอลิง พอๆกับ ZS EV ติดตำแหน่งใกล้กันเลย
ของอัลติส ไฮบริด ยังดียังอยู่ในโลโก้สามห่วง ปกติจะไม่ค่อยโดนชนเท่าไหร่บริเวณนั้น

ออฟไลน์ เบิร์นเนอร์

• Jr. Member
  • **
ใช่เลยครับพี่ ผมก็เรียนมา มันต้องมาตอนไมเนอร์แน่เลย

รถมันมาก่อน ปีนึงนะครับ อย่าลืม ไม่ได้เรียกพลาดหรอกครับ เดี๋ยว ปี 2020ก็ใส่มา เชื่อผมผมเรียนมา

ออฟไลน์ ixoxi999

• Jr. Member
  • **
ออกมาก่อน 1 ปี แต่ camry hybrid ที่ US มี all speed radar cruise control
ครับ มีกล้อง 360 ด้วย
โตโยต้า ยังไม่ใส่มาเพราะคู่แข่ง accord ยังไม่ออกครับ ไม่ใส่มาคือกำไร

ออฟไลน์ joufo

Lexus หลายๆ รุ่นก็ยังไม่ได้เลยครับ เช่น ES (ตัวล่าง) :D

ออฟไลน์ Beats

• Full Member
ก่อนได้ใช้คือชอบมากเลยระบบนี้  อยากได้  แต่พอได้มาแล้ว กลับไม่ชอบเลย มีไว้ให้ดูเท่ แต่ตั้งแต่ซื้อรถมา ใช้แค่สองครั้งจากนั้นก็ปิดทิ้งไปเลย (บางคนแค่ครูสตัวธรรมดายังใช้ไม่เป็นเลยครับ) ส่วนตัวถ้ามีให้เลือกอ๊อฟชั่น คงไม่เอาตัวนี้ ขอไปเพิ่มส่วนอื่นแทน  ถ้าถามว่าแคมรี่ควรมีรึเปล่า ก็คงควรมีครับ แต่ก็นั้นและตามแบบพี่โตเรา จะไปอัดเพิ่มในรุ่นไมเนอร์

รบกวนสอบถามว่า ทำไมถึงไม่ชอบล่ะครับ มันไม่ดียังไงเหรอ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์

กั๊กตัวล่างแทน ?

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)....รอดูอยู่ เพื่อจะเปรียบเทียบว่า แบรนด์ใดจะสมบูรณ์น่าใช้ที่สุดในรุ่นปี 2020 ครับ :-X

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต

เค้าหมายถึง มาแบบครบๆระบบน่ะครับ ไม่มีกั้ก มาสด้า ก็มีแค่รุ่นท้อปนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2019, 16:37:41 โดย Series7 »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เด๋วยอดขายก็บอกเองครับว่าพลาดมั้ย ส่วนตัวอยากให้พลาดนะที่ไม่ใส่มา แต่เชื่อว่าเด๋วก็ใส่ให้ครับ รวมถึงระบบ Lane keep assist ที่ประคองรถอยู่กลางเลนตลอด

ล่าสุดผมเห็น CR-V ขับคร่อมเลนตลอดทางละเซง เดาว่ามือใหม่ขับแล้วกะระยะไม่ถูกนั่นล่ะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมก็เห็นด้วย ถ้าช้งานในกรุงเทพฯ Adaptive Criuse Control แทบจะไม่ได้ใช้ หรือ เรียกไม่ได้ใช้เลยก็ได้

ถ้ามี All Speed Radar Cruise Control ผมก็คงไม่ใช้ในกรุงเทพฯ เพราะ Condition มันเยอะเกินไป สุ่มเสี่ยง ไม่รู้ว่าระบบมันฉลาดพอรึป่าวด้วย ถ้าบนทางด่วน มอเตอร์เวย์ ถนนออกต่างจังหวัด ยังพอไว้ใจได้ระดับหนึ่ง

รถที่ผมใช้ตอนนี้มี Adaptive Cruise Control (ไม่ใช่ All Speed) ผมใช้งานประจำ เรียกได้ว่าทุกครั้ง ตอนวิ่งออกต่างจังหวัด ผมวิ่งออกต่างจังหวัด 2 อาทิตย์ครั้ง ผมว่ามันตอบโจทย์ผมมาก สบาย ขับได้ยาวๆ

ซึ่งผมว่า มันตอบโจทย์สำหรับคนที่เดินทางไกลๆ ยาวๆ มากกว่า ที่จะใช้งานในกรุงเทพฯ รถติดๆ มอเตอร์ไซต์ปาดไปปาดมา นะ

เค้าหมายถึง มาแบบครบๆระบบน่ะครับ ไม่มีกั้ก มาสด้า ก็มีแค่รุ่นท้อปนะครับ

ลั่น 555  ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ AgentMolder

ไม่พลาดหรอก มันเป็นกลยุทธ์ และเรื่องราคาด้วย ตัว Camry เมกา มีกล้องรอบคัน all Speed ACC , Panoramic glass roof มาแต่แรกเลย บ้านเราไม่มี เพราะเรื่องราคาและเอาไว้ MY ต่อๆไปครับ จริงๆก็เป็นแบบนี้มาแต่ไหนแต่ไรแล้ว

แต่ระบบ adaptive มันมีระยะของมันนะครับ เช่น 30 เมตร ดังนั้นลองคิดดู คงไม่มีรถติดที่ไหน ระยะห่างคันหน้าแบบหยนุดนิ่ง 30 เมตรแน่ๆ ดังนั้นใช้ในเมือง หรือกะว่ารถติดไม่เมื่อยนี่คงไม่ใช่ แต่ข้อดีคือ ที่ความเร็ว 30 -50 ที่น่ารำคาญบนทางด่วน หรือวันที่รถแน่นๆ มันช่วยให้ไม่เมือ่ยได้ครับ ที่ใช้อยู่ต่ำกว่า 50 มันก็ปลดออกแล้ว

ไม่พลาดหรอก มันเป็นกลยุทธ์ และเรื่องราคาด้วย ตัว Camry เมกา มีกล้องรอบคัน all Speed ACC , Panoramic glass roof มาแต่แรกเลย บ้านเราไม่มี เพราะเรื่องราคาและเอาไว้ MY ต่อๆไปครับ จริงๆก็เป็นแบบนี้มาแต่ไหนแต่ไรแล้ว

แต่ระบบ adaptive มันมีระยะของมันนะครับ เช่น 30 เมตร ดังนั้นลองคิดดู คงไม่มีรถติดที่ไหน ระยะห่างคันหน้าแบบหยนุดนิ่ง 30 เมตรแน่ๆ ดังนั้นใช้ในเมือง หรือกะว่ารถติดไม่เมื่อยนี่คงไม่ใช่ แต่ข้อดีคือ ที่ความเร็ว 30 -50 ที่น่ารำคาญบนทางด่วน หรือวันที่รถแน่นๆ มันช่วยให้ไม่เมือ่ยได้ครับ ที่ใช้อยู่ต่ำกว่า 50 มันก็ปลดออกแล้ว

มันปรับใกล้สุดได้นิครับ หรือว่าของโตโยต้าปรับแบบฮอนด้าไม่ได้

ออฟไลน์ SM.

มันอยู่ที่การทำราคา option ต่างๆ มีต้นทุน จะใส่อะไรมา ก็ต้องจัดสรรให้ดี