ผู้เขียน หัวข้อ: ถอยมาแล้วครับ lancer ex 1.8 GLX รถดีแต่ไม่ค่อยมีคนขับ  (อ่าน 19635 ครั้ง)

ออฟไลน์ jukkrapong.p

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมเพิ่งถอย lancer ex 1.8 glx มาเมืออาทิตย์ที่แล้ว

การขับโดยรวมดีมาก ช่วงล่าง พวงมาลัย โอเคเลยครับ  ขับทางไกลนิ่งมาก

แปลกที่หาคนขับรถรุ่นนี้น้อยมาก ( พอดีอยู่ต่างจังหวัด )

ตอนนี้ขับมาอาทิตย์นึงเพิ่งเจอคนใช้แค่ 2 คันเอง

หรือว่ามันเป็นรถดีที่ถูกลืมจริงๆ

ออฟไลน์ TORi

• Jr. Member
  • **
Re: ถอยมาแล้วครับ lancer ex 1.8 GLX รถดีแต่ไม่ค่อยมีคนขับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 15:18:46 »
ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ Arty

• **
  • ???????????????...
Re: ถอยมาแล้วครับ lancer ex 1.8 GLX รถดีแต่ไม่ค่อยมีคนขับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 15:45:00 »
ผมก็ใช้อยู่ครับ แต่เป็น GLS Ltd. แหมแต่เห็นโพสแล้วสะเทือนใจจังครับ "รถดีแต่ไม่ค่อยมีคนขับ" ..
รถดีไม่ดีจะรู้ได้ไง..ยืนมองดูเฉยๆ ก็รู้ หรือแค่อ่านบทความทดสอบรถก็รู้ หรือ ฟังจากคนใช้จริงพูดให้ฟังก็รู้...
ต้องไปทดลองหลังพวงมาลัยให้รู้กันไปเลย จริงมั้ยครับคุณ jukkrapong.p  ;D ;D ;D
..ยินดีต้อนรับเพื่อนร่วมรุ่น (รถ) นะครับ..

ออฟไลน์ Suph

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 16:10:39 »
ส่วนตัว ชอบครับ สวยดี ผมว่ามันเท่ ดูเท่กว่า Altis, Civic, Mazda นะ

แต่สมรรถะนี่ไม่รู้ครับ  ;D

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 16:25:25 »
คนไทยจะซื้อรถมีข้อแม้เยอะมากกกกกครับ สุดท้ายวกไปหาโตโยต้าฮอนด้าอยู่ดี ลองมองดูยี่ห้ออื่นกันมั่งเห๊อะบริษัทรถมันกล้าเอาเปรียบเพราะคนไทยซื้อของแบบกรูกันไปง้อนี่แหละ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 16:51:34 »

EX นี่สวยมากครับ โดยเฉพาะสีขาว และสีดำ

ผมเองก็อยากได้มาก แต่เป่าหู ผบ ไม่สำเร็จ ก็เลยต้องดูคนอื่นขับ เฮ่อๆ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
Re: ถอยมาแล้วครับ lancer ex 1.8 GLX รถดีแต่ไม่ค่อยมีคนขั&
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 17:41:54 »

EX นี่สวยมากครับ โดยเฉพาะสีขาว และสีดำ

ผมเองก็อยากได้มาก แต่เป่าหู ผบ ไม่สำเร็จ ก็เลยต้องดูคนอื่นขับ เฮ่อๆ

ของผมมาแนวกับ อ.เอ๊ด เลยครับ ยิ่งสีขาวแม็กซ์ดำนะ โอยยยยละลาย
เวลาเจอเจ้า EX ขับสวนกัน หันมองตามคอแทบหัก

บ้าเห่อตั้งแต่ก่อนมันเปิดตัวซะอีก แต่ที่บ้านทั้งบ้าน ไม่ชอบ แฟนก็ไม่ชอบอีก -*-
อุตสาห์งั้นเอาข้อดีมาเป่าหูแล้ว ยอมแพ้ครับ - -"

ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 17:51:55 »
ส่วนมากคนบ้ารถยี่ห้อตลาดมากเกินไปครับ ซื้อรถเผื่อขายต่อ ถ้าจะขายต่อ แล้วจะซื้อมาทำไม เหอๆ

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• Full Member
  • ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 17:58:01 »
กำเล็งไว้อยู่เหมือนกัน

อยู่ในช่วงของการศึกษาเรื่องอะไหล่ และการบริการ ใน อิก3-4 ปีข้างหน้า

;D
Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 21:36:57 »
อยากลองเติม E85 วิ่งดูครับ ฮ่าๆๆ ว่า Feel มันเป็นไง
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 23:33:42 »

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 11:19:25 »

ผมประทับใจรถเพื่อนสมัยมิตซู Champ รถอายุเยอะมาก แต่เครื่องยังดีอยู่เลย หาได้ที่ไหน
ผมจึงเก็บไว้ในใจว่าถ้าจะออกรถล่ะก็ต้องไม่ลืมมองมิตซู

คันแรกผมออกมา New lancer หน้าตาแพ้ Civic แต่ผมก็ชอบที่สวยลงตัว
ใช้มาไม่มีปัญหาอะไรเลย เครื่อง ระบบไฟฟ้า ดีมาก เชื่อไหม ผมใช้มา 5 ปี
ไฟฟน้า ไฟท้าย ไฟเลี้ยว ไฟในรถ ไม่เคยต้องเปลี่ยน

ซื้อหลอดไฟ ฟิวส์ มาสำรองไว้ก็ไม่เคยได้ใช้เสียที!

คันที่สอง Lancer EX 2.0 GT หลายคนบอกว่าทำไมไม่เอาค่ายอื่น
ผมใช้ New lancer มาไม่มีปัญหาอะไร และดูแล้วทุกอย่างลงตัวกว่า
ผมดูทุกจุดปรับปรุงมาเยอะมาก ตอนนี้ใช้อยู่ก็ไม่มีปัญหาอะไร

ผมคงโชคดีที่เจอรถดี ไม่มีปัญหาอะไรมา 2 คันแต่ค่ายเดิมครับ
คันที่สามผมก็คงมีมิตซูอยู่ในตัวเลือกแน่นอน และไม่ลืมที่จะเปิดใจรับค่ายอื่นๆด้วยเหมือนทุกครั้งที่ซื้อ
ไปดู ไปลองเองมันทุกค่าย

แต่ดูจากยอดขายแล้วอดเป็นห่วงไม่ได้ รถดีที่ถูกลืม อาจเป็นรถดีที่ไม่มีขายในไทยหรือเปล่าครับ!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2010, 12:43:33 โดย udis »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 12:17:50 »
อะไหล่? ใน 3 ปีข้างหน้า

ไม่ต้องห่วงเลยครับ
ตอนนี้ บ้านใหญ่ๆ หน้าปากซอยบ้านผม
เอา หัวตัด และท้ายตัด Galant Fortis สีดำ จากญี่ปุ่น
สั่งเข้ามาเรียบร้อยแล้ว ตั้งนานแล้ว

อะไหล่มือสองจากญี่ปุ่น หายห่วง!

ออฟไลน์ pdx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 12:58:29 »
ผมไปลองขับมาแล้วแต่ที่ถ้าซื้อจะไม่เลือก Lancer เพราะในความเห็นส่วนตัว วัสดุภายใน (ไม่ใช่ดีไซน์นะครับ) คุณภาพไม่เป็นที่น่าพอใจ วันนั้นลองขับสองคันติดๆ กันคือ Lancer แล้วก็ Civic

ในความเห็นของผม คิดว่าขับดีกว่า ช่วงล่างดีกว่า เสียงเครื่องเงียบกว่า Civic (เปรียบเทียบตัว 1.8 ทั้งคู่ Civic รอบเครื่องขึ้น 4,000 rpm รู้สึกว่าเสียงดังกระหึม) วันนั้นทดลองขับที่ถนนพระราม 3

พูดตรงๆ หลังจากลอง Lancer แล้วคิดว่าเอาแน่ๆ เพราะเบื่อ Civic วิ่งเยอะเกินบนถนนกทม. แต่พอไปโชว์รูมฮอนด้า แล้วสัมผัสวัสดุภายใน Civic ทำให้ผมคิดว่าวัสดุภายใน Lancer นั้นสู้ไม่ได้เลย แล้วผมเป็นคนที่ให้ความสำคัญกับภายในมากหน่อย เนื่องจากถือคติที่ว่า ขับรถจะต้องอยู่กับภายในรถมากกว่าภายนอกเพราะฉะนั้นอย่างได้อย่างที่เราชอบกว่า

ยกตัวอย่างเช่น ลองไปสังเกตุแผงประตูของ Lancer น่าจะเป็นโฟมแข็งขึ้นรูปแล้วแปะด้วยหนัง (เทียม หรือ แท้ไม่แน่ใจ) แต่ของ Civic จะนุ่มๆ ทำให้ความรู้สึกต่างกัน

เขียนยาวหน่อย เพราะเสียดายแทน Mitsu รถดีแต่น่าจะทำให้ได้ดีกว่านี้ในส่วนของภายใน ในเรื่องของดีไซน์เป็นความชอบส่วนตัวพูดยาก แต่เรื่องคุณภาพในความเห็นผมเป็นอย่างที่ว่ามา ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ ว่าไงบ้าง?

ปล. สุดท้ายก็ทำใจซื้อ Civic ไม่ได้อยู่ดี ไปออกอย่างอื่นไปเลย เอ้กๆ...  ;D

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 13:40:11 »
ถ้าวัสดุภายใน nissan ก็นุ่มนะ mazda กับ ford ก็เกรดดี หรูเลยหละ  ex บริเวณประตู ไม่ค่อยเท่าไหร่ แต่ คอนโซลหน้า ผมว่าก็ไม่ได้ด้อยกว่ายี่ห้ออื่นนะ ใกล้ๆกัน ลองไปลูบดูคับ

auto-synergy

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 13:41:55 »
ผมกลับคิดต่างจาก จขกท เลยครับ

"ไม่ค่อยมีคนขับ เพราะรถไม่ดี"

เอาฮานะครับอย่าคิดมาก หุหุ คริคริ ชิมิชิมิ

(ของผม 1.8 Ltd ครับ)

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 14:31:21 »
ถ้าวัสดุภายใน nissan ก็นุ่มนะ mazda กับ ford ก็เกรดดี หรูเลยหละ  ex บริเวณประตู ไม่ค่อยเท่าไหร่ แต่ คอนโซลหน้า ผมว่าก็ไม่ได้ด้อยกว่ายี่ห้ออื่นนะ ใกล้ๆกัน ลองไปลูบดูคับ

ประตูข้าง new lancer หุ้มหนังนุ่มๆมาเลย แต่ผมชอบแบบของ EX มากกว่าครับ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 14:40:28 »
เรื่องราคาขายต่อ พูดไปก็เข้าใจนะครับ เพราะรถทุกคันไม่ได้อยู่กับเราจนตาย
บางคนจึงให้ความสำคัญกับราคาขายต่อครับ
การทีคนเราจะซื้อรถยี่ห้ออะไร โตต้า ฮอนด้า มิตซู ฯลฯ ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลใด จะตามตลาด จะตามเทรนด์ จะตามใจยังไง
ก็เป็นเหตุผลของเขา รถดี มันก็คงดีกันหมดอ่ะครับ แต่รถขายได้ นี่ คงไม่ได้แค่ดีอย่างเดียวครับ ใจกว้างกันหน่อย รถโหล ไม่ได้ผิด รถขายน้อยก็ไม่ผิด อิอิ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 14:45:50 »
ดีไซน์ภายในของ civic ผมว่าความเด่นของมันทำให้วัสดุดูด้วยตาเหมือนดี การใช้สีและลูกเล่นมันทำให้ดุน่าใช้ขึ้น
แต่ที่จริงก็ไม่แย่เท่าไรนะ Lancer Ex

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 20:14:27 »
ผมก็เคยใช้ Civic มาก่อน แต่รุ่นใหม่ผมว่า ภายในวัสดุสู้รุ่นก่อนหน้าไม่ได้ แต่ชอบที่ภายนอก

ส่วนนิสสัน ทีด้า แม่ซื้อเพราะภายในกว้าง นั่งสบาย ประกอบดี แต่ภายนอกเชยไปหน่อยสำหรับผม แต่แม่ว่าดูไม่เบื่อง่ายดี

และมาสด้าสาม ของผม ภายในแน่น ประกอบดี และเก็บเสียงดี(เที่ยบกับcivic แต่สู้ Tiida ไม่ได้) ภายนอกสวย ช่วงล่างดี

ส่วนแลนเซอร์ตัวที่แล้ว นั่งอย่างเดียว ภายในพอๆกับ Civic ตัวที่แล้ว ช่วงล่างนิ่มมาก นั่งแล้วรู้สึกรอยๆ ภายนอกรับไม่ค่อยได้

ส่วน EX ก็นั่งอย่างเดียว วัสดุ พลาสติกเหมือนซีวิคใหม่ แต่ลายน่าผิดหวัง ทำให้รู้สึกเหมือนพลาสติกในอัลติสใหม่เลย

วัสดุดูแน่นดี แต่บางจุดไม่ดีพอ และแถวฝั่งธนฯ ยังไม่มีศูนย์ฯ ที่น่าจะดีซักที่

สรุป รถน่าจะดี แต่ศูนย์ ยังไม่ดีเท่ากับมาสด้า และนิสสัน คงไม่ต้องไปถึงพวก ฮอนด้า โตโยต้า(ที่ดีๆ)

อาการของยี่ห้อน่าจะคล้ายๆ FORD  ที่รถดี แต่ศูนย์ฯ ไม่น่าเชื่อถือ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 21:30:34 »
ผมชอบนะครับ ไม่ค่อยมีคนขับเนี่ย

มันไม่ค่อยซ้ำดี
คิดอยู่ในใจเหมือนกันว่า ขายไม่ค่อยออกหนะแหละ ดีแล้ว

อิอิ

ออฟไลน์ traveller

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 21:45:33 »
ผมใช้รถแถวภาคเหนือครับ
ศูนย์มิตซูตาก เจ๊งไปหลายปีแล้ว
ศูนย์มิตซุพะเยา เจ๊งเพิ่งประกาศขายตึก
ศูนย์มิตซูเชียงราย เพื่อนบอกผมว่าไม่น่าเชื่อถือ
ศูนย์มิตซูลำปาง ผมบอกเพื่อนว่าไม่น่าเชื่อถือ
ศูนย์มิตซูลำพูน หงอยเหงา กำลังสู้สุดชีวิตครับ
ศูนย์มิตซูเชียงใหม่ เจ้าของคุมเอง ท่าทางเข้มแข็ง เคยคุยกันสมัยผมอยากเปิดศูนย์มิตซู ก็รุ้อะไรเกี่ยวกับมิตซูเยอะเลยครับ

สรุปว่า EX เปิดตัวครั้งแรกไม่มีเกียร์ธรรมดา ฝากระโปรงหน้าไม่มีฉนวนบุกันความร้อน แต่ตอนนี้มีแล้ว หลังจากมิตซูทนเสียงบ่นจากคนไทยไม่ได้ รถราคาแปดแสน เก้าแสน ล้านกว่า ไม่มีได้อย่างไรกันครับ
ที่สำคัญ ช่วงล่างแผนแบบเหมือน Lancer E20
ผมจึงคิดของผมเองว่า EX คือ E20 ต่อจมูกให้ยาวดุขึ้น ตกแต่งภายนอกภายในใหม่ เซ็ตช่วงล่างใหม่เท่านั้นเองครับ
ถ้าจะซื้อเก๋งมิตซู ในราคาไม่เกินล้าน ผมสนใจ E20 เกียร์ธรรมดา ราคา 592,000 บาท มากกว่าครับ
อยากได้ช่วงล่างหนึบแค่ไหน แต่งเอาเองได้ครับ
เพราะ E20 ก็ใช้มัลติลิงค์อิสระล้อหลังแท้ ยังไม่แยกสปริงออกจากช็อค เหมือน EX เปะ
ทั้งๆที่ รถชั้นดี ที่ใช้ช่วงล่างหลังมัลติลิงค์ ต้องแยกสปริงออกจากช็อคอัพ
ผมขับรถ ไม่สนใจรูปโฉมภายนอก สนแต่ความรู้สึกขณะขับ ว่า ล้อหน้า ล้อหลัง แต่ละข้างมันมีอาการอย่างไรบ้าง
ถ้ามัน แนบแน่นดี ก็จะขับรถอย่างมีความสุข โดยไม่ต้องเปิดเพลงฟังเลยครับ

แต่ ถ้าซื้อรถมิตซูมาใช้จริง ก็จะไม่เข้าศูนย์มิตซูแต่นอนครับ ดูแลรถเอง มั่นใจดีกว่าให้ช่างมิตซูจับเล่นนะครับ

ออฟไลน์ Severus Snape

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 22:08:41 »
คุณ pdx ถ้าดูที่การตกแต่งภายในเป็นหลัก ไม่รอดู Chevrolet Cruze ก่อนล่ะครับ
ผมว่าดูดีกว่ารถญี่ปุ่นมากกกกก

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 00:22:23 »
ในความเห็นผมว่าเรื่องการขับก็ดีนะครับ แต่ตกม้าตายตรงวัสดุภายในโดยเฉพาะแผงประตูนี่ล่ะ ลองเคาะๆดูดังตอกๆๆเชียว

แต่ในเรื่องรูปลักษณ์ภายนอกผมว่าเท่ๆนะ เท่กว่าพวกซีวิค อัลติสอีก เหมือนพวกรถซิ่งญี่ปุ่นหรือรถแข่งไรทำนองนี้
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 08:52:38 »
New lancer เป็นรถที่ดีถ้าไม่คำนึงเรื่องหน้าตา เพราะช่วงล่างดีที่สุดในกลุ่มรถราคาระดับนี้
ออฟชั่นก็มีมาให้ครบ ขับสบาย มั่นใจ ทัศนะวิสัยก็ดี อีกทั้งไม่มีปัญหาอะไรเพราะรถมีอายุที่ยาวนาน
แก้ปัญหามาหมดแล้ว ตั้งแต่ออกมาใหม่ๆก็แทบไม่มีปัญหาอะไรให้กังวลกันเลยครับ

ส่วน EX นั้น เท่าที่ลองจอดเทียบดู ด้านหน้าไม่ยาวขึ้นครับ ช่วงตัวยาวขึ้นต่างหากครับ
อีกทั้งความกว้างก็ขยายใหญ่ขึ้น การเอาช่วงล่างบนพื้นฐานเดิมของ New lancer มาใช้จึงเป็นสิ่งที่ดีครับ

เมื่อก่อนทดลองขับผมก็เดาว่าไม่ต่าง!

และเมื่อได้ลองขับเอง เพราะเป็นรถของผมเองทั้งสองคัน

ส่วนช่วงล่าง EX นั้นเช็ตให้เกาะถนนดีกว่า New lancer ซึ่งเดิมๆก็ดีกว่ารถในตลาดด้วยกันอยู่แล้ว
ส่วนเรื่องศูนย์บริการ ไม่ว่าช่างจากศูนย์ไหนค่ายไหน ผมมั่นใจช่างที่บ้าน คือตัวเราเอง ทำดีที่สุดแหละครับ
ส่วนภายใน นึกภาพภายในออกมาหรูๆ ผมดูว่ามันไม่เข้ากับภายนอกเอาเสียเลยครับ

แต่ EX 2.0 GT นั้นขอบล้อ 18 นิ้วอีกทั้งมีเหล็กค้ำโช้ค ล่วงล่างที่เช็ตมาตั้งใจแบบ sport หลายคนคงไม่ชอบ
เกาะถนนดีมากๆแต่ยังสามารถใช้ขับได้ปกติเพราะยังเหลือความนุ่มไว้นิดนึงครับ

ออฟไลน์ PuppyKak

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 09:26:14 »
ใช้อยู่เหมือนกันครับ ไม่เจอปัญหาอะไร
ยังคิดอยู่เลยว่าคนที่เจอเค้าคิดมากไปรึเปล่า
ผมซื้อแรก ๆ ด้วยซ้ำน่าจะเจอปัญหามากกว่า

แต่ก็ศึกษาไว้เผื่อมาเจอแจ็คพอตที่เรามั่ง
เพราะเค้าอาจจะเจอปัญหาจริง ๆ

เรื่องวัสดุภายในผมว่าโอเคนะครับ ไม่เห็นจะแย่

ทุกอย่างลงตัว กินน้ำมันตามความเหมาะสม
รถเกาะถนน ขับสนุก