ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนอีกรอบนะคะ.. ระหว่าง XC40 VS C200 VS GLC250d จบที่ตัวไหนดีคะ?  (อ่าน 8608 ครั้ง)

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
ขออภัยครับ อันนี้ไม่มีข้อมูล

ทำไมผมกลับมมองว่า ถ้าเอาเรื่องการดูแลรักษาร่วมด้วย มันน่าจะเป็น BMW X1 นะครับ แม้จะไม่ใช่รถขับหลังแต่คุณใช้รถทำงาน เป็นคนขับรถที่ไม่ได้ซิ่งหรือต้องการสมรรถนะเทพ รถมีความสูงระดับนึงขึ้น/ลงง่ายกว่ารถเก๋ง ขับต่างจังหวัดก็น่าจะเหมาะสมด้วย

ยกเว้นคุณไม่ชอบ BMW คุณชอบสไตล์ดาว อันนี้ก็อีกเรื่องนึง เพราะความชอบมันแล้วแต่นิยม ผมไม่ขัดความนิยมใคร

ส่วนบีเอ็ม มอง 520d g30 แต่ราคาก็ไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่ มีคนบอกถ้าเอา x อย่าเล่น x1 ก็พอ

มีศูนย์หรือเซลล์แนะนำไหมคะ จะลองสอบถามเรื่องโปรโมชั่นก่อน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ SM.

C220D Coupe ไม่เคยมีในบ้านเรานะครับ ฉะนั้นเลยหาศูนย์ไหนก็ไม่มีครับ

ออฟไลน์ basterias

ผมเดาว่าใจคุณไปทางตราดาวอยู่แล้วหล่ะ จริงอย่างที่หลายๆท่านว่าครับ ภาพลักษณ์ตราดาวดีกว่าพอสมควร ผมนั่งรถน้อง cls ไปวนในห้างไม่ถึง 10 นาที มียามโบกให้จอด ผมขับวอลโว่วนไปครึ่งชั่วโมงก็วนไปครับ ไม่มีคนสนใจ  :'(
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ keikun

• Jr. Member
  • **
จากแจส ข้ามไปยุโรปเลย ขับไม่แข็ง แต่อยากใช้ยาวๆ ดูทรงแล้วน่าจะเป็นรถคันเดียวที่ใช้งาน (เป็นเซลหรือเปล่าแอบบเผือก 555+) เอาจริงๆนะ ไม่ค่อยอยากแนะนำเบนซ์เลยครับ สมัยนี้เบนซ์มันไม่เหมือนเดิมแล้ว ปัญหามีตลอด ถ้าคุณต้องใช้รถทำงาน แต่ไฟเตือนขึ้นทุก 3 - 6 เดือน เอารถเข้าไปทีก็ต้องทิงไว้ 1 - 2 สัปดาห์ คุณรับได้ไหม ถามใจคนใช้เบนซ์เลยครับ ต้องมีแบบนี้ใน 1 ปี มีแน่นอน ต่อให้ปัญหามันจะไม่มีอะไรมาก แต่พอไฟขึ้น คุณต้องเอารถไปทิ้ง ศ. ไม่ต่ำกว่า 3 - 5 วัน คุณมีรถสำรองไหม

ไม่อยากจะขัดความต้องการนะ ตราดาวในเมืองไทยมันยั่วยวนเหลือเกิน ถ้าอยากได้จริงๆ เลี่ยงรถมือสองไกลๆเลยครับ ผญ. ดูรถไม่เป็นอีก ระวังโดนหลอก ถ้าอยากใช้ยุโรปจริงๆไป XC40 ไม่ก็ GLC250d มือหนึ่ง หรือ C220d ก็ได้ ขอมือหนึ่ง (แต่มือหนึ่งก็ไม่น่าไว้ใจอยู่ดีนะ)  แต่ก็อีกน่ะแหล่ะ รถที่คุณเอามาเทียบ มันใช้งานคนละแบบ Sedan Coupe 2 ประตู SUV ดูงงงวยมากเลย ลองถอยหลังกลับไปตั้งคำถามก่อนว่าต้องการเอารถไปใช้งานอะไรแบบไหน บรรทุกเยอะไหม คนนั่งด้วย บลาๆๆ

บอกเพื่อน รอไปก่อน แจ๊สไม่ไปไหนหรอก อย่าเอาความรีบมาบีบการตัดสินใจเลยครับ ที่พิมพ์มายาวๆนี่เป็นห่วงนะ

อ้อ ปล.ไม่สนใจ BMW มั่งเหรอ ปัญหาน้อยกว่าข้างบนทั้งหมดนะ

คิดเหมือนท่านนี้เลยครับ BMW ปัญหาน้อยกว่าเยอะมากๆ
ถ้าถามผมตอนนี้ผมแนะนำให้ตัด Benz ออกไปก่อนเลยครับต่อให้เป็นมือหนึ่งก็ตาม รอให้ผู้บริหารใหม่มาจัดการสะสางเรื่องศูนย์ซ่อมและบริการให้ดีกว่านี้ก่อนค่อยว่ากัน จากลูกค้า Benz เองที่ต้องเจอปัญหาตัวรถถึงระดับต้องเรียกยานแม่มาลากรถตลอดและต้องตีกับศูนย์มาตลอดทั้งๆที่เป็นรถใหม่ครับ
BMW 520D F10 LCI 2012
BMW X3 F25 LCI 2014
Mazda CX5 Minor 2016
Alphard SC 2018
CLS300d CKD 2019
BMW 530e M sport 2019

ออฟไลน์ 123ruj

• Full Member
จาก รถเล็กญี่ปุ่น ขับไม่แข็ง ไป ยุโรป นี่ข้ามหลายขั้นเลย
รถยุโรป จุกจิก กว่ารถญี่ปุ่น ทั้งการดูแล และค่าใช้จ่าย
เข้าใจความรู้สึกว่าอยากใช้รถยุโรป
เพราะเคยมีอารมณ์นี้เหมือนกัน แล้วก็ได้ใช้ตราดาวมาหลายคันจนเซ็ง
ก่อนกลับคืนสู่สามัญ สบายใจไม่ปวดหัว
อยากแนะนำให้ใช้รถญี่ปุ่นต่อไปครับ ลองหาดูคันที่ใช่ที่สุด
แต่ถ้าอารมณ์ เหนือ เหตุผล ก็จัดเลยครับ
และขอให้มีความสุขในการใช้ครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

ตัดรถมือ 2 ทิ้งไปก่อนไม่คุ้มมากๆ และตัด c coupe ทิ้งไปด้วยครับ เพราะไม่ตอบโจทย์การใช้ชีวิตที่กล่าว มาเลยครับ ขอสรุปจากส่วนตัวผมเพื่อให้ง่ายต่อการตัดสินใจ
GLC220d หรือ 250d vs XC40 ถ้าชอบเทคโนโลยี ลูกเล่นมากมายไป XC40 เลยครับ ถ้าอยากได้ภาพลักษณ์ ไป GLC ครับ ทีนี้ลองเลือกดูว่าจะไปทางไหน

ปล. ผมสุง 180 นิดๅ นะครับxc40 ที่นั่งด้านหลังเหลือไม่เยอะมาก จากตำแหน่งนั่งขับของผม แต่ head room เหลือพอประมาณไม่อึดอัดมาก

ออฟไลน์ aun

• Sr. Member
จากที่เคยถามเรื่อง GLA250 กับ A200 AMG พอมีเวลาศึกษามากขึ้นเลยได้หารุ่นที่ถูกใจ ตอนนี้ลังเลกับ

- GLC 250D Coupe เครื่องดีเซล แต่เป็นมือสองจากเต้นส์ ราคารวมนั่นนี่บลา ๆ ก็กระอักอยู่พอสมควร รถขาย 3,370,000฿ + ดอกเบี้ย 4.9 - 5.2 แต่เป็นรุ่นที่ถูกใจสุด จะเจ็บแล้วจบดีไหม?

- เซลล์ศูนย์ MB เสนอมา งั้นเอา C200 Coupe ไหม มีซับดาว์นให้สองแสน เซลล์ดูแลค่อนข้างดีเลยประทับใจ ใจจริงอยากได้ C220D Coupe แต่หาจากศูนย์ไหนก็ไม่มีเลยค่ะ

- เพื่อนแนะนำลองดู VV และทางเซลล์ของ VV เสนอ xc 40 inscription ราคาทุกอย่างอยู่ในเกณฑ์ที่ดีมาก มีส่วนช่วยซับดาว์นเช่นกัน

เป็นคนชอบฟังชั่นและเทคโนโลยี แถมขับรถก็ไม่แข็งมาก กะจะใช้ยาว ๆ 5 ปี ขึ้นไปค่ะ ส่วนเรื่องรถอาจจะรอตัว GLC 2020 ที่จะเข้ามาปลายปีไม่ได้ เพราะเพื่อนจะซื้อรถแจ๊สต่อแล้วสิ้นเดือนค่ะ

ขอบคุณพี่ ๆ เพื่อน ๆ สำหรับความคิดเห็นนะคะ รถราคาหลายล้านเลยคิดหลายตลบอยู่ค่ะ  :-[ :-[ :-[

เอราคาเต้นท์ GLC 250 Coupe มันขนาดนั้นเลยหรอครับ คือเห็นโปร Final Price ราคามันเหลือ 3.54 ล้าน (ไม่รู้รถยังมีไหมนะครับแต่ก็เพิ่งผ่านมาเดือนเดียว) http://www.headlightmag.com/final-price-promotion-mercedes-benz-glc-250-coupe-4matic/ ถ้าสนใจมือสอง ไปป้ายแดงดีกว่าครับ ดอกเบี้ยรถไม่กี่ปีน5% นี่ฟันแหลกเลยครับบวกดอกเบี้ย+ vat ราคาทะลุป้ายแดงไปไกลเลยครับ  ถ้างบถึงก็เชียร์ GLC250D Coupe ครับ ถ้าเทียบสองคัน GLA กับ XC40 ผมไป XC40 วอลโว่ยุคหลังไม่ค่อยจุกจิกนะครับ ยิ่งรุ่นนี้ไม่ได้เป็นปลั๊กอินไฮบริดด้วย (ใช้ V40 อยู่ครับ ทนใช้ได้ยังไม่เคยเจออะไร)

ปล. ถ้าแถวบ้านมีศุนย์บริการไม่ลำบากในการ MA นะครับ

ออฟไลน์ Slow But Sure

ถ้าไม่ติดแบรน  ผมแนะนำไป Honda HR-V เหมือนคุณ CHANOM
หรือถ้าติดแบรนผมจะแนะนำ BMW X2 (ไม่รู้ว่ายังมีรถป่าว)

ออฟไลน์ wsonpee

ถ้าชอบทันสมัย ก็ต้อง xc40 ขนาดเหมาะกับ ผญ.ครับ    ... glc ต้อง coupe ครับถึงจะสวย แต่ภายในไม่ได้ไฟ 64 สีครับ... :-* :-* :-*

ออฟไลน์ XyteBlaster

C200 coupe เป็น eq boost นี่ครับ มีมอเตอร์ 15 แรงม้ามาช่วยออกตัว

ผมว่าออกห่างๆ จากระบบพิเศษ พวกนี้ดีกว่าครับ. เพราะมีไม่กี่รุ่นที่ใช้เครื่องนี้ครับ

หาพวกเครื่องยนต์สหกรณ์ ใช้หลายๆ รุ่น ซ่อมง่ายๆ ดีกว่าครับ

ผมแนะนำเหมือนเดิมนะครับ ประหยัดไป glc220d. หรือ country man แบบข้างบนตัวเริ่มต้นถูกมากเครื่องดีด้วยครับ

ส่วนมีงบเอา glc250d amg หรือ glc coupe มือ 1 ครับ ตอนนี้ลดกระจาย หลายๆ ศูนย์ครับ

ออฟไลน์ mija

• Newbie
  • *
C200 coupe เป็น eq boost นี่ครับ มีมอเตอร์ 15 แรงม้ามาช่วยออกตัว

ผมว่าออกห่างๆ จากระบบพิเศษ พวกนี้ดีกว่าครับ. เพราะมีไม่กี่รุ่นที่ใช้เครื่องนี้ครับ

หาพวกเครื่องยนต์สหกรณ์ ใช้หลายๆ รุ่น ซ่อมง่ายๆ ดีกว่าครับ

ผมแนะนำเหมือนเดิมนะครับ ประหยัดไป glc220d. หรือ country man แบบข้างบนตัวเริ่มต้นถูกมากเครื่องดีด้วยครับ

ส่วนมีงบเอา glc250d amg หรือ glc coupe มือ 1 ครับ ตอนนี้ลดกระจาย หลายๆ ศูนย์ครับ

GLC ตอนนี้ถามหลายศูนย์ ไม่มีแล้วค่ะ หมดแล้ว ที่มีในโชว์รูมคือจอง  :'(
ตอนนี้ดู xc40 กับ c300e และว่าจะไปดู x1 เทียบค่ะ

ออฟไลน์ watmung

• **
ผมอ่านกระทู้คุณ 2 กระทู้แล้ว.

คุณนิสัยคล้ายๆ ผมเลย   ถ้าใจอยู่ที่ BENZ แล้ว อย่าเพิ่มตัวเลือก xc40 หรือ bmw ให้เสียเวลาคิดครับ

ซื้อสิ่งที่ต้องการและ มีความสุขที่ได้ขับมัน หรือรู้สึกดีตอนก้าวเท้าลงจากรถ

จะได้ไม่เสียดายทีหลังครับ  :P
2023 - Mercedes-Benz E 220d AMG Sport (Facelift)
2017 - Honda Accord 2.0 EL i-VTEC Sedan AT

ออฟไลน์ muann

• **
Mini Countryman ก็น่าสนใจนะครับ เห็นรุ่นใหม่ออกมาราคาก็ไม่แรงมาก

ออฟไลน์ ariazero

ไม่น่าจะมีแค่คันเดียวในบ้านครับ

ควรจะมี เบนซ์ 1 คันสำหรับขับ(เลือกทรงกับ ชนิดน้ำมันไปตามใจ)

แล้วมีอีกคันบลาๆ สำหรับใช้งานครับ

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ palmpspp

• Full Member
เป็นผมจิ้ม Volvo ครับ ด้วย overall ของมันอะนะครับ
ส่วนเรื่องลงจากตราดาว ดูหรูหรากว่า สำหรับผมไม่เป็นประเด็นเท่าไหร่

ออฟไลน์ jojow

Volvo รถดีคับ คุ้มค่า คุ้มราคาที่จ่ายไป แต่ศูนย์บริการยังไม่ดีพอ จากใจผู้ใช้ S90 CBU
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เป็นแอร์ฯ สูง 177 เท่าผมเลย

น่าจะบุคคลิกดีอยู่แล้ว ขับอะไรก็ได้ครับ

สนใจ 86 BRZ ไหมครับ? ถูกกว่าด้วย

ในคลับมี ผญ ขับเยอะอยู่

แบบผมก็ยังงงว่า ผญ ธรรมดาทั่วไปไม่น่าจะชอบรถแบบนี้

ต้องเป็นสาวเปรี้ยวสักมังกรที่หลังครับ

อิอิ ล้อเล่นครับ

ต้องเลือกว่าจะเอาหรู หรือเอาว้าววครับ

ถ้ามี GLC มาจอด แล้วสาวสวยเปิดประตูลงมา = อืมมม คุณหนู

ถ้า 86 BRZ สีแดงแปร๊ด = สตั๊นไป 3 วิ

ออฟไลน์ Asu

• **
GLC มือสอง ตัดทิ้งไปเถอะครับ

แนะนำรถใหม่ XC40 / Benz C-Class / BMW Series3 ครับ ไม่ต้อง Coupe หรอกครับ

น่าจะเหมาะกับ จขกท. ครับ