ผู้เขียน หัวข้อ: หัวเทียนอิริเดียม เบอร์ 6 กับ เบอร์ 7 ต่างกันมากไหม  (อ่าน 10532 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rombax

• Full Member
หัวเทียนอิริเดียม เบอร์ 6 กับ เบอร์ 7 ด้านประสิทธิภาพในการใช้งานต่างกันมากไหมครับ

รถเดิม มีทำเพิ่ม ท่อ กรอง เปลี่ยนคอยล์ ไม่ใส่กล่อง ปกติใส่แต่เบอร์ 7 แต่เห็นว่าเบอร์ 6 ราคาถูกกว่าเยอะทั้งๆที่เป็นยี่ห้อเดียวกันครับ

ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
7 เย็นกว่า  6  แต่บอดง่ายกว่า

ออฟไลน์ tom46

ที่ผมเคยใช้มานะครับ ตอนที่มาใช้เบอร์ 7 เพราะจะเอามาแก้เรื่อง misfire ที่รอบสูง เห็นว่ารอบสูงๆเบอร์ 7 จะทนได้ดีกว่า แต่ลงท้ายก็ไม่ได้เป็นที่หัวเทียน แต่ผมใช้แล้วไม่ได้มีปัญหาอะไรเลยใช้มาเรื่อยๆละครับ

ส่วนของ NGK ถ้าช่วงก่อนตัวกล่องน้ำเงินที่หัวละ 300 จะมีทั้งเบอร์ 6 เบอร์ 7 แต่หลังๆไม่รู้เพราะอะไร กล่องน้ำเงิน จะหาเบอร์ 7 ยากกว่า จะไปเจอที่เป็นแพคเกตญี่ปุ่นที่เป็น iriway แต่ราคาก็จะโดดไปเลยต่ำๆก็ 500 นิดๆ แต่ตัวกล่องน้ำเงินเบอร์ 7 บางคนเขาก็ยังหาได้อยู่นะครับ แต่ร้านที่ผมซื้อเขาไม่มีแล้วแค่นั้นครับ

ส่วนความรู้สึกแตกต่างระหว่างเบอร์ 6 กับ 7 ของรถผม สำหรับผม ผมจับความรู้สึกอะไรไม่ได้ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เบอร์ที่ใช้อยู่มันสุดทางร้อนสุดหรือเย็นสุดของเครื่องรึเปล่าครับ รถอะไร? ฟัวเทียนยี่ห้ออะไร?  NGK หรือ Bosch ? เพราะเย็นหรือร้อนของสองยีาห้อนี้มันคนละทางกันครับ

ออฟไลน์ Rombax

• Full Member
เบอร์ที่ใช้อยู่มันสุดทางร้อนสุดหรือเย็นสุดของเครื่องรึเปล่าครับ รถอะไร? ฟัวเทียนยี่ห้ออะไร?  NGK หรือ Bosch ? เพราะเย็นหรือร้อนของสองยีาห้อนี้มันคนละทางกันครับ
NGK ครับ
ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8) ..... iridium 6 ร้อนมาก เหมาะสำหรับรถแรงม้าสูง ที่ต้องการจุดระเบิดยาวกว่า ให้ภายในห้องเผาไหม้ร้อนกระจายทั่วในกระบอกสูบ
                    iridium 7 ควรใช้กับเครื่อง standard จุดระเบิดสั้น ไม่ต้องการให้ภายในห้องเผาไหม้ร้อนนาน ช่างไทยเราเรียกหัวเทียนเย็น หากคุณต้องการให้เครื่องเย็นต่ำลงไปอีก ซึ่งรถเมืองร้อนและใช้แก็สแบบบ้านเรา คุณใช้ iridium 9 ได้เลยครับ ซึ่งเกือบทุกยี่ห้อน่าจะมีขาย :-X