ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถครอบครัวหน่อยครับ  (อ่าน 4861 ครั้ง)

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
Re: ช่วยเลือกรถครอบครัวหน่อยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 19, 2019, 10:15:45 »
แนะนำ brv sineta xpander    ถ้าเอา   sedan คงแนะนำ  camry    เหตุผล คือเรื่อง   carseat  กับของใช้ลูก   ตอนเด็กอ่อนก็ รถเข็น  โตหน่อย ก็จักรยาน  ....         

ออฟไลน์ NoName__???

• Hero Member
Re: ช่วยเลือกรถครอบครัวหน่อยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 19, 2019, 12:10:57 »
Jazz ไม่แนะนำ ระวังนั่งๆลูกอ๊วกแตก เพราะรถมันเด้งตึงตัง

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 19, 2019, 12:57:44 »
SUV
หรือ
Mini Van
หรือ
มีเงินเกินล้าน-2ล้านก็รถตู้ แบบ H1 Majesty

ตอบโจทย์กว่า

ออฟไลน์ 20TRF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 14:00:13 »
ตอนนั้นใช้ Jazz GE ครับ (ตอนนี้ก็ใช้อยู่ แต่มีอีกคันสำหรับแม่กับลูกแล้ว)
  ถ้าเทียบกับ altis มีข้อได้เปรียบเรื่องไม่ต้องจอดรถเพื่อหยิบของครับ เพราะช่วงปีแรกแม่มันจะไปนั่งหลังกับลูกยาวๆครับ เบาะคนนั่งหน้าเอาใว้วางพวกขวดนม หรืออะไรที่ใช้บ่อย ข้างหลังจะใส่ของพะรุงพะรัง
 ตอนจะซื้อก็มีโจทย์เหมือนกันเลยครับ แต่จังหวะนั้นเห็นข่าวที่จอดรถแล้วแม่ลงมาหยิบของกระโปรงท้ายแล้วโดนกระบะมุดซ้ายมาอัดเสียชีวิต ผมเลยจิ้มมาที่แจ้สเลยครับ
 ใช้จนลูกอายุ3.5ขวบเลยซื้ออีกคันให้แม่มันรับส่งลูกไปโรงเรียน
 ส่วนตัวผมรู้สึกคิดถูกแล้วครับด้วยความเอนกประสงค์ของมัน อาจจะอึดอัดหน่อยเพราะคันเล็ก แต่ด้วยกำลัง ณ ตอนนั้นไปได้แค่นั้นเลยโอเคครับ

ปล.แจ้สมันทนเป็นวัวเป็นความจริงๆครับ ใช้มาจะหกปีแล้ว ไม่เคยเสียอะไรเลย นอกจากเข้าศูนย์เช็คระยะ(แบบเลยกำหนดตลอด)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 14:12:50 »
เพื่อนผมเพิ่งได้เป็นคุณพ่อ เขาก็ออก Attrage ดังนั้นกรณีนี้ Jazz ก็ยังเพียงพอครับ ไม่ต้องถึง Corolla