ผู้เขียน หัวข้อ: หากนิสสันเอากลยุทธ์ เลือกโฉมอเมริกามาขายหมือนฮอนด้า?  (อ่าน 4444 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
ช่วงนี้ฮอนด้าเค้าอะไรๆก็อเมริกาตั้งแต่ new civic ยัน  new accord เลยมีความสงสัยว่า นิสสันเองก็มีรถสวยๆอยู่ในมือมากมาย ล่าสุดที่เห็นคลิปคือ juke คือมันสวยมาก แต่นิสสันมักจเป็นเจ้าพ่อตลาดวาย เข้ามาแป้ก เข้ามาแผ่วตลอดเลย แอบเชียร์นะ

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
Teana L33 โฉมเมกาทั้งดุ้น เจ๊งยับไงครับ ต้องยอมรับก่อนว่างานดีไซน์นิสสันช่วงที่ผ่านมามันไม่ถูกจริตคนไทยเอาโฉมไหนเข้ามาก็แป๊กหมดครับ ส่วน Juke ใหม่อ่ะไม่มาน่ะดีแล้ว ไทยได้ใช้ Kick MC ซึ่งงานดีไซน์คล้ายกันแต่พื้นที่ภายในกว้างกว่า Juke ด้วย

ออฟไลน์ Tien.W

Juke ตัวที่ผ่านมา พอเจอ HRV มันก็จบนะ .. สวยคุณ แต่อาจจะไม่สวย สำหรับคนส่วนใหญ่ ก็ได้นะครับ เท่าที่สังเกต หลายคนยังไม่รับรถหน้าตาประหลาดนะครับ อย่าง CHR หรือ Juke เนี่ย

ดังนั้น Juke ใหม่มา แล้วถ้า พื้นที่ภายในยังใกล้เคียงของเดิม ก็เรียบร้อยเหมือนเดิมล่ะครับ

ออฟไลน์ bennieT8

ศูนย์บริการยังไม่นิ่งและไม่สร้างความมั่ยใจให้ลูกค้าเลย  แค่นี้เรื่องอื่นก็หวังยากครับ

ออฟไลน์ Newhang

ขนาดคนใช้นิสสันเก่ายังไม่อยากใช้อีกเลย
ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่รถไม่สวยอย่างเดียว แต่มันอยู่ที่จูบไม่หอมด้วย

ออฟไลน์ toffyearn

ผมเป็น Supplier ให้วงการรถยนต์ทั้ง Toyota Nissan Honda ผมว่ากลยุทธ์ หรือการเลือกก็เรื่องหนึ่ง แต่
ผมรู้สึกได้ว่านิสสัน ใช้ความสามารถคนและการตัดสินใจของคน มากกว่าระบบที่ดีคับ แล้วก็กระบวนการต่างๆค่อนข้างช้าด้วยคับ
ก็ไม่รู้ว่าที่ช้า เพราะ ระบบตรวจสอบ หรือ ระบบขัดแข้งขัดขา ที่ทำให้ผลออกมาเป็นแบบนี้คับ

ออฟไลน์ Magl

Nissan มีรถเยอะมากครับ ถ้าไปเน้นตามอเมริกาเจ็งแน่นอน สู้ขายเท่าที่เอเซียต้องการดีกว่า Juke มันเฉพาะกลุ่มที่ชอบ ผมว่ามีดีๆหลายตัวเลย

ออฟไลน์ boatkiss

• Jr. Member
  • **
ดีแน่นอน ถ้าหยิบมาถูกที่ถูกเวลา นิสสันในอเมริกาสวยๆเยอะเลย แต่อย่าตลาดวายเป็นใช้ได้

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
การบริหารภายในยังไม่สามัคคีกันเลย
สมมติว่ารถสวยรถดี แต่มีดีเฟคแบบเชฟครูซก็ลำบากนะครับ  :P

ออฟไลน์ polwath

ต่อให้รถคุณสวย และดียังไง ถ้าการเมืองและการวางแผนยังเละเป็นขยะเหมือนทุกวันนี้ ก็ไม่มีวันกลับมาดีขึ้นหรอกครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

ยอดขายเป็นไปตาม ผู้บริโภคนิยม
ถ้าบริษัทคุณไม่ได้มาดูว่าประเทศที่คุณกำลังทำตลาด
เขาต้องการอะไร ไปเอาจากอเมริกา ยุโรป ญี่ปุ่นมา
มันก็ขายไม่ออก เพราะมันไม่ต้องความต้องการ

ออฟไลน์ flat6

นิสสันแย่ทุกที่แหละครับ ตอนนี้

370z กับ GTR ลากขายมากี่ปีแล้ว?

รถรุ่นอื่นๆก็ไม่มีอะไรให้ว้าวเลย

ยุคทองอย่างตอน A31 คงไม่มีให้เห็นอีกแล้วสำหรับ Nissan เสียดายนะ ผมชอบรถยี่ห้อนี้นะ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ Krongbun

ก็ยังขายได้เรื่อยๆน้ะครับ มาช อัลเมร่า หน่ะ  ::)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ไม่เกี่ยวกับโฉมอเมริกาหรอกครับ

ทำรถไม่ถูกจริตตลาด มันก็ขายไม่ออก ไปเอาผลวิจัยฝั่งยุโรป/เมกา มาทำรถขายเอเชีย มันก็เละแบบที่เห็นนั้นแหละ

ออฟไลน์ axister

ดีไซน์ก็ส่วนนึง แต่หลักๆผมมองว่าการตลาดและฟังก์ชั่นของโปรดักมากกว่าที่พัง

การใช้รถคนไทย ราคาล้านกว่า หลายๆคนต้องคาดหวังกับการที่มันใหญ่ประหยัด สมราคา honda ทำ consumer insight มาได้ตรงจุดมากๆ แค่ hrv เทียบกับ chr ก็เห็นชัดเจน รถที่อรรถประโยชน์มากมาย ปะทะดีไซน์สปอร์ต กลุ่มอายุคนระดับนี้เค้าก็ต้องเน้นอเนกประสงค์

พอมาเทียบกับ nissan juke ทั้งเล็ก ทั้งกินน้ำมัน ดีไซน์ก็แยกชัดเจนไม่ชอบก็เกลียดไปเลย

โมเดลอื่นบ้างล่ะ teana/accord/camry ขับสนุก แต่คนวัยนี้เค้าซิ่งกันซักขนาดไหนเชียว แลกกับการกินน้ำมันอย่างสุดๆ ก็ไม่น่ารอดไปอีก เพื่อนๆเค้าโมเดลใหม่ นิแปลงแค่หน้า ตอกย้ำความเป็นผู้ตามที่ไม่คิดจะวิ่งแข่ง

ในขณะที่คนอื่นพยายามเอา suv มาทำตลาดเพราะกำลังโต qashqai, kick หรืออื่นๆก็ยังไม่มา suv ใหญ่อย่าง terra กว่าจะมาก็ช้าเหลือเกิน หน้าตาก็โบราณไปอีก option ก็แพ้ everest ขาดลอย จุดขายอยู่ที่ไหนก็ไม่รู้

ผมว่างานออกแบบเจนใหม่มันโอเคแล้วนะส่วนตัวชอบด้วยซ้ำ แต่การตลาด nissan พังมากๆ จะแก้ก็เปลี่ยน ผบรห ก่อนเลยดีกว่า

ออฟไลน์ Symphonic

เหมือนเคยเห็นผ่านๆ ตาว่า เจ้า X-Trail นี่เป็นรถที่ขายดี มียอดขายติดอันดับ
ต้นๆ ของโลกเลยนะครับ แต่ที่เมืองไทยมันไม่ใช่แบบนั้น ผมคิดว่ามันคงไม่ใช่
แค่ปัญหาเรื่อง model ของรถเท่านั้นหรอกครับ

น่าเสียดาย ตอนเด็กยังเห็น nissan ตีขึ้นมาคู่ toyota วัยรุ่นรุ่นปู่ก็มักจะชอบ ใครๆก็บอกรถมันทน รถมันดี เสียดายช่วงเวลานั้นจริงๆนะ

ออฟไลน์ F.I.P.G.

• Jr. Member
  • **
ผมเป็น Supplier ให้วงการรถยนต์ทั้ง Toyota Nissan Honda ผมว่ากลยุทธ์ หรือการเลือกก็เรื่องหนึ่ง แต่
ผมรู้สึกได้ว่านิสสัน ใช้ความสามารถคนและการตัดสินใจของคน มากกว่าระบบที่ดีคับ แล้วก็กระบวนการต่างๆค่อนข้างช้าด้วยคับ
ก็ไม่รู้ว่าที่ช้า เพราะ ระบบตรวจสอบ หรือ ระบบขัดแข้งขัดขา ที่ทำให้ผลออกมาเป็นแบบนี้คับ

+1 ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ rtong

"370z กับ GTR ลากขายมากี่ปีแล้ว?"
    2 รุ่นนี้ไม่น่าเกี่ยวกับ nissan ไทยนะ   เป็นเพราะรถมันทำเงินไม่พอกับจุดคุ้มทุนมากกว่า   คาลอส กอน สร้างรุ่นนี้เพื่อสร้างชื่อ  มากกว่ายอดขาย  ทำให้ภาพลักษณ์บริษัทดูดีขึ้น  แต่ดูเหมือนไม่น่าจะได้ไปต่อ
     ส่วน nissan ไทย  ตัวรถมีส่วน  การบริการหลังการขายก็มีส่วน แต่ส่วนที่สำคัญคงเป็นการตลาดด้วย  เพราะรถที่มีอยู่นั้น  แถบจะไม่ได้มีการปรับปรุง  หรือปรับเพิ่มอุปกรณ์  เปลี่ยนรุ่นปีเลย  ทั้งๆที่ในตลาดโลกทำไปแล้ว   
     คือรถออกมาอาจไม่ถูกใจลูกค้า  แต่ก็น่าจะปรับเพิ่ม option ที่ลูกค้าต้องการบ้าง  แต่นิ่ง  เงียบ  จนตายจากตลาด  ทั้งที่ข่าวสารตอนนี้ online รู้ทันทีที่ต่างประเทศเปิดตัว  ลูกค้ารู้  ลูกค้ารอ  แต่มันนานเกิน  พอจะซื้อคู่แข่งก็มาใหม่
    หน้าตาเหมือนหรือต่างกับอเมริกาไม่น่าเกี่ยว  เพราะคนไทยซื้อรถแพง  อยากได้รถที่ดูดีไม่ด้านใดก็ด้านนึง  สามารถที่จะแสดงออกถึงตัวตนได้  แต่พอมันมาช้าเลยกลายเป็นตกยุคไง  คุยแล้วโดนล้อ  ยอดขายก็อย่างที่เห็น
     รอดู All new Almera ที่เปิดตัวเร็วทันตลาดโลก  คิดว่าจะเป็นรุ่นที่ขายดี  และหวังว่า nissan จะกล้าเปิดตัวรุ่นใหม่ๆตามมาอีก 

ออฟไลน์ Tien.W

ว่าด้วยเรื่องการตลาด ..

ชี้ให้ดูอะไรอย่างนึงครับ ลองดู CHR ที่รถเด่นเรื่อง performance แต่อาจจะด้วยฟังค์ชั่น และ หน้าตาที่ ไม่ถูกใจคนไทย ทำไมยอดแพ้ HRV .. คือ พอหน้าตามันไม่โดน คนก็ไม่เดินขึ้นโชว์รูม ไม่ไปลองขับ ทำให้ไม่รู้สมรรถนะของมัน

คุณว่า Toyota เค้าแก้เกมส์ยังไง ?

นั่นแหละ .. จัดโปร.ลองขับฟรี 5 วัน 7 วัน กันไปเลย บางทีลูกค้าลังเล ได้ลองขับ ก็ตัดสินใจง่ายขึ้น หรือ ต่อให้เค้าไม่คิดจะซื้อ แต่เค้าก็เอาไปพูดต่อได้ว่า "เฮ้ยย รถมันเกาะว่ะ รถมันดีว่ะ"

แล้วดูยอดสิ แป้บเดียว ขึ้นมาแซงละ

.........

subaru forester .. หน้าตาอัปลักษณ์ หาความสวยไม่มี .. ตันจง อบรมดีลเลอร์เลย .. เฮ้ยย อัดให้เต็มที่ สาดให้เต็ม ให้ลูกค้าลองได้เต็มๆ จะได้รู้ performance มัน

ถ้าใครเคยเดินขึ้นโชว์รูม ทำท่าสนใจหน่อย ก็จะโดนเซลล์ลากไปลองขับอย่างเดียว แถมไม่ใช่วิ่งกัน 2 - 3 กม. แล้วยูเทิร์นนะ เค้าจะหาทางโหดๆ แล้วบอกให้อัดให้เต็มที่เลย

แค่นั้นแหละ .. ถ้าใครลังเล ได้ลองขับแล้ว ก็เหมือนโดนป้ายยา ลงจากรถมาเซ็นต์ใบจองกันทั้งนั้น

..........

Terra ที่เค้าว่ากันว่า ช่วงล่างดี เบรคดี .. นิสสัน ทำอะไรบ้างครับ ? เพื่อให้ลูกค้ารู้ว่า รถมันขับดีกว่าคู่แข่งครับ นอกเหนือจากโปรโมท กล้องรอบทิศทางบ้าบอ กับ ลดราคาตบหน้าคนซื้อ lot แรกๆ ครับ ?

ออฟไลน์ CR MaximaQX

• Excimo G
นับวันๆๆ Nissan ก็แย่ลงไปเรื่อยๆ
เล่นการเมืองในองค์กรเข้าไป ไม่รับฟังความคิดเห็นผู้บริโภค ก็เป็นแบบนี้ละครับ ไม่มีทางดีขึ้น
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - NewJeans Bunnies - PiXXiE - FFK Village

2001 Nissan Cefiro 2.0 ExecutiveV6 (A33)
2004 Toyota Estima Hybrid (AHR30)
2014 Nissan Teana 2.0 XL (L33)
2017 Honda HR-V 1.8 E (RU3)

ออฟไลน์ Panerai II

NMT กับ NMC ไม่คุยกันครับ มักจะคุยผ่าน supplier ผมว่าตลกดี

ว่าด้วยเรื่องการตลาด ..

ชี้ให้ดูอะไรอย่างนึงครับ ลองดู CHR ที่รถเด่นเรื่อง performance แต่อาจจะด้วยฟังค์ชั่น และ หน้าตาที่ ไม่ถูกใจคนไทย ทำไมยอดแพ้ HRV .. คือ พอหน้าตามันไม่โดน คนก็ไม่เดินขึ้นโชว์รูม ไม่ไปลองขับ ทำให้ไม่รู้สมรรถนะของมัน

คุณว่า Toyota เค้าแก้เกมส์ยังไง ?

นั่นแหละ .. จัดโปร.ลองขับฟรี 5 วัน 7 วัน กันไปเลย บางทีลูกค้าลังเล ได้ลองขับ ก็ตัดสินใจง่ายขึ้น หรือ ต่อให้เค้าไม่คิดจะซื้อ แต่เค้าก็เอาไปพูดต่อได้ว่า "เฮ้ยย รถมันเกาะว่ะ รถมันดีว่ะ"

แล้วดูยอดสิ แป้บเดียว ขึ้นมาแซงละ

.........

subaru forester .. หน้าตาอัปลักษณ์ หาความสวยไม่มี .. ตันจง อบรมดีลเลอร์เลย .. เฮ้ยย อัดให้เต็มที่ สาดให้เต็ม ให้ลูกค้าลองได้เต็มๆ จะได้รู้ performance มัน

ถ้าใครเคยเดินขึ้นโชว์รูม ทำท่าสนใจหน่อย ก็จะโดนเซลล์ลากไปลองขับอย่างเดียว แถมไม่ใช่วิ่งกัน 2 - 3 กม. แล้วยูเทิร์นนะ เค้าจะหาทางโหดๆ แล้วบอกให้อัดให้เต็มที่เลย

แค่นั้นแหละ .. ถ้าใครลังเล ได้ลองขับแล้ว ก็เหมือนโดนป้ายยา ลงจากรถมาเซ็นต์ใบจองกันทั้งนั้น

..........

Terra ที่เค้าว่ากันว่า ช่วงล่างดี เบรคดี .. นิสสัน ทำอะไรบ้างครับ ? เพื่อให้ลูกค้ารู้ว่า รถมันขับดีกว่าคู่แข่งครับ นอกเหนือจากโปรโมท กล้องรอบทิศทางบ้าบอ กับ ลดราคาตบหน้าคนซื้อ lot แรกๆ ครับ ?

มาคิดตามประเด็นนี้ก็จริงอยู่นะครับ เหมือนนิสสันไทยแลนจะไม่ได้บริหารอิสระหรือเปล่าครับ อาจจะมีผู้บริหารเป็นคนสัญาชาติอื่นๆมั้ย หรือรอนิสสันญี่ปุ่นคอยป้อนอาหาร สังเกตว่านิสสันไม่ทำการตลาดเลย ไม่รู้ทำไม ไม่รู้รออะไร

ออฟไลน์ SM.

ทีมงานไม่สามัคคีกัน ผลงานก็ออกมาไม่ดีแบบนี้แหละครับ

โบนัส ได้กันหลายเดือนตลอด ทั้งๆที่ยอดขายไม่ได้ดีอะไรเลย คนทำงานก็ไม่รู้สึกเดือดร้อนอะไรสิครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ไม่ได้ช่วยเลยครับ

ผมว่าเขาต้องหันมาดูตัวเองก่อน

รถดี แต่ 1...., 2...., 3...., 4..... ไม่ดี ผมว่าก็จบครับ

ปล. น. เองก็เอาโฉมเมกามาบางรุ่น ช่วยได้ไหมละครับ สุดท้ายก็ตามภาพที่เห็น