ผู้เขียน หัวข้อ: ยางมะตอย กับเคลือบแก้ว จะเอาอยู่ไหม  (อ่าน 3123 ครั้ง)

ออฟไลน์ yourturle

• Hero Member
พอดี อาทิตย ที่แล้วฝนตกหนัก หลายวัน แถมวิ่งผ่านถนนที่เทยางมะตอยไป เป็นช่วงๆ สูงต่ำหลายเส้น
แถวถนนที่ทำรถไฟฟ้า เกือบเสรจ ก็ปรับพื้นถนน ด้วยยางมะตอย
วันนี้ล้างรถ เจอดีเข้าให้ ตอนแรกนึกว่า คราบฝุ่นทราย หนา เพราะ 1อาทิตย ไม่ได้ล้าง
ใช้ฟองน้ำ พร้อมแชมพู ลูบ คราบโคลน พอล้างออกด้วยน้ำ ยังเป็น คราบจุดดำๆ นึกว่าทราย หนาเกาะแน่น
ใช้นิ้วเขี่ยดู โอ้โฮ ไม่ใช่ และไม่ออกด้วย ยางมะตอย เด้อ  ทั้งคัน กันชนหน้า-หลัง ประตูบานหน้า-หลัง ทั้งสองฝั่ง
ดำเป็นจุดๆ กระจายทั่ว ไปหมด ครึ่งบานล่างของประตู ขึ้นเกือบ มือจับ พอดีรถ สีขาว เห็นชัดๆ หลังล้างแชมพูด้วยน้ำแล้ว
ตั้งแต่ขับรถมา ครั้งนี้โดนหนักสุด อย่างมากก็ข้างเดียว รึแค่ช่วงท้ายรถ บานหน้านิดหน่อย

ช่วงนี้ กทม ทำถนนหลายเส้น เชค เส้นทางและไม่ขับเรว ก็น่าจะไม่ดีด เยอะ ด้วย และถ้าฝนไม่ตกมาผสมโรงอีก ด้วยความห่วงใย ผู้รักรถ ทุกท่าน
จึงอยากถามว่า เห็นหลายท่าน เคลือบแก้ว หลายหมื่นบาท จะช่วยหรือสู้ น้องมะตอย บนถนน เมืองไทยได้ไหม และทำให้ออกได้ง่าย โดยไม่สร้าง
คววามเสียหายต่อ สีผิวของรถ

แชร์ ปสก เคลือบแก้ว ดัวยครับ
One Day.

ออฟไลน์ YenChar

Re: ยางมะตอย กับเคลือบแก้ว จะเอาอยู่ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2019, 13:24:58 »
ซื้อดินน้ำมัน+สเปรย์ดีเทลเลอร์

ล้างรถเสร็จ ถ้าล้างยางมะตอยไม่ออก ไม่ต้องฝืน
ฉีดแล้วลูบดินน้ำมัน เก็บเรียบหมด

ออฟไลน์ tnp_super

Re: ยางมะตอย กับเคลือบแก้ว จะเอาอยู่ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2019, 13:42:37 »
คุณสมบัติยางมะตอยจะคล้ายๆกาว ความสามารถในการเกาะติดจึงมีมาก ถึงจะเคลือบแก้วก็ติด แต่การเช็ดล้างอาจจะง่ายกว่าพื้นผิวธรรมดา

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2019, 20:26:23 »
น้ำยาทั่วๆไปก้เอาออกครับ ไม่ต้องเคลือบแก้วครับ เคลือบแก้วเหมาะมากสำหรับประเทศญี่ปุ่นที่ประเทศเค้าค่อนข้างสะอาด ส่วนใหญ่เจ้าของรถทำเอง ปีนึงล้างรถ 3-4 ครั้งพอรถยังสวยอยู่แต่สำหรับประเทศเรา ถนนสกปรกขนาดนี้เคลือบอะไรก้เอาไม่อยู่ครับ ให้เคลือบดียังไง ไม่ล้างก้ติดรถหมดแค่อาจจะติดบนชั้นที่เราเคลือบไป เจอขัดหลายๆทีก้หลุดหมดครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2019, 20:30:28 »
ปกติ รถที่เพิ่งเคลือบสี หรือ เคลือบแก้ว พอเจอยางมะตอย ภายใน 3 - 4 วัน ล้างออกเลย มันออกเกือบหมดนะ แชมพูลูบก็ออกครับ แต่ถ้าทิ้งนานเกินสัปดาห์ หรือ ไม่ได้เคลือบสีนาน ก็ต้องมีตัวช่วยหน่อย

ถ้าโดนไม่มาก .. ดินน้ำมันครับ ลูบๆสองที ก็หลุดหมด

ถ้าโดนเยอะ เป็นแผงเลย .. สเปรย์ทำความสะอาดยางมะตอย กระป๋องนึงไม่เกิน 300 บาท ฉีด ไม่เกิน 1 นาที มันจะไหลลงมาหมด แล้วเอาน้ำล้างออกอีกที เป็นอันจบ แต่กลิ่นมันจะแรงหน่อย

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2019, 23:23:34 »
ยางมะตอยเป็นเดือนก็เอาออกได้ แต่แมลงถ้าแห้งติดทำสีหลุดได้เลย

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 09:06:28 »
ยางมะตอยไม่น่ากลัวเลยครับ ...

น้ำยาโซเนกฉีกเข้าไป เอาผ้าเช็ด ก็ออกแล้ว หรือน้ำมันสนเอาผ้าชุบแล้วลูบๆวนๆก็ออกง่ายๆเหมือนกัน ....

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 10:12:08 »
ยืนยันว่า เคลือบแก้ว เอายางมะตอย "ไม่อยู่คร๊าาบบบบบบบบบ"  ::) ::) ::) ::)

แต่ตอนล้าง เอาพวกน้ำยาล้าง คราบยางมะตอย ล้างออกสบายครับ ผมว่าดีด้วย เพราะน้ำยาพวกนี้จะค่อนข้างแรง ต้องรีบล้างออก

มีเคลือบแก้ว ผมว่าช่วยได้นะ แต่ผมเคลือบไม่ได้หวังป้องกันคราบยางมะตอย แต่เพื่อล้างคราบสกปรกทั่วไปง่ายๆ เพราะผมล้างรถเอง และ น้ำไม่ค่อยเกาะ ไกลออกเป็นทางเลย