ผู้เขียน หัวข้อ: เกือบชน!!! เพราะไฟเบรครถคันหน้าไม่ติดซักดวง  (อ่าน 6609 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมื่นเรืองราชภักดี

• Full Member
สมาชิกท่านใดเจอเหตุการณ์แบบผมบ้าง คือรถคันข้างหน้ามีไฟท้ายติดครบทุกดวง แต่พอเวลาคันหน้าเบรคไม่มีไฟเบรคติดขึ้นเลยซักดวง ดีที่เราเว้นระยะห่างจากคันหน้าพอสมควร ยิ่งถนนมืดๆแถวเส้นวังน้อย ช่วงที่ไม่มีไฟถนน แล้วพวกนี้ขับยิงขวาตลอด เราจะไม่รู้เลยว่าเขาเบรคตอนไหน รู้อีกทีรถเราไปใกล้เค้าแล้ว ถ้าเจอเคสแบบนี้ผมพยายามไม่อยู่ในเลนที่เค้าวิ่งหรือไม่ก็หาจังหวะแซงขึ้นไปเลย
2009 Mercedes-Benz B180 CDI Sports Tourer W245
2014 Mercedes-Benz E200 W212
2017 Volvo V40 T4
2019 KIA Grand Carnival - SXL

ออฟไลน์ gamaga

Re: เกือบชน!!! เพราะไฟเบรครถคันหน้าไม่ติดซักดวง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 13:13:47 »
ล่าสุดเพิ่งเจอเมื่ออาทิตย์ที่แล้วครับ ในนิคมมาบตาพุต เป็น Nissan NEO ไฟเบรคไม่ติดเลยทั้งสามดวง แต่ไฟท้ายติดปกติทั้งสองดวง

ถ้าเจอรถพวกนี้ผมจะหาโอกาสแซงหรือเปลี่ยนเลนไปเลยครับ

รถพวกนี้มีโอกาสโดนชนท้ายสูงมาก :-[

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
Re: เกือบชน!!! เพราะไฟเบรครถคันหน้าไม่ติดซักดวง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 13:15:06 »
เคยเจอบ้างประปรายครับ
ส่วนใหญ่ที่เจอเป็น กระบะ บรรทุกของ ที่เปลี่ยนเกียร์ลง ใช้ Engine Brake แทนการเหยียบเบรค พอจะหยุดนิ่งไปเบรคค่อยติด ถ้าไฟเบรคไม่ติดเลย ไม่ค่อยเจอเท่าไร่
เจอแบบนี้ผมจะแซงให้พ้นๆเขาไป หรือไม่ก็ ลงซ้าย ให้คันอื่นมาต่อคันนั้น แล้วค่อยตามเขาไปอีกที

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 13:22:15 »
เจออยู่เรื่อยๆ ส่วนใหญ่จะเป็นรถกระบะเก่าๆ โทรมๆ หน่อย
กับอีกกลุ่มก็ mpv คันใหญ่อย่าง innova
รถเหล่านี้อยู่ในห่างเลย

กับอีกช่วงที่ฝนตกบ่อยหน่อย น้ำคงเข้าไฟท้ายกัน
เป็นกันหมดทั้งเก๋ง กระบะ mpv
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 13:22:28 »
ส่วนใหญ่ถ้าเจอ
จะพยายามบอกเขานะครับ
แต่ที่ต้องแซงทิ้งไปไกลๆ คือ
ขับแล้วเบรคทุกๆ 10-15 วินาที
แบบนี้ไม่ไหว

ออฟไลน์ bennieT8

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 13:55:58 »
เจอแบบนี้ก็ทำได้แค่พยายามหาทางแซงผ่านไปให้ได้  ซึ่งน่าจะไม่ยากเพราะส่วนใหญ่มักเป็นกระบะเก่าๆครับ

ออฟไลน์ Hakosuka

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 13:57:14 »
เจอเกือนทุกวันครับ วิ่งเส้นกาญจนา ทั้งรถกระบะ รถบรรทุก รถทัว
ผมรีบเบี่ยงออกให้เขาไปไกลๆก่อนเลย แล้วค่อยกลับเลนเดิม

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 14:04:57 »
ส่วนใหญ่ที่เจอเป็น กระบะ บรรทุกของ ที่เปลี่ยนเกียร์ลง ใช้ Engine Brake แทนการเหยียบเบรค พอจะหยุดนิ่งไปเบรคค่อยติด ถ้าไฟเบรคไม่ติดเลย ไม่ค่อยเจอเท่าไร่
เจอแบบนี้ผมจะแซงให้พ้นๆเขาไป หรือไม่ก็ ลงซ้าย ให้คันอื่นมาต่อคันนั้น แล้วค่อยตามเขาไปอีกที

ผมก็ใช้ Engine Brake จะโดนจิ้มท้ายหลายทีแล้ว

ออฟไลน์ pitakai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 14:19:35 »
เจอแบบนี้มากขึ้นเรื่อยๆเลยครับ. ไม่รู้เหตุผลของการขับรถแบบนี้. Hybrid ก็ไม่ใช่

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 14:20:07 »
เจอนานๆที  แต่เหมือนฝึกตัวเองไปแล้วว่า อย่าเชื่อไฟเบรคมากไป

...ครั้งนึงผมเคยเจอสิบล้อ ไฟท้ายไม่ติดและเริ่มเบรคแล้ว
ผมก็เบรคตามแล้วนะ แต่คันหลังผมนี่สิ สงสัยมองข้ามไปดูไฟท้ายสิบล้อ รู้ตัวอีกทีเบรคจ๊ากเลย เดือดร้อนคันต่อๆมา เบรคตามกันเป็นแถว

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 14:36:18 »
การขับรถควรมองไปข้างหน้าอีก 2-3 คันรถจะปลอดภัยกว่าครับ

ออฟไลน์ หมื่นเรืองราชภักดี

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 15:05:35 »
อ้อ อีกเคสคือ ไฟเบรคติดทั้งสามดวง แต่รถยังวิ่งต่อไปแบบเหมือนไม้ได้เบรค จะว่าดึงเบรคมือค้างไว้คงไม่น่าจะใช่ เพราะดึงเบรคมือไฟเบรคดวงที่3 ไม่น่าจะติด อาการที่ไฟเบรคติดแช่ยาว บางทีพอเค้าเบรคจริงๆ เราก็จะงงเป็นไก่ตาแตกเช่นกันครับ คือไม่รู้ว่าอันไหนเบรคจริงเบรคหลอก เฮ้อบางคันเค้าจะรู้มั้ยครับเนี่ยว่าเรื่องแค่ไฟเบรคอาจนำภัยครั้งใหญ่มาใส่ตัว
2009 Mercedes-Benz B180 CDI Sports Tourer W245
2014 Mercedes-Benz E200 W212
2017 Volvo V40 T4
2019 KIA Grand Carnival - SXL

ออฟไลน์ POKKHET

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 15:10:58 »
เบื่อมากครับ เจอทั้งสี่ล้อ สองล้อ ไฟท้ายไม่มีบ้าง ไฟเบรคไม่ติดบ้าง ตจว เจอบ่อยมาก
เดือดร้อนคนอื่นเค้า ทีไฟหน้ารถตัวเองอยากให้สว่างๆ >:(

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 16:43:19 »
ผมเจอหลายประเภท ล้วนแล้วแต่สร้างปัญหา สร้างความรำคาญให้กับเพื่อนร่วมทาง เช่น
- ไม่มีไฟท้าย ไม่มีไฟเบรค
- ไม่มีไฟท้าย มีแต่ไฟเบรค
- มีไฟท้าย แต่ไม่มีไฟเบรค
- มีไฟท้าย+ไฟเบรค แต่มีเพียงหลอดไฟ ไม่มีฝาครอบสีแดง
- ไฟตัดหมอกหลังสว่างพร้อมกับไฟเบรค
- ไฟเบรคกระพริบ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 17:41:08 »
จริงครับ

แต่เจ้าตัวอาจไม่รู้  เพราะ  ไม่มีระบบเตือนไฟไม่ติด...

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 19:54:46 »

แบบนี้เรียกถนอมเบรค ไม่ถนอมเกียร์ได้รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2019, 09:37:54 »
เจอแบบนี้มากขึ้นเรื่อยๆเลยครับ. ไม่รู้เหตุผลของการขับรถแบบนี้. Hybrid ก็ไม่ใช่

มันหงุดหงิดนะครับ พวกเบรคบ่อย ๆ เนี่ย

ไม่รู้มันจะเอายังไงกันแน่

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2019, 10:35:03 »
ไฟเบรคไม่ติด มีหลายเหตุผล

1. ไม่รู้ ไม่มีใครบอก (ไม่รู้จะบอกอย่างไร กดแตร เปิดไฟสูงใส่ ก็หาว่าจี้ท้าย ไปหาเรื่อง จะรีบไป-ายหรือไง บลาๆๆๆ)
2. รู้แต่ขี้เกียจเปลี่ยน เปลี่ยนยาก เสียเวลา ไม่มีเงิน
3. เป็นปัญหาของรถที่ตามมา ไม่ใช่ปัญหาของเขา ช่างมัน

สรุปผมไม่สนละครับ ขับตามรถอะไรก็ต้องสังเกตุตลอดว่าไฟเบรคทำงานปกติไหม ถ้าจังหวะที่ต้องเบรคแน่ๆเช่นติดไฟแดง หรือคันหน้าเบรคแล้ว ไม่มีไฟเบรคเลย
ผมก็เปลี่ยนเลน หรือหาทางแซงไปครับ ปล่อยให้เป็นภาระของรถที่ตามเขาคันต่อไป ผมไม่ยุ่งละครับ เปลืองตัวเปล่าๆครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SpiRious

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2019, 07:01:31 »
ปกติขับตามคันหน้าก็อาศัยมองไฟเบรก เคยเจอขับมากันเร็วๆเค้าเบรกแรง แต่ไม่มีไฟเบรก ทำให้เรารู้สึกตัวช้ากว่าปกติ ใจนี่หล่นไปตาตุ่ม
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2019, 08:52:10 »
เคยเจอครับ อันตรายมาก
เราก็ว่าเขาใกล้คันหน้าแล้วนะ ทำไมไม่เบรกอีก
เอ๊ะ! แต่ทำไมรถมันชะลอหว่า อ้าวหยุดแล้วก็ไม่แดง
ไฟเบรกไม่ติดนี่เอง เราก็นึกว่าขับเซียน คันเร่งเทพ 555

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2019, 09:05:53 »
รถเก่าไฟเบรคไม่ติด แต่รถใหม่ไฟท้ายไม่ติด เพราะDaylight สว่างจนลืมเปิดไฟ+ไม่มีระบบ ไฟหน้าออโต้ ;D

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2019, 11:51:12 »
บ้านเราน่าจะเหมือนเมืองนอก ตำรวจขับรถลาดตระเวนตลอด
ไฟแตก ไฟหาย ไฟชำรุด โดนเรียกหมด ไม่ต้องรอตรวจประจำปี

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2019, 12:26:23 »
บ้านเราน่าจะเหมือนเมืองนอก ตำรวจขับรถลาดตระเวนตลอด
ไฟแตก ไฟหาย ไฟชำรุด โดนเรียกหมด ไม่ต้องรอตรวจประจำปี

ถ้าทำได้นี่ ผมว่าเยี่ยมเลยครับ
แต่เท่าที่มองเห็น โอกาสมันเลือนลางมากเลย
ขนาดหมวกกันน๊อก ยังไม่มีปัญญาเลยครับ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2019, 12:36:50 »
เหมือนผมเลยครับ ผมเจอแบบนี้บ่อยมาก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2019, 11:18:24 »
เคยเจอครับ และจะพยายามไม่อยู่ด้านหลังรถแบบนี้ครับ