ผู้เขียน หัวข้อ: รถCIVIC ที่เครื่องมีเสียงดัง ถ้าขายต่อไปแล้ว คนซื้อต่อเอาไปเคลมได้หรือเปล่าครับ  (อ่าน 2925 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เป็นรถปลายปี 2007 ผมขายไปเมื่อปีที่แล้ว คราวนี้ตอนขายมันก็ดังนะครับ แต่่ผม และคนซื้อไม่รู้ว่ามันเป็นข้อบกพร่องของรถ เลยไม่สนใจ วันนี้คนซื้อเข้าไปถามศูนย์ เขาบอกว่าหมดระยะประกันแล้ว ตอนขายรถผมวิ่งไป 120,000 โลได้

จริง ๆ แล้ว ส่วนนี้ยังเคลมได้รึเปล่า

ตอนผมซื้อได้สองเดือนมันก็ดังแล้ว แต่ศูนย์ไม่รู้เรื่องครับ บอกว่า เป็นปรกติ ตอนนั้นรถในศุนย์ที่จอดอยู่ข้าง ๆ มันก็ดังแบบนี้เหมือนกัน
ผมเก็บใบรับรถ ที่เขียนว่าเครื่องมีเสียงดัง ไว้ด้วย ตรงหมายเหตุ

คนซื้อรถต่อผมมีสิทธิ์ได้รับการเคลมเสียงดังนี้ด้วยรึเปล่าครับ ?

ออฟไลน์ blackdog

• Newbie
  • *
    • ???????????
ผมว่า ถ้าเป็นรถอยู่ในประกัน ยังงัยก็ต้องได้เคลมครับ มันเป็นสิทธิที่เราึพึงจะได้รับจากการซื้อของ ชิ้นใหญ่ ไม่ใช่ บาท สองบาทอ่ะ

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
ตอนผมซื้อได้สองเดือนมันก็ดังแล้ว แต่ศูนย์ไม่รู้เรื่องครับ บอกว่า เป็นปรกติ ตอนนั้นรถในศุนย์ที่จอดอยู่ข้าง ๆ มันก็ดังแบบนี้เหมือนกัน
ผมเก็บใบรับรถ ที่เขียนว่าเครื่องมีเสียงดัง ไว้ด้วย ตรงหมายเหตุ

ผมว่าตรงนี้แหล่ะครับที่สามารถจะร้องเรียนได้ เพราะมันเป็นปัญหาจากขวนการออกแบบผลิตภัณฑ์ของฮอนด้าเอง
คุณดูเมืองนอก(อเมริกา) วันนี้ฟังข่าวรถอายุประมาณเกือบสิบปีแล้ว รู้สึกจะเป็นของฟอร์ด เรียกคืนประมาณเกือบครึ่งล้าน
เพลาเสื่อมสภาพ ตามจริงมันน่าจะเสื่อมตามอายุรถด้วยซ้ำไป แต่เขาก็ยังเรียกไปเปลี่ยนและเช็คให้ฟรี

ในกรณีนี้มีหลักฐานอยู่ว่ามัน ดังตั้งแต่เดือนแรก แต่เป็นเพราะความคิดว่ามันเป็นอาการปกติของรถแต่จริงๆ แล้วมันไม่ใช่
ตรงจุดนี้คือความผิดของศูนย์บริการฮอนด้าตั้งแต่แรกอยู่แล้ว ที่ไม่รู้เรื่อง

ถ้าเขาไม่รับผิดชอบก็ขู่จะฟ้อง สคป. หรืออะไรก็ได้ครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
ถ้ายังเก็บใบรับรถนั่นไว้อยู่ ลองเอาไปให้เจ้าของรถคนใหม่เขาไปติดต่อ 0 ดูครับ
ว่าจะสามารถทำอะไรได้มั้ย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

jaesz

• บุคคลทั่วไป

ผมว่าตรงนี้แหล่ะครับที่สามารถจะร้องเรียนได้ เพราะมันเป็นปัญหาจากขวนการออกแบบผลิตภัณฑ์ของฮอนด้าเอง
คุณดูเมืองนอก(อเมริกา) วันนี้ฟังข่าวรถอายุประมาณเกือบสิบปีแล้ว รู้สึกจะเป็นของฟอร์ด เรียกคืนประมาณเกือบครึ่งล้าน
เพลาเสื่อมสภาพ ตามจริงมันน่าจะเสื่อมตามอายุรถด้วยซ้ำไป แต่เขาก็ยังเรียกไปเปลี่ยนและเช็คให้ฟรี

ในกรณีนี้มีหลักฐานอยู่ว่ามัน ดังตั้งแต่เดือนแรก แต่เป็นเพราะความคิดว่ามันเป็นอาการปกติของรถแต่จริงๆ แล้วมันไม่ใช่
ตรงจุดนี้คือความผิดของศูนย์บริการฮอนด้าตั้งแต่แรกอยู่แล้ว ที่ไม่รู้เรื่อง

ถ้าเขาไม่รับผิดชอบก็ขู่จะฟ้อง สคป. หรืออะไรก็ได้ครับ

เอาใบรับนั่นให้เจ้าของใหม่ไปแล้ว
ปัญหามันคือว่า ใบรับนั้นมันถูกเขียนปิดท้าย ว่า  ตรวจเช็ค แก้ไข ไม่พบความผิดปรกติตรงหมายเหตุไว้ด้วย
ตอนนั้นผมก็ไม่ได้รู้เรื่องเลยว่ามันเป็นปัญหา จากการออกแบบ กลายเป็นว่า ผมต้องยอมเซ้นรับว่ารถอยู่ในสภาพปรกติ ไม่รู้จะเถียงยังงัย