ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้แบต2ลูกสลับไปมา  (อ่าน 4983 ครั้ง)

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
ใช้แบต2ลูกสลับไปมา
« เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2019, 08:35:06 »
ชอบขับรถเที่ยวตามป่าเขา คิดว่าจะซื้อแบตมาสำรองไว้ในรถ อีก1ลูก  โดนจะสลับไปมา  ไม่ทราบว่ามี สมช.ท่านใดเคยทำไหมครับ  และขอข้อคิดถึงข้อดีข้อควรระวัง ด้วยครับ

ออฟไลน์ BigCat

Re: ใช้แบต2ลูกสลับไปมา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2019, 08:57:13 »
ผมมีแบตสำรอง1 ลูกครับ เอาไว้ใช้กับรถพ่วงลาก เพื่อต่อไฟท้ายรถพ่วงเวลาลากพ่วงกลางคืน  เนื่องจากไม่ได้ต่อเชื่อมกับตัวรถ เพราะไม่อยากเสียwaranty

แต่ก่อจะซื้อ ได้ศึกษามาว่า แบตจะอยู่ทน จะใช้ได้นาน ประจุจะต้องเต็มต่อเนื่อง ถ้าปล่อยแบตทิ้งไว้ แล้วประจุจะคลายไปเรื่อยๆ แบตหมด มันจะเสื่อมไว( คล้ายรถจอดทิ้งสองสามเดือน) ผมเลยตัดสินใจ ซื้อ ctek ไว้ครับ ตอนนี้ดีมาก ชาร์ททั้งบิกไบค์ ทั้งรถBenz BmW รถที่บ้าน คันไหนไม่ค่อยได้ขับก็จิ้มไว้เลย สลับกับแบตท้ายรถพ่วงลาก ผมว่าคุ้มครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2019, 09:00:25 »
ทำไมต้องสลับเหรอครับ

ตั้งแคมปิ้งแล้วใช้ไฟจากรถเป็นไฟส่องสว่าง กลัวแบตหมด?

หรือว่า กลัวรถใช้แบตหมด?

หรือว่า เปิดแอร์นอนในรถ?

หรือว่า ......

ผมก็ไปป่าเขาบ่อยๆ (เขตรักษาพันธ์สัตว์์ป่าและพันธ์พืชภูหลวง จ.เลย) ลูกเดียวติดรถ ก็ไปได้สบาย พกไฟส่องสว่างแบบ LED อเนกประสงค์ที่เป็นแบตเตอรี่ในตัว ชาร์จได้ อันเดียวได้ 2-3 วัน เดี๋ยวนี้ LED ประหยัดไฟมาก

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2019, 09:01:52 »
ถ้าใช้งานแค่ เป็น แบตติดรถ ไม่ได้เอามาพ่วงไฟอื่นๆ ไม่จำเป็นเลยครับ

เดี๋ยวนี้ เครื่องวัด CCA เครื่องไม่ถึงพัน ก็คอยวัดตลอด แค่นั้นเอง กับ อีกอัน ถ้าไม่อยากซื้อเครื่องวัด ก็ 2 ปี เปลี่ยนทิ้ง แค่นั้นแหละ

ผมทำแบบนี้มาเป็นสิบปี รถผมไม่เคยแบตหมดกลางทาง ไม่เคยสตาร์ทไม่ติดเลย ครบ 2 ปี เข้าร้านเปลี่ยนทิ้ง เป็นอันจบครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2019, 09:31:48 »
เที่ยวตามป่าเขา พกแบตไว้เป็นสิ่งที่ดีคับ
ยิ่งชอบตั้งแค้มป์ในป่า ควรต้องมี
ไม่ได้ใช้กับรถ ก็ใช้กับสิ่งอำนวยความสะดวกอย่างอื่น

ผมก็พกแบตแห้งไปด้วยตลอดตอนไปกางเต้น
ใช้ต่อหลอดไฟ ชาร์ตแบตมือถือ ต่อพัดลม
เคยเอาไปช่วยพ่วงรถที่แบตหมดด้วย

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2019, 09:45:30 »
มีไฟเยอะยังไงมันก็ดีกว่าอยู่แล้วครับ
แต่ถ้าถามใจตัวเองดูครับว่าสิ่งที่จะใช้งานคุ้มกับค่าดูแลรักษา การจัดการ และราคาที่จะต้องซื้อเพิ่มอีกลูกรึเปล่า

เหมือนบางคนถนอมแบตมากเกินไป ซื้ออุปกรณ์เยอะแยะเพื่อยืดอายุ แต่หลายคนเลือกที่จะเปลี่ยนเมื่อมีอาการ บางทีคนที่เลือกจะเปลี่ยนก็มีความสุขกว่า ไม่ต้องจัดการ  จ่ายน้อยกว่าซะอีก

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2019, 10:14:12 »

เหนื่อยอะ หนัก ยกสลับไปมา

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2019, 11:00:38 »
ถ้าต้องมึแบตสำรอง
เป็นกระบะ ผมทำกล่องใส่ไว้ท้ายรถเลย
ทำปลั๊กรอไว้เลย
กลับบ้านก็เสียบไฟชาร์ทกลับ
ผมว่ายุคนี้ ร้านแบตกินตังได้ยากขึ้นครับ
เครื่องชาร์ท เครื่องวัด ความรู้เรื่องแบต
หาได้ไม่ยาก

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2019, 11:38:06 »
ขอขอบคุณทุกท่าน ที่ให้ข้อคิดดีๆ  ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2019, 11:56:53 »
ลอง Power Bank เดี๋ยวนี้ทำได้หลายอย่างเลย ทนด้วย
ถึงขั้นจั๊มสตาร์ทรถได้เลยทีเดียว  ::)

แต่ระวังไว้ในรถมันจะระเบิดตามข่าวที่เห็นๆกัน

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2019, 14:20:12 »
แนะนำเครื่องปั่นไฟจิ๋วๆ เบนซินเสียงเงียบๆดีกว่าครับ

การดูและแบตลูกนึงที่ไม่ค่อยได้ใช้ลำบากนะครับ ผมขายแบตตะกั่วกรดมา 20 ปี ช่วงนึงเคยทำโรงงานประกอบแบตมอไซค์กับ ups ขนาดเล็ก ผมยังไม่คิดพกแบตสำรองไว้ในรถเลย

แบตเตอรี่ที่ซื้อมาเป็นสำรอง ต้องชาร์จอย่างสม่ำเสมอครับ วิธีชาร์จต้องถูกวิธีด้วย เพราะถ้าไม่ถูกวิธี ซัลเฟต(เกลือ)​มันก็จะเกาะแผ่นธาตุจนใช้งานไม่ได้

และถ้าชาร์จถูกวิธี อายุมันยังไงก็ไม่เกิน 4 ปี แปลว่าเมื่อแบตหลักพัง พอคุณเอาแบตสำรองมาใช้ คุณจะใช้ได้อีกไม่ถึงปี เพราะมันถูกจุ่มในน้ำกรดมานานแล้ว

แถมเวลาที่คุณเข้าป่า เจ้าแบตสำรองที่ถูกชาร์จมาเต็ม หากคุณใช้อุปกรณ์ไฟฟ้าเยอะ มันก็สำรองได้ไม่นานครับ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2019, 17:19:11 »
 8) 8) 8)......ซื้อไว้สลับใช้ตามคุณคิดไว้ ไม่เกิดประโยชน์มากขึ้นเท่าไร ลงทุกซื้อแบต ขนาดเดียวที่คุณใช้ แต่เอา amp สูงที่สุด ( แผ่นธาตุเกิน 19 แผ่นขึ้นไป น้ำหนักมากหน่อย ) หาที่ CCA 750-1,000 amp น่าจะเติมครบการใช้งานหนักที่คุณใช้งานหนักพักแรมกลางคืนในป่าได้ครับ :-X

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2019, 20:07:58 »
ขอบคุณมากครับ  ได้ข้อคิดมากเลยครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2019, 09:24:11 »
ผมเคยใช้แบต 2 ลูกนะ รถคันนี้ใช้มา 7 ปี
1.รถผมติดเครื่องเสียง
2.รถผมทำระบบไฟนิดหน่อย
3.รถผมติดสัญญาณกันโมยแบบ 2 Way มีการส่งสัญญาณไปหาตัวรีโหมดตลอดเวลา
4.ช่องใส่แบตผมเล็กเพิ่มขนาดแอปม์ไม่ได้มาก

จากปัจจัย 1-4 ทำให้แบตรถผมจะเสื่อมไวจนน่ารำคาญ แบตก้อนใหม่ใช้ไปสัก 1.5 ปีก็ออกอาการแล้ว อยู่ได้ 2 ปีคือเก่งมากๆแล้ว

ผมกลัวกินข้าวลิง เพราะเดินทางตอนกลางคืนบ่อย เลยพกแบต 2 ก้อน เผื่อไว้ เป็นก้อนขนาดเท่าแอปม์กันใส่ไว้ท้ายรถ (เลือกขนาดเล็กที่สุด)

มีไว้ให้อุ่นใจ แต่ไม่เคยได้ใช้งานจริง พอมีอาการชัดๆ ไม่นานผมก็เปลี่ยนแล้ว

รถผมเล่นแบตน้ำ น้ำกลั่นเติมไม่เคยพร่อง

ตอนนี้ซื้อเครื่องชาร์ทดิจิตอลมาใช้เอง สามารถชาร์ทเองได้ ดูแลเองได้

ตอนนี้เปลี่ยนรถแล้ว ยังไม่เจอปัญหาเรื่องแบต ต้องดูไปอีกยาวๆครับ

***ส่วน จขกท. ถ้าอยากอุ่นใจ หาที่วัดโวล์แบตแบบเรียลทาม มาติดก็ได้ครับ ถ้ามันต่ำกว่า 12V ให้ชาร์ทได้เลย(เคยเจอ 11.8 แล้วสตาทไม่คิด ทางทฤษฎีก็อีกเรื่องนะ)
เพราะแบตดีๆสมบรูณ์มัน อยู่ที่ 13 V นิดๆโน้นๆ อีกอย่างถ้ามีตาแมววัดไฟ อย่าไปเชื่อมัน รถที่สตาทไม่ติด ตาแมวเขียวปี๋ตลอด พวกนี้มันไม่แม่นยำ วัดโวล์ดีที่สุด

ส่วนแบตสำรอง ถ้าอยากมีไว้อุ่นไจก็หาลูกเล็กๆค่าแอมป์เทียบของเดิมมาใส่ท้ายรถไว้ ไม่ต้องสลับ
คอยวัดไฟ และชาร์ทไฟสัก  3เดือนครั้งให้พร้อมใช้ตลอด

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2019, 17:35:09 »
เกะกะอย่างมาก ส่วนตัว 2 ปีเปลี่ยนครับ ไม่เจอมหาเคสแบตเสื่อมจริง ไม่มีกินข้าวลิงกลางทางเรื่องแบตแน่นอน ผมใช้สูตรนี้มาสิบคันกับรถในบ้าน ประเด็นหลักคือแค่ทำใจได้มั้ยเวลาเห็นแบตยังไม่เสีย แล้วต้องเปลี่ยน บางคนก็เสียดาย แต่คนเคยแบตหมดกลางทางต้องจ้างมาจั้มกลางป่า กลางทางดึกๆนี่ไม่มีเสียดายซักคน