ผู้เขียน หัวข้อ: รถไฟฟ้าราคาเท่าไหร่ถึงจะกล้าซื้อกันครับ ??  (อ่าน 8611 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
Re: รถไฟฟ้าราคาเท่าไหร่ถึงจะกล้าซื้อกันครับ ??
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 10:10:51 »
เอาง่าย ๆ คือ ทำราคาให้เท่ากับรถน้ำมันในตอนนี้ครับ

ไซส์รถเล็กก็ไม่เกิน 6 แสน

รถนั่งคันเท่า D seg ก็ราคา 1.7 ล้าน

ประมาณนี้ก็ขายดีแล้วครับ

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

Re: รถไฟฟ้าราคาเท่าไหร่ถึงจะกล้าซื้อกันครับ ??
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 10:12:34 »
เห็นด้วยนะครับถ้ารัฐจะส่งเสริมมอเตอร์ไซค์ไฟฟ้าให้เกิดก่อน อย่างน้อยลองใน กทม ก่อนเลยว่าช่วยลดปัญหามลพิษลงได้แค่ไหน จากนั้นค่อยขยายสเกลไปส่วนอื่นๆต่อไป

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 11:17:54 »
.
.
เท่าไหร่ก็คงยังไม่ซื้อครับ รอให้ปั๊มน้ำมันเปลี่ยนเป็นสถานีชาจท์เกินครึ่งก่อน
ตอนนั้นถึงจะซื้อครับ เพราะเอาจริงๆถ้าเลือกได้ผมไม่อยากใช้เลย
ลองคิดดูง่ายๆเวลาเราซื้อรถมาใหม่ๆสิ่งที่ต้องเปลี่ยนเป็นอย่างแรกคือแบตเสมอ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 11:23:25 »
ขอความุแบตเตอร์รี่​ ที่มากพอจะชาจไฟครั้งนึง​ แล้ววิ่งใช้งาน​ได้​ 4-5วัน​  หรืออย่างน้อย400กม.​ ครับ​ 
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 11:43:25 »
ถ้าคนซื้อน้อย เค้าจะทำสถานีให้เราเยอะๆได้ยังไง
แต่ถ้าสถานีไม่เยอะ เราเองก็ยังไม่อยากจะซื้อ
เห็นด้วยกับความคิดที่บอกเอามอเตอร์ไซค์ไฟฟ้าให้เกิดก่อน ค่อยขยายสเกลครับ ช่วง 10-20 ข้างหน้าก็คงใช้ไฮบริดไปก่อน

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 12:03:45 »
ขอรถแบบเครื่องยนต์ให้ราคามันสมเหตุสมผลก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 13:00:22 »
ถ้าถามผมนะ ผมตอบในมุมของลูกค้า 100%

รถจะขาย ต่อให้เป็นเครื่องยนต์สันดาบ หรือ EV ก็แล้วแต่ การตั้งราคา ควรจะอยู่ในช่วงราคาที่รับได้ หรือ จะอิงตามราคา seg ต่อ seg ของรถทุกวันนี้ก็ได้

อย่างเช่น

- B-EV ก็มาสัก 600K-800K ไม่ใช่มา ล้านกลาง เกือบ 2 ล้าน ก็เกินไป
- C-EV ก็มาสัก 800K-1.2M มาเกิน 2 ล้าน เอาไปขายคนอื่น ผมไม่ซื้อ
- D-EV ราคา 1.4-1.8M เปิดมาเกือบ 3 ล้าน เอาไปไกลๆ

แบบนี้ผมว่าก็ขายได้

ทำไมนะเหรอ?

ผมว่า ไม่ช้าก็เร็ว ยังไง EV ก็ต้องมาแทนเครื่องยนต์สันดาบ หรือ Hybrid หรือ PHEV อยู่ดี ถ้าราคากระโดดมากๆ สุดท้ายภาระก็อยู่กับคนซื้อ เพราะถ้าจำเป็นต้องซื้อก็ต้องซื้ออยู่ดี

โอเคละ ในตอนนี้ราคาอาจจะแพงอยู่ ในอนาคตน่าจะถูกลง และ ณ ตอนนั้น สิ่งอำนวยความสะดวก บริการต่างๆ และ การซ่อมแซมรถ EV ก็จะเกิดตามมาเรื่อยๆ เอง

ถ้าถาม ณ วันนี้ ผมยกตัวอย่างเช่น Honda FIT EV ถ้าขาย 800,000 ตอนนี้ ซื้อไหม? คำตอบ => ผมซื้อแน่นอน

หรือ Toyota CH-R EV มาในราคา 1,200,000 ซื้อไหม? คำตอบ => ผมซื้อครับ

ส่วนเหตุผลที่ว่า จะผลิตที่ไหน ประกอบใน ประกอบนอก ภาษี โน่น นี่ นั้น อย่างที่ผมบอกตอนต้น ในฐาน ผู้บริโภค หรือ ผู้ซื้อ ผมไม่สนใจ ขอแค่ยี่ห้อที่มั่่นใจ ราคา make sense ผมก็โอเคละ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 14:34:11 »
leaf หรือครับ 1.5 ล้านตอนนี้ซื้อครับ ให้สุดๆเลย  ;D

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 21:52:25 »
เอาแบบ Tesla Model S ราคาไม่เกิน 1.5M ได้เมื่อไหร่ผมจะซื้อครับ แต่ความเป็นจริงวันนี้พื้นฐานรองรับรถไฟฟ้าบ้านเรามันยังไม่มีเลย

เอาแบบจริงๆจังๆนะ ผมว่าก็ยังไม่มีภาครัฐมาสนับสนุนซักเท่าไหร่ มันยังอีกนานครับสำหรับบ้านเรา

ออฟไลน์ shikima

• Full Member
    • CMDEVHUB
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 23:57:42 »
เท่าไหร่ก็ไม่ซื้อครับ ตราบใดที่ยังไม่มีที่ชาร์จ
เห็นคลิป MG EV วิ่งไปเที่ยวพัทยา ยังกลับกรุงเทพไม่ได้เลย ต้องหาที่เติมไฟ
แล้วปั้มที่มีที่ชาร์จ บางที่ก็เอาไว้จอด taxi หรือไม่ก็ปล่อยไฟเป็น AC ซะงั้น เสียบข้ามคืนเลย
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 08:52:28 »
งานยากมาก ซื้อมาแล้ว ต้องเปลี่ยนระบบไฟฟ้าภายในบ้านด้วย เริ่มจากหม้อแปลงหน้าบ้าน จนมาถึงปลั๊กที่จะชาร์จ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 11:07:38 »
ขอราคาประมาณ 1 M +-  8) mg zs น่าใช้มาก
แต่จะไม่ซื้อเพราะชาร์จช้า / สถานีแบตน้อย

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 13:21:01 »
บางคนราคาไม่ใช่ปัญหานะ มันอยูู่ที่ จุดชาร์จ แท่นชาร์จ หรือ ท่อน้ำเลี้ยง (พลังงาน)

คือ เอางี้นะ พวก การตลาด ผู้จัดการฝ่ายการตลาด ของพวกบริษัทแม่รถยนต์ทั้งหลายเอ๋ย  ........... บางทีไม่อยากให้คำว่า "จ๊าดง่าว"นะ

ง่ายอย่างไร ง่ายๆ ๆๆ คือ มันขายรถEV ไม่ได้ ไม่ใช่เรื่องราคาอย่างเดียว คนไทยนะมีเงิน ...แต่เขาพร้อมใช้ไหม มั่นใจไหม คำตอบคือ "ไม่"  เพราะอะไร ก็เพราะไม่รู้จะไปต่อได้ไหม

ในเมื่อตรงนี้ มันคือ ปัญหา ใครขายยี่ห้ออะไร เช่น Nissan  MG  .......... ศูนย์บริการคุณมีกี่ที่  สมมุต ขับไป จาก กรุงเทพฯ ...อยุธยา... สระบุรี.. โคราช ...ขอนแก่น อุดรฯ หนองคาย ..................>> คุณมี ศูนย์ของคุณ 25-35ศูนย์ละ  แล้วแต่ละศูนย์ หรือ ดีลเลอร์ อะไรก็ตาม ที่หน้าโชว์รูม คุณมีปัญญาติดตั้ง  " EV station" อะไรพวกนี้ ไว้บริการลูกค้าคุณบ้างไหม ผมตอบได้เลย ขายรถราคาเป็นล้านๆ  หวังพึ่งปั๊มน้ำมัน คอนโดฯ หน่วยงานรัฐ รัฐวิสาหกิจ หรือตามห้างฯ มาติดตั้งแท่นชาร์จฯ (ไม่รู้จะเรียกอะไรดี)

โถ......ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  แล้วยังอยากขายอีก   ยังมาตั้งราคาหูฉี่อีก ........... ผมว่า ราคาไม่แพงหรอก ยุคนี้ ประกันดีๆ แล้วมีแค่ ที่ชาร์จ โชว์รูมละ 5แท่น เป็นอย่างน้อย ๆ ให้

ลูกค้า ขับ เข้า เสียบ ... มีร้านกาแฟ ให้   เพิ่มการบริการได้อีก ตอนกลางคืน ก็มี รปภ เฝ้า หรือจะ ทำอะไรที่มันเข้าท่า กว่า ......ยืมจมูกคนอื่นๆหายใจ รถก็รถของคุณเอง คุณยังไม่ติดตั้งที่ชาร์จ ให้ลูกค้าเข้า ทั้งๆที่ ก็ขายเอง ............ ใคร มันจะไปซื้อ ห๊ะ

แต่ถ้า ต้องตอบคำถามนะ ... ไซส์ อย่าง...

NOTE ราคา 7.5-8แสน
MG EV ราคา 9.9- 1.19ล้านอ่ะ

คือ มันจะมีรุ่น ปกติ แล้วก็มีรุ่น EV ใช่เปล่า เช่น ถ้ารุ่น JAZZ โฉมปัจจุบัน ราคา +1-1.5 แสน(จากตัวล่าง) แล้วยัดออปชั่น มา  ผมว่า มีคนซ์้อนะ

หรือ พริอุส EV (สมมุติมีขึี้นมา) ราคา 1 ล้านอ่ะ ผมว่ามีคนซื้อ

แล้วกรุณา เริ่มจาก หน้าโชว์รูม ตัวเองก่อน ไอ้ที่เสียบชาร์จน่ะ ไม่ต้องไปหวังพึ่งภายนอก แค่นี้แหละ ..แล้วรถEV ก็ดิสชาร์จ ให้เร็วๆ ด้วย จะได้ชาร์จ 20-40นาที ได้ซัก 150-180กิโลฯ อันนี้ วิ่งต่อได้ พักทีนึง 20-30นาที อันนี้ถึงเงื่อนไขน่าซื้อ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2019, 13:44:44 โดย tongtom »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 14:01:40 »
ผมรอความพร้อมของสิ่งต่างๆที่เกี่ยวข้องกับ EV ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2019, 22:30:14 »
สักล้านนึงมีทอน รุ่นที่ใหญ่กว่า FOMM นะครับ