ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการจดทะเบียนเลขที่จองไว้ครับ  (อ่าน 13028 ครั้ง)

ออฟไลน์ james99

• Jr. Member
  • **
พอดีอยากเปลี่ยนเลขเลยกดจองทางonlineไว้เรียบร้อย
แต่ไม่แน่ใจว่าต้องเอารถไปจดที่ขนส่งสาขาที่รถคันนี้แจ้งใช้ถูกต้องมั้ยครับ
แล้วจะได้ป้ายเลยหรือต้องนัดมารับอีกทีวันหลังครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการจดทะเบียนเลขที่จองไว้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 18:05:35 »
รถมีทะเบียนอยู่แล้วใช่ไหม ?

เอาสะดวก ก็จ้างเค้าทำ เสีย 1,500 รอสักอาทิตย์ ทะเบียนก็ส่งมาที่บ้านคุณเอง

แต่ถ้าจะจัดการเอง

1. ยื่นเรื่องขอสลับทะเบียน / ยกเลิกทะเบียนเก่า
2. อีกสามวัน เค้านัดมารับทะเบียนใหม่ และ คืนป้ายเก่า

รถไม่ต้องเอาไปครับ ส่วนเอกสาร ลองค้น google ดู จำไม่ได้ละ ผมจ้างเค้า สะดวกดี วิ่ง ปราจีน ไป กทม สองรอบ ค่าน้ำมันก็ สองพัน ละ

ลืมบอก ถ้าวิ่งเอง ค่าใช้จ่าย แถวๆ 700 กว่าบาทครับ

ออฟไลน์ mew123765

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องการจดทะเบียนเลขที่จองไว้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 19:50:02 »
รถมีทะเบียนอยู่แล้วใช่ไหม ?

เอาสะดวก ก็จ้างเค้าทำ เสีย 1,500 รอสักอาทิตย์ ทะเบียนก็ส่งมาที่บ้านคุณเอง

แต่ถ้าจะจัดการเอง

1. ยื่นเรื่องขอสลับทะเบียน / ยกเลิกทะเบียนเก่า
2. อีกสามวัน เค้านัดมารับทะเบียนใหม่ และ คืนป้ายเก่า

รถไม่ต้องเอาไปครับ ส่วนเอกสาร ลองค้น google ดู จำไม่ได้ละ ผมจ้างเค้า สะดวกดี วิ่ง ปราจีน ไป กทม สองรอบ ค่าน้ำมันก็ สองพัน ละ

ลืมบอก ถ้าวิ่งเอง ค่าใช้จ่าย แถวๆ 700 กว่าบาทครับ

สลับทะเบียนครั้งล่าสุดเมื่อปีครึ่งที่แล้ว ยื่นเรื่อง + แก้เล่ม + คืนป้ายเก่ารับป้ายใหม่ในวันเดียวกันเลยครับ ที่จตุจักรนะครับ ใช้เวลาประมาณ 2 ชั่วโมง เสียเวลาตอนต่อคิวยื่นเรื่องกับรอเล่มทะเบียน หลังจากได้เล่มแล้วไปคืนป้ายเก่ารับป้ายใหม่ได้เลย (ที่เคยทำก่อนหน้านี้ต้องรอ 3 วัน)
ไม่แน่ใจปัจจุบันเป็นยังไง แต่ถ้าไม่ได้เอารถไป ติดป้ายเก่าไปด้วยก็ดีครับ เผื่อยังคืน+รับวันเดียวกับที่ยื่นเรื่องอยู่

ออฟไลน์ lepon

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 22:30:12 »
ต้องไปขนส่ง 2 รอบ .. ค่าใช้จ่ายสลับป้ายปกติ 700บาทนิดๆ

รอบแรก ยื่นเรื่อง เอกสารมีไม่กี่อย่าง หลักๆก็ ถ้าเจ้าของรถไปเอง ..  เล่มทะเบียน+สำเนาบัตร+ใบคำขอ ระบุเรื่องเปลี่ยนเลข
รอบสอง เมื่อเลขอนุมัติเปลี่ยนแล้ว (ประมาณ3วัน+) ,ยื่นเรื่องเปลี่ยนเลข ,จ่ายเงิน ,คืนป้ายเก่า รับป้ายใหม่

ไปวันที่จังหวะดีๆ .. ไม่เกินชม.ครับ .. แต่เจอจังหวะไม่ดี .. ก็ครึ่งวันนะ
จนท.ใจดีครับ .. แล้วทำงานตลอด แบบไม่ได้หยุดเลย .. ส่วนปชช.นั่งเฉยๆ รอกันยาวๆ 2-3 ชม.

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2019, 07:00:55 »
ขอบคุณทุกท่านครับ
ทีนี้เราต้องไปที่จตุจักรที่เดียวหรือไปที่รถคันนี้อยู่ครับ(คันนี้อยู่บางขุนเทียน)

ออฟไลน์ berrm

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2019, 09:30:13 »
ของผมไปทำมาเมื่อ กค. 62 สลับปุ๊บเอาแผ่นป้ายเก่าแลกอันใหม่เลย ประมาณครึ่งวันเสร็จครับที่จตุจักร

เสียไป 775 บาท ถ้าไปเขตอื่นต้องลองโทรเข้าไปสอบถามก่อนครับ เพราะแผ่นป้ายเหล็กมันน่าจะอยู่ที่จตุจักร

ออฟไลน์ CHANOM

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2019, 09:41:35 »
ถ้ารถอยู่ที่บางขุนเทียน เราคุ้นๆว่าจะใช้เวลาดำเนินการประมาณ 3 วันนะคะ เพราะว่าต้องทำการยื่นเรื่องขอประวัติจากทางบางขุนเทียน
ของเราเอง ทะเบียนรถอยู่ที่จตุจักร ใช้เวลาประมาณ 2-3 ชั่วโมงเสร็จเหมือนกันค่ะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2019, 20:17:42 »
ขอบคุณมากๆครับ