ผู้เขียน หัวข้อ: Mini Review ยาง Michelin Primacy 4  (อ่าน 30961 ครั้ง)

ออฟไลน์ rotaryman

• Hero Member
Mini Review ยาง Michelin Primacy 4
« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2019, 09:44:15 »
เนื่องจากยางเก่าที่อยู่ใน Civic FD ของผมขนาด 205-55-16 เป็น Michelin Primacy 3ST หมดสภาพหลังจากใช้งานมา 4 ปี จึงมองหายางใหม่ก็ไม่พ้น Michelin Primacy 4 เพราะผมต้องการยางที่นุ่มเงียบ และจากการใช้งาน 3ST มาถือว่า “ประทับใจ” พอสมควรเลยและถือว่าโชคดีที่ช่วงนี้มีจัดโปรเลยได้ราคาถูกเป็นพิเศษ ส่วนตัวผมมีลูกเล็กต้องเดินทางด้วยกันทุกวันบนทางด่วน เป็นคนขับรถไม่เร็วมาก เต็มที่บนทางด่วนก็ 110-120 เร่งแซงอาจมี 130 บ้าง แต่ไม่ใช่พวกเท้าหนักครับ เลยมองหายางที่เป็นประเภท Comfort น่าจะตอบโจทย์มากกว่าครับ

ประสิทธิภาพหลังจากเปลี่ยนจาก 3ST มาเป็น Primacy 4 ลมยางเท่าเดิมคือ 34 ปอนด์ มันอาจจะเทียบตรงๆ ไม่ได้เพราะยางเก่าลากมาถึง 4 ปี แต่ผมใช้รถคนนี้ทุกวันพอจะจับนิสัยของ 3ST ได้หมดแล้ว และนี่คือสิ่งที่รู้สึกถึงความแตกต่างได้ครับ

1. ความเงียบ ถ้ายังประทับใจความเงียบของ 3ST เจ้า Primacy 4 ยังคงความดีนี้ไว้เหมือนเช่นเคยครับ แน่นอนว่ายางใหม่มันต้องเงียบกว่ายางเก่าที่ใช้งานมานานถึง 4 ปีอยู่แล้ว แต่ที่ผมพอจะบอกได้คือถ้าต้องการคาดหวังเรื่องความเงียบคุณไม่ผิดหวังแน่นอนครับ แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับช่วงล่างของรถแต่ละคันด้วยนะครับ

2. ความนุ่มนวล เรื่องนี้บอกเลยว่าถ้าใครต้องการอารมณ์นุ่มแบบย้วยๆ ของ 3ST อาจจะผิดหวังเล็กน้อย เพราะเจ้า Primacy 4 นี้จะมีความเฟิร์มกว่า 3ST อย่างเห็นได้ชัดเลยครับ ในระยะแรกที่เพิ่งเปลี่ยนยางมันจะกระด้างพอสมควรแต่พอใช้ไปซัก 500km ขึ้นไปความนุ่มนวลจะดีขึ้นแต่เป็นความนุ่มนวลที่มีความแน่นกระชับแฝงอยู่ ทำให้รู้สึกมั่นใจเวลาขับขี่มากขึ้นครับ ดูที่แก้มยางตอนเติมลมเท่ากันจะเห็นเลยว่า 3ST จะดูเหมือนยางแบนมากกว่า และผมเข้าใจว่า Primacy 4 เขาน่าจะปรับปรุงให้แก้มยางมันหนาขึ้นครับ

3. ความเกาะถนน จากหัวข้อที่แล้วที่ผมบอกไว้ว่า Primacy 4 มีความเฟิร์มกว่า 3ST จึงมีผลทำให้การขับขี่ให้ความมั่นใจมากกว่าเดิม ในเรื่องของพวงมาลัยนั้น คมขึ้น และหนักมือขึ้นเล็กน้อย ในขณะที่ 3ST พวงมาลัยจะเบากว่าและรู้สึกหวิวเล็กน้อยเวลาเปลี่ยนเลน ตั้งแต่เปลี่ยนยางเป็น Primacy 4 ผมรู้สึกตัวเลยว่า ผมขับรถเร็วขึ้นเปลี่ยนเลนเร็วขึ้น ซึ่งตรงนี้ผมว่ายางมันช่วยทำให้อารมฌ์ในการขับขี่เปลี่ยนไป ซึ่งถือเป็นข้อดีสำหรับคนที่ชอบยางแบบนุ่มนวล แต่ยังคงแฝงความมั่นใจในการขับขี่อยู่ การเข้าโค้งหรือเปลี่ยนเลนมั่นใจขึ้นกว่าเดิมแน่นอนครับ แต่ใครที่ชอบนุ่มนวลแบบย้วยๆ ผมบอกได้เลยว่าอาจจะผิดหวังครับ

4. เบรค ตรงนี้ผมบอกได้เลยว่า Primacy 4 เบรคจิกและมั่นใจกว่า 3ST แนนอนครับ เพราะที่ผ่านมาตอนใช้ 3ST ผมไม่ค่อยชอบมันเรื่องเบรคเท่าไหร่ เพราะรู้สึกว่ามันเหมือนเบรคไม่ค่อยอยู่มีอาการไหลนิดๆทุกครั้งที่เบรค และบางทีมักจะมีเสียงเอียดเวลายูเทิร์นรถ แต่ Primacy 4 ไม่เป็น เบรคหยุดมั่นใจกว่าเดิมมากครับ

5. การรีดน้ำ (**อัพเดทวันที่ 3 กค. 63 ใช้งานมาแล้วประมาณ 1x,xxx กิโลเมตร**)
ช่วงฝนตกที่ผ่านมา จากความรู้สึดคือมั่นใจขึ้นเวลาต้องวิ่งลุยฝน ปกติผมไม่ค่อยขับไวเท่าไหร่เวลาฝนตกอยู่แล้วเลยไม่รู้จะทดสอบยังไงนะครับ แต่เอาเป็นว่าจากการใช้งานถ้าขับ 80-100 ขณะฝนตกบนทางด่วน ยางตัวนี้รับมือได้สบายไม่ว่าจะเป็นการเปลี่ยนเลนหรือเร่งแซงหรือเบรค ไม่รู้สึกแตกต่างเท่าไหร่กับตอนถนนแห้งครับ แต่..อยู่บนพื้นฐานความปลอดภัยประมาณว่าขับแบบปกติไม่ซิ่งนะครับ

สรุป
หลังจากใช้งานมาประมาณ 1,xxx km พอจะบอกได้ว่า ถ้าใครต้องการยางแบบ Comfort แต่ยังสามารถให้ความมั่นใจในการขับขี่ Michelin Primacy 4 นี้ตอบโจทย์แน่นอน รู้สึกว่าเขาพัฒนาให้แก้มยางแข็งขึ้น เนื้อยางรู้สึกได้เลยว่าเกาะถนนกว่า 3ST จากการควบคุมที่พวงมาลัยจะตึงมือกว่า เปลี่ยนเลนคมกว่า เบรคได้จิกหยุดนิ่งดีกว่า มันไม่ใช่ยางที่นุ่มนวลจนย้วย แต่ก็ให้ความสบายนุ่มนวลความเงียบผสมกับความมั่นใจในการขับขี่ได้เป็นอย่างดีครับ

ข้อดี (เทียบกับ 3ST)
- ความเงียบยังคงเป็นจุดเด่นอยู่เหมือนเดิม
- ให้ความมั่นใจในการขับขี่ได้ดียิ่งขึ้นกว่ารุ่นเก่า รู้สึกได้เลยว่ายางดูดถนนมากขึ้น พวงมาลัยหนักขึ้นคมขึ้น
- เบรคดีขึ้นอย่างชัดเจน
- ไม่มีเสียงเอียดเวลาเลี้ยวยูเทิร์น (ใช้งานที่ระยะทาง 1x,xxx km)

ข้อเสีย (เทียบกับ 3ST)
- ความนุ่มนวลลดลงจากรุ่นเก่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2020, 08:44:37 โดย rotaryman »

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
Re: Mini Review ยาง Michelin Primacy 4
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2019, 09:49:44 »
ขอบคุณครับ ผมก็ดูตัวนี้กับ T005a ของ BS อยู่ครับ ลองถามตามร้านมีแต่ Primacy 4 สงสัยคงได้ Primacy 4 นี่แหละครับ
แต่อาทิตย์ก่อนเห็นมีคนโพสถามใน Live พี่จิมแนะนำ T005a มากกว่าเลยยังชั่งใจอยู่ครับ

PKS8

Re: Mini Review ยาง Michelin Primacy 4
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2019, 10:40:44 »
เพิ่งเปลี่ยนมาเหมือนกัน ได้ประมาณ 3,000 โลแล้ว

ตามที่ จขกท ว่ามาตรงเลยครับ เป็นยางนุ่มเงียบ แต่มันไม่ย้วยอะไรเท่าไหร่เลย สาดโค้งก็ยังได้

ส่วนเรื่องการรีดน้ำ ผมตอบแทนเลยครับว่าดีมาก ผมเปลี่ยนช่วงหน้าฝนพอดี รีดน้ำดีมาก ฝนตกหนักๆวิ่ง 140-160 สบายมากครับ (ผมใส่ XV ขับสี่นะ) ไม่มีแฉลบ หรือเป๋เลย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2019, 21:17:09 »
ขอบคุณครับ ผมก็ดูตัวนี้กับ T005a ของ BS อยู่ครับ ลองถามตามร้านมีแต่ Primacy 4 สงสัยคงได้ Primacy 4 นี่แหละครับ
แต่อาทิตย์ก่อนเห็นมีคนโพสถามใน Live พี่จิมแนะนำ T005a มากกว่าเลยยังชั่งใจอยู่ครับ
bridgestone ก็ดีเหมือนกันครับ ก่อนที่จะใช้ 3ST ผมเคยใช้ GR90 ติอย่างเดียวคือเวลายางใกล้หมดสภาพเนื้อยางมันจะแข็งแล้วก็เสียงหอนดังมาก เลยลองเปลี่ยนมาใช้ Michelin ดูบ้างไม่เป็นครับ

เพิ่งเปลี่ยนมาเหมือนกัน ได้ประมาณ 3,000 โลแล้ว

ตามที่ จขกท ว่ามาตรงเลยครับ เป็นยางนุ่มเงียบ แต่มันไม่ย้วยอะไรเท่าไหร่เลย สาดโค้งก็ยังได้

ส่วนเรื่องการรีดน้ำ ผมตอบแทนเลยครับว่าดีมาก ผมเปลี่ยนช่วงหน้าฝนพอดี รีดน้ำดีมาก ฝนตกหนักๆวิ่ง 140-160 สบายมากครับ (ผมใส่ XV ขับสี่นะ) ไม่มีแฉลบ หรือเป๋เลย
ขอบคุณมากครับ แบบนี้มั่นใจเลยครับ  :-*

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 18:49:00 »
น่าสนใจมากๆ ครับ

ถ้าไม่ย้วยหนักๆ ผมก็เริ่มสนใจตัวนี้แหละ ทั้งๆ ที่เป็นแฟน Bridgestone

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2019, 20:40:05 »
ผมเพิ่งถอด 3เอสที ผมว่ามันนิ่มนวลน้อยกว่า และเสียงดังกว่า ไพรมาซี่แอลซี

ถ้า 4  แย่กว่า 3 เอสทีอีก  มันแทบจะดูไม่คุ้มค่าเลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

PKS8

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2019, 20:53:45 »
ผมเพิ่งถอด 3เอสที ผมว่ามันนิ่มนวลน้อยกว่า และเสียงดังกว่า ไพรมาซี่แอลซี

ถ้า 4  แย่กว่า 3 เอสทีอีก  มันแทบจะดูไม่คุ้มค่าเลย

ดีกว่าแน่นอนครับ เพราะผมก็เปลี่ยนมาจาก 3ST ครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2019, 08:16:08 »
น่าสนใจมากๆ ครับ

ถ้าไม่ย้วยหนักๆ ผมก็เริ่มสนใจตัวนี้แหละ ทั้งๆ ที่เป็นแฟน Bridgestone
Bridgestone น่าจะแข็งกว่าแต่ตัวนี้ไม่ย้วยเหมือน 3ST แน่นอนครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2019, 08:19:27 »

การขับขี่ ความเงียบ ดีกว่า 3ST ทุกอย่างครับ แต่มันไม่นุ่มจนย้วยเหมือน 3ST ถ้าชอบแบบนุ่มย้วยๆหน่อยผมว่าลองดูเป็น Yokohama ADVAN dB V552

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2019, 08:31:14 »
รีวิวได้ดีครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 21:04:29 »
รีวิวได้ดีครับ ขอบคุณครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2020, 20:51:47 »
เพิ่งเอา Honda City ของแฟนไปเปลี่ยนมาเหมือนกันครับ

ของเดิม Primacy 3ST 195/60/15

ตอนแรกอยากจะลอง Pilot Sport 4 แต่มันไม่ทำขอบ 15 ขาย

เลยได้ Primacy 4 195/60/15 ราคาเส้นละ 2,950 บาท
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ lucifer

• Jr. Member
  • **
    • FaceBook
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2020, 08:28:18 »
ผมเองก็ว่าจะเปลี่ยนยางให้ Accord G7 ของผมเหมือนกัน  ใช้ Primacy 3ST 205/60/16 นี่ก็ปาเข้าไปจะ 4 ปีแล้ว  อาการของยางตัวนี้ก็เหมือนกับที่ จขกท. รีวิวไว้เลยครับ คือ ย้วย  ส่วนหนึ่งผมค่อนข้างคุ้นชินกับมิชชลินในเรื่องนิสัยของเขา  คือ เขาจะไม่ใช่ตอบสนองต่อการขยับพวงมาลัยแบบพวก RE003 หรือ ยางค่ายญี่ปุ่นอื่นๆที่ผมเคยใช้มา  แต่ 3ST นี่ แบบว่าหักพวงมาลัยแล้วมันตอบช้า แต่เรามักจะใจร้อนแล้วหักเกินไปนิด รถมันก็จะมีอาการแปลกๆให้สัมผัสได้  

ขอบคุณสำหรับ รีวิวคับ 

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2020, 08:32:54 »
อัพเดท ตอนนี้ใช้งานมาประมาณ 1x,xxx กิโลเมตรแล้ว การใช้งานทุกอย่างยังปกติเหมือนเดิมที่รีวิวทุกอย่างครับ

- การรีดน้ำ ช่วงฝนตกที่ผ่านมา จากความรู้สึดคือมั่นใจขึ้นเวลาต้องวิ่งลุยฝน ปกติผมไม่ค่อยขับไวเท่าไหร่เวลาฝนตกอยู่แล้วเลยไม่รู้จะทดสอบยังไงนะครับ แต่เอาเป็นว่าจากการใช้งานถ้าขับ 80-100 ขณะฝนตกบนทางด่วน ยางตัวนี้รับมือได้สบายไม่ว่าจะเป็นการเปลี่ยนเลนหรือเร่งแซงหรือเบรค ไม่รู้สึกแตกต่างเท่าไหร่กับตอนถนนแห้งครับ แต่..อยู่บนพื้นฐานความปลอดภัยประมาณว่าขับแบบปกติไม่ซิ่งนะครับ

โดยรวม ณ วันนี้พอใจมากสำหรับการใช้งานทั่วไปและคิดว่าถ้าเปลี่ยนยางใหม่ก็คงใช้เหมือนเดิมครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2020, 08:35:09 โดย rotaryman »

Re: Mini Review ยาง Michelin Primacy 4 / เพิ่มเปรียบเทียบ TURANZA T005A
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 27, 2023, 09:37:34 »
++ เพิ่มเติม รีวิวเทียบกับ BRIDGESTONE TURANZA T005A ++
หลังจากใช้งาน Michelin Primacy 4 มาตั้งแต่วันที่ตั้งกระทู้ประมาณ 3 ปีกว่าๆ ก็ถึงเวลาต้องเปลี่ยนยางเนื่องจากยางเริ่มหมดสภาพแล้วดอกยางสึกเยอะ แต่เนื้อยางยังนุ่มอยู่ (อันนี้ขอชื่นชม) รอบนี้ผมเลยอยากลองกลับมาใช้ BRIDGESTONE ดูบ้าง (หลังจากเคยใช้ GR90) เลยเลือกเป็น TURANZA T005A และตอนนี้ก็ใช้งานมาประมาณ 1 เดือนเต็ม เลยขอรีวิวเปรียบเทียบกันเลยนะครับ
(ยางที่เคยใช้ในรถคันนี้ ยางติดรถ > GR90 > 3ST > Primacy 4 > T005A)

[img width= height= alt=y165lN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2023/04/27/y165lN.jpg[/img]

++ เมื่อเทียบกับ Primacy 4 ++
- T005A จะรู้สึกได้ว่าพวกมาลัยหนักขึ้นกว่าเดิมมั่นใจมากขึ้น ในขณะที่ Primacy 4 พวงมาลัยจะเบากว่า ได้เปรียบเรื่องความคล่องแคล่วเวลาเปลี่ยนเลน
- T005A ตึงตังขึ้นนิดหน่อยพอรู้สึกได้ แต่เอาจริงๆ ไม่มีนัยยะสำคัญเลยครับ 
- T005A แก้มยางแข็งกว่าเล็กน้อย เวลาเข้าโค้งหรือเปลี่ยนเลนจะรู้สึกมั่นใจมากกว่า Primacy 4 เล็กน้อย ส่วนตัวผมให้ดีทั้งคู่สำหรับยางคอมฟอร์ทครับ
- ความเงียบผมให้พอๆกัน คือ ดีทั้งคู่ ตอนเปลี่ยน T005A มาวันแรก ผมว่ามันไม่ได้เงียบกว่า Primacy 4 (ที่ใช้มา 3 ปีกว่า อันนี้ขอชม) ในระยะยาวต้องดูว่า T005A จะเงียบได้นานเหมือน Primacy 4 หรือไม่ เพราะผมเคยใช้ GR90 พอนานไปยางมันจะแข็งและหอนดังมาก
- การเกาะถนนแห้ง ผมให้พอๆกันครับ มั่นใจได้ทั้งคู่ แต่ T005A รู้สึกว่ายางจะหนักกว่า Primacy 4 น่าจะทำให้รู้สึกว่ามันดูดถนนมากกว่า แต่ Primacy 4 มันจะรู้สึกว่าเบา คล่องแคล่วกว่า แต่ก็เกาะถนนเหมอนกัน
- ถนนเปียก ดีทั้งคู่ ความรู้สึกคล้ายๆกับตอนขับบนถนนแห้งเลยครับ คือ T005A รู้สึกหนักแน่น Primacy 4 จะรู้สึกว่าเบากว่า
- เบรค เนื่องจากตอนเปลี่ยนยาง T005A ผมเปลี่ยนผ้าเบรคไปด้วยเลยเทียบกันตรงๆไม่ได้ แต่จากการใช้งานผมว่าดีท้งคู่ครับ

สรุป เป็นยางที่ดีทั้งคู่ มั่นใจได้ทั้งคู่ โดยที่ T005A จะได้ความหนักแน่น มั่นคง มั่นใจ กว่าเวลาที่ขับรถเร็วหรือเปลี่ยนเลน เหมาะสำหรับคนชอบขับรถเร็วแต่ยังอยากได้ยางนุ่มเงียบ ส่วน Primacy 4 จะได้ความคล่องตัวกว่า นุ่มนวลกว่าเล็กน้อย เหมาะสำหรับสายพ่อบ้านแม่บ้านที่ต้องการใช้งานยางที่ให้ความนุ่มนวลและเงียบแต่ยังมั่นใจไดในทุกสภาพถนน และยางยังคงประสิทธิภาพที่ดีในระยะยาวอีกด้วย  ในขณะที่ความเงียบพอๆ กัน แต่ T005A จะต้องดูกันยาวๆ ว่าจะเงียบนานแค่ไหน (แล้วผมจะมาอัพเดทอีกทีครับ)

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2023, 09:45:07 โดย rotaryman »

ออฟไลน์ Tonnam92

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 27, 2023, 11:13:05 »
ปกติชอบ Primacy4 เป็นการส่วนตัวใส่ Camry มา 2 ชุดแล้ว นิ่มสบายดี (215/60/16)
ตอนนี้กำลังจะเปลี่ยนยางให้ Wish อีกคันนึงที่ใช้ Pilot sport4 ซึ่งปัจจุบันเสียงดังมาก
ไปเจอยางถอดป้ายแดง T005A ราคาป้วนเปี้ยนอยู่ประมาณ 13000+- เลยทำให้คิดหนักเลยว่าจะ BS หรือ ML ตามเดิมดี
Primacy4 ร้านประจำแถวติวานนท์อยู่ราวๆเกือบ 2 หมื่น (215/50/17)

ปล. wish เป็นรถที่กระด้างมากกว่า Camry เยอะมาก อยากถามว่าถ้าเน้นความนุ่มเงียบเป็นหลัก จขกท.ชอบตัวไหนมากกว่ากันครับ ขอบคุณครับ
1997 Toyota Exsior 1.6 GXI Sold
2003 BMW 323i Sold
2011 Toyota Camry 2.0 G
2015 Toyota Altis 1.6 G Sold
2016 Honda Civic 1.5 TB RS Sold
2017 Toyota Camry 2.0 G
2009 Toyota Wish 2.0 Q ST3

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 29, 2023, 12:09:53 »
ปกติชอบ Primacy4 เป็นการส่วนตัวใส่ Camry มา 2 ชุดแล้ว นิ่มสบายดี (215/60/16)
ตอนนี้กำลังจะเปลี่ยนยางให้ Wish อีกคันนึงที่ใช้ Pilot sport4 ซึ่งปัจจุบันเสียงดังมาก
ไปเจอยางถอดป้ายแดง T005A ราคาป้วนเปี้ยนอยู่ประมาณ 13000+- เลยทำให้คิดหนักเลยว่าจะ BS หรือ ML ตามเดิมดี
Primacy4 ร้านประจำแถวติวานนท์อยู่ราวๆเกือบ 2 หมื่น (215/50/17)

ปล. wish เป็นรถที่กระด้างมากกว่า Camry เยอะมาก อยากถามว่าถ้าเน้นความนุ่มเงียบเป็นหลัก จขกท.ชอบตัวไหนมากกว่ากันครับ ขอบคุณครับ
ถ้าเน้นนุ่มเงียบเป็นหลัก Primacy4 นุ่มเงียบกว่ารู้สึกได้ครับครับ ส่วน T005A แก้มยางจะแข็งกว่าถ้าลดลมยางลงหน่อยก็ลดความกระด้างลงได้ครับ แต่ไม่ได้ต่างกันมากแบบยางคนละประเภทครับ ตอน Primacy4 ผมเติมลม 34 แต่พอ T005A ผมเติม 33 แต่ก็ยังรู้สึกแก้มยาง T005A แข็งกว่านิดๆ แต่รับได้ครับ