ผู้เขียน หัวข้อ: ตัดสินใจเลือกที่รถ 7 ที่นั่งไม่ได้ซักทีครับ  (อ่าน 11272 ครั้ง)

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
กำลังตัดสินใจเลือกรถที่สามารถนั่งได้ 7 ที่นั่ง ในงบที่ค่อนข้างจำกัดหน่อยครับ
จึงแบ่งตัดสินใจได้ออกตากนี้
1. Honda Br-V
2. Suzuki Ertiga
3. Honda Mobilio
4. Toyota Sienta
5. Mitsubishi Expander (ตัวนี้ผมตัดออกเนื่องจากไม่ถูกใจกับหน้าตาด้านหน้าครับ)

จึงไปลอง Test Drive มาทั้งสองรุ่นแล้วครับ คือรุ่น Br-V และ Ertiga
ซึ่งแต่ละรุ่นมีส่วนที่ชอบ-ไม่ชอบแตกต่างกันไปครับ

Br-V
ส่วนที่ชอบ
1. อัตราเร่งดี เหยียบได้ค่อนข้างตามใจสั่ง (ถึงแม้จะไม่ได้ตามใจคิดซะทีเดียว)
2. มีโครงหลังคาที่สามารถใส่แลคเพิ่มได้เลย
3. มีลำโพง 7 ตัว (รุ่น SV)
4. มีกล้องหลัง
5. มีแอร์ Auto
6. รูปทรงค่อนข้างเท่ และสูง น่าจะเหมาะกับการลุยน้ำในกทม. ฮ่าๆ
7. เติม E85 ได้ (แต่คิดว่าน่าจะไม่ได้เติมตัวนี้)

ส่วนที่ไม่ชอบ
1. เสียงเข้ารถเต็มๆ (ตอนแรกได้ยินเสียงเครื่องยนต์ตอนเร่งก็ว่าดังแล้ว เจอบิ๊กไบค์มาบิดขนาบข้างอีกนี่เหมือนไม่มีกระจกกั้นเลย)
2. คอนโซลหน้าปัดค่อนข้างสูง ขนาดเป็นคนสูงแล้วยังรู้สึกอึดอัดเล็กน้อย
3. วิธีการพับเบาะแถว 2 เพื่อให้คนแถวที่สามขึ้น ซึ่งคาดว่าอาจมีโอกาสทับเท้าคนที่นั่งแถวสามได้ และในอนาคตหากใช้ไปสักพักการพับเบาะน่าจะต้องใช้แรงมากขึ้น
4. การพับเบาะแถว 3 ซึ่งไม่ชอบรูปแบบการพับนี้ซักเท่าไร
5. ด้านในไม่ค่อยโปร่ง + กระจกตรงแถว 3 เล็กจนอาจทำให้คนที่นั่งแถว 3 อึดอัดได้ครับ

Ertiga
ส่วนที่ชอบ
1. รถเงียบมาก ทั้งการเก็บเสียงเครื่องยนต์และเสียงภายนอกดีมาก
2. โปร่งสบาย สามารถนั่งได้สบายๆทั้งแถว 2 และแถว 3
3. วิธีการพับเบาะแถว 3 เรียบ และไม่เกะกะ
4. ระบบสั่งการบลูทูธตรงพวงมาลัย
5. รูปทรงดูเรียบง่ายดี
6. โช้คนุ่มมาก
7. ราคาถูกมาก

1. อัตราเร่งไม่แรง ตอนเทสนั่งประมาณ 4 คน เหยียบไม่ได้ตามใจสั่งเท่าไร
2. พวงมาลัยเบาและมีความไวสูงมาก ลองกระตุกเบาๆก็รถเอียงได้เลย (อันนี้ผมว่าน่าจะแล้วแต่คน แต่สำหรับว่าดูค่อนข้างอันตราย)
3. ไม่มีกล้องหลัง + กระจกหลังดูค่อนข้างยกเพราะโดนบังแถว 2
4. โยกปานกลางถึงมากในขณะเข้าโค้ง น่าจะมาจากสาเหตุล้อที่หน้าแคบ + รถทรงสูง
5. เบาะนิ่มผ้า + นิ่มเกินไป ซึ่งนั่งระยะทางสั้นๆอาจจะนั่งสบาย แต่ถ้านั่งระยะทางไกลๆ เมื่อยหลังแน่นอนครับ
6. โช้คที่นุ่มเกินไปจนเวลาเจอคลื่นติดๆก่อนก็ทำให้มึนๆได้เล็กน้อย
7. ไม่มีแอร์ออโต้ + ที่ปรับแอร์เป็นแบบบิดรุ่นเก่า

*ผมไม่ได้นำการบริการ หรือจำนวนศูนย์บริการเข้ามาใช้ในการตัดสินใจ เพราะผมคงไม่ได้เข้าไปที่ศูนย์ทุกวันอยู่แล้ว

ซึ่งหลังจากนี้ว่าจะลองขับ Mobilio อีกตัว แต่ยังหาศูนย์ที่มีให้ลองขับไม่ได้ครับ

โดยสรุปแล้วผมค่อนข้างโอเคกับ Br-V มากกว่า Ertiga ครับ แต่ยังอยากหาข้อมูลเพิ่มเติมของรุ่นอื่นๆอีกครับ

รบกวนสมาชิกที่มีประสบการณ์การขับรถทั้งสองรุ่นนี้ หรือรุ่นอื่นๆที่ใกล้เคียงแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ luxifer

• Sr. Member
    • mcshop (Mc Jeans official online store)
Re: ตัดสินใจเลือกที่รถ 7 ที่นั่งไม่ได้ซักทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 11:32:36 »
ลองดูคันนี้เพิ่มไปด้วยไหมครับ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=73816.0
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: ตัดสินใจเลือกที่รถ 7 ที่นั่งไม่ได้ซักทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 11:36:07 »
ผมเลือกในคลาสนี้เหมือนกัน แต่ยังไม่ได้ซื้อเพราะไม่เจอที่ถูกใจเลยครับ  เพราะผมรอเกียร์ธรรมดา

ผมให้ความสำคัญกับคนนั่ง ผมเลือก SIENTA ครับ  มันดีต่อคนนั่งมาก 

แต่คนขับเบาะไม่ค่อยสบายนัก (สูง172 หนัก 65)   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 11:50:31 »
  น่าไปลองขับ Sienta ดูนะครับ 

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 11:53:17 »
ลองดูคันนี้เพิ่มไปด้วยไหมครับ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=73816.0

ออฟไลน์ KxoZ

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 12:05:42 »
ส่วนตัวผมว่า Sienta ตัวนี้ minor มาแล้วน่าคบหา

ไม่รู้ว่าฟิลลิ่งการขับเป็นยังไง แต่ประตูไฟฟ้า เบาะคนนั่ง ออฟชั่นความบันเทิงด้านหลัง ดูน่าสนใจดีครับ

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 12:44:07 »
คู่นี้ผมให้ซูซูกิครับ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 12:48:06 »
ดูจากปัญหา brv and ertiga น่าจะไม่จบที่จะเลือก

ฉีกไป toyota ครับ กล้องรอบคันด้วย จบอุ่นใจบริการ
One Day.

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 14:08:51 »
ใช้ freed และชอบประตูสไลด์เป็นทุนเดิม ให้เลือกยังไงก็ sienta ครับ ไม่เปลี่ยนแปลง รุ่นเริ่มต้นก็ได้ ท็อปก็ดี ถูกกว่าฟรีดล็อตแรกมากมาย สำหรับผมซื้อรถกลุ่มนี้ไม่ลังเลเลย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 14:38:35 »
Suzuki Ertiga ครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 15:19:27 »
ขออนุญาตนิดนึงครับ อยากให้พิจารณาตรงนี้ด้วย

“*ผมไม่ได้นำการบริการ หรือจำนวนศูนย์บริการเข้ามาใช้ในการตัดสินใจ
เพราะผมคงไม่ได้เข้าไปที่ศูนย์ทุกวันอยู่แล้ว”

ถ้าบริษัทนั้นสร้างรถออกมาดี การควบคุมการผลิตสม่ำเสมอดี
รถคันนั้นจะเข้าศูนย์บริการก็แค่บำรุงรักษาตามระยะ นานๆ ครั้ง ก็ OK ครับ

แต่ถ้าบริษัทนั้นผลิตรถออกมาดีบ้าง เสียบ้าง แล้วพี่โชคร้ายได้คันที่มี defect มา
เกรงว่าจะไม่ได้เป็นอย่างที่คิด และจะหัวเสียกับการดูแลของศูนย์บริการเอาน่ะครับ
ฝากพิจารณาดีๆ ด้วยเพราะรถหลายคันในกลุ่มนี้ไม่ได้ผลิตในประเทศไทย
และยอดขาย จำนวนรถที่วิ่งอยู่ในบ้านเราก็ไม่ได้เยอะมาก นโยบายการบริหารจัดการ
สต๊อกอะไหล่ของบริษัทรถยนต์นั้น ทั้งระยะสั้น ระยะยาวเป็นเรื่องสำคัญ
อยากให้พิจารณาดีๆ ครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 15:25:33 »
เสียดาย expander นะครับ ถึงจะหน้าตาล้ำสมัยมากไปแต่มีครบทุกอย่างที่ต้องการเลยนะคับ ช่วงล่างดีจริง
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

prsps

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 15:52:33 »
ช่วยวิเคราะห์ให้ครับ
หลักๆผมจะแยกส่วนที่ไม่ชอบออกเป็น
1. ไม่ชอบแล้วแก้ไขไม่ได้
2. ไม่ชอบแต่แก้ไขได้(โมดิฟาย)

Br-V
1. เสียงเข้ารถเต็มๆ (ตอนแรกได้ยินเสียงเครื่องยนต์ตอนเร่งก็ว่าดังแล้ว เจอบิ๊กไบค์มาบิดขนาบข้างอีกนี่เหมือนไม่มีกระจกกั้นเลย)
= แก้ไขได้
2. คอนโซลหน้าปัดค่อนข้างสูง ขนาดเป็นคนสูงแล้วยังรู้สึกอึดอัดเล็กน้อย
= แก้ไขไม่ได้
3. วิธีการพับเบาะแถว 2 เพื่อให้คนแถวที่สามขึ้น ซึ่งคาดว่าอาจมีโอกาสทับเท้าคนที่นั่งแถวสามได้ และในอนาคตหากใช้ไปสักพักการพับเบาะน่าจะต้องใช้แรงมากขึ้น
= แก้ไขได้ (ในกรณีใช้แรงไม่มากขึ้นคือ ใช้แรงเท่าเดิม)
4. การพับเบาะแถว 3 ซึ่งไม่ชอบรูปแบบการพับนี้ซักเท่าไร
5. ด้านในไม่ค่อยโปร่ง + กระจกตรงแถว 3 เล็กจนอาจทำให้คนที่นั่งแถว 3 อึดอัดได้ครับ

Ertiga
1. อัตราเร่งไม่แรง ตอนเทสนั่งประมาณ 4 คน เหยียบไม่ได้ตามใจสั่งเท่าไร
= แก้ไขได้ แต่ไม่แนะนำ
2. พวงมาลัยเบาและมีความไวสูงมาก ลองกระตุกเบาๆก็รถเอียงได้เลย (อันนี้ผมว่าน่าจะแล้วแต่คน แต่สำหรับว่าดูค่อนข้างอันตราย)
3. ไม่มีกล้องหลัง + กระจกหลังดูค่อนข้างยกเพราะโดนบังแถว 2
= แก้ไขได้
4. โยกปานกลางถึงมากในขณะเข้าโค้ง น่าจะมาจากสาเหตุล้อที่หน้าแคบ + รถทรงสูง
= แก้ไขได้ แต่ไม่แนะนำ(เปลี่ยนล้อขนาดความกว้างมากขึ้น)
5. เบาะนิ่มผ้า + นิ่มเกินไป ซึ่งนั่งระยะทางสั้นๆอาจจะนั่งสบาย แต่ถ้านั่งระยะทางไกลๆ เมื่อยหลังแน่นอนครับ
6. โช้คที่นุ่มเกินไปจนเวลาเจอคลื่นติดๆก่อนก็ทำให้มึนๆได้เล็กน้อย
= แก้ไขได้
7. ไม่มีแอร์ออโต้ + ที่ปรับแอร์เป็นแบบบิดรุ่นเก่า

อาจจะเป็นสิ่งที่ทำให้ตัดสินใจง่ายขึ้นครับ

ออฟไลน์ EpSilon

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 16:18:03 »
อยากให้ไปลอง Sienta กับ Mobilio ก่อนครับแล้วตัดสินใจดูอีกที

Ertiga ผมมองว่า อ๊อฟชั่นมากขาดเยอะเกินไป ไม่น่าสนใจเท่าไหร่ ถ้ามีตัวท๊อปจริงๆ เข้ามา เพิ่มอ๊อฟชั่นจะน่าสนใจมากขึ้น

Mobilio เคยนั่งของเพื่อน ส่วนตัวผมชอบนะครับ นั่งสบาย รถดูโปร่งดี แต่เป็นเบาะผ้า นั่งนานๆก็แอบเมื่อย (เป็นรุ่นเก่าก่อนไมเนอร์ ไม่แน่ใจอ๊อฟชั่นตอนนี้)

Sienta ผมชอบตรงประตูไฟฟ้า ขึ้นลงสะดวก รถนั่งสบาย ถ้าไม่ห่วงเรื่องรถไม่ได้สูงเหมือน BRV ส่วนตัวผมชอบตัวนี้ที่สุด

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 16:19:00 »
ไปเอติก้า ใหม่กว่าย่อมดีกว่า
ส่วนบีอาวี รอวันตกรุ่นครับ ซิตี้เปลี่ยนแล้ว เดียวก็คงต้องโล๊ะตามระเบียบ

ออฟไลน์ MOO SATAY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 16:49:22 »
ผมพึ่งออก Ertiga ให้ภรรยาใช้ขับในเมืองเป็นหลัก.  ก่อนซื้อก็ดูหลายคันอยู่เหมือนกัน แต่หลังจากตัดสินใจจบที่ Ertiga ก็ไม่ผิดหวังครับ, คุ้มค่าคุ้มราคาและใช้ดีมากและตอบโจทย์ผมได้ทุกอย่างเลยครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2020, 16:51:42 โดย MOO SATAY »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 16:55:42 »
ผมไม่แน่ใจว่า จขกท นั่ง 7 คนบ่อยแค่ไหนครับ และใครนั่ง เนื่องจากผมคิดว่า ที่นั่งแถว 3 ของรถขนาดนี้ นั่งไม่ค่อยได้จริงๆ ซักเท่าไหร่ ต้องเด็กน้อยเท่านั้น ที่พอไปนั่งได้

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 16:57:28 »
"ในงบที่ค่อนข้างจำกัด"
ผมคงเลือกตัวถูกสุด แล้วปรับตัวกับรถแทนครับ
ตัวเลือกเหลือแค่ mobilio กับ ertiga ตัวล่างสุด ประมาณ 650,000

BRV 7 ที่นั่ง ต่างกันเกือบ 200,000 เลยนะครับ ผมว่ามันเพิ่มเงินมากไปเยอะ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 17:04:58 »
ขออนุญาตนิดนึงครับ อยากให้พิจารณาตรงนี้ด้วย

“*ผมไม่ได้นำการบริการ หรือจำนวนศูนย์บริการเข้ามาใช้ในการตัดสินใจ
เพราะผมคงไม่ได้เข้าไปที่ศูนย์ทุกวันอยู่แล้ว”

ถ้าบริษัทนั้นสร้างรถออกมาดี การควบคุมการผลิตสม่ำเสมอดี
รถคันนั้นจะเข้าศูนย์บริการก็แค่บำรุงรักษาตามระยะ นานๆ ครั้ง ก็ OK ครับ

แต่ถ้าบริษัทนั้นผลิตรถออกมาดีบ้าง เสียบ้าง แล้วพี่โชคร้ายได้คันที่มี defect มา
เกรงว่าจะไม่ได้เป็นอย่างที่คิด และจะหัวเสียกับการดูแลของศูนย์บริการเอาน่ะครับ
ฝากพิจารณาดีๆ ด้วยเพราะรถหลายคันในกลุ่มนี้ไม่ได้ผลิตในประเทศไทย
และยอดขาย จำนวนรถที่วิ่งอยู่ในบ้านเราก็ไม่ได้เยอะมาก นโยบายการบริหารจัดการ
สต๊อกอะไหล่ของบริษัทรถยนต์นั้น ทั้งระยะสั้น ระยะยาวเป็นเรื่องสำคัญ
อยากให้พิจารณาดีๆ ครับ

ขอบคุณที่แนะนำครับ
จริงๆถ้าผมนำการบริการและศูนย์บริการมาใช้ตัดสินใจด้วย ภายในช้อยส์ 2 ข้อที่เลือกมานี่สามารถตัดสินใจซื้อได้เลยครับ
อีกที่บริการดีมาก แต่อีกที่ต้องเดินหาเซลส์
ความประทับใจหายตั้งแต่เดินเข้าศูนย์เลยครับ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 18:47:21 »
เชียร์ ertiga รถดี ราคาคุ้มค่า

ทำรถให้เงียบ ไปแดมป์ข้างนอกก็คงทำได้ แต่ยาก พื้นฐานรถมันออกแบบมาให้เงียบ กับ พยายามจะเงียบทีหลัง

ที่ทำๆกัน คือ ลื้อรถกัน ทำออกมา ไม่รุ้ว่าเห็นผลกันขนาดไหน

ออฟไลน์ sailorx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 18:49:15 »
ผมก็มองๆอยู่เหมือนกัน
ertiga เห็นเทสใน maxtv youtube แล้วการทรงตัวน่ากลัวมาก
sienta ค่อนข้างสั้นครับ เกียร์ยังเป็น 4 เกียร์อัตราเร่งดูไม่ต่างจาก expander  ขึ้นเขาอัด 4-5000 รอบตลอด
สุดท้ายก็น่าจะลงตัวที่ honda
อย่าง mobilio แต่ขัดใจมากตรงปรับเบาะไม่ได้นี่แหละ
ไม่รู้เครื่อง 1.0 จะมาลงหรือเปล่า

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 20:06:05 »
ผมเลือกในคลาสนี้เหมือนกัน แต่ยังไม่ได้ซื้อเพราะไม่เจอที่ถูกใจเลยครับ  เพราะผมรอเกียร์ธรรมดา

ผมให้ความสำคัญกับคนนั่ง ผมเลือก SIENTA ครับ  มันดีต่อคนนั่งมาก 

แต่คนขับเบาะไม่ค่อยสบายนัก (สูง172 หนัก 65)

เกียร์ออโต้ไม่ดีหรอคับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 20:10:05 »
หากจะเล่น brv เอา mobilio ดีกว่า หรือจะลอง captiva ที่ลดราคาลงมา หรือ mg hs ตัวล่างสุด หักส่วนลดของแถมคงพอ ๆ กับ captiva

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 20:21:05 »
รถไซส์นี้ถ้านั่ง 7 คนแทบจะไม่มีที่วางของนะครับ ต้องขึ้นหลังคาอย่างเดียว

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 08, 2020, 01:20:16 »
ผมว่ากล้องหลังติดเองทีหลังได้ ซึ่งเหมือนกับกล้องหน้ารถนะในส่วนของ ertiga ซึ่งราคาไม่แรงเลยในการติดตั้ง  ซึ่ง ertigaนั้นเบาะที่นั่ง นั่งได้สบายจริงๆในรถกลุ่มนี้ครับ ส่วนพวงมาลัยผมว่ากระชับดีคมใช้ได้รองมาจากสวิฟต์  ส่วนการเกาะถนนะที่ไม่โอเคนั้น  ถ้าเป็นผมจะเลือกใส่โช้คแต่งอย่าง kayaba new sr ซึ่งกระชับหนึบขึ้นแต่ไม่แข็งเหมือนเกวียนแบบรถซิ่ง แต่ก็ให้ความมั่นใจขึ้นยามขับทางไกลครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 08, 2020, 06:24:31 »
หา freed มือสองปีใหม่สุด สภาพดีๆมาใช้มั้ยครับ

ผมยังหารถมาแทนฟรีดที่ใช้อยู่ไม่ได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 08, 2020, 08:14:12 »
Cherolet Captiva ที่จริงก็น่าสนนะครับ ถ้าจ่ายไหว เท่าที่ฟังจากรายการของคุณจืมมี่ เห็นว่ามีรถสำรองเอาไว้สลับอะไหล่เลย

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 08, 2020, 08:36:25 »
เชียร์ ertiga รถดี ราคาคุ้มค่า

ทำรถให้เงียบ ไปแดมป์ข้างนอกก็คงทำได้ แต่ยาก พื้นฐานรถมันออกแบบมาให้เงียบ กับ พยายามจะเงียบทีหลัง

ที่ทำๆกัน คือ ลื้อรถกัน ทำออกมา ไม่รุ้ว่าเห็นผลกันขนาดไหน

ใจจริงก็เทไปฝั่งเออร์อยู่เหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 08, 2020, 08:40:20 »
ผมว่ากล้องหลังติดเองทีหลังได้ ซึ่งเหมือนกับกล้องหน้ารถนะในส่วนของ ertiga ซึ่งราคาไม่แรงเลยในการติดตั้ง  ซึ่ง ertigaนั้นเบาะที่นั่ง นั่งได้สบายจริงๆในรถกลุ่มนี้ครับ ส่วนพวงมาลัยผมว่ากระชับดีคมใช้ได้รองมาจากสวิฟต์  ส่วนการเกาะถนนะที่ไม่โอเคนั้น  ถ้าเป็นผมจะเลือกใส่โช้คแต่งอย่าง kayaba new sr ซึ่งกระชับหนึบขึ้นแต่ไม่แข็งเหมือนเกวียนแบบรถซิ่ง แต่ก็ให้ความมั่นใจขึ้นยามขับทางไกลครับ

จริงๆ สำหรับผม กล้องหลังคืออุปกรณ์เพิ่มความมั่นใจขณะถอยหลัง ว่าไม่มีอะไรมาขวางด้านหลังรถ
โดยคันปัจจุบันที่ขับอยู่เป็นรถค่อนข้างเก่าครับ ซึ่งไม่มีกล้องหลังแน่นอน
ตอนนี้จึงคุ้นชินกับการใช้กระจกข้าง+หันหลังมามองกระจกมากกว่าดูกล้องครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 08, 2020, 09:39:42 »
เขาจะเอา 7 ที่นั่ง คันนี้มันมีแค่ 5 ครับ ถ้าเอา 7 ต้องขยับรุ่น