ผู้เขียน หัวข้อ: City Turbo ระงับส่งมอบชั่วคราวหรอครับ ใครมีข่าวเพิ่มเติมบ้างครับ  (อ่าน 20000 ครั้ง)

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
ในคลับกำลังเดือดเลย รอบ 2 แล้ว

จากเดิมที่สัปดาห์สุดท้ายของปีที่แล้วมีรถมาลงโชว์รูมในส่วนของรถโชว์และ test drive แต่มีข่าวมาว่ารถเหล่านี้จะไม่อนุญาต​ขาย และยังไม่ส่งรถมาเพิ่มเพื่อขายใดๆ จนคนที่นัดรับสิ้นปีก็ต้องถูกเลื่อนออกไป

จนมาถึงวันจันทร์ที่ผ่านมา มีรถหลายรุ่นหลายสีทยอยมาลงโชว์​รูม และเริ่มตกแต่งพร้อมปล่อยขายไปแล้วบางส่วนจากหลายดีลเลอร์ จู่ๆ วันนี้คนที่รอรับรถหลังจากนี้ในคลับได้ถูกแจ้งโดนเลื่อนส่งมอบออกไปอีกหลายเคสมากและมาจากคนละดีลเลอร์ แม้รถตัวเองจะถึงโชว์​รูมแล้ว รอตกแต่งหรือพร้อมปล่อยแล้ว มีบางท่านได้ข่าวมาถึงว่าดีลเลอร์​ต้องส่งรถกลับไปอีกต่างหาก

ตอนนี้ใครพอจะมีข่าวเพิ่มเติมบ้างครับในส่วนนี้ ตอนนี้หลายคนรู้สึกถึงความไม่แน่นอนจนลังเลใจกันมาก เซลล์ก็เงียบเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ I_AM_M

• Full Member
อาจจะพบปัญหาข้อผิดพลาดบางอย่างก็ได้ครับ เรียกคืนดีกว่าลูกค้าใช้ไปเจอปัญหาแล้วมาโวยขอเปลี่ยนคันใหม่ เสียลูกค่าเสียชื่อแบรนด์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2020, 22:33:45 โดย I_AM_M »

ออฟไลน์ AboveGod

รถติดตามข่าวสารต่อไป แต่แต่งแล้วสวยมาก

ออฟไลน์ kez

ก็ดีแล้วนิ  เจอปัญหาก็แก้ให้ก่อนที่จะส่งมอบ

ออฟไลน์ Staples

ผมมองว่าดีซะอีก ตรวจสอบความเรียบร้อย ไม่ใช่สักแต่ว่าขาย

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
ก็ดีแล้วนะ เขาคงเห็นปัญหาบางอย่างจึงเลื่อนส่งมอบเพื่อแก้ปัญหาให้แน่ใจก่อนปล่อยรถ

ออฟไลน์ Symphonic

อ่า... อย่างนี้แปลว่างานวิจัย งานทดสอบ งานแก้ปัญหายังไม่จบจริง ๆ สิเนี่ย เปิดตัวที่แรกในโลกน่ะนะ
ทางฮอนด้าคงรู้อยู่แล้วล่ะ แต่ต้องรีบเปิดตัวภายในปีที่แล้วเรื่องข้อกำหนด Eco phase 2

นึกถึงเคส วีออส 2013 ตอนโครงการรถคันแรกเลยครับ นั่นตัวรถยังไม่เสร็จแต่ก็ต้องรีบเปิดตัวก่อน
แต่ตอนนั้นโตโยต้าโดนด่า สาดเสียเทเสีย เละ... เลยนี่ฮะ 

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้าอยู่ในวงการรถ ทำงานกับโรงงานประกอบ จะมองว่า เรื่องนี้ปกติ ครับ

ค่ายอื่นก็เป็นนะ ยิ่งรถเปิดตัวใหม่ๆ ถ้าเค้าตรวจเจอ defect อะไรสักอย่าง เค้าจะสั่งระงับทันที และ แก้ไข หรือ confirm ให้เรียบร้อย ถึงสั่งปล่อยรถน่ะครับ

ซึ่งผม มองเป็นเรื่องดีนะ มันคือ ความรับผิดชอบ ของผู้ผลิต ที่ไม่ใช่สักแต่จะขาย อย่าลืมนะ คนขายยังไงก็อยากได้เงินอยู่แล้ว อยู่ดีๆไม่มีเหตุผลอะไร ที่เค้าจะไม่ปล่อยรถครับ

สมมตินะ

City ใหม่ เกิดตัวเจอว่า "ปั๊มติ๊กพัง" ปล่อยออกไป อาจเกิดปัญหาเครื่องดับกลางอากาศได้

ถ้าคุณเป็น HONDA คุณจะทำยังไง ?

1. ช่างหัวบิดามัน ปล่อยๆไปเถอะ เดี๋ยวพัง ลูกค้าก็กลับมาเคลมเอง .. แน่นอนครับ รับรอง ลงเพจใน FB ขึ้นอันดับ 1 แน่ ชื่อเสียงเสียหายแน่ / Almera ถูกใจสิ่งนี้แน่

2. ไม่ปล่อย แก้ให้จบ ให้ supplier มาเปลี่ยน part ให้จบ แล้วค่อยปล่อย ยอมโดนด่าว่า ส่งมอบรถช้า แต่ลูกค้ารับรถออกไปแล้ว Happy

ตัวอย่าง ใกล้ๆมันก็มีให้เห็นนะ ใครปล่อยรถอย่างเดียวไม่สนใจอะไร พังก็เคลม ระบบรวนก็เข้ามาอัพ fw คิดเอาเองครับ !!!

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าเป็นอย่างที่หลายท่านบอกว่ารถมีปัญหา การหยุดส่งมอบรถก็ถือเป็นเรื่องที่ดีครับ จะได้นำมาแก้ไขปัญหาได้ ตรงนี้ไม่ได้ติดใจอะไรหรอกครับ

ที่ตั้งกระทู้ขึ้นมาก็คือ ต้องการข้อมูลเพิ่มเติมหนะครับว่า ที่ระงับไป มันเกิดขึ้นจากปัญหาของรถอย่างที่หลายท่านกล่าวมา จริงๆ ใช่มั้ย? หรือมีเหตุผลอะไรนอกเหนือจากนี้
เพราะเซลล์ก็ให้คำตอบไม่ได้สำหรับคนที่ถูกระงับการส่งมอบรถไปหากรถมาถึงดีลเลอร์​แล้ว ได้รับแจ้งมาแค่หยุดส่งมอบ และยังมีบางท่านยังคงวันรับรถปกติอยู่ไม่ได้เปลี่ยนแปลง และท่านที่รับไปแล้วก็ยังไม่ได้ข่าวถึงการแก้ไขอะไร
คือ... ทุกอย่างมันคลุมเครือมากครับ ตั้งแต่ปลายปีก่อนที่ไม่ส่งรถมาขายและไม่ขายรถที่ส่งไปแล้ว คนที่จะจองก็ไม่กล้าตัดสินใจ คนจองแล้วก็รอไปอย่างไม่มีกำหนด อย่างน้อยการมีข่าวออกมาก็น่าจะช่วยให้ลูกค้าตัดสินใจได้ง่ายขึ้นหนะครับว่าทำไมถึงมีเหตุการณ์​แบบนี้เกิดขึ้นมา 2 รอบแล้วครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
รถติดตามข่าวสารต่อไป แต่แต่งแล้วสวยมาก

เรียนตามตรง ไม่เคยมองรถแต่งแนวนี้สวยเลย รถคุณค่า ความสวย ของรถลงไปอีก แว้นมากครับแบบนี้

ปล.ในสายตาผมและกลุ่มคนที่ผมรู้จักไม่เคยมีคนชมว่าล้อทองมันสวย

ออฟไลน์ chanphoto

น่าจะพบเจอปัญหาอะไรล่ะ ถึงไม่ส่งมอบรถที่มีปัญหาออกไป ถ้าปล่อยออกไปแบบมีปัญหา โดนด่าแน่ๆ ได้ไม่คุ้มเสีย เช็คให้ชัวร์ก่อนขาย เป็นเรื่องที่ถูกต้องแล้ว ผมว่า

ออฟไลน์ whoami

เป็นเรื่องถูกที่เจอปัญหาก็แก้ไขก่อนส่งมอบ

แต่ ก่อนหน้านี้ในบริษัทเขาวิจัยและพัฒนากันยังไง ก็รู้ทั้งรู้ว่าต้องรีบเปิดตัวรีบขายให้ทันสิ้นปี 62

แต่ดูเหมือนไม่พร้อมกันเลย แบบนี้ต้องโทษฝ่าย r&d ของฮอนด้าแหละครับ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
น่าจะเป็นเพราะต้องรีบเปิดตัวในปี 62 แต่จริงๆ แล้วยังไม่พร้อมหรือเปล่า

ออฟไลน์ gumpzgear

เรียนตามตรง ไม่เคยมองรถแต่งแนวนี้สวยเลย รถคุณค่า ความสวย ของรถลงไปอีก แว้นมากครับแบบนี้

ปล.ในสายตาผมและกลุ่มคนที่ผมรู้จักไม่เคยมีคนชมว่าล้อทองมันสวย

ออฟไลน์ Hakosuka

หวังว่าเจนนี้จะไม่เป็นสนิมนะ

ออฟไลน์ Newhang

ถ้าอยู่ในวงการรถ ทำงานกับโรงงานประกอบ จะมองว่า เรื่องนี้ปกติ ครับ

ค่ายอื่นก็เป็นนะ ยิ่งรถเปิดตัวใหม่ๆ ถ้าเค้าตรวจเจอ defect อะไรสักอย่าง เค้าจะสั่งระงับทันที และ แก้ไข หรือ confirm ให้เรียบร้อย ถึงสั่งปล่อยรถน่ะครับ

ซึ่งผม มองเป็นเรื่องดีนะ มันคือ ความรับผิดชอบ ของผู้ผลิต ที่ไม่ใช่สักแต่จะขาย อย่าลืมนะ คนขายยังไงก็อยากได้เงินอยู่แล้ว อยู่ดีๆไม่มีเหตุผลอะไร ที่เค้าจะไม่ปล่อยรถครับ

สมมตินะ

City ใหม่ เกิดตัวเจอว่า "ปั๊มติ๊กพัง" ปล่อยออกไป อาจเกิดปัญหาเครื่องดับกลางอากาศได้

ถ้าคุณเป็น HONDA คุณจะทำยังไง ?

1. ช่างหัวบิดามัน ปล่อยๆไปเถอะ เดี๋ยวพัง ลูกค้าก็กลับมาเคลมเอง .. แน่นอนครับ รับรอง ลงเพจใน FB ขึ้นอันดับ 1 แน่ ชื่อเสียงเสียหายแน่ / Almera ถูกใจสิ่งนี้แน่

2. ไม่ปล่อย แก้ให้จบ ให้ supplier มาเปลี่ยน part ให้จบ แล้วค่อยปล่อย ยอมโดนด่าว่า ส่งมอบรถช้า แต่ลูกค้ารับรถออกไปแล้ว Happy

ตัวอย่าง ใกล้ๆมันก็มีให้เห็นนะ ใครปล่อยรถอย่างเดียวไม่สนใจอะไร พังก็เคลม ระบบรวนก็เข้ามาอัพ fw คิดเอาเองครับ !!!
ที่ผมเคยอยู่ในสายรถยนต์ เค้าเลือกข้อ1 ครับ

ออฟไลน์ newfaceman

• Jr. Member
  • **

+1 แว้นตลาดล่าง

ออฟไลน์ off_033

ถ้ารถไม่พร้อม  ยังไม่ปล่อยออกไปเป็นสิ่งดีที่ควรทำ

แต่ต้องชี้แจงลูกค้าด้วย ว่าเพราะอะไรไม่เสียหน้าหรอกถ้ารถมีปัญหาแล้วขอแก้ก่อนจะได้คำชมด้วยซ้ำ

ปล่อยเงียบๆบอกแค่ระงับส่งมอบ ลูกค้าที่รอจะหนีหมดก่อนเพราะอีกค่ายออกมาวิ่งกันเยอะแล้ว

ออฟไลน์ XMSL

ถ้าเจอข้อบกพร่องต้องแก้ไขก่อนปล่อยอันนี้ก็โอเค แต่ถ้าเป็นส่วนหนึ่งของแผนเร่งเปิดตัว(โดยที่รู้ว่ายังงัยส่งมอบไม่ได้...ต้องเลื่อนแน่ๆ)เพื่อสะกัดกระแสคู่แข่ง อันนี้ก็สุดจะบรรยายนะ

ปล.เรื่องวิจารย์ความรสนิยมของผู้อื่นถ้าไม่ได้สร้างความเดือดร้อนให้ใครเป็นผมคงไม่ทำนะ...บางอย่างเราเองก็ยังชอบไม่เหมือนคนอื่นได้

ออฟไลน์ Boycm009

ถือว่าเป็นความรับผิดชอบดีครับ เมื่อรู้ว่ารถมีปัญหาแล้วแก้ไขก่อนส่งมอบให้กับลูกค้า แต่ก็น่าจะมีคำอธิบายให้ลูกค้าได้เข้าใจหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

ถ้าเจอข้อบกพร่องต้องแก้ไขก่อนปล่อยอันนี้ก็โอเค แต่ถ้าเป็นส่วนหนึ่งของแผนเร่งเปิดตัว(โดยที่รู้ว่ายังงัยส่งมอบไม่ได้...ต้องเลื่อนแน่ๆ)เพื่อสะกัดกระแสคู่แข่ง อันนี้ก็สุดจะบรรยายนะ

ปล.เรื่องวิจารย์ความรสนิยมของผู้อื่นถ้าไม่ได้สร้างความเดือดร้อนให้ใครเป็นผมคงไม่ทำนะ...บางอย่างเราเองก็ยังชอบไม่เหมือนคนอื่นได้
จริงครับเรื่องวิจารณ์รสนิยมของคนอื่น แต่คุณรู้ได้ยังไงครับว่าจะไม่สร้างความเดือดร้อนให้ผู้อื่น เพราะรสนิยมการแต่งรถมันก็พอจะสะท้อนอุปนิสัยของเจ้าของรถได้บ้างนะครับ ลองขับตามพวกรถโหลดแบบนี้ในซอยหรือตามหมู่บ้านที่มีลูกระนาดเยอะๆดูครับ ผมนี่โครตรำคาญ

ออนไลน์ DiKiBoyZ

เป็นเรื่องที่ดี เหมาะสมที่สุดแล้ว

ดีกว่าปล่อยรถไปแล้ว ให้ลูกค้าไปเผชิญชะตากรรมกันเอง เหมือนบางค่าย ลูกค้าด่าในคลับ หน้าเฟส ขึ้นรถสไลด์รายวัน อันนี้น่าเกรียจสุด

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
จะอย่างไรผมว่าควรมีของขวัญปลอบใจลูกค้าบ้างก็ดีนะครับ กิ๊ฟวอชเชอร์อะไรก็ว่าไป
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ติ่งมาเต็ม

• Full Member

ความเห็นพวกนี้น่ารังเกียจ ทัศนคติแย่ เอารสนิยมตัวเองมาตัดสินคนอื่น รถเค้าเงินเค้า อย่ามาเหมารวม
มารยาทกับวินัยการขับรถมันไม่ได้ขึ้นอยู่กับสไตล์การแต่งรถ

เพจเฮียบอก FTN ยืนหนึ่ง แล้วคนขับ FTN ขับสันดานเหมือนกันทุกคันไหม

ปล. ผมขับ W213 รถเดิมๆ ไม่แต่ง

Nynewwy_JRW

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าเป็นเรื่องที่ดี และ มันเป็นจรรยาบรรณของบริษัทรถนะครับ บริษัทตรวจพบปัญหาแล้ว ระงับการส่งมอบและเรียกกลับเพื่อนำไปแก้ไข มันเป็นสิ่งที่ถูกต้องครับ ความรับผิดชอบต่อลูกค้าแบบนี้มีเพียงเจ้าตลาดนี่แหละครับที่ให้ได้ ถ้าค่ายรองอื่น ๆ นำมาปรับใช้และทำตาม มันคงจะดีกว่านี้เยอะครับ
แต่บริษัทรถเองก็ควรแจ้งสักนิดนึงเนาะ เพื่อให้ลูกค้าเกิดความเข้าใจ ไม่ใช่ทำเงียบ ๆ แบบนี้ ทำให้ลูกค้าบางคนถึงขั้นถอนจองออกรถรุ่นอื่น

ออฟไลน์ PaPaMan

เป็นเรื่องที่ดี เหมาะสมที่สุดแล้ว

ดีกว่าปล่อยรถไปแล้ว ให้ลูกค้าไปเผชิญชะตากรรมกันเอง เหมือนบางค่าย ลูกค้าด่าในคลับ หน้าเฟส ขึ้นรถสไลด์รายวัน อันนี้น่าเกรียจสุด
"น่าเกลียด" ครับ

ออฟไลน์ supatuch

• Newbie
  • *

ความเห็นพวกนี้น่ารังเกียจ ทัศนคติแย่ เอารสนิยมตัวเองมาตัดสินคนอื่น รถเค้าเงินเค้า อย่ามาเหมารวม
มารยาทกับวินัยการขับรถมันไม่ได้ขึ้นอยู่กับสไตล์การแต่งรถ

เพจเฮียบอก FTN ยืนหนึ่ง แล้วคนขับ FTN ขับสันดานเหมือนกันทุกคันไหม

ปล. ผมขับ W213 รถเดิมๆ ไม่แต่ง

คงมีความสุขมาก ที่ ได้ว่า ได้วิจารณ์ รสนิยมคนอื่น แว้นบ้าง ตลาดล่างบ้าง  วันๆคงเดินไปเดินมา วิจารณ์ โน่นนี่นั้น ที่ตัวเองไม่ชอบ ทั้งวัน 

ออฟไลน์ Staples

ทำไม เวลามี Post เกี่ยวกับ City และ Almera มักจะมีดราม่าตลอด

ออฟไลน์ AgentMolder

ขอชมที่เรียกคืน หรือปรับปรุงให้ดีก่อนส่งมอบ หาได้ยากมากๆๆๆในไทย แต่อาจเพราะเป็นรถที่ผลิต และเปิดตัวที่แรกในโลก เลยต้องเล่นใหญ่ แต่ขอด่าเรื่องไม่บอกเหตุผลที่ชัดเจน แบบนี้ลูกค้าบางคนหนีแน่นอน

ได้ข่าวว่ามาจากครื่องร้อนมาก น้ำในหม้อน้ำหาย เลยต้องเรียกกลับ เพราะถ้าเป็นเรื่องนี้จริง อันตรายมากๆ อาจเพราะรีดม้าเยอะๆ ในเครื่อง 1.0T หรือเปล่า ระบบระบายความร้อนไม่ทัน รุ่นนี้ระบายด้วยน้ำนิ เห็นโชว์ในงานเปิดตัว ถ้าเป็นงี้จริง almera ยิ้มเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2020, 10:19:31 โดย AgentMolder »

ออฟไลน์ O_o"

พบปัญหาอะไรก็ให้รีบแก้ไขโดยเร็วน่าชื่นชม อย่ารอให้เป็นข่าวฟ้องร้อง หรือลงสื่อออนไลน์