ผู้เขียน หัวข้อ: ขับเกิน 80 บนดอนเมืองโทลเวย์ โดนจับ เฮ่อ เหนื่อยใจมากครับ  (อ่าน 39676 ครั้ง)

ออฟไลน์ ixoxi999

• Jr. Member
  • **
บนดอนเมืองโทลเวย์ ประเทศแห่งนี้ ย้ำว่าโทลเวย์ข้างบน
ผมขับ 115 โดนจับ เพราะ กำหนดไว้ 80 km/hr
บนทางด่วนขับได้ 80 คนออกกฎเอาอะไรมาคิดครับ

ใครเคยเจอแบบนี้บ้างครับ

ออฟไลน์ Nismo

• Full Member
เท่าที่เคยขึ้นใช้ ประมาณ 7 ถึง 8 ปี (ที่จริงกำหนดมานานแล้ว)ที่ผ่านมา กำหนดความเร็วที่ความเร็วดังที่กล่าวไว้ครับ เป็นทางยกระดับ สูงจากพื้นดิน มีความเสี่ยงที่รถจะตกลงไป ข้างทาง แล้วร่วงตกลงไปข้างล่างครับ
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
คดีแพรวา​ ครับ​
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ vantipz

• Sr. Member
เขียนว่า 80 แต่จริงๆเค้าอนุโลมให้ที่ 110 ครับ อย่าขับเกิน 110 จะดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ Auto

ขับตามกฎหมายดีที่สุดครับ   

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ถนนที่วิ่งได้เร็วและถูกกฏหมายในไทยมีแต่ Motorway ครับ ที่วิ่งได้ 120
ถนนที่ Speed Limit ตามป้าย 80 ส่วนใหฯ่ไม่ได้จับที่ 80 ครับ ส่วนจับที่เท่าไร่ผมเองก็ไม่ทราบเหมือนกัน
ส่วนตัวผมยังไม่เคยโดนปรับที่ขับเกิน 80 นะครับ ประติจะวิ่ง 90-100 อาจขึ้น 110 บ้าง
ยกเว้นเส้นที่กล้องดุๆ ราชพฤกษ์ / พระราม5 / มวกเหล็ก ที่จับ 80 จริงๆ

จริงๆ อยากให้ ปรับ Speed Limit และจับตาม SpeedLimit ที่ป้ายบอกเลยดีกว่า จะได้ไม่ต้องมานั้งเดาใจกันว่าจะบวกให้เท่าไร่

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

ผมไม่ค่อยโดนน่ะครับ วิ่ง 120-140 ประจำ แสดงว่า จขกท ซวยจริงๆครับ

จริงๆทางด่วนข้างบน ไม่มีจุดตัดใดๆ ไม่มีสัตว์ใดๆมาวิ่งตัดหน้า(เพราะอยู่ข้างบน) มันควรจะให้สัก 140 น่ะครับ ผมว่ากำลังดี
ถ้าให้ 80 นี่ ขับข้างล่างดีกว่ามั๊ยครับเนี่ย ไม่ต้องเสียตังด้วย เสียก็เสียแพงด้วยน่ะ โทลเวย์ดอนเมืองเนี่ย
แต่ก็ตามข้างบนว่า เค้าก็กำหนดเท่านี้มานานแล้วแหละครับ ตั้งแต่สมัยที่กระบะ 70-90 แรงม้านู้นแหละครับ
แต่ผมแค่ขอบ่นนิดนึงครับ

คหสต น่ะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ดีนะ ผมไม่ได้ใช้ โทลเวย์ มานานมาก ด้วยเหตุผลเรื่องราคา ที่รับไม่ได้แฮะ

มอเตอร์เวย์ ถึงให้วิ่ง 120 ได้ หลังๆเหมือนถนนจะเริ่มเป็นคลื่น หลายช่วง พอขับเร็ว รู้สึกว่า รถร่อน ทีแรก นึกว่าเป็นที่รถ แต่เอ พอออกฉะเชิงเทรา แถวบ้านโพธิ์ ไปยัน 304 รถก็นิ่งปกติ นี่หว่า

ออฟไลน์ TABO9

น่าเห็นใจจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
เดาว่า จขกท.โดนฝั่งขาออก แถวหลักสี่-ดอนเมือง

หวดกันๆมา ตั้งแต่ดินแดง ลาดพร้าว 120-130kmh .. พอถึงหลักสี่ เขาชะลอกันหมดแล้วครับ ขับกันย่องๆ  90-100kmh

ออฟไลน์ Torshi

โดนตรงป้ายไหนหรอครับ ปกติผมวิ่งขาออกประจำตั้งแต่ดินแดงแล้วไปลงป้ายดอนเมืองเพื่อกลับรถรามอินทรา ไม่เคยเจอเลยครับ
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ โบตั๋น

ถ้าหน้าบนโทลเวดอนเมืองมีมานานละครับ ทำใจเลยจุดนี้

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ถ้าเป็นรถบันรถทัวร์คันใหญ่ๆ ขับเกินก็น่าห่วงครับ แต่สำหรับรถเก๋งซึ่งทรงตัวดีปราดเปรียวว่องไวน่าจะขับได้ไวกว่า 80 เนาะ (ไม่น่าทำกันเล้ยยยย)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Symphonic

เขียนว่า 80 แต่จริงๆเค้าอนุโลมให้ที่ 110 ครับ อย่าขับเกิน 110 จะดีที่สุดครับ

ใช่ครับ ผมว่าพี่ จขกท โดนเพราะขับเกินที่อนุโลมไว้ที่ 110 กม/ชม

แต่เวลาแจ้งข้อหา ต้องอ้างจากกฎหมายที่กำหนด (คือ 80) อ่ะครับ

ไม่รู้ว่าพี่ จขกท จะงงมั้ย หรือพูดง่ายๆ คือ

1. กฎหมายกำหนดให้ไม่เกิน 80
2. ทางปฏิบัติ อนุโลมให้ขับได้ไม่เกิน 110
3. ถ้าขับเกิน 110 เช่น 111 ก็จะต้องถูกจับและปรับ
4. การแจ้งข้อหาในข้อ 3 คือ ผิดกฎจราจรข้อที่กำหนดให้ไม่เกิน 80
    ไม่ใช่ว่าผิดที่เกินอนุโลมมา 1 กม/ชม
5. ดังนั้นเราจึงไม่เห็นคนถูกจับความเร็วที่ 81 หรือ 109 กม/ชม ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ต่ำกว่า 110 รอดนะครับ  ทุกทางด่วนในไทยเหมือน 110 เป็น​หลัก บูรพา​วิถี​รู้สึก​ได้ถึง 120
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Thnn

• Newbie
  • *
เคยเห็น จนท ซุ่มอยู่ตรงทางลงท่าอากาศยานดอนเมือง

ออฟไลน์ kiwiwi

ที่สำคัญ เก็บค่าบริการการผ่านทางซะแพง แถมยังเสียเงินค่าปรับอีก

สมัยผมเรียนมกรุงเทพ จากพระราม 3 วิ่งโทรลเวย์ทุกเช้า เป็นช่วงเวลาน่าจดจำจริงๆ ซัดเต็มพิกัดทุกเช้าด้วย e34 พอถึงดอนเมืองก็ชลอ ปต่ไม่ได้ชลอเพราะมีด่านนะครับ ชลอเพราะชอบดูเครื่องบิน

พอพ้นตรงนั้นก็ซัดต่อ แถมฝึกเข้าโค้งตัว s ด้วย ฟินสุดๆ สมัยนั้นยังไม่มีด่านจ่ายตั้งค์อันที่ 2 เลย ^^

ออฟไลน์ apinui

โดนตรงป้ายไหนหรอครับ ปกติผมวิ่งขาออกประจำตั้งแต่ดินแดงแล้วไปลงป้ายดอนเมืองเพื่อกลับรถรามอินทรา ไม่เคยเจอเลยครับ

ลงก่อนก็รอดครับ ...

กล้องจะไปตั้งรออยู่ทางลงเข้าสนามบินดอนเมืองครับ .. และพี่ตำรวจจะไปยืนรอดักอยู่ที่ด่านอนุสรณ์สถาน

คนรู้ทางเค้าก็หวดกันมาเหมือนกันครับ แต่พอเข้าเขตสนามบินแล้วเค้าจะเบา และชิดซ้ายกันหมดครับ ...

ออฟไลน์ Sympho

ช่วงโล่งๆ ผมเคยขับ 80 ไม่ไหวครับ รู้สึกเราช้ากว่าทุกคันเลย  โดยเฉพาะขาเข้า ช่วงรังสิต - ดอนเมือง

ออฟไลน์ Ruksadindan

สิบกว่าปีที่แล้วตอนทำใบขับขี่ ทางหลวง 90 ทางด่วน 110 M. 120 ครับ
จำมันแค่นี้แหละ แล้วก็คิดว่า DMT = ทางด่วน แต่ก็จับกันที่ 110 จริงๆ

ถนนที่วิ่งได้เร็วและถูกกฏหมายในไทยมีแต่ Motorway ครับ ที่วิ่งได้ 120
/quote]
ตามนี้

ออฟไลน์ aun

ไม่เคยโดนเลยนะครับวิ่งเกิน 110 แทบจะตลอด   :o

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ผมไม่เคยโดนเลยนะ ล็อคความเร็วไว้ที่ 110 km/h ยาวเลย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ CHANOM

บนดอนเมืองโทลเวย์ ประเทศแห่งนี้ ย้ำว่าโทลเวย์ข้างบน
ผมขับ 115 โดนจับ เพราะ กำหนดไว้ 80 km/hr
บนทางด่วนขับได้ 80 คนออกกฎเอาอะไรมาคิดครับ

ใครเคยเจอแบบนี้บ้างครับ

ถ้าขาออก ซิ่งได้จนถึงแถวๆหลักสี่นะคะ พอเข้าใกล้สนามบินแล้ว ต้องเริ่มชะลอให้ไม่เกิน 110 กม/ชม ค่ะ
ถ้าจะเหยียบ รอให้พ้นด่านเก็บเงินไปก่อนนะคะ : )
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ SM.

ผมก็พยายามไม่ให้เกิน 110 ครับ ผมว่าเป็นตัวเลขที่ปลอดภัยที่สุดแล้ว

ออฟไลน์ deertesla

ขับเร็วมาก เวลาเกิดอุบัติเหตุมันอันตรายมากนะครับ ไม่ใช่แค่คันตัวเองยังรวมคันอื่น ยังรวมไปถึงคันอื่นๆ ยิ่งอยู่บนทางด่วน หากเกิดอุบัติเหตุรถตกลงข้างล่างด้วยแล้วความรุนแรงมักจะแปรผันตามความเร็วเสมอครับ  ผมว่าเป็นสิ่งที่ถูกแล้วที่ตั้งลิมิตไม่เกินนี้

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

กฏหมาย คือ กฏหมาย ครับ

กฏหมาย บังคับ 80Km/h

คุณก็ขับแค่ 80km/h

ผมก็ขับได้แค่ 80k/h

คนอื่นๆ ก็ขับได้แค่ 80Km/h

ส่วนอนาคตจะขยาย หรือ เพิ่มเป็นเท่าไหร่ ผมไม่ทราบ แต่ในเมื่อวันนี้ ได้แค่ 80Km/h ก็คือ 80Km/h ครับ ขับเกิน 80Km/h คือผิดกฏหมาย แค่นั้นเลย

ใครจะคิดหรือออกแบบกฏหมายผมไม่ทราบ แต่เรื่องจริงคือแบบนี้

ออฟไลน์ The_Wizard

ดอนเมืองโทลเวย์ช่วงตั้งแต่ด่านเก็บค่าผ่านทางตรงดอนเมืองไปจนสุดทางด่วนตรงรังสิต ทั้งฝั่งขาเข้าและขาออก ขับกันเร็วมากราวกับไม่มีกล้องอย่างนั้น

ออฟไลน์ Night_Angel

เอาจริงๆเป้นทางด่วนที่ถนนห่วย ราวกั้นเตี้ย แถมสูง  และแพง

ไม่จำเป้นไม่ต้องไปขึ้นมันหรอก วิ่งไปยันรังสิต สุดท้ายใช้เวลาต่างจากวิ่งข้างล่างไม่ถึงสิบนาที
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ Tom sawyer

เค้าใช้กล้องเพื่อป้องกันอุบัติเหตุ แต่พวกกลับเอามาใช้หาเงินกันอย่างสนุกสนาน

ออฟไลน์ tvm

ปกติ ผมขับที่ไหนก็ตาม ถ้าป้ายเตือนไม่ชัดเจนว่าขับเร็วได้ ผมจะขับความพอๆ กับคันอื่นๆ ที่เร็วๆ เสมอ ทั้งในไทยและ ตปท. ไม่แซงแหลมออกไปครับ เซฟสุด