ผู้เขียน หัวข้อ: จุดยึดโช๊คหน้าในห้องเครื่องมันเคลื่อนไป แบบนี้ปกติไหมครับ  (อ่าน 4507 ครั้ง)

ออฟไลน์ motakung

• Jr. Member
  • **
รถคันนี้ Civic FK นะครับ ออกมาตั้งแต่ 05-2017 ครับ
ตอนแรกๆ ก็เห็นมันอยู่ตรงกลาง แต่พอนานๆไปมันเคลื่อนออกจากที่เดิมแบบนี้ปกติไหมครับ

[img width= height= alt=S 1310734" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/01/17/R5annR.jpg[/img]

[img width= height= alt=S 1310736" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/01/17/R5a6x8.jpg[/img]
In my garage
- 2017 Honda Civic Hatchback 1.5 (FK)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
เหมือนเปลี่ยนมาใหม่เลย ถ้าวิ่งแล้วไม่มีดึงซ้ายขวา หรือโยกผิดปกติก็ไม่มีอะไรต้องห่วงครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

• **
เหมือนเปลี่ยนมาใหม่เลย ถ้าวิ่งแล้วไม่มีดึงซ้ายขวา หรือโยกผิดปกติก็ไม่มีอะไรต้องห่วงครับ :)

โช๊คเดิมติดรถครับ ไม่เคยเคลมอะไรที่โช๊คเลยด้วยครับ แต่เหมือนหมุดยึดมันหายไปไม่เหมือนกับรถคันอื่นครับ

[img width= height= alt=R5vi5g.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/01/17/R5vi5g.jpg[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2020, 10:24:58 โดย motakung »
- 2017 Honda Civic Hatchback 1.5 (FK)

ออฟไลน์ tom46

ร้านตั้งศูนย์บางที เขาจะสไลด์รูเป้า แล้วเดือยที่ยางเบ้าโช้คที่เอาไว้ใส่ตามตำแหน่งที่โรงงานกำหนดมาเขาจะเอาออก เพื่อให้ตั้งได้ตามที่เขาต้องการ เพื่อการตั้งที่ดีสุดในการตั้งครั้งนั้น

ไม่รู้จะเพราะเหตุนี้ด้วยหรือเปล่านะครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Turin

ถ้าไม่ได้ไปตั้งศูนย์ หรือถอดประกอบโช๊คมา .. ไม่น่าจะปกติ อาจจะขันไม่ได้ความตึงตามเสปค มันเลยเคลื่อน (ดูจากรอยถลอกของสีรอบๆหัวน๊อต)

ออฟไลน์ akewizard

อาการแบบนี้ผมว่าแปลกดีคับ

ปกติรูน๊อตยึดเบ้าโช้คมันไม่ควรจะขยับได้เลยนะ และไม่ควรมี clearance ให้คลาดเคลื่อนขนาดนั้นด้วย
ตำแหน่งของชุดสตรัท ถ้าผิดเพี้ยนไปนิดเดียวก็มีผลต่ออาการของรถพอสมควร

จะเป็นเรื่องของการออกแบบของ honda รึเปล่าอันนี้ผมไม่แน่ใจ
แต่ถ้าเป็นยี่ห้อที่ผมใช้อยู่ปกติเบ้าโช้คจะ fit อยู่กับตัวถังแบบเคลื่อนไม่ได้เลย ยิ่งถ้าใส่ค้ำโช้คเข้าไปด้วยยิ่งแน่นคับ

ออฟไลน์ mamaman

กำ หายไปไหน รูนึงครับ โบ๋วเลย
ผิดปกติครับ มันไม่น่าจะขยับเยอะขนาดนั้นครับ เคลมด่วน

ออนไลน์ Tien.W

ถ้ามั่นใจว่า ไม่ได้ไป ตั้งศูนย์ แล้ว ช่างศูนย์ล้อ คลายน้อตเบ้า เพื่อขยับตั้งมุมล้อ

ลองดูๆ บริเวณน้อตเบ้าโช้ค รอยมันเคลื่อนนะครับ อาจจะขันไม่แน่นมาจากโรงงาน หรือ ตกหลุมอย่างรุนแรงมา น่ะครับ

ออฟไลน์ samaklen

อยากรู้ เข้าเช็คมุมล้อกับเครื่องตั้งศูนย์เลยครับ
ถ้ามันเคลื่อน ค่าแคมเบอร์ กับคาสเตอร์ ระหว่างสองล้อ ต้องต่างอย่างเห็นชัด

ออฟไลน์ bluestone

• Newbie
  • *

ปกติรูน๊อตยึดเบ้าโช้คมันไม่ควรจะขยับได้เลยนะ และไม่ควรมี clearance ให้คลาดเคลื่อนขนาดนั้นด้วย
ตำแหน่งของชุดสตรัท ถ้าผิดเพี้ยนไปนิดเดียวก็มีผลต่ออาการของรถพอสมควร

จะเป็นเรื่องของการออกแบบของ honda รึเปล่าอันนี้ผมไม่แน่ใจ
แต่ถ้าเป็นยี่ห้อที่ผมใช้อยู่ปกติเบ้าโช้คจะ fit อยู่กับตัวถังแบบเคลื่อนไม่ได้เลย ยิ่งถ้าใส่ค้ำโช้คเข้าไปด้วยยิ่งแน่นคับ

เห็นด้วยครับ มันควรจะฟิตพอดีน๊อต ไม่ใช่พวกชิ้นส่วนที่ต้องปรับระยะได้เช่น รอกสายพาน
ลองสังเกตดูมันจะปรับเยื้องมาทางขวารถทั้ง 2 เบ้าเลย

• **

ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่าที่ honda ออกแบบมาแบบนี้เพื่อที่จะให้มันตั้งค่าได้ง่ายขึ้นรึเปล่าครับ

• **
ถ้ามั่นใจว่า ไม่ได้ไป ตั้งศูนย์ แล้ว ช่างศูนย์ล้อ คลายน้อตเบ้า เพื่อขยับตั้งมุมล้อ

ลองดูๆ บริเวณน้อตเบ้าโช้ค รอยมันเคลื่อนนะครับ อาจจะขันไม่แน่นมาจากโรงงาน หรือ ตกหลุมอย่างรุนแรงมา น่ะครับ

คือรถมันวิ่งมา 80,000 กิโลเมตรแล้วครับ มันเปลี่ยนยางมาแล้วชุดนึง ผมก็ไม่แน่ใจว่ามันเป็นมาตั้งแต่ต้นรึเปล่า
เพราะผมพึ่งจะมาสังเกตเห็นว่ามันเคลื่อนไม่นานมานี้ตอนเติมน้ำยาฉีดกระจกครับ

• **
ถ้าไม่ได้ไปตั้งศูนย์ หรือถอดประกอบโช๊คมา .. ไม่น่าจะปกติ อาจจะขันไม่ได้ความตึงตามเสปค มันเลยเคลื่อน (ดูจากรอยถลอกของสีรอบๆหัวน๊อต)

เคยเปลี่ยนยางแล้วตั้งศูนย์มาครับ แต่ไม่แน่ใจว่าเกิดจากอันนี้รึเปล่า แต่ก็มีที่ว่าเข้าไปศูนย์เพื่อตรวจสอบโช๊คที่รั่วด้วยครับ แล้วก็เปลี่ยนชุดซ่อมเบรคหน้า แค่นั้นครับ

ออฟไลน์ Amnaj

• Sr. Member
ไม่ปกติ มันขยับจากจุดเดิม มีขับล้อไปกระแทกรุนแรง หรือเปล่า เช่นปีนฟุตบาท

ออฟไลน์ wolfdale

• Newbie
  • *
ลักษณะนี้ ผมว่าน่าจะเคยถอดนะ อยู่ดีๆไม่น่าขยับได้ ผมเคลมยางหัวโช๊คมา ช่างใส่กลับก็เยื้องแบบนี้

ออฟไลน์ sukhontha

ภาพบน  สกรูมาร์คตำแหน่งหายไป..ทำให้เคลื่อนได้
ภาพล่างอยู่ครบ  ไม่มีปัญหา

• **
ไม่ปกติ มันขยับจากจุดเดิม มีขับล้อไปกระแทกรุนแรง หรือเปล่า เช่นปีนฟุตบาท

ไม่เคยชน ไม่เคยปีนอะไรเลยครับ

• **
ลักษณะนี้ ผมว่าน่าจะเคยถอดนะ อยู่ดีๆไม่น่าขยับได้ ผมเคลมยางหัวโช๊คมา ช่างใส่กลับก็เยื้องแบบนี้

แล้วมันปกติไหมอ่ะครับ ผมว่าศูนย์ล้อก็ยังปกตินะครับ วิ่งตรง ไม่กินซ้าย-ขวา เพียงแค่มันไม่เหมือนคันอื่นตรงที่หมุดมันหายไปตัวนึงครับ

ออฟไลน์ S6

ลองถอดน๊อตตัวเมียออกมาดูระยะ Clearance ของรูว่าเป็นยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ถ้าไม่เคยถอดประกอบใหม่ ผมว่าไม่ใช่ละ

ออฟไลน์ panjap

คงไปชนอะไรมา ทำให้ เบ้ามันเคลื่อนดูจากรอยน้อตก็พอเห็นว่า มันเคลื่อน

• **
ได้ข้อสรุปล่ะ ศูนย์ถอดมาเช็คแล้วใส่กลับไม่เหมือนเดิมครับ ตอนนี้ส่งเรื่องไปสำนักงานใหญ่แล้ว รออะไหล่ใหม่มาเปลี่ยน ขอบคุณทุกคนครับ :)