ผู้เขียน หัวข้อ: มาแล้ว TV โฆษณา Ford Fiesta 30 sec  (อ่าน 21098 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
Re: มาแล้ว TV โฆษณา Ford Fiesta 30 sec
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 00:30:32 »
ผมว่าคุณNuayพยายามจะมองและฝืนมองในแง่ดีจนไม่ได้มอง
ข้อเท็จจริงนะ

แล้วที่ผมเขียนไป มันไม่สื่อถึงข้อเท็จจริงตรงไหนครับ
เรื่องข้อมูลผิดเป็นเรื่องที่ Agency และฟอร์ด ต้องนำไปแก้ไข ผมเห็นด้วยครับ

แต่สิ่งที่ผมบอก คือผมอยากให้ทุกคนมองข้อเท็จจริงด้านอื่นด้วย
ว่าจริงๆ แล้วที่มาที่ไปมันมีอะไรเป็นไปได้บ้าง เนื้อหาและข้อมูลอาจจะไม่ดี ก็ติก็ติงกันไปครับ
แต่ว่าถ้าเรามองที่ขั้นตอนการประชาสัมพันธ์มันก็ไม่ได้ต่างอะไรจากกลยุทธ์ทางการตลาดที่ใครๆ ก็ใช้กัน ใช่รึเปล่า

ผมไม่จำเป็นต้องพยายามมองหรือฝืนอะไรครับ มันไม่ได้ประโยชน์อะไรกับผมขึ้นมา
แต่ผมว่ามันก็คงจะดี ถ้าพวกเรารับฟังความคิดเห็นที่แตกต่างได้บ้าง ไม่ใช่ว่าทุกคนต้องเห็นไปในทางเดียวกันเสียทั้งหมดทั้งเวบ

ตอบประเด็นผมให้ได้ก็จบครับ ในโฆษณา เค้าเอา แอร์ออโต้ ไปใส่ไว้ในบอดี้ Hatchback ได้ยังไง แล้วทำทำไม
แค่ประเด็นนี้ครับ ตอบให้ได้ หรือถ้าจะบอกว่ามันเป็นเรื่องปกติ กรุณาหาตัวอย่างที่เป็นกรณีคล้ายๆ แบบนี้มาให้ดูหน่อยครับ
ผมไม่เห็นว่าวิธีการแบบนี้ มันเป็นเรื่องแพร่หลาย หรือเห็นเป็นปกติในวงการโฆษณานะ
พวกเราไม่ได้จับผิดกันข้างๆ คูๆ หรือพยายามที่จะจับผิด แต่มันเห็นกันจะจะ เข้าใจใช่มั๊ยครับ ? (มีแก้คำพูดหน่อยนึง)

ช่วยเพิ่มเติมคำตอบให้ผมด้วยว่า
"การประชาสัมพันธ์มันก็ไม่ได้ต่างอะไรจากกลยุทธ์ทางการตลาดที่ใครๆ ก็ใช้กัน"
แล้ว Ford ได้จะได้ประโยชน์อะไรกับการทำแบบนี้ ? แล้วที่เค้าฟ้องๆ กันล่ะ
ว่าโฆษณาไม่ตรงกับความเป็นจริง agency ต่างๆ ที่ใช้กลยุทธแบบนี้ เค้าได้ประโยชน์อะไรกันล่ะ
ตอบผมหน่อย อย่าใช้แต่อารมณ์ที่กำลังขึ้นๆ มาตอบ แต่ขอเหตุผลดีๆ ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2010, 00:35:55 โดย ned »

Re: มาแล้ว TV โฆษณา Ford Fiesta 30 sec
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 00:41:14 »
ตอบคำถามคุณน้อยก่อน

ก็ประโยคนี่ไงครับ

"อีกอย่างก็คือ ถ้าเราทำใจเย็นๆ แล้วลองมองข้ามหนังสั้นที่พวกเราไม่ค่อยจะชอบกันนักไป
ก็จะเห็นว่าจริงๆ แล้วฟอร์ดอาจจะใช้กลยุทธ์การตลาดที่รถค่ายอื่นๆ นิยมใช้มาโดยตลอด
แล้วทำไมเราถึงจับผิดฟอร์ดกันจังเลยล่ะครับ"

การมองข้ามข้อเท็จจริงที่ผมว่าคุณน้อยคือ
มองข้ามว่า เค้าโฆษณาข้อมูลผิด ---> แน่นอนล่ะ
และพยายามมองว่า แบบนี้แหล่ะ ก็คือแนวที่ค่ายรถอื่นๆ นิยมใช้กลยุทธ์การตลาดแบบนี้มาโดยตลอด ---> ใช่เหรอ ?
และพยายามมองต่อว่า พวกเรามาชอบจับผิด Ford ---> แบบนี้กล่าวหานะ

นี่แหล่ะ คำตอบ ที่ผมว่าๆ คุณน้อยไม่มองข้อเท็จจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2010, 00:43:52 โดย ned »

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 00:43:12 »
ผมว่ามันก็คงจะดี ถ้าพวกเรารับฟังความคิดเห็นที่แตกต่างได้บ้าง ไม่ใช่ว่าทุกคนต้องเห็นไปในทางเดียวกันเสียทั้งหมดทั้งเวบ
ชอบและเห็นด้วยกับประโยคนี้นะครับ  ถ้าทุกคนเห็นไปในทางเดียวกันหมด การพัฒนาคงไม่เกิดครับ

ทุกคนที่นี้ ยึดมั่นในประโยคนี้อยู่แล้วครับ แต่เรากำลังคุยกันเรื่องเหตุและผล
มันก็เลยโต้กันไปมาไง เป็นเรื่องปกตินะ

ออฟไลน์ atc40

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 00:48:41 »
ผมว่ามันก็คงจะดี ถ้าพวกเรารับฟังความคิดเห็นที่แตกต่างได้บ้าง ไม่ใช่ว่าทุกคนต้องเห็นไปในทางเดียวกันเสียทั้งหมดทั้งเวบ
ชอบและเห็นด้วยกับประโยคนี้นะครับ  ถ้าทุกคนเห็นไปในทางเดียวกันหมด การพัฒนาคงไม่เกิดครับ

ตอบประเด็นผมให้ได้ก็จบครับ ในโฆษณา เค้าเอา แอร์ออโต้ ไปใส่ไว้ในบอดี้ Hatchback ได้ยังไง แล้วทำทำไม
แค่ประเด็นนี้ครับ ตอบให้ได้ หรือถ้าจะบอกว่ามันเป็นเรื่องปกติ กรุณาหาตัวอย่างที่เป็นกรณีคล้ายๆ แบบนี้มาให้ดูหน่อยครับ
ผมไม่เห็นว่าวิธีการแบบนี้ มันเป็นเรื่องแพร่หลาย หรือเห็นเป็นปกติในวงการโฆษณานะ
พวกเราไม่ได้จับผิดกันข้างๆ คูๆ หรือพยายามที่จะจับผิด แต่มันเห็นกันจะจะ เข้าใจใช่มั๊ยครับ ? (มีแก้คำพูดหน่อยนึง)

ช่วยเพิ่มเติมคำตอบให้ผมด้วยว่า
"การประชาสัมพันธ์มันก็ไม่ได้ต่างอะไรจากกลยุทธ์ทางการตลาดที่ใครๆ ก็ใช้กัน"
แล้ว Ford ได้จะได้ประโยชน์อะไรกับการทำแบบนี้ ? แล้วที่เค้าฟ้องๆ กันล่ะ
ว่าโฆษณาไม่ตรงกับความเป็นจริง agency ต่างๆ ที่ใช้กลยุทธแบบนี้ เค้าได้ประโยชน์อะไรกันล่ะ
ตอบผมหน่อย อย่าใช้แต่อารมณ์ที่กำลังขึ้นๆ มาตอบ แต่ขอเหตุผลดีๆ ด้วย

ส่วนอันนี้ขอตอบซ้ำๆ...  ผมว่าปัญหาคือ การประหยัดต้นทุน โดยการถ่ายทำครั้งเดียวเพื่อจะเอาไปใช้เผยแพร่ใน 7 ประเทศนี่แหละครับ
แต่ละประเทศ Option เหมือนกันไหม ? ถ้าไม่เหมือนก็ตัดเป็น Scene หลายๆ Scene ก็ได้ แล้วให้แต่ละประเทศไปเปลี่ยนแปลงสลับใช้เอา
นี่ดันอยากใช้เทคนิค การถ่ายแบบรวดเดียวต่อเนื่อง One Shot ขึ้นมาอีก... ไม่รู้ได้อะไร ?

ส่วนเจ้า Animation ชาชัก บะหมี่ อะไรต่างๆนาๆ ผมว่าพวกนี้แก้ไขเปลี่ยนแปลงได้ไม่น่าเป็นห่วง แต่ก็น่าจะให้คนดูตีความได้ง่ายกว่านี้สักหน่อยนึงครับ

อ้อ... ละก็ที่พิมพ์บ่นๆอยู่จนข้ามวันเนี่ยะ ก็เพราะว่าเชียร์ FORDอยู่ และอยากได้เห็นโฆษณาดีดี แต่ออกมาเป็นแบบนี้ อืม...... ทำตัวไงดีครับนี่ ?
ถ้าไม่สนใจ ไม่เชียร์ ผมบอกได้เลยว่า.. ไม่มาเสียเวลาพิมพ์ให้เมื่อยหรอกครับ ก็แอบด่าในใจ ปล่อยให้ออกอากาศผิดๆต่อไป
ประชาชน มีหู มีตาทุกคน จะช้าจะเร็ว FORDก็ต้องโดนด่าแบบนี้อยู่ดี

ต่อจากนี้ไป จะรอดูอย่างเดียวว่า FORD จะรู้ตัวและแก้ไขเมื่อไหร่ ยิ่งช้ายิ่งเสียหาย ทนได้ทนไป ด้านได้ด้านไป
ผมว่าผมพล่ามมาเยอะแล้ว เหนื่อยครับ ไปดูกระทู้อื่นกันบ้างดีกว่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2010, 01:03:56 โดย atc40 »

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 00:59:57 »
ชอบและเห็นด้วยกับประโยคนี้นะครับ  ถ้าทุกคนเห็นไปในทางเดียวกันหมด การพัฒนาคงไม่เกิดครับ

ส่วนอันนี้ขอตอบซ้ำๆ...  ผมว่าปัญหาคือ การประหยัดต้นทุน โดยการถ่ายทำครั้งเดียวเพื่อจะเอาไปใช้เผยแพร่ใน 7 ประเทศนี่แหละครับ
แต่ละประเทศ Option เหมือนกันไหม ? ถ้าไม่เหมือนก็ตัดเป็น Scene หลายๆ Scene ก็ได้ แล้วให้แต่ละประเทศไปเปลี่ยนแปลงสลับใช้เอา
นี่ดันอยากใช้เทคนิค การถ่ายแบบรวดเดียวต่อเนื่อง One Shot ขึ้นมาอีก... ไม่รู้ได้อะไร ?

ส่วนเจ้า Animation ชาชัก บะหมี่ อะไรต่างๆนาๆ ผมว่าพวกนี้แก้ไขเปลี่ยนแปลงได้ไม่น่าเป็นห่วง แต่ก็น่าจะให้คนดูตีความได้ง่ายกว่านี้สักหน่อยนึงครับ

จริงๆ ข้างบนผมก็ตอบไปแล้วเหมือนกันว่า คาดว่า Hatchback ของประเทศอื่นน่าจะได้ option แอร์ออโต้ไป ซึ่งเค้าต้องแชร์กัน
ใช้โฆษณานี้ร่วมกันกับบ้านเรา แล้วผมก็ตอบ หลายๆ กรณี มองในแง่ดี และ มองในแง่ร้าย ซึ่งก็ไม่รู้ Ford จะเป็นแนวไหน ได้แต่คาดการณ์
กันไป แต่ผมไม่เห็นด้วยกับประโยคคุณน้อยข้างบนเท่าไหร่ ซึ่งก็มีอยู่ 3 จุด ที่เขียนไป

เล่านิดนึง
อย่าง โฆษณา Corolla Altis ที่ใช้ Orlando Bloom มาเป็น presenter แล้วแชร์โฆษณาใช้เหมือนๆ กันในหลายประเทศ
เค้าก็เพิ่ม สเกิร์ตข้างมาให้ ซึ่งในโลกนี้ มีประเทศไทยที่ทำประหลาดอยู่ที่เดียว คือ ติดสเกิร์ตข้าง มาให้ Corolla อยู่ 1 คู่
โดยไม่มีสเกิร์ตหน้า หลัง ติดมาด้วยให้ครบชุด และทำอย่างงี้มาตั้งแต่รุ่น Brad Pit
ซึ่ง คนทำโฆษณา / คนทำโบรชัวร์ ก็เพิ่มสเกิร์ตข้างนี้มาให้สำหรับประเทศไทย ซึ่งจะใช้ CG หรือ การแต่งภาพอะไรก็แล้วแต่
เพิ่มไอ้ สเกิร์ตข้างนี่มาให้ ตามรสนิยมประหลาดๆ ของ TMT ส่วนประเทศอื่นๆ ต่างก็ได้ version ปกติๆ ไป ไม่ต้องมีส่วนเกิน
อย่างสเกิร์ตสองข้างให้โผล่มา

ดังนั้นผมคิดว่า เราไม่ควรไปพูดคลุมๆ ว่า ลักษณะแบบไหนๆ เป็นแบบที่ คนทำโฆษณานิยมใช้กัน
โดยไม่มองถึงข้อเท็จจริง โดยเฉพาะยิ่งเป็นโฆษณาทางทีวี ซึ่งมันโดนฟ้องกันได้ง่ายๆ และไม่มี
ประโยชน์อะไรที่จะมาใช้กลยุทธแบบนี้ เพียงแต่ว่า มันเป็นแนวๆ "หลุด" ซะมากกว่า

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 01:46:42 »
ทุกท่านครับ

จะเอาชนะคะคานกันไปถึงไหนครับ กับกระทู้นี้?

ใส่ สีสัน ใส่ ฟอนท์ ขนาดใหญ่ กันได้ มีไว้ให้ใส่ นานๆ ใส่ที ไม่ว่า

แต่ไม่ใช่ใส่กันเละเทะ มากมาย จนวุ่นวาย ก่ายกอง ขนาดนี้ มันมากเกินไปแล้วครับ

แล้วถามนิดนึง ทำไมเราถึงขั้นจะเคียดแค้น เอาเป็นเอาตายกับหนังโฆษณารถ 1 รุ่น?

ขายดี ขายไม่ดี มันไม่เกี่ยวกับเรา

รู้ว่า หลายๆคนที่นี่ช่วยลุ้นให้มันเกิด

แต่ถ้ามันมีปัจจัยหลายองค์ประกอบ ที่อาจจะไม่เอื้ออำนวยให้มันเกิดได้ อย่างว่องไว ทันใจคุณละก็

ต้องทำใจครับ

หนังโฆษณา ต่อให้น่าหงุดหงิดขนาดไหน ก็ยังดีกว่า หนังสั้น จริง

แต่....เรา แสดงความคิดเห็น เท่าที่ทำได้ และ เท่าที่เพียงพอครับ
จะไปเถียงกันเอาเป็นเอาตาย ให้คนบนตึกเลครัชดา อ่านแล้ว เขาหัวเราะเล่น กันขนาดนี้ ทำไมครับ?

มีสติกันหน่อยครับ ดึงตัวเองกลับมากันหน่อยเถอะ หลุดแทร็คลงหญ้าข้างทางไปกันหลายคนแล้วครับ

ได้โปรด!

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 01:53:37 »
ผมว่า มันจะเข้าใจผิดไปกันใหญ่นะครับ

ผมเขียนไว้ชัดเจนนะว่า ข้อมูลที่ผิดต้องได้รับการติติงกันไป
ผมไม่ชอบการโฆษณาที่ทำให้ผู้บริโภคเข้าใจผิดอยู่แล้วครับ ถึงแม้จะเจตนาหรือไม่ก็ตาม
แล้วถ้าเราทราบภายหลังว่าเป็นการทำด้วยเจตนา อันนั้นสมควรประณามครับ แล้วผมจะร่วมประณามด้วยด้วยซ้ำ

แต่ที่ผมหยิบขึ้นมาพูด ผมไม่ได้โต้แย้งคุณสักคำในเรื่องการให้ข้อมูลผิด
ผมพูดถึงแผนการตลาด ที่ผมใช้คำว่า กลยุทธ์การตลาด ผมหมายความถึง
วิธีการนำเสนอรถก่อนเปิดตัว ซึ่งรถหลายค่ายหลายรุ่นมักจะใช้การยิงโฆษณาชุดแรกๆ
ด้วยการปล่อยรถให้วิ่งผ่านไปผ่านมา โชว์รายละเอียดแค่บางจุด ซึ่งอาจจะเป็นจดเล็กมากๆ เมื่อเทียบกับความดีของรถที่มีอยู่จริง
เพื่อต้องการทิ้งให้คนดูสงสัย หรืออยากรู้ต่อว่า มันยังไง มันทำไม ซึ่งหลายครั้งมันก็ดูไม่รู้เรื่อง
อย่างในกรณีนี้ ที่หลายคนบอกว่าดูไม่รู้เรื่องเลยมันเร็วไป หรือ ทำไมเอาแค่เรื่องสั่งงานด้วยเสียงมาโชว์
ผมเลยชวนคิดว่า มันเพราะเป็นโฆษณาชุดแรกรึเปล่า แล้วชุดต่อๆ ไปเค้าอาจจะเจาะรายละเอียดมากขึ้นก็อาจเป็นไปได้

ตอนนี้ ผมคงต้องขอให้คุณเนดใจเย็นแล้วมองข้อเท็จจริงในความคิดเห็นของผมบ้าง
ว่าผมไม่ได้ไปแตะในเรื่องข้อมูลผิดๆ เลยตั้งแต่แรก และผมเข้าใจดีว่าทุกคนหวังกับ Fiesta มาก
เมื่อมันออกมาแย่กว่าความคาดหวังไปเยอะ ก็ต้องหงุดหงิด หัวเสีย และเซ็งกันเป็นธรรมดา
ผมเห็นด้วยกับประโยคของคุณ atc40 ว่า ถ้าเราไม่ใส่ใจกัน เราคงไม่เสียเวลามานั่งเขียนข้อความที่อันที่จริงแล้ว
ทุกคนในที่นี้ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกับ คุณภาพของโฆษณาของ ฟอร์ด เลยแม้แต่น้อย

อยากจะให้เข้าใจว่า ตั้งแต่ผมช่วย J!MMY ก่อตั้งเวบนี่มา
ก็เจอกระทู้นี้นี่แหละ ที่ทุกคนพากันใส่ตัวหนา ตัวใหญ่ สีเหลือง สีแดง สีเขียว
ซึ่งอันที่จริงมันก็เป็นสิ่งที่ทำได้ เพราะเวบเราก็มีฟังก์ชันให้เลือกทำอย่างนั้น และเจ้าของเวบเองก็ทำบ่อยๆ
แต่สิ่งที่ผมอยากเตือนก็คือ อยากให้พวกเราเพลาๆ ความรู้สึกทางอารมณ์ลงสักนิดหน่อยก่อนกดปุ่ม Post ครับ
ผมเห็นด้วยและส่งเสริมการแสดงความคิดเห็นที่ตรงไปตรงมา มีข้อเสียก็เราก็ติเพื่อก่อ มีข้อดีเราก็ชมเพื่อให้กำลังใจ
แล้วความคิดเห็นของพวกเราก็ดีดีกันทุกคน แต่มันจะดีกว่ามั้ยถ้าเราใช้ขนาดตัวอักษรและสีสันที่ลดโทนลงมาหน่อย
แต่กลับเพิ่มน้ำหนักให้กับความคิดเห็นของพวกเราว่ามันออกมาด้วยเหตุและผลไม่ได้ใช้อารมณ์อย่างเดียว

มันอาจจะดูเหมือนปิดกั้นไปบ้าง แต่ถ้าเราช่วยกันคนละไม้คนละมือ ลดทอนความร้อนแรงลงมาสัก 1 องศา
ก็จะช่วยทำให้สังคมนี้ไม่เดินหน้าเข้าสู่การแสดงความคิดเห็นแบบในเวบพันทาง ซึ่งอันที่จริงแล้ว
เกิดจากคนหน้าใหม่ๆ ที่เดินเข้ามาไม่รู้ที่มาที่ไป แล้วเห็นว่าทุกคนสาดอารมณ์ใส่กันก็เลยร่วมผสมโรงให้ไฟมันลุกแรงขึ้นไปอีก

ส่วนเรื่องหนังสั้น Fiesta อย่าไปเอามาเกี่ยวด้วยเลยครับ
ผมเป็นคนนึงที่เข้าไปบ่นในกระทู้ประจำ ว่ามันทำออกมาไม่ได้เรื่องขนาดไหน
ที่ผมกล่าวถึงอยู่นี่ เฉพาะโฆษณาและแผนการตลาดเท่านั้น
หวังว่าคงจะเข้าใจนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2010, 01:57:41 โดย Nuay@Protege »

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 01:55:43 »
ก็โอเคนิครับ ไม่ได้แย่อะไร

จุดประสงค์ของโฆษณาตัวนี้ บอกกล่าวถึงเทคโนโลยีหลักๆ
ที่หาไม่ได้ในรถตลาดตอนนี้
เช่น เกียร์ dual clutch และ voice control

Teana J32 ผมยังไม่มีเลย.....

หลังจากนี้คงมีตัวเต็มหลักๆ ออกมา

ผมว่าดีกว่าโฆษณามาสด้าสามตอนที่ออกฉายเมื่อปี 2005 นะ

และอีกอย่างฟอร์ดจะขายดีหรือไม่ดี ไม่เห็นเกี่ยวอะไรกับเรานิครับ

ป. รีบแก้ เรื่องดอกจัน ก็ดีนะครับ เอเจนซี่ทำงานไม่รอบคอบเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2010, 02:01:48 โดย ลูกหมูบอย »

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 02:19:19 »
แอบมาดูสถานการณ์......   ;D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 03:59:11 »
ดราม่าซะงั้น เถียงกันเรื่องไร้สาระเป็นบ้า จับผิดกันเล็กๆน้อยๆไปทำไมหว่า นึกว่าเข้าผิดไปเข้าบอร์ดเกมออนไลน์ซะอีก *-*

ออฟไลน์ BMTA

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 04:11:59 »

โอ้ว...บระเจ้า

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 08:37:11 »
นึกว่าเข้าบอร์ดเกมออนไลน์เวปประมูล เหอๆ

ถึงผมจะชอบเฟียสต้า แต่ผมก็ไม่ได้บอกว่าผมชอบฟอร์ด ไทยแลนด์นะครับ ดูโฆษณานี้ ผมว่ามันไม่ค่อยสื่ออะไรเท่าไหร่ แค่เห็นว่ารถมันวิ่งไปวิ่งมา สวยดี

ส่วนเรื่องการโพส ผมก็เห็นด้วยกับพี่จิมมี่นะครับ ว่าเราจะมาเถียงกันเองทำไม เห็นหลายๆคนใส่ฟ้อนแสดงอารมณ์ ผมก็ยิ่งรู้สึกว่า เฟียสต้า ประสบความสำเร็จในการโฆษณานะ

เคยเห็นโฆษณาไหนที่ออกมาแล้ว แล้วมีพวกเราพูดถึงมากขนาดนี้หรือเปล่า 5555

ถ้าคนที่ยังไม่ได้ดูโฆษณาเข้ามาเห็นกระทู้นี้ ต้องรีบกดเข้ามาดูแน่ๆ แล้วก็คงรุ้สึกว่า อยากเห็นโฆษณาจริงๆซะแล้วสิ  ต้องไปหาดูให้ได้ นั่นล่ะ เข้าทางฟอร์ดเขาเลยล่ะ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 09:32:01 »
มาแล้ว TV โฆษณา Ford Fiesta 30 sec
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=t2VQztiOzMw[/youtube]

ดูไปดูมา  รู้สึก  สถาน ที่   คล้าย โฆษณา  ของ  yaris จัง

[youtube]5NylnAkeB-o[/youtube]

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 10:34:53 »
มาแล้ว TV โฆษณา Ford Fiesta 30 sec
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=t2VQztiOzMw[/youtube]

ดูไปดูมา  รู้สึก  สถาน ที่   คล้าย โฆษณา  ของ  yaris จัง

[youtube]5NylnAkeB-o[/youtube]
+1 ครับ
สังเกตเหมือนกัน ตอนแรกคิดว่าจะมาแนว Yaris ซะอีก
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 12:29:10 »
ดราม่าซะงั้น เถียงกันเรื่องไร้สาระเป็นบ้า จับผิดกันเล็กๆน้อยๆไปทำไมหว่า นึกว่าเข้าผิดไปเข้าบอร์ดเกมออนไลน์ซะอีก *-*

นึกว่าเข้าบอร์ดเกมออนไลน์เวปประมูล เหอๆ

ถึงผมจะชอบเฟียสต้า แต่ผมก็ไม่ได้บอกว่าผมชอบฟอร์ด ไทยแลนด์นะครับ ดูโฆษณานี้ ผมว่ามันไม่ค่อยสื่ออะไรเท่าไหร่ แค่เห็นว่ารถมันวิ่งไปวิ่งมา สวยดี

ส่วนเรื่องการโพส ผมก็เห็นด้วยกับพี่จิมมี่นะครับ ว่าเราจะมาเถียงกันเองทำไม เห็นหลายๆคนใส่ฟ้อนแสดงอารมณ์ ผมก็ยิ่งรู้สึกว่า เฟียสต้า ประสบความสำเร็จในการโฆษณานะ

เคยเห็นโฆษณาไหนที่ออกมาแล้ว แล้วมีพวกเราพูดถึงมากขนาดนี้หรือเปล่า 5555

ถ้าคนที่ยังไม่ได้ดูโฆษณาเข้ามาเห็นกระทู้นี้ ต้องรีบกดเข้ามาดูแน่ๆ แล้วก็คงรุ้สึกว่า อยากเห็นโฆษณาจริงๆซะแล้วสิ  ต้องไปหาดูให้ได้ นั่นล่ะ เข้าทางฟอร์ดเขาเลยล่ะ

ก็อย่างที่บอกแหละครับ ถ้าผมไม่สนใจในตัว FIESTA คงไม่มานั่งดู นั่งพิมพ์ให้เมื่อยหรอก
ก็อุตส่าห์ตั้งใจรอดู แล้วก็เป็นอย่างที่ได้เห็นๆกัน "ข้อมูลผิด" ผมว่ามันไม่เข้าทางใครหรอกครับ

ส่วนคนที่จะออกความเห็นต่อจากนี้ ก็ช่วยระวังหน่อยครับ.... อย่ามาสร้างประเด็นให้มานั่งเถียงกันอีก

ขอยืมประโยคนี้อีกทีครับ คุณNuay@Protege

"ผมว่ามันก็คงจะดี ถ้าพวกเรารับฟังความคิดเห็นที่แตกต่างได้บ้าง ไม่ใช่ว่าทุกคนต้องเห็นไปในทางเดียวกันเสียทั้งหมดทั้งเวบ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2010, 12:35:08 โดย atc40 »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 13:17:53 »
แต่ นอกเหนือจากการรับฟังแล้ว เรายังต้องรู้จักแสดงความเห็น อย่างเหมาะสมด้วย ครับ

อย่าก่อเรื่องก่อราว อย่าทะเลาะกัน ในเรื่องที่ไร้สาระ หรือไม่เข้าท่า แล้วดีแต่โทษนั้นโทษนี่
ไม่เห็นจะคิดหาทางออกให้กับการแก้ปัญหาใดๆนั้น อย่างนั้น ผมว่า เถียงันไป ก็ไร้สาระ ไร้ประโยชน์
และสูญเสีย เวลา ไปโดยเปล่าประโยชน์

ถ้าจะบ่น ถ้าจะด่า เรื่องใดๆ ก็ตาม ในโลกนี้ จะให้ดี หาวิธีแก้ปัญหา แล้วโพสต์ควบคู่ กันไปด้วย นั่นน่าจะดีครับ

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 13:20:46 »
เห็นเค้าว่า ถ่ายทำในไทยนี่แหละ ลองดูใช่ที่นี่ป่าวครับ
โครงการ ฌอง เอลิเซ่

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 13:43:10 »
แต่ นอกเหนือจากการรับฟังแล้ว เรายังต้องรู้จักแสดงความเห็น อย่างเหมาะสมด้วย ครับ

อย่าก่อเรื่องก่อราว อย่าทะเลาะกัน ในเรื่องที่ไร้สาระ หรือไม่เข้าท่า แล้วดีแต่โทษนั้นโทษนี่
ไม่เห็นจะคิดหาทางออกให้กับการแก้ปัญหาใดๆนั้น อย่างนั้น ผมว่า เถียงันไป ก็ไร้สาระ ไร้ประโยชน์
และสูญเสีย เวลา ไปโดยเปล่าประโยชน์

ถ้าจะบ่น ถ้าจะด่า เรื่องใดๆ ก็ตาม ในโลกนี้ จะให้ดี หาวิธีแก้ปัญหา แล้วโพสต์ควบคู่ กันไปด้วย นั่นน่าจะดีครับ

^^  เห็นด้วยตามคุณ JIMMY ว่าไว้ด้านบน (และจะพยายามทำให้ได้ตามนั้นครับ) ^^

เห็นเค้าว่า ถ่ายทำในไทยนี่แหละ ลองดูใช่ที่นี่ป่าวครับ
โครงการ ฌอง เอลิเซ่

ผมว่าใช่ 100% ครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 15:42:06 »
ผมว่านะครับ เรื่องอุปกรณ์ที่ถกเถียงกันเนี่ย เป็นผมจะไป RE-Check อีกครั้งที่โชว์รูมครับ

เพราะตัว AD เองผมก็สังเกตตั้งแต่มันออกมาใหม่ๆแล้วว่ามันมีอะไรบางอย่างที่ผิดปกติแน่ๆ ถ้าไม่ใช่การใส่ข้อความน AD ผิด มันก็เป็นการใส่อุปกรณของฝ่าย Product planning ของฟอร์ดประเทศไทยพลาดแล้วละครับ

ผมรบกวนใครที่มีรายละเอียดของอุปกรณ์ติดรถของเจ้า Fiesta ช่วยเอามาลงเพื่อตรวจสอบกันหน่อยก็ดีครับ มันจะได้กระทุ้งให้ไปแก้ไขให้ตรงกัน

ไม่งั้นฟอร์ดจะโดน สคบ. เล่นงานเอาเรื่องโฆษณานะครับ!!!!!!!

จริงๆผมเองก็ยอมรับนะครับว่า AD ตัวนี้ "ดีกว่า" หนังสั้นจอมมึนไม่น้อยนะ เพราะแค่พูดถึงเรื่อง Voice command ตัวเดียวนี่คนก็หูผึ่งละครับ ขนาดรถระดับหรูในบ้านเรายังแทบไม่มีมาให้เลยนา ผมให้ใจเจ้านี่เพราะ option ที่เค้าให้มานี่ละว่ามันน่าสนใจจริงๆ

อยากพูดถึงอีกนิดนึงละกันครับว่าถ้าจะซื้อรถอะไรหรือซื้อขออะไร ศึกษารายละเอียดของอุปกรณ์และ option ให้ครบถ้วนก่อนที่จะซื้อครับ เราตกม้าตายกันมาเพราะตัวอักษรตัวเล็กๆยาวเป็นพรืดในโฆษณากันมาหลายกรณีแล้วครับ จะโทษเค้าว่าไม่บอกก็ไม่ได้ เค้าก็บอกว่าฉันบอกแล้วไงแต่คุณไม่อ่านเอง....เออก็จริงของเค้า ก็ไม่มีใครบังคับว่าเงื่อนไขต่างๆต้องมีขนาดตัวอักษรเท่าไหร่อย่างไรนี่ หน้าที่ของคนซื้ออย่างเราก็คือ อ่าน อ่าน และอ่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2010, 15:54:34 โดย BBOnLY »
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ novic

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 16:30:44 »
ford ขายได้น้อยๆละดีแล้ว ผมชอบ
คนที่ไม่คิดซื้อ มันก็ไม่ซื้ออยู่ดี วิจารย์เอามันได้ :D
คนที่ขับมาตั้งแต่ RANGER Everest focus tdci
แล้วจอง FIESTA ไปแล้ว เค้าก็ไม่เคยดูหนังสั้น
หรือโปรโมท ทางโทรทัศน์ เลยด้วยซ้ำ

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 17:34:18 »
ผมว่านะครับ เรื่องอุปกรณ์ที่ถกเถียงกันเนี่ย เป็นผมจะไป RE-Check อีกครั้งที่โชว์รูมครับ

เพราะตัว AD เองผมก็สังเกตตั้งแต่มันออกมาใหม่ๆแล้วว่ามันมีอะไรบางอย่างที่ผิดปกติแน่ๆ ถ้าไม่ใช่การใส่ข้อความน AD ผิด มันก็เป็นการใส่อุปกรณของฝ่าย Product planning ของฟอร์ดประเทศไทยพลาดแล้วละครับ

ผมรบกวนใครที่มีรายละเอียดของอุปกรณ์ติดรถของเจ้า Fiesta ช่วยเอามาลงเพื่อตรวจสอบกันหน่อยก็ดีครับ มันจะได้กระทุ้งให้ไปแก้ไขให้ตรงกัน

ไม่งั้นฟอร์ดจะโดน สคบ. เล่นงานเอาเรื่องโฆษณานะครับ!!!!!!!

จริงๆผมเองก็ยอมรับนะครับว่า AD ตัวนี้ "ดีกว่า" หนังสั้นจอมมึนไม่น้อยนะ เพราะแค่พูดถึงเรื่อง Voice command ตัวเดียวนี่คนก็หูผึ่งละครับ ขนาดรถระดับหรูในบ้านเรายังแทบไม่มีมาให้เลยนา ผมให้ใจเจ้านี่เพราะ option ที่เค้าให้มานี่ละว่ามันน่าสนใจจริงๆ

อยากพูดถึงอีกนิดนึงละกันครับว่าถ้าจะซื้อรถอะไรหรือซื้อขออะไร ศึกษารายละเอียดของอุปกรณ์และ option ให้ครบถ้วนก่อนที่จะซื้อครับ เราตกม้าตายกันมาเพราะตัวอักษรตัวเล็กๆยาวเป็นพรืดในโฆษณากันมาหลายกรณีแล้วครับ จะโทษเค้าว่าไม่บอกก็ไม่ได้ เค้าก็บอกว่าฉันบอกแล้วไงแต่คุณไม่อ่านเอง....เออก็จริงของเค้า ก็ไม่มีใครบังคับว่าเงื่อนไขต่างๆต้องมีขนาดตัวอักษรเท่าไหร่อย่างไรนี่ หน้าที่ของคนซื้ออย่างเราก็คือ อ่าน อ่าน และอ่านครับ

ใน http://www.ford.co.th ก็มีรายละเอียดอยู่ครับ พวกอุปกรณ์ต่างๆมีทั้งหมดแหละครับ ตรงหรือไม่ตรงกับโฆษณาก็ลองเข้าไปดูเองนะครับ

ford ขายได้น้อยๆละดีแล้ว ผมชอบ
คนที่ไม่คิดซื้อ มันก็ไม่ซื้ออยู่ดี วิจารย์เอามันได้ :D
คนที่ขับมาตั้งแต่ RANGER Everest focus tdci
แล้วจอง FIESTA ไปแล้ว เค้าก็ไม่เคยดูหนังสั้น
หรือโปรโมท ทางโทรทัศน์ เลยด้วยซ้ำ

ส่วนใหญ่คนที่ถอยออกมาคันแรกๆ ก็ไม่ทันได้ดูโฆษณาหรอกครับ ได้รถมาขับก่อนโฆษณาออกอีก
ส่วนเรื่องการตัดสินใจซื้อมันก็หลากหลาย แล้วแต่นิสัยคนนะครับ
-บางคนขอดูโฆษณาก่อน ถ้าดูแล้วชอบ ก็จะตามไปดูที่โชว์รูม
-บางคนไม่ดูโฆษณา ไปดูรถคันจริงให้มันเห็นๆไปเลยทีเดียว
-บางคนใจมันชอบอยู่แล้ว ยังไงก็จะเอา ไม่ดูอะไรทั้งนั้น จองเลย ขอให้ได้รถไวที่สุดเป็นพอ

เห็นมาทุกแบบแล้ว ยิ่งแบบสุดท้ายนี่ มีจริงๆนะครับไม่ได้มั่ว...   ;D

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 17:52:59 »
อะเอามาโฆษณาให้เลยเอ้า..... ตัว TOP ของทั้ง 4 และ 5 ประตู
ที่วงไว้ให้ จะได้หาดูง่ายๆครับ ว่าอันไหนไม่เหมือนกัน

มีแค่ระบบสั่งด้วยเสียง ที่ผมใส่รูปสี่เหลี่ยมไว้ เพราะผมคิดว่าน่าจะมีรายละเอียดให้ชัดเจน ว่ารุ่นไหนใช้สั่งอะไรได้บ้าง
ถ้าดูจากรูปด้านบน ดูเผินๆ จะเหมือนว่า มีระบบสั่งด้วยเสียงเหมือนๆกัน ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2010, 17:55:58 โดย atc40 »

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 19:21:41 »
สงสัยครับว่า มันสั่งด้วยภาษาไทยได้หรอครับ ผมเข้าใจว่ามันเมมชื่อเป็นภาษาอังกฤษ ว่า Kunmae อะไรแบบนั้น หรือ อัดเสียงไวไม่ใช่เหรอครับ หรือมีทีมงานไทยไปร่วมทำซอฟท์แวร์นั่นด้วย *-*

ป.ล. อยากรู้ด้วยว่า เสียงนี่สั่งอะไรได้บ้างอ่ะครับ กำลังงงๆว่า แอร์แบบบิด จะใช้เสียงสั่งไ้ด้ด้วยหรอ >_< มีใครไปเทสแล้วบ้างหว่า มาแชร์ทีครับ ว่าใช้ง่ายยากแค่ไหน ต้องออกสำเนียงเสียงสูงอะไรด้วยรึเปล่า แล้วโดยสรุป มันดีกว่าใช้มือปรับรึเปล่า อย่าง ไอ่โทรหาคุณแม่นั่น ตั้งปุ่มโทรด่วนไว้ แล้วกดเอาเลย มันจะง่ายกว่ารึเปล่าครับนั่น*-*

ป.ล.2 รู้สึกตัวเองโง่แปลกๆ หรือผมดูไม่ละเอียด ไม่รู้เรื่อง 4 ประตู 5 ประตู ของอะไรขาดเกินเลย เอิ๊ก แต่อย่างว่า โฆษณาทีวี ผมขอให้รู้สึกประทับใจในตัวรถคงพอมั้ง ที่เหลือผมไปอ่านเองในเว็บได้*-*

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 19:32:33 »
โอเค ละ ผมว่าเราปิดประเด็นนี้ดีกว่าเนอะ มาช่วยเชียร์ให้ Fiesta ขายดีๆ ได้ดีกว่า
เรื่อง การโปรโมท ช่างเค้าล่ะ เอาเป็นว่าเราดูกันที่คุณภาพของรถดีกว่า
ซึ่งมันเยี่ยมมากทีเดียว นอกเหนือจากเกียร์ กับ Voice control แล้ว ก็ยังมี
โครงสร้างบอดี้ที่แข็งแกร่ง ใช้เหล็กโบรอน มีการเ้ก็บเสียงที่ดีกว่ารถอื่นๆ ในคลาส
เดียวกัน และอีกมากมาย ถล่มกันมาก กลายเป็นเราเองที่พยายามสกัดดาวรุ่ง Fiesta เนอะ

โอเค Ford สู้ สู้ สู้

(ขอโพสท์ซ้ำ นิดนึงนะ)

^
^
ที่จริง ผมจบไปนานแล้วน้า คุณ Nuay อารมณ์ขึ้นก่อนต่างหากล่ะ

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 20:13:30 »
สงสัยครับว่า มันสั่งด้วยภาษาไทยได้หรอครับ ผมเข้าใจว่ามันเมมชื่อเป็นภาษาอังกฤษ ว่า Kunmae อะไรแบบนั้น หรือ อัดเสียงไวไม่ใช่เหรอครับ หรือมีทีมงานไทยไปร่วมทำซอฟท์แวร์นั่นด้วย *-*

ป.ล. อยากรู้ด้วยว่า เสียงนี่สั่งอะไรได้บ้างอ่ะครับ กำลังงงๆว่า แอร์แบบบิด จะใช้เสียงสั่งไ้ด้ด้วยหรอ >_< มีใครไปเทสแล้วบ้างหว่า มาแชร์ทีครับ ว่าใช้ง่ายยากแค่ไหน ต้องออกสำเนียงเสียงสูงอะไรด้วยรึเปล่า แล้วโดยสรุป มันดีกว่าใช้มือปรับรึเปล่า อย่าง ไอ่โทรหาคุณแม่นั่น ตั้งปุ่มโทรด่วนไว้ แล้วกดเอาเลย มันจะง่ายกว่ารึเปล่าครับนั่น*-*

ป.ล.2 รู้สึกตัวเองโง่แปลกๆ หรือผมดูไม่ละเอียด ไม่รู้เรื่อง 4 ประตู 5 ประตู ของอะไรขาดเกินเลย เอิ๊ก แต่อย่างว่า โฆษณาทีวี ผมขอให้รู้สึกประทับใจในตัวรถคงพอมั้ง ที่เหลือผมไปอ่านเองในเว็บได้*-*

ที่ขายในไทย ผมว่า Voice Control คงรู้จักแต่ภาษาอังกฤษแหละครับ
ส่วนคำสั่งในการเรียกเบอร์โทรออก
เช่น Dial-คุณแม่ ก็คือ Kunmae ทับศัพท์ลงไป เหมือนที่คุณคนข้างบนบอกน่าจะถูกแล้วแหละครับ
ที่ผมบอกว่า "Voice Control ไม่จำเป็นต้องใช้ภาษาอังกฤษเพียงอย่างเดียวครับ" จริงๆคือตั้งใจจะสื่อว่าใช้ภาษาไทย ทับศัพท์ลงไปเลยครับ
ขออภัยที่พิมพ์ไว้ไม่ชัดเจนครับ  ;D

ส่วนเรื่อง Voice Control สั่งอะไรได้บ้าง
เอาตามที่ผมเข้าใจนะครับ
4Dr 1.6 Sport PowerShift - Voice Control ระบบปรับอากาศ(ซึ่งเป็นแบบอัตโนมัติ), ระบบความบันเทิง, ระบบ Bluetooth
5Dr 1.6 Sport PowerShift - Voice Control ระบบความบันเทิง, ระบบ Bluetooth

ไว้จะไปลองดูที่โชว์รูมอีกที.... 

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 20:15:04 »
ไม่ได้เข้ามาดูกระทู้นี้เลย  กลายเป็นเดือดไปละ  ใจเย็นๆกันคร้าบ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 20:21:58 »
 ;D ผมว่าเพื่อให้กระจ่างแจ้ง คุณJiMMY ต้องรีบทำFULL REVIEW FORD FIESTA โดยด่วนๆครับ  ;D .... ซะงั้นเลย

*มีระบบ Central Lock อีกอย่างที่ยัง สงสัยในการทำงานอยู่ ไม่ค่อยคุ้นชินกับระบบแบบนี้เลยครับ เดี๋ยวไปศึกษาก่อนนะ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2010, 20:28:17 โดย atc40 »

ออฟไลน์ malangpor118

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 21:03:00 »
ผมลุ้นให้มันแป้กครับ อิอิ

ผมอยากให้มันล้อน ดีเซล

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 21:06:40 »
ส่วนตัว โฆษณาดูไม่ focus ที่ตัวรถ แต่ถ้าดูเฉพาะตัวรถ ผมคิดว่าดีสุดใน segment ^^
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 21:32:41 »
ผมลุ้นให้มันแป้กครับ อิอิ

ผมอยากให้มันล้อน ดีเซล

ผมว่าไม่มีทางแล้วล่ะครับเพราะอ่านใน เฟสบุ๊คฟอร์ด  วันนี้วันเดียวยอดจอง 60 คันเฉพาะนครราชสีมา ยิ่งเมื่อวันที่มาโชว์ใหม่ๆวันเดียว
101 คันตลึงเลยผม ยิ่งดูที่ เฟสบุ็คของศูนย์รัตนาธิเบส วันนี้มี บีม กวี มาจองด้วยและยอดเกิน 30 คัน/วัน สุดยอดไปเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย