ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตินอกเรื่องนะครับ Smartphone Garmin asus M10 VS HTC HD Mini  (อ่าน 5296 ครั้ง)

ออฟไลน์ a-bog

• Newbie
  • *
1.ถ้าต้องการ Window Mobile เพราะต้องใช้ Excel ครับ

2.ไม่เน้นใช้ GPS ครับ

3.พวกAndroid สามารถใช้ พวกExcelได้หรือไม่

ขอสอบถามความเห็นเพื่อนสมาชิก

ว่ารุ่นไหนน่าใช้กว่ากัน Garmin 12,900 / HTC 14,900

ขอขอบคุณล่วงหน้าทุกท่านที่เข้ามาให้ข้อมูล

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
Re: ขออนุญาตินอกเรื่องนะครับ Smartphone Garmin asus M10 VS HTC HD Mini
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 13:20:38 »
1.ถ้าต้องการ Window Mobile เพราะต้องใช้ Excel ครับ
ทั้งคู่มี shell มาครอบทับตัว Window 6.5 อยู่แล้วแต่ hTC มี user interfece ที่ผมชอบมากกว่า

นึกว่าใช้บ้าง ไม่งั้นจะแนะนำ M10 แบบไม่ต้องคิดเลย

3.พวกAndroid สามารถใช้ พวกExcelได้หรือไม่
ใช้ได้ครับ ทั้งเปิดอ่านและ edit file

ขอสอบ ถามความเห็นเพื่อนสมาชิก

ว่ารุ่นไหนน่าใช้กว่ากัน Garmin 12,900 / HTC 14,900

ขอตอบเป็นข้อ
- รูปร่าง หน้าตา ขนาด ผมชอบ hTC
- วัสดุ การประกอบ ผมชอบ hTC
- GPS ผมชอบ M10
- การใช้งาน ผมชอบ hTC

ปล. ถ้ามามือถือเก่าสามารถไป trade hTC HD mini หรือ Smart ได้ลดสูงสุด 5000 แนะ
ลองดูในเวปเค้าได้
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
Re: ขออนุญาตินอกเรื่องนะครับ Smartphone Garmin asus M10 VS HTC HD Mini
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 14:02:06 »
แน่นอนว่าทั้งคู่เป็น windows Mobile ครับ แต่ความแตกต่างมันเกี่ยวข้องกับฟังก์ัชั่นของตัวเครื่อง โดยเปรียบเทียบแล้ว HD Mini จะเสียเปรียบเรื่องขนาดจอ หน่อยนึง

ไม่เน้น GPS ใช้ไม่บ่อย ก็ HD Mini ครับ ขนาดน่ารักดี

สำหรับ Android หรือ iPhone จะต้องหาโปรแกรมเสริม เช่้น Document to go ถ้าอยากเอาแก้ไขได้ด้วย พวกนั้น จะต้องจ่ายเพิ่มอย่างแน่นอน ถ้าเป็นรุ่นฟรี อ่านได้อย่างเดียว ส่วน Windows Mobile ทั้ง 2 รุ่น อ่านได้อยู่แล้ว เพราะทาง Microsoft ติดตั้งชุด Office Mobile ให้มาด้วยทุกเครื่องที่เป็น Windows Mobile

ถ้าคุณเน้นมือถือมาเป็น Office เคลื่อนที่ และไม่แคร์ว่าจะเป็น windows mobile แต่ขอความคล่องตัว ก็ HD Mini ก็น่าสนใจครับ
ถ้าคิดว่า GPS ได้ใช้บ้าง และอยากได้จอใหญ่ ๆ และความครบถ้วนกับ Smart Phone Garmin ASUS M10 มันตอบโจทย์ได้ครับ
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ maair

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 14:42:43 »
ส่วนตัวใช้อยู่ทั้ง 2 ค่ายครับ Touch HD , HD2 และก็ M10

ถ้าเป็นคนชอบขับรถ ก็น่าจะลองมอง M10 ดูนะครับ  :)

แต่ถ้าชอบ Interface สวยงาม ก็ HD Mini เลยครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 15:16:59 »
โดยรวมๆ ผมถือข้าง HTC ครับ

อย่างไรก็ตาม ขอแนะนำให้ไปลองจับๆเล่นๆดูก่อน เพราะฟังก์ชันการทำงานของ asus กับ htc ต่างกันบ้าง แต่ interface SENSE ของ HTC กินขาดครับ ยิ่งถ้าจับคู่กับ CHT Editor ก็ยิ่งสวยครับ (หาโหลดเอาใน xdadevelopers ครับ หรือจะหลังไมค์มาขอผมก็ได้)

ส่วน gps หาซอฟท์แวร์เอาเองได้ครับ และ ความไวในการรับสัญญาณดาวเทียม ตั้งแต่รุ่นที่ออกหลัง touch diamond 2 ผมว่าสัญญาณแรงแล้วครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 19:51:54 »
ผมแนะนำ Android ครับ (มองแต่OSนะ ตัวเครื่องแล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลเลยครับ) เพราะระบบซอฟแวร์ ดีกว่า Window Mobile ทุกอย่าง ทั้งตอนนี้ และการพัฒนาต่อไปในอนาคต (เป็นOS ที่ Developer สนใจที่สุด แซงของไอโฟนไปแล้ว) ทั้งในด้านประสิทธิภาพและความเสถียร ส่วนเรื่องโปรแกรม ทำได้ใกล้เคียงกับIphone ครับ ณ ตอนนี้ (มีของเล่นมาให้ลองเล่นเรื่อยๆ) จับเกมUnreal ลงไปเล่นยังได้เลยครับ(แต่ต้องมีเทคนิคนิดหน่อย) ที่สำคัญ Hardware มันเหนือกว่าเยอะครับทั้งCPU GPU (โดยเฉพาะของซัมซุง) เพราะแค่ตัว Galaxy S สเปคก็ดีกว่า Iphone4 หลายอย่างแล้ว แถมถูกกว่าด้วย เงินส่วนต่าง จะเอาไปซื้อโปรแกรมออฟฟิศก็ไม่เสียหายครับ
แต่ตัวฟรีมันจะแก้ Excel กับ Word ได้อยู่แล้วนะครับ ถ้าเสียตังจะได้ Power Point กับอะไรเล็กน้อยเพิ่มมา

ส่วนถ้าจะถามว่า ดีกว่าอย่างไร แค่ไหน ใช้อะไรวัด อันนี้ผมแนะนำให้ลองหานิตยสารCHIP มาดูครับ (ไปยืนอ่านฟรีก็ได้ครับ) เปรียบเทียบไว้ให้อย่างละเอียดแล้ว ทุกOS (วินโดว์โมบาย รองบ๊วยหรือบ๊วยเลยนี่แหละ ห่วยทั้งบนคอมและมือถือ แต่ผมก็ใช้นะ >_<)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 21:57:32 »
ไม่มีความเห็นอะไรครับ แวะมาบอกแค่ว่า ตอนนี้มี Garmin Asus M10E มาแล้วนะครับ
ไม่รู้ว่าต่างจาก M10 ยังไงบ้าง ลองเข้าไปดู คิดว่าคงเข้าไทยอีกไม่นานครับ

http://www.siamphone.com/catalog/garmin/m10e.htm
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 22:14:34 »
ผมแนะนำ Android ครับ (มองแต่OSนะ ตัวเครื่องแล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลเลยครับ) เพราะระบบซอฟแวร์ ดีกว่า Window Mobile ทุกอย่าง ทั้งตอนนี้ และการพัฒนาต่อไปในอนาคต (เป็นOS ที่ Developer สนใจที่สุด แซงของไอโฟนไปแล้ว) ทั้งในด้านประสิทธิภาพและความเสถียร ส่วนเรื่องโปรแกรม ทำได้ใกล้เคียงกับIphone ครับ ณ ตอนนี้ (มีของเล่นมาให้ลองเล่นเรื่อยๆ) จับเกมUnreal ลงไปเล่นยังได้เลยครับ(แต่ต้องมีเทคนิคนิดหน่อย) ที่สำคัญ Hardware มันเหนือกว่าเยอะครับทั้งCPU GPU (โดยเฉพาะของซัมซุง) เพราะแค่ตัว Galaxy S สเปคก็ดีกว่า Iphone4 หลายอย่างแล้ว แถมถูกกว่าด้วย เงินส่วนต่าง จะเอาไปซื้อโปรแกรมออฟฟิศก็ไม่เสียหายครับ
แต่ตัวฟรีมันจะแก้ Excel กับ Word ได้อยู่แล้วนะครับ ถ้าเสียตังจะได้ Power Point กับอะไรเล็กน้อยเพิ่มมา

ส่วนถ้าจะถามว่า ดีกว่าอย่างไร แค่ไหน ใช้อะไรวัด อันนี้ผมแนะนำให้ลองหานิตยสารCHIP มาดูครับ (ไปยืนอ่านฟรีก็ได้ครับ) เปรียบเทียบไว้ให้อย่างละเอียดแล้ว ทุกOS (วินโดว์โมบาย รองบ๊วยหรือบ๊วยเลยนี่แหละ ห่วยทั้งบนคอมและมือถือ แต่ผมก็ใช้นะ >_<)

ครับ แอนดรอยด์น่าสนมาก ตอนนี้ ผมกำลังปลุกปล้ำและข่มขืน HD2 ให้รันแอนดรอยด์อยู่ครับ อิอิอิอิ แต่ตอนที่พิมพ์ ยังไม่สามารถซิงค์ข้อมูลได้......

.......................

สรุป ความพยายามของผม ล้มเหลว........ ไว้รอดู WM7 ว่าเป็นไงบ้าง ถ้าไม่เวิร์ค ก็ย้ายไปเล่นแอนดรอยด์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2010, 13:59:01 โดย ยำยำรสkeanetona »

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 11:19:16 »
Android เป็นทางเลือกที่น่าสนใจครับ

ตอนนี้ใช้ Legend อยู่ ปลื้มสุดๆ

ออฟไลน์ zipboy

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 23:18:39 »
ถ้าไม่เน้น GPS จริงๆ แบบนี้ Touch2 ไม่ก็ HD Mini จะตรงกว่าครับ

แต่ M10E อยากบอกว่า เป็น GPS ที่ไม่เลว แถมการตอบสนองนิ้วก็ดีนะครับ^^

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 23:57:29 »
ผมเคยเล่นทั้ง M10 และ M20

M10 จะลื่นกว่ามาก (ใหม่กว่านินา) แต่ไม่เคยลอง M10E นะครับ

มันเป็น GPS ที่ดีครับ ทำได้ทุกอย่างที่เครื่อง Nuvi แบบปกติทำได้เลย ใส่ Custom POI ก็ได้ด้วย

แต่ในแง่โทรศัพท์ ผมว่าอินเตอร์เฟสครอบทับมันเฉยๆ

ตอนที่ผมเล่น ผมเอาออกหมดครับ ให้เป็น default ของไมโครซอฟท์ ยังจะน่าใช้กว่าเลย

กรณีนี้นี่คือถ้าคิดถึงแต่จะเอา Windows mobile นะครับ แต่ถ้าไม่เอา ผมว่าชั่วโมงนี้ แอนดรอยด์ดีกว่า  :o