ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยรู้สึกบ้างว่า ถ้าใช้รถ 2-3 ประตู (Coupe Hatchback) น่าจะเหมาะกว่าครับ  (อ่าน 7401 ครั้ง)

ออนไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member

ผมใช้รถ 4 ประตู Sedan อยู่ครับ

ทุกวันนี้ ก็ขับแค่คนเดียว คนนั่งด้วยมีน้อยมาก เต็มที่ก็นั่งเบาะข้างๆ

ข้างหลังเบาะผมแทบไม่ยุบเลยครับ เพราะไม่มีคนนั่ง

บางทีก็รู้สึกว่า เหมือนเราใช้รถไม่คุ้มยังไงไม่รู้

ถ้ามีรถที่เป็น 2 ประตู Coupe หรือ 3 ประตู Hatchback ที่ดูดี

ก็อยากได้นะครับ อย่าง Civic coupe นี่ ผมรู้สึกชอบมาก ถึงมันจะเตี้ย แต่รถมันสวย
แถมที่ดูใน ตปท ตัว coupe มักพับเบาะได้ สะดวกไปอีกครับ

ถ้ามีรถทรงแบบนี้ขายในเมืองไทย ราคาสัก 7.5 แสน ถึง 1 ล้าน

หรืออย่าง Yaris 3 ประตู ราคาสัก 5-7.5 แสน

ก็น่าจะดีนะครับ เพราะคนสมัยนี้ โสดกันเยอะ ขับรถแบบนี้มันไม่รู้สึก เขิน แถมเท่ห์อีกต่างหากครับ

คิดยังไงกันครับ ;D

ออฟไลน์ northu

• Full Member
ชอบเหมือนกันครับ คล่องตัวดี

ปกติก็ใช้อยู่คับ

ออฟไลน์ Koolkoe

ชอบรถ 2 ประตูเหมือนกัน บ้านเราจะมีแต่พวกรถพรีเมี่ยมเป็นส่วนใหญ่
ส่วนรถที่ราคาจับต้องได้แทบไม่มีเลย
ซีวิค คูเป้เคยออกมาขายนานแล้ว แต่ขายได้ไม่เยอะครับ เลยไม่มีใครทำมาขาย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ไม่เลยครับ ถ้าต้องเดินทางคนเดียวเป็นประจำผมโหยหารถไฟมากกว่า แต่เส้นทางต้องครอบคลุมทั่วถึง  :-*

ส่วนรถยนต์ผมเฉยๆนะ เบาะหลังถ้าไม่ได้นั่งก็ไม่เป็นไร ถ้ารถที่ซื้อมาใช้ถูกประเภทก็จบครับ ไม่ใช่ว่าขับ Majesty แล้วจะไปไหนมาไหนคนเดียวอะไรงี้สักหน่อย  ;D

จะคุ้มหรือไม่สำหรับผมขึ้นกับว่ารถยนต์ที่ใช้นั้นอำนวยความสะดวกให้เราได้มากแค่ไหนเมื่อเทียบกับตอนที่ไม่มี แต่บางคนแค่ครอบครองจอดไว้เฉยๆก็คุ้มละ ก็แล้วแต่ว่าจะมองรถเป็นวัตถุแบบไหน  :-\

ถ้าอยากรู้สึกคุ้ม ก็หาคนมานั่งสิครับ  8)

ออฟไลน์ Shiro

งาน Car & coffee ไหมครับ

ออฟไลน์ Booboo

• Jr. Member
  • **
เคยคิดตอนยังไม่มีลูก พอมีลูกแล้วเลิกคิด
ตอนนี้ลูกโตแล้วรถคันต่อไปอาจเป็น2ประตู

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เมื่อก่อนมีรถคูเป้ราคาไม่แพงขายในตลาดอยู่บ้าง อย่างเช่น Honda civic  เดี๋ยวนี้ไม่เห็นเลยครับ น่าจะเพราะว่าพฤติกรรมใช้รถคนไทยชอบเผื่อมีคนเดินทางไปด้วย รถทรงคูเป้เลยหายไป น่าเสียดายจริงๆครับ ที่เห็นๆส่วนมากจะเป็นรถสปอร์ทราคาหลักล้านแทบทั้งนั้นเลยครับ ผมก็ชอบรถ 2ประตูไว้ขับสนุกๆวันพักผ่อนเหมือนดัน
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Tien.W

สมัยยังเรียน อยากได้ พวก E36 coupe หรือพวก civic coupe มาก

พอจบมาทำงาน ดันไม่มีให้ซื้อนี่ (มีแต่ราคาโหด)

แต่อย่างว่า ประกอบขายในไทย ยอดคงน้อย เพราะประโยชน์ใช้สอยมันน้อยกว่า พอไม่คุ้มยอดประกอบ ก็ต้องนำเข้า ราคาก็โดดไปไกลเลยล่ะ

CRV ผม เข้าปีที่ 9 เบาะหลังมีคนนั่งไม่เกิน 10 ครั้งครับ อย่างปีที่แล้ว ไม่มีคนนั่งเบาะหลังเลย หนังไม่มียับเลยครับ 55

ออฟไลน์ popo

• Sr. Member
ส่วนตัวคิดว่า ต้องมีเป็นคันที่2 ครับ
ถึง แม้นั่งแค่1-2คน ก็ยังต้องวางของเช่น ขวดนำ้ กระป๋องนำ้ร้อนเย็น หมวกแจ๊คเก๊ต
ไปซื้อผลไม้ก็วางของยากแล้ว ที่แขวนเสื้อก็ยากต้องไปไว้กระโปรงหลัง
ที่ใช้รถ ผบ(ผมเป็นพลขับ)  c coupe สะดวกกว่า z4 เพราะ coupeยังมีที่วางของเบาะหลัง
Z4จะปรับเบาะเอนนอนก็ไม่ได้ นอกจากผู้ใช้ตัวเล็กปรับเบาะมาหน้าจะเหลือพื้นที่ด้านหลัง
 เราต้องการพื้นที่กว้างเพื่อเปิดประตูรถเข้าออก  ด้วยประตูยาวกว่ารถปกติ
 ถ้าชอบแนว รถสวยเท่ห์ ก็จะสมหวังเพราะเราคิดไปเองแล้วว่าเท่ห์สบายใจ
รูปรถด้านบนสวยมากคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2020, 11:25:40 โดย popo »

ออฟไลน์ Slow But Sure

ใช้สองประตู coupอยู่ คนไม่เล่นรถจะชอบแซว นั่งได้ป่าวเนี่ย รถเข้าออกลำบาก ซื้อไรมาเนี่ยราคาก็ไม่ได้ถูกกว่าสี่ประตูได้มาแค่สองประตูเอง เพื่อนจะติดรถไปด้วยเขาจะชอบไปนั่งคันสี่ประตูมากกว่า

ผมเคยไปดู hyundai veloster มันก็สี่ประตูนะแต่แฟนด่ายับเลย บอกถ้าจะซื้อไปเอาสองประตูเถอะด้านหลังเปิดได้แค่ข้างเดียว ข้างหลังก็นั่งไม่ได้สบาย

ออฟไลน์ Buffy

ถ้าให้รถคันเดียวในบ้าน

สำหรับผม พวก MVP 7-11 ที่นั่ง คุ้มสุด
ขับคนเดียวก็โอเค
ไปกันทั้งครอบครัวลูกเมีย พ่อแม่ ก็ได้
ว่างๆ พับเบาะ ยัด จักรยานเข้าไปสองคัน ก็ได้

ข้อเสียคือ คันใหญ่ไปนิดหากเทียบกับพวก Coupe
ข้อดี คือ รองรับทุกโจทย์ที่ต้องการ

ออฟไลน์ XMSL

รถยนต์บ้านเราไม่ได้เป็นแค่ยานพาหนะครับ..มันถึงมีอะไรที่เกินจำเป็นให้เห็นเยอะมาก ถ้าจะเอาสะดวกเหมาะสมในวันที่อากาศปลอดโปร่งจริงๆ ผมขับมอไซค์สบายกว่ากันเยอะครับ

ออฟไลน์ kabutoro

ถ้าอยากได้ เอามาสด้า 2 มาอุดประตูด้านหลังพอได้อยู่นะ 8) 8) 8)

ส่วนเรื่องคนบ่นนั่งได้น้อยผมเห็นคนขับมิร่าไปกลับเชียงราย-เชียงใหม่ก็ไม่เห็นบ่นกันนะ

ออฟไลน์ jeeper

เลือกตามแบบรถที่ใช้ที่ชอบเลยครับ อย่างผมขับคนเดียวแต่ชอบ MPV อะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

แล้วแต่การใช้งานมากกว่าครับ ความเหมาะสมของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ตอนนี้ผมใช้ SUV เป็นหลักเลย เก๋ง กับ กระบะ จอดไว้บ้าน นานๆ ใช้ที ให้คนที่บ้านใช้งาน

MacH1

• บุคคลทั่วไป
จากประสบการณ์ผมใช้ Miata สลับกับ MG ZS EV รถสองประตูกะรถแบบอื่น มันมีข้อดี ข้อจำกัดแตกต่างกันไปคับ

ผมไปรับลูกเรือหางแดงเอ็กซ์ประจำ ประโยชน์ใช้สอยกะอัตราเร่งพี่เม้งเอาไปกิน ลูกเรือหางแดงเอ็กซ์ นางสัมภาระเยอะ ทั้งกระเป๋า 24 นิ้ว โหลดใต้ท้องเครื่อง, กระเป๋า 20 นิ้วลากขึ้นเครื่อง แล้วก็เสื้อโค้ตแดง

เอาพี่ Miata ไปรับนางได้แต่ไฟล์ท quick turn พวก pvg, tsn เพราะไม่ใช้กระเป๋า 24 นิ้ว  แต่พี่ Miata ขับมั่นใจกว่า handling เหนือกว่า เท่ห์กว่าตอนไปรับลูกเรือ ที่สำคัญ ที่นั่งมันเตี้ยๆ กึ่งนอน วิวในรถมันคือดีย์   ;D 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2020, 11:32:29 โดย Ivy Modernist »

ออฟไลน์ samaklen

Hatchback 3 ประตู
เป็นรถที่น่าสนใจสำหรับผมมาตลอดครับ
แต่ดันไม่มีขายนี่ล่ะ

สมัยรุ่น ๆ ใช้สองประตู รถยาวไม่เกิน 4.3 เมตร
คล่องตัวดี แม่นั่งด้วยก็ไม่เห็นบ่นอะไร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2020, 10:44:37 โดย samaklen »

ออฟไลน์ DriveOnly

ผมว่าตลาดเล็กมากครับ เพราะคนไทย ลส่วนมาก” ต้องการให้รถ 1 คัน ต้องทำได้ทุกอย่าง เช่น ขนคนได้ ขนของได้ รถกระบะเลยเป็นที่นิยมมากๆ ทั้งๆ ที่บางคันก็กระบะแคป  KIA เคยเอา coupe เข้ามาขาย ในราคา ไม่ถึงล้านมั้งครับ แต่ขายไม่ดีเลย ตอนนี้น่าจะไม่มีขายแล้ว

ออฟไลน์ northu

ช่ายครับ ถ้าเข้าเมืองใช้ประจำครับ

ออฟไลน์ Blind

• Newbie
  • *
รู้สึกเพราะครั้นจะขี่มอไซค์ที่สะดวกมาาาก
เพื่อฝ่ารถติดทุกวันก็ไม่รู้จะแจคพอทวันไหน
แต่ คูปแฮทช์แบค เรื่องเข้าไปนั่ง ทำความสะอาด ก็มุดๆๆเกิน
รถถึงจะสั้นคูปๆ
แต่ควร ต้องนั่งสบายกว้างขวาง อเนกประสงค์
ถ้ามีแฮทช์ มีกระบะ  มีประตูแคป/คูปแบบตู้กับข้าวด้วยยิ่งดี
จะเอาทุกอย่างงง ;D
โตโยต้า bB Open deck น่าจะทำอีก
ซ่อม บำรุงรักษาก็ถูก

ออฟไลน์ Shiro

ช่ายครับ ถ้าเข้าเมืองใช้ประจำครับ
ถนนเส้นนี้ผมผ่านทุกวันถึงงานจะย้ายสถานที่ไปแล้ว แต่ช่วง เสาร์-อาทิตย์ มักจะมีมิตติ้งเล็กๆ
ของรถเจ๋งๆสวยๆ หาดูได้ยาก บุญตามากครับ

ออฟไลน์ Newhang

มาสด้า2 ครับ เสียอย่างเดียวหน้ารถยังยาวไปนิด

ออฟไลน์ locomotive

ผมเคยใช้ Caribian กับ Civic 3 ประตู บอกตรง สมัยนั้นผมอายุแค่ 19 ปีเอง พึ่งแต่งงาน ตอนยังไม่มีลุกไปไหนมาไหน 2 คน ไม่ใช่ปัญหา ไปไหนก้มีแต่คนมอง รถมันจ๊าบ!!! วันไปเที่ยวก้เอา Caribian ไป ไปเรียน ไปทำงานก้เอา Civic 3 Door ไป พอแฟนท้อง ได้ลูกคนแรกเท่านั้นละ ไอ้รถที่มีอยุ่มันชักไม่ตอบโจทย์เราละ บางที่พ่อแม่เรา พ่อแม่แฟน อยากจะไปไหนมาไหนกับหลาน รถกลายเป็นอุปสรรค ขึ้นลงทีต้องคอยพับเบาะ ผู้ใหญ่เริ่มมีคำพูด สุดท้ายทยอยขายทิ้งทีละคัน พอดีบ้านแฟนมี Civic daimantion ของแฟนมาใช้ ก้ยังชั่ว ต่อมาผมก็ออก Navara 4 ประตู ผมจึงได้เข้าใจว่ารถ 3 ประตู หรือรถคูเป้ ทำไมในบ้านเราถึงไม่เอามาขายเป้นรถตลาดได้ มันไม่ตอบโจทย์คนมีครอบครัว สังคมไทยมันสั้งคมครอบครัว มันไม่ใช่สังคมโดดเดี่ยวแบบฝรั่ง รถแบบนั้นมันได้สำหรับคนดสดหรือคู่มีไม่มีพันธะ

ออฟไลน์ SM.

คิดมานานแล้วครับ รถหลายๆรุ่น ไม่ควรมี 4 ประตูด้วยซ้ำ มีไปก็ไม่ดี เปิดได้ไม่กว้าง เข้า-ออกยาก แถมราคาก็ต้องสูงขึ้นด้วย กลายเป็นจุดด้อยด้วย

ออฟไลน์ 20TRF

2ประตู ของมันต้องมีครับ... บอกตัวเอง :'( :'(

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่ครับ Hatchback 5 ประตูนี่แหละคำตอบ ไม่ชอบที่จะต้องไปยุ่งกับเบาะหน้าถ้าเก็บของไว้ด้านหลังก็แค่เปิดประตูหลังไปหยิบไม่ต้องมาปรับเบาะยุ่งยาก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ axister

ผมรู้สึก 2 ประตูไม่สะดวกเลยครับ ยังไง 4ประตูก็สะดวกกว่าต่อให้ไม่ได้ใช้เลย อย่างน้อยวางของเก็บของก็ไม่ต้องเอื้อมให้กล้ามเนื้อตึงเปรี้ย

ชอบ 2 ประตูนะ แต่พอใช้จิง เปิดก็ลำบากเวลาจอดแคบๆ ไม่ไหวจนแบบกดหลังคาออกละปีนออกมา หลังๆเลยกลับมาใช้ 4 ประตูเหมือนเดิม

2 ประตูผมว่าเค้าคุมบัดเจทจ๋าๆ เลยนะรถเลยออกมาเป็นแบบนั้น แต่ที่ไทยไม่นิยมเลยกลายเป็นรถแปลก พอมี 2 ประตูก็จะแพงขึ้นมาเลย ด้วยความสปอต

พวก roadster หรือตัวแรงของ coupe พอเข้าใจ (แต่ 420d ไม่เข้าใจนาจา) แต่ฟิลแบบ kia koup ทำมาราคาแพงงี้ ทรงก็ไม่สปอต แรงก็ไม่แรง ยังเอาประตูน้อยๆมาอัพราคาอีก ไปกันใหญ่

ในอังกฤษรถจิ๋วแบบ polo aygo เค้ายังอยากให้มีประตูครบๆเลย ยังไงก็สะดวกกว่านั่งไม่สบาย มีคนนั่งไม่มี อีกเรื่องนึง

ออฟไลน์ sedan lover

ผมใช้รถ 4 ประตู Sedan อยู่ครับ

ทุกวันนี้ ก็ขับแค่คนเดียว คนนั่งด้วยมีน้อยมาก เต็มที่ก็นั่งเบาะข้างๆ

ข้างหลังเบาะผมแทบไม่ยุบเลยครับ เพราะไม่มีคนนั่ง

บางทีก็รู้สึกว่า เหมือนเราใช้รถไม่คุ้มยังไงไม่รู้

ถ้ามีรถที่เป็น 2 ประตู Coupe หรือ 3 ประตู Hatchback ที่ดูดี

ก็อยากได้นะครับ อย่าง Civic coupe นี่ ผมรู้สึกชอบมาก ถึงมันจะเตี้ย แต่รถมันสวย
แถมที่ดูใน ตปท ตัว coupe มักพับเบาะได้ สะดวกไปอีกครับ

ถ้ามีรถทรงแบบนี้ขายในเมืองไทย ราคาสัก 7.5 แสน ถึง 1 ล้าน

หรืออย่าง Yaris 3 ประตู ราคาสัก 5-7.5 แสน

ก็น่าจะดีนะครับ เพราะคนสมัยนี้ โสดกันเยอะ ขับรถแบบนี้มันไม่รู้สึก เขิน แถมเท่ห์อีกต่างหากครับ

คิดยังไงกันครับ ;D

ลักษณะการใช้รถของคุณ ยังเป็นคนส่วนน้อยของสังคมบ้านเราครับ รถที่ออกมาจำหน่ายบ้านเราเลยเป็นอย่างที่เห็นครับ

ออฟไลน์ PREM

ตอนนี้กระแสโลกกำลังเทไปทาง SUV และรถ 2-3 ประตูกำลังได้รับความนิยมน้อยลงเรื่อยๆ นะครับ
เมื่อก่อนพวก B/C segment hatchback ยุโรปจะมีให้เลือกทั้ง 3 ทั้ง 5 ประตู ตอนนี้ก็เหลือแต่ 5 ประตูกันส่วนมาก
ลองอ่านข่าวนี้ได้ https://www.jato.com/europe-says-goodbye-3-door-hatchs/

ส่วนตัวผม ถ้ามีคันเดียวก็ขอ 4-5 ประตูไว้ก่อนเหมือนกัน ทั้งสะดวกใส่ข้าวของเบาะหลัง หรือถ้าใครอยากมานั่งก็สะดวกกว่า
แต่ถ้ามีรถเอนกประสงค์อยู่แล้ว คันที่ 2 จะเป็น Coupe หรือ Hatchback 3 ประตูก็น่าสนใจ 8)
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Odd_yim

ช่วงนี้เห็นคนใช้รถคันเล็ก ๆ อย่าง ฟอม วิ่งกันก็ดูน่ารักดีครับ แต่บางทีก็เสียวว่าถ้่าโดนรถใหญ่ชนจะเป็นยังไง ส่วนตัวตอนนี้ใช้ Mini MPV อยู่ ก่อนหน้านี้เป็นซีดาน ก็สะดวกขึ้นกว่าเดิมเยอะครับ ขนคน ขนของได้มากขึ้นและ คันไม่ใหญ่เกินไป