ผู้เขียน หัวข้อ: [นอกเรื่อง/ในเรื่อง]อยากทราบว่าทุกๆคนในที่นี้หัดขับรถยนต์กันตอนอายุเท่าไรครับ  (อ่าน 10410 ครั้ง)

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เริ่มคันแรกตอนอายุ13ครับ เริ่มกับรถกระบะ isuzu เกียร์มือ พวงมาลัยไม่พาวเวอร์ หนักอย่างแรงเลย

ที่ต้องฝึกขับเพราะ ที่บ้านขาดคนงานขับรถ ต้องการแรงงานฟรี เลยต้องขับครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ PREM

ถ้านั่งตักพ่อถืิอพวงมาลัย ก็ตั้งแต่ประมาณ 10-11 ขวบเลยแหละครับ
แต่ถ้าขับเองก็ตอนเกือบๆ 14 กับ Suzuki Vitara ปี 94

ตอนนี้อายุ 17 ก็ขับคล่องแล้ว รู้ตัวแล้วด้วยว่าเป็นคนขับเร็ว ต้องเตือนตัวเองบางครั้งว่ายังไม่มีใบขับขี่
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
หัดขับครั้งแรกก็ตอน14 เลยครับ

แต่ว่าคันแรกที่ขับมันดันเป็น Nissan SUNNY NEO A/T น่ะสิ หึๆ

ตอนนี้เวลาไปขับคันอื่นก็เลยรู้สึกว่ารถแรงจังเลย 555+   ;D ;D

ออฟไลน์ boyddii

• Sr. Member
  • Bunny
11 ครับ แต่ไปชนรั้วบ้านเลยหยุดไป มาหัดขับอีกทีเอาตอน 13 อิอิอิ ได้ใบขับขี่ใบแรกตอนอายุ 21 อ่าครับ

ออฟไลน์ CRO

13 ปีครับ austin 1300 แอบเอากุญแจมาขับเลย ถอยหน้าหลังอยู่แปร๊บนึง แล้วเอาวิ่งในหมู่บ้านเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ nicsjerry

ไปเรียนขับรถ เป็นเร่องเป็นราว 14 ขวบ  ไทเกอร์ D4D   พอ15ปี ขับชนรถชาวบ้าน  ไม่จับรถยนต์ จนมาอายุ 17 กลับมาขับปกติ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
14 ครับ..

เธอทำให้ฉันรู้สึกเหมือนตอน 14   ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ ddman

• Jr. Member
  • **
ผมเริ่มหัดตอนแก่แล้วนะ อายุ 23 ปี ตั้งนานแล้วหละปี พ.ศ. 34-35 โน่นแน่ะ
??????????????????....????????

ออฟไลน์ #PETH#

จำได้ว่าจับพวงมาลัยครั้งแรกตอนอายุ หก ขวบ โดยการนั่งตักคุณปู่ และเกือบมีเสียวตอนนั้นจำได้เลย เข้าไปเล่น (ขับ) W126, 280 SE คันสีขาวโปรดของคุณปู่

สตาร์ทรถ ปัดเกียร์ R เกือบชนรถข้างหลังแต่ก็ปัดไปเป็น N แล้วเหยียบเบรกทัน ทำให้กว่าจะมาขับจริงๆก็ 15 ปี

ผมกว่าจะำได้ขับก็ 16 แล้ว หลังจากขอมานาน ;D

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
ของผมเคยแค่จับพวงมาลัยเจ้า Sport Rider รุ่นปี 1999 ตอนอายุ 6 ขวบ นั่งตักคุณพ่อตอนเข้าซอยครับ (แถมยังไม่ค่อยจะมองทางอีก ฮ่าๆ อยากมองมาตรวัด) แต่ถ้าเรื่มขับจริงๆ แล้วก็ยังไม่เคยครับ

ออฟไลน์ wic3350

• Jr. Member
  • **
ของผมเริ่มหัดตอน11ขวบครับ ตัวโต ขาถึงพ่อก็ให้ลองหัดล่ะ จับครั้งแรกได้หัดวิ่งทางตรงๆ (ตอนนั้นมอเตอร์เวย์สร้างอยู่ แต่ยังไม่เปิด ถนนตรงๆ ว่างๆเลย)
พอได้จับครั้งที่2 ก็บนมอเตอร์เวย์ที่ยังไม่เปิดนี้แหละ จำได้ว่า กดซะ120 แต่กะระยะแซงไม่เป็น  กางขวาออกไปเกือบตกไหล่ทางขวามือเลย จากนั้นก็ได้หัดขับบนทางเลี้ยวเป็นตัว Z พ่อผมสอนง่ายครับ ขับให้อยู่ในเลนส์ ดูเส้นถนน เลี้ยวตามโค้งอย่าให้ลงข้างทางพอ ส่วนเทคนิค กฎกติกามารยาท รวมถึงความปลอดภัย พ่อหามาให้อ่าน พวกหนังสือเกี่ยวกับการขับรถ และหนังสือติวก่อนสอบใบขับขี่
พออายุซัก15ปี พ่อปล่อยให้ขับคนเดียวในหมู่บ้าน แต่ไม่ให้ออกถนนใหญ่ มาปล่อยจริงๆก็ตอน16ปีล่ะ  พอ18ปีก็สอบใบขับขี่ในวันเกิดเลย

พ่อไม่เคยยอมให้นั่งตักขับ พ่อบอกมันอันตราย ถ้าจะขับรอให้โตพอ ขาถึง พ่อดูว่าผมใจเย็นสุขุมพอ มีความระมัดระวังก็เริ่มสอนทักษะให้บ้างแล้ว บวกกับเวลานั่งรถไปกับพ่อ ดูพ่อขับ พ่อจะสอน อธิบายอะไรให้ฟังไปเรื่อยๆ ไม่เร่งรัดค่อยๆเก็บเกี่ยวประสบการณ์จนพ่อเห็นว่าพร้อม

ปัจจุบันเป็นคนขับรถให้พ่อไปล่ะ ไปไหนถ้าไปด้วยกันก็จะขับให้ จนเพื่อนๆพ่ออิจฉาว่ามีลูกขับรถให้สบายจริงๆ   ผมก็ชอบขับเองมากกว่านั่งให้คนอื่นขับ มันไม่ได้ดั่งใจเหมือนเราขับเอง ถ้านั่งรถเพื่อน เพื่อนขับ ผมจะหลับเลยขี้เกียจลุ้นกับเพื่อน เชื่อใจคนขับ  :D

ออฟไลน์ Terng

หัดจับพวงมาลัยครั้งแรกจำได้ว่าป.3 ได้อะครับ (น่าจะ 8-9 ขวบได้) พ่อให้นั่งตักแล้วถือพวงมาลัย ตื่นเต้นมากๆตอนนั้น ก็เลยนิ่งผิดปกติ 555 (แต่พ่อก็ประหลาดใจบอกเออเป็นไวนะเนี่ย) ตอนนั้นจับพวงมาลัยของนิสสันบิ๊กเอม ต่อประทุนท้าย

มาเริ่มขับเองตอนขาถึงคันเร่งก็ประมาณ ป.5 ครับ เอากระบะขนของคันเก่าที่บ้านขับวนในบ้านย่าซึ่งพอมีบริเวณบ้าง ขับวนอยู่อย่างนั้น ฝึกพื้นฐานการขับขี่ทั่วไป ถอยเข้าจอดนู่นนั่นนี่ เริ่มออกถนนใหญ่ครั้งแรกด้วยแอคคอร์ดรุ่นแรกที่เข้ามาขายในไทยของพ่อในตอนซักประมาณ ม.1 และมาเริ่มออกถนนใหญ่กับพ่อทุกวันตอน ม.3 ครับ ขับมาโรงเรียนกับพ่อทุกเช้าแล้วเปลี่ยนกันขับ ตอนนั้นก็เป็นเซฟิโร่สองรุ่นก่อนหน้าเทียน่า ขับมาจนม.6 ก็แอบเอาออกมากรุงเทพวันนึงที่พ่อแม่ไปต่างจังหวัดกัน โดนจับได้ด่าเละเทะเลยคับ T_T แต่ก็ให้ขับต่อนะ

หลังจากนั้นก็ได้ Corolla AE111 ใช้มาจนเรียนจบแล้วทำงานไปครึ่งปี ถึงถอย Altis 2009 มาใช้จนปัจจุบัน (ไม่กล้านับเลยว่าขับมากี่ปีแล้ว รู้สึกแก่เกิ๊น T^T)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Ruksadindan

ปิดเทอมใหญ่ของ ม.5 ครับ ก็ก่อนหน้าจะ 17 เต็ม

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
ตอน ม.1  ก็ประมาณ 13 ปีมั๊งครับ (มันนานมาแล้วน่ะนะ แหะๆ)
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
ผมหัดขับรถครั้งแรกก็ตอนอายุ 25 ครับ เกียร์ออโต้เลย แล้วก็เพิ่งได้ใบขับขี่เมื่อกลางปีนี้เองครับ เกียร์ธรรมดาไม่เคยหัด แต่ชะตาชีวิตก็ต้องมาเป็นมวยแทนขับรถเกียร์ธรรมดา คือผมก็ไม่ได้อัจริยะเรื่องขับรถนะครับ แต่อาศัยว่าเคยสังเกตดูวิธีขับของคนอื่น แล้วก็อาศัยความรู้สึกตอนขับมอเตอร์ไซด์แบบมีคลัชมาช่วย มันก็ไปได้

ออฟไลน์ Sunnook

กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ววววว

ผมหมุนพวงมาลัยให้พ่อเหยียบคันเร่งให้ ขับเล่นในหมู่บ้าน ตอนอายุ 3 ขวบ

แล้วมาเริ่มหัดขับตอนอายุ 12 ปี  ขับเป็นตอนอายุ 16 ปี

ส่วนใหญ่ขับแต่ในซอยเมนที่แยกจากถนนใหญ่ เคยออกถนนใหญ่ 3 ครั้ง แอบพ่อไป

แล้วก็ขับถนนสายเอเชียจากชัยนาท ถึง อยุธยา 1 ครั้ง ใช้ความเร็วประมาณ 90-120 กม./ชม.

ขณะนี้กระผม 17 ปี ครับท่าน  ( ร่ายซะยาวเลย )