ผู้เขียน หัวข้อ: [นอกเรื่อง/ในเรื่อง]อยากทราบว่าทุกๆคนในที่นี้หัดขับรถยนต์กันตอนอายุเท่าไรครับ  (อ่าน 10411 ครั้ง)

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
ในฐานะทุกคนใน HLM มีความสนใจเรื่องรถหรือไม่ก็ตามผมอยากทราบว่าทุกๆคนเริ่มหัดขับรถยนต์กันตอนอายุเท่าไรครับ
ผมอายุ 15 กว่าๆพ่อสอนขับรถตั้งแต่อายุ 13 ปีแล้วครับ
* ทุกคนอาจมองว่าผมเริ่มขับรถก่อนอายุ แต่ผมเป็นคนใจเย็นและคิดรอบคอบเสมอนะครับ ทุกๆครั้งที่ขับรถจะมีคนที่มีใบขับขี่นั่งข้างเสมอด้วยนะครับ
ปลอดภัยไว้ก่อนครับ Safety First!!!

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
13 ขวบเช่นกันครับ แต่มีน้านั่งประกบตลอด (ก่อนหน้านั้นจะเริ่มจากนั่งเปลี่ยนเกียร์ให้เวลาแม่ก่อน จำได้ว่าเป็น Civic 3 door MT)

ออฟไลน์ 6162002

ผม11ครับ (เรียกว่าหัดได้รึเปล่าไม่รู้ พ่อให้นั่งตัก หัดให้เคยกับพวกมาลัย เป็นบางครั้ง เพราะตอนนั้นเตี้ยอยู่) มานั่งขับเองตอนม.1(น่าจะราวๆ13ขวบ) เพราะดูพ่อขับตลอด เกียร์ เบรค คันเร่งอะไร ก็รู้อยู่แล้วน่ะครับ ลากแม่ขึ้นมานั่งเป็นเพื่อนเลย (แม่กลัวแทบตาย) กว่าจะออกตัวแบบชัวร์ๆไม่ดับได้ด้วยเกียร์2ก็เกือบชม.อยู่ครับ  จากนั้นพ่อก็พาออกถนนแล้วก็สอนกฎจราจร ค่อยๆสั่งสมประสบการณ์ไปเรื่อยๆครับ

ว้าว!! ทุกคนขับรถกันอายุเท่าๆผมกันหมดเลย ผมจำได้เลยครับคันแรกที่ขับ PAJERO ปี 93

ออฟไลน์ Eddy5659

ตอน 10 ขวบครับ Datson สีขาว เกียร์ที่คอพวงมาลัย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Fly to dream

เริ่ม 18ตอนปลาย ขอพ่อลองขับทั้งๆที่ไม่เคยขับรถ  พ่อให้เอาเรนเจอร์เกียร์ธรรมดาออกถนนใหญ่เลย  แต่เราก็ขับได้แบบชิลๆ
ต่อมาก็ได้ขับบ่อยขึ้นทั้งเกียร์ธรรมดาและออโต้  จนวันนึงขับขึ้น กทม ขอพ่อขับผมก็ได้ขับตอนเช้ามืดยาวเลยจนถึง ประจวบ ถึง
เปลี่ยนกับพ่อ พอขากลับจาก กทม วันรุ่งขึ้นพ่อก็พาไปทำใบขับขี่ รอบเดียวผ่าน แบบงงๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
จับพวงมาลัย ครั้งแรก ก็ อายุ 9 ขวบ แต่คันเร่งไม่ถึง ตอนนั้น ขับ mu ตัว 3ประตูครับ

ขับครั้ง 2 รถ jeep cherokeeอายุ 12

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Re: [นอกเรื่อง/ในเรื่อง]อยากทราบว่าทุกๆคนใ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 21:42:15 »
ของพี่พึ่งจะได้เริ่มจับพวงมาลัยครั้งแรกเมื่อปีที่แล้วนี่เองครับ (ตอนนี้ 17)
อาจจะเป็นเพราะใจไม่กล้าพอด้วยล่ะ + เป็นคนตกใจอะไรง่ายๆ ก็เลยเรียนรู้ช้ากว่าที่ควรจะเป็น
ถึงตอนนี้ก็ยังขับไม่แข็งเท่าไหร่เลยครับ แหะๆๆๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ sodium

• Newbie
  • *
หัดที่โล่งๆตอน 12
พอ 15 ไปเรียนกับ รร.สอนขับรถยนต์เพื่อขับแบบจริงจัง

ออฟไลน์ rob

• Jr. Member
  • **
  • I'm ET
น่าจะประมาณ 14 ครับ ตอนอยู่ ม 2

ออฟไลน์ MoLee

หัด  ตั้งแต่  6-7 ขวบ  ประมาณ  ครับ  หัดให้กะระยะได้ ก่อน  พ่อก็สอนเรือยๆ   จน ขาถึง   ตอนอายุ 11  อยู่แต่ในซอย  จนถึงปัจจุบัน   13   เข้า 14   ออกถนนใหญ่แล้ว   เคย เจอด่าน ตำรวจ ครั้งนึง   ดีที่ เขามองไม่เห็น
 แม้ยังไม่มีใบขับขี้    ก็ไม่เคย ขับ นิสัยแย่นะ ครับ            

ถึงผมจะไม่มีใบขับขี่แต่ผมเป็นคนขับรถมากกว่าพ่ออีกอะครับ ช่วงเวลาฝึกหัดมีอีก เกือบ 3 ปีเต็มก็จะได้ทำใบขับขี่แล้ว

ออฟไลน์ กัสสึ...

• Full Member
ผมตอน12ขวบคับ แม่ซื้อรถมือสองมากะว่าจะเอามาเรียนขับ แต่ผมเห็นมันสวยน่าสัมผัสมากเลยหยิบกุญแจจากตู้กุญแจเข้าไปสตาร์ทแล้วลองๆเหยียบคันเร่งดูรอบแล้วก็จับจังหวะของรถ  ประมาณ5นาทีผมก็เริ่มถอยออกจากบ้าน ไปวนรอบหมู่บ้าน(แม่ไม่รู้เพราะแม่ไปข้างนอก)
หลังจากนั้น2วันเพื่อนบ้านก็เล่าให่แม่ฟังว่าผมแอบขับรถ ซวยแล้ว(ซะที่ไหน)แม่เดินมาหาผมอย่างเร็วพร้อมกับบอกว่า อยากขับทำไมไม่บอก(อ่าว)ถ้าไม่ว่าแล้วเราจะเเอบขับทามมายหละเนี่ย
ส่วนออกถนนใหญ่ครั้งแรกก็หลังจากขับครั้งแรกประมาณ7วัน ผลัดมือกับแม่ไปเชียงรายครับ แต่ก็แปลกไม่เห็นจะมีด่านตรวจเลยอะ
หลังจากนั้น2ปี(2008) แม่ก็ออกรถใหม่ฉลองใบขับขี่ครบ1ปี โดยการออกน้องออส(Vios)สีขาวมาที่บ้านครับ  
ว่าแต่ผมจะออกทะเลไปไหนเนี่ย( - -* )

ออฟไลน์ chay

• **
    • http://www.yiwhatour.com
ได้หัดตอน 17 - 18 ครับ แต่ได้ขับเป็นเรื่องเป็นราวเมื่อปีที่แล้วนี่เอง
พึ่งไปเปลี่ยนใบขับขี่จาก 1 ปี เป็น 5 ปีครับ ตอนนี้อายุ 36
webite ท่องเที่ยวจันทบุรี

สักการะพระบาทเขาคิชฌกุฏ 4 ก.พ. - 4 เม.ย. 54

http://www.yiwhatour.com

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
14 -15 ประมาณนั้น มันนานมากจนแทบจำไม่ได้  ::)
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
13 จ้า เริ่มจากน้องจูนก่อนเลย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ accidenty

• **
17 คับ พ่อให้คนขับรถไปส่งที่ ม. แล้วก็ให้เค้ากลับไปแล้วทิ้งรถกับกุญแจไว้........ford explorer ครับ

เริ่มจากอาทิตย์แรก ไฟท้ายแตก หูช้างหัก เบียดต้นไม้ประตูเป็นรอยยาว พออยู่ตัว ดันโดน รถทัวร์ชน กลายเป็นเศษเหล็ก ไปแล้วครับ T-T  จนทุกวันนี้ก็ยังคิดถึง อยู่นะ เจ้าน้ำตาล...

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
15 ครับ แต่ก็แทบไม่ได้ขับเลย จนกระทั่ง 17 จึงได้ขับออกถนนใหญ่น่ะครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
หัดตอนอายุ 14 ครับ หัดกับ Tiger D4D

:)

ออฟไลน์ Sappe!

ผมหัดตอน 14 ครับ

กับเจ้า ranger  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Ohmmypp

13 ครับ เดินหน้า-ถอยครั้งแรกกับ altis hi-torque 

จากนั้นที่บ้านส่งเรียนเลยครับ  ที่เรียนก็ได้ champ, civic จำรุ่นไม่ได้ ไฟท้ายยาวๆ แบนๆ, corolla doraemon

ส่วนมากขับรถที่บ้านครับ soluna vios & yaris

ตอนนี้ยังอายุไม่ถึงได้ใบขับขี่เลย ขับเย้ยนรกมา จะ 5 ปีแล้ว! ปีหน้า วันเกิดเมื่อไหร่ล่ะก็นะ  หึหึหึ ขอของขวัญเป็นพาไปสอบใบขับขี่ดีกว่า ฮ่าๆๆ
JC TU #54

ออฟไลน์ mcat231032

ของผลคงช้าสุด 20 พึ่งได้แตะครับ 555+

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
18 ครับ โดยรถคันแรกที่ได้ขับ เป็นรถที่โรงเรียนสอนขับรถ นั้นคือ Honda Accord ปี 1985 แต่คันที่ใช้จริงในชีวิตนั้นคือ Honda city ปี 2003
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ของผม 15 ครับ กับ แคมรี่ acv30

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

จับพวงมาลัยครั้งแรกตอนอายุ 17 กลางๆครับ ฝึกกับ MB E240 W211 และ Teana J31

พ่อสลับให้ขับตอนกลับจากโรงเรียนทุกวันครับ

ออฟไลน์ ??????????

• Newbie
  • *
คันแรกในชีวิตก็ กระป๋อ ของซูซูกิ สีขาวลายม้าลาย ตอนเช้าขับไปส่งแม่ที่ร้านขายของ ขับกลับมาโรงเรียนใกล้ๆบ้าน

ก็ตอนนั้นก็ 8 ขวบครับ

ออฟไลน์ car mood

ออฟไลน์ euro

ประมาณ 16 ขวบ เรียน มศ 3 กระบะ DATSAN 1300

ออฟไลน์ tokyo

13ขวบครับ
at-protege
mt-d max
แต่ก็นานๆได้ขับทีนึง
พึ่งมาได้ขับจริงจังก็ตอนเรียนซัมเมอร์ที่ผ่านมานี่แหละครับกับ MZ3  ;D 
07 mazda 3

ออฟไลน์ vellcap

เริ่มขับแบบจริงจังก็อายุประมาณ 14 ปีครับ
ขับกับรถ Honda Accord G6 V6