ผู้เขียน หัวข้อ: หลังเปลี่ยนหัวฉีดมือ 2 = รอบเดินเบาตกมากๆ+เครื่องสั่นเหมือนรถจะดับ  (อ่าน 11440 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ City Zx อายุ 12 ปีกว่าๆ ไม่ได้ติดแก๊ส

เมื่อ 4 ก.พ. 2563 = ได้เปลี่ยนหัวฉีดมือ 2 จำนวน 4 หัว โดยได้ล้าง+ทดสอบการจ่ายน้ำมันเรียบร้อย
ตอนขับรถกลับบ้าน ก็ไม่มีอาการผิดปกติใดๆ มีรอบตกตอนเหยียบเบรคบ้าง

ช่วงเย็น ก็เติม E10-95 ของ Caltex เต็มถัง

มาใช้รถอีกทีคือ 9 ก.พ. 2563 = ขับรถไปกลับ กทม.-สุพรรณ ประมาณ 244 กม. ซึ่งเครื่องมีอาการสะดุดตอนสตาร์ทนิดหน่อย
ก็ไม่ได้เอะใจอะไร ยังขับได้ปกติ

มาวันนี้ 10 ก.พ. 2563 = ขับรถไปอู่ เพื่อสั่งให้เบิกปีกนกคู่ใหม่
พบปัญหาตั้งแต่ตอนสตาร์ท คือ เครื่องสะดุดมาก
รอบเดินเบา อยู่ที่ ประมาณ 500 - 600 รอบ เครื่องสะดุดเหมือนจะดับ

อู่แถวบ้านช่วยดูให้เบื้องต้น = สันนิษฐานว่าสูบที่ 4 น่าจะมีปัญหา

ผมเลยโทรกลับไปอู่ที่เปลี่ยนหัวฉีดให้ ทางอู่ก็บอกให้เอารถเข้ามาดู

ตอนนี้ไม่แน่ใจว่า ปัญหาเครื่องยนต์เดินสะดุด เหมือนจะดับ เกิดจาก

1. หัวฉีดมือ 2 มีปัญหา

2. มีน้ำปนในน้ำมัน

อยากสอบถามทุกท่านถึงสาเหตุที่น่าจะเป็นไปได้ครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Alcatraz

โห เห็นใจเลยครับ ไม่จบซักที คันนี้เครื่องอะไรนะครับ idsi รึว่า vtec แล้ว

โห เห็นใจเลยครับ ไม่จบซักที คันนี้เครื่องอะไรนะครับ idsi รึว่า vtec แล้ว

VTEC ครับ จริงๆ ผมคงหยุดซ่อมเครื่องยนต์หลังการเปลี่ยนหัวฉีดมือ 2 ครับ

เพียงแต่มันเกิดอาการแทรกซ้อนขึ้นมา = ไม่แน่ใจว่า เป็นที่หัวฉีดมือ 2 หรือ มีน้ำผสมในน้ำมันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2020, 22:25:19 โดย lonely »
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ตามอ่านจากกระทู้เก่า เห็นใจมากครับ เปลี่ยนแทบทุกอย่างละ ไม่แน่ใจว่ารอบที่แล้วอาการหายหรือยัง
ไหนๆก็ไหนๆละ เอาให้สุด เปลี่ยนมันให้ทุกอย่าง รถมันเลือกคนไปแล้วครับ ขอให้แก้ไขปัญหาให้ได้ครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ตามอ่านจากกระทู้เก่า เห็นใจมากครับ เปลี่ยนแทบทุกอย่างละ ไม่แน่ใจว่ารอบที่แล้วอาการหายหรือยัง
ไหนๆก็ไหนๆละ เอาให้สุด เปลี่ยนมันให้ทุกอย่าง รถมันเลือกคนไปแล้วครับ ขอให้แก้ไขปัญหาให้ได้ครับ

เปลี่ยนหัวฉีดมือ 2 = อาการดีขึ้นนิดนึงครับ

แต่เกิดอาการแทรกซ้อนดังคลิปครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
เพิ่มให้อีก 2 รายการ
3. หัวเทียน
4. คอยล์หัวเทียน

แต่ถ้าช่างได้ตรวจแล้วไม่ใช่ก็รอดครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

3. หัวเทียน

แต่ถ้าช่างได้ตรวจแล้วไม่ใช่ก็รอดครับ

หัวเทียนพึ่งเปลี่ยนเมื่ออังคารที่แล้วครับ (สั่งจาก shopee ไม่รู้ปลอมไหม ??)

คอยล์จุดระเบิด = พรุ่งนี้เช็คไฟรั่วครับ

ออฟไลน์ tom46

จังหวะพอดีกับที่พวก คอย์ลจุดระเบิด เสียหรือเปล่าครับ

เครื่องสั่นๆแบบรถจะดับ เท่าที่ผมเคยเป็นก็มี คอย์ลจุดระเบิด เซ็นเซอร์แค็ม อะไรพวกนี้ละครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

จังหวะพอดีกับที่พวก คอย์ลจุดระเบิด เสียหรือเปล่าครับ

เครื่องสั่นๆแบบรถจะดับ เท่าที่ผมเคยเป็นก็มี คอย์ลจุดระเบิด เซ็นเซอร์แค็ม อะไรพวกนี้ละครับ

คอยล์จุดระเบิดพึ่งเปลี่ยนของแท้เบิกศูนย์จำนวน 4 ตัว เมื่อปลายปี 2560 เองครับ  :'(   :'(  :'(

ออฟไลน์ tom46

ลองเอาคอมอ่านโค้ดดูก่อนครับ บางทีอุปกรณ์ตัวไหนอาจจะถึงเวลาของเขาก็ได้ครับ พวก คอย์ลจุดระเบิด เซ็นเซอร์แค็ม เพลาข้อเหวี่ยง พวกนี้ถ้าเสียจะมีโค้ดฟ้องอยู่ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ samaklen

เปลี่ยนเชื้อเพลิงก่อนดีไหม
แล้วค่อยไล่เรื่องอื่นทีละเรื่อง

ออฟไลน์ lexus

O2 sensorได้เปลี่ยนรึยังครับ
ไอเสียมีกลิ่นเหม็นมากกว่าปกติไหม

ถ้าo2 sensorเสีย อัตราส่วนผสมจะเพี้ยนเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ รอบตก เร่งไม่ขึ้น

ออฟไลน์ sukhontha

ลืมบอกไปตัวหนึ่ง  เร็กกุเลเตอร์ควบคุมแรงดัน  ถ้าแรงดันต่ำ  ก็เป็นได้ครับ

แล้วค่อยไล่เรื่องอื่นทีละเรื่อง

เปลี่ยนเชื้อเพลิง = อาจมี "น้ำ" ปนในน้ำมัน ??

ต้องถ่ายน้ำมันในถังทิ้ง ?? ตอนนี้น้ำมันเหลือยู่ครึ่งถังครับ

ถ้ามีน้ำปนในน้ำมันจริงๆ วิ่งไป 300 กว่ากิโลแล้ว = ลูกสูบ หรือ อื่นๆ ในเครื่องยนต์ จะ "วอดวาย" ไหมครับ    :'(  :'(

O2 sensorได้เปลี่ยนรึยังครับ
ไอเสียมีกลิ่นเหม็นมากกว่าปกติไหม

ถ้าo2 sensorเสีย อัตราส่วนผสมจะเพี้ยนเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ รอบตก เร่งไม่ขึ้น

เปลี่ยนไปเรียบร้อยแล้วครับ เมื่อ 2 ปีก่อน

O2 Sensor ของเทียบยี่ห้อ Walker ทั้งตัวบน & ตัวล่าง

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
เป็นกำลังใจ ให้รถฟื้นคืนกลับมาในสภาพสมบูรณ์เร็วไวนะครับ

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
3. หัวเทียน

หัวเทียนพึ่งเปลี่ยนเมื่ออังคารที่แล้วครับ (สั่งจาก shopee ไม่รู้ปลอมไหม ??)

คอยล์จุดระเบิด = พรุ่งนี้เช็คไฟรั่วครับ
ปัญหาน่าจะมาจากหัวเทียนครับ
หัวฉีดมือสอง น่าจะ from japan
หัวเทียนช๊อปปี้ ไม่รู้ from จากที่ไหนครับ
เช็คง่าย ค่าหัวเทียนดีหรือไม่ดี

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
ผมสงสัย ขอสอบถามครับว่า เหตุใดทำไมไม่เดินสายกราวด์เส้นใหม่จากขั้วลบแบตเตอรี่ ไปยังตัวเครื่องยนต์ และไปยังไดชาร์จครับ

ผมเดินสายกราวด์ 2 เส้นครับ เมื่อ มิ.ย. 2561 - ปัจจุบัน

1. ไดชาร์จไปตัวถังรถ

2. เครื่องยนต์ไปตัวถังรถ

ผลคือ = ไฟหน้าตกน้อยลงนิดเดียว ตอนคอมแอร์ทำงานครับ 

ส่วนรอบเครื่องตกตอนเหยียบเบรค = ไม่เห็นผลครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

น่าเห็นใจ เรื่องเก่ายังไม่ทันหายมีเรื่องใหม่มาอีกแระ

รถอายุมากก็จริงแต่วิ่งแค่แสนเดียว ก็ไม่นับว่าเยอะนะครับ
คันเก่าภรรยาผมก็รุ่นนี้แต่เป็นตัวก่อนไมเนอร์เครื่อง IDSI ขายไปเพราะปัญหาเรื่องเกียร์

ออฟไลน์ samaklen

เปลี่ยนเชื้อเพลิง = อาจมี "น้ำ" ปนในน้ำมัน ??

ต้องถ่ายน้ำมันในถังทิ้ง ?? ตอนนี้น้ำมันเหลือยู่ครึ่งถังครับ

ถ้ามีน้ำปนในน้ำมันจริงๆ วิ่งไป 300 กว่ากิโลแล้ว = ลูกสูบ หรือ อื่นๆ ในเครื่องยนต์ จะ "วอดวาย" ไหมครับ    :'(  :'(
ไม่ถึงกับพัง แต่เครื่องทำงานแบบนี้
น่าจะขับลำบากครับ

ออฟไลน์ deertesla

เป็นกำลังใจให้ครับ  ถ้ามีน้ำในน้ำมันอาจจะมาจากปั๊มที่ไปเติมนั้น ถังใต้ดินผุจึงทำให้น้ำเข้าไปปน หรือเกิดจากการที่จอดรถนานมากไปจนทำมห้แอลกอฮอลกับน้ำมันแยกชั้นกันครับ ส่วนการเลือกซื้อหัวเทียนหรือะไหล่รถ ควรซื้อที่หาได้จากร้านที่น่าเชื่อถือได้แถวบ้านนะครับ มากกว่าราคาที่ถูกจนตาลุกวาว ซึ่งบางครั้งอาจส่งผิดส่งถูกกัน แต่ทั้งนี้ร้านใหญ่วรจักรหลายร้านก็ขายออนไลน์กันทั้งเปิดเว็ปเปิดเพจซึ่งเป็นทางเลือกที่ดีกว่าร้านชื่อโนเนม ขายของถูกแต่ ขาดความน่าเชื่อถือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2020, 11:10:47 โดย deertesla »

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

กลับไปไล่ใหม่ครับ ทำเป็นลืมไปก่อนว่าทำอะไรมาแล้วมั่ง

น้ำมัน - ปั้มดีไหม แรงดันถึงไหม สะอาดไหม หัวฉีดเป็นงัย
ไฟ - หัวเทียนปกติไหม (แบบ,ระยะห่างเขียว) คอยรั่วไหม สัญญานจากกล่องปกติไหม
อากาศ - ช่องทางเข้ารั่วไหม กรองอากาศ เซ็นเซอร์อากาศ เป็นงัย  ลิ้นปกติไหม ตัวชดเชยรอบปกติไหม สายแวค รั่ว ติดตั้งไม่ดีมีรึเปล่า คอไอดีเป็นงัย รั่วร้าวรึเปล่า
แรงอัด,ไทม์มิ่ง - แรงอัดแต่ละสูบเป็นงัย วาว ยืด ยันรึเปล่า โซ่ไทม์มิง ดีอยู่ไหม
กล่อง,เซ็นเซอร์ - สภาพเป็นยังงัย ขั้วสัญญาณปกติไหม มีสนิม ไม่แน่น มีคราบอะไรรึเปล่า เซ็นเซอร์แต่ละตัวทำงานปกติไหม กันน็อก เพลา อากาศ
อุปกรณ์พวงอื่นๆ - ไดชาร์ต คอมแอร์ ทำงานปกติไหม ลองปลดสายพานให้เหลือเครื่องโล้นๆ ดูยัง

อันไหนคิดว่าซ่อมมาแล้วดีแน่นอน ก็ติดถูกใว้ อันไหนไม่ได้ใส่ใจก็กลับมาเช็คก่อน บางทีเส้นผมบังภูเข้า แค่ท่อแวครั่ว หรือ ไอดีรั่วหลังลิ้น  ต้องให้ ช่างค่อยๆ ไล่ดู ถ้าไล่นานไล่หมดแล้วไม่เจอ ก็ยกตัวใหม่ครับ

ออฟไลน์ kritorm

• Newbie
  • *
ผมคุ้นว่าคุณ lonely มี OBD อยู่ ถ้าเก็บค่าตอนมีอาการมาจะวิเคราะห์ง่ายขึ้นครับ

ปล.เห็นก่อนหน้านี้มีการถอด EGR มาด้วย ส่วนตัวแนะนำลองอุด EGR เพื่อทดสอบดูก่อนครับ ถ้าอุดแล้วไม่มีอาการอาจจะเกิดจากมันปิดไม่สนิทก็ได้ (ไม่ได้แนะนำให้อุดถาวร และไม่ได้แนะนำให้เปลี่ยนทันทีถ้ายังไม่เจอสาเหตุ)

ออฟไลน์ zipp

เคยเจอ เป็นไอดีรั่วหลังชุดลิ้นเร่ง.   ระหว่างชุดลิ้นเร่งกับท่อไอดีจะมีปะเก็นตัวนึง เปลี่ยนปะเก็นตัวนี้ก็หายเป็นปรกติ

ลืมบอกไปตัวหนึ่ง  เร็กกุเลเตอร์ควบคุมแรงดัน  ถ้าแรงดันต่ำ  ก็เป็นได้ครับ

เรกูเรเตอร์น้ำมัน = เปลี่ยนแล้วครับ

กลับไปไล่ใหม่ครับ ทำเป็นลืมไปก่อนว่าทำอะไรมาแล้วมั่ง

น้ำมัน - ปั้มดีไหม แรงดันถึงไหม สะอาดไหม หัวฉีดเป็นงัย
ไฟ - หัวเทียนปกติไหม (แบบ,ระยะห่างเขียว) คอยรั่วไหม สัญญานจากกล่องปกติไหม
อากาศ - ช่องทางเข้ารั่วไหม กรองอากาศ เซ็นเซอร์อากาศ เป็นงัย  ลิ้นปกติไหม ตัวชดเชยรอบปกติไหม สายแวค รั่ว ติดตั้งไม่ดีมีรึเปล่า คอไอดีเป็นงัย รั่วร้าวรึเปล่า
แรงอัด,ไทม์มิ่ง - แรงอัดแต่ละสูบเป็นงัย วาว ยืด ยันรึเปล่า โซ่ไทม์มิง ดีอยู่ไหม
กล่อง,เซ็นเซอร์ - สภาพเป็นยังงัย ขั้วสัญญาณปกติไหม มีสนิม ไม่แน่น มีคราบอะไรรึเปล่า เซ็นเซอร์แต่ละตัวทำงานปกติไหม กันน็อก เพลา อากาศ
อุปกรณ์พวงอื่นๆ - ไดชาร์ต คอมแอร์ ทำงานปกติไหม ลองปลดสายพานให้เหลือเครื่องโล้นๆ ดูยัง

อันไหนคิดว่าซ่อมมาแล้วดีแน่นอน ก็ติดถูกใว้ อันไหนไม่ได้ใส่ใจก็กลับมาเช็คก่อน บางทีเส้นผมบังภูเข้า แค่ท่อแวครั่ว หรือ ไอดีรั่วหลังลิ้น  ต้องให้ ช่างค่อยๆ ไล่ดู ถ้าไล่นานไล่หมดแล้วไม่เจอ ก็ยกตัวใหม่ครับ

ผมยังไม่เคยเจอช่างอู่ไหนจะยอมไล่สิ่งที่ว่าทั้งหมดให้ครับ (อาจจะมี แต่ผมไม่เจอก็ได้ครับ) = ผมว่าเก็บตังค์วางเครื่องตัวใหม่ น่าจะจบง่ายกว่าครับ   :'( :'( :'(

เป็นกำลังใจให้ครับ  ถ้ามีน้ำในน้ำมันอาจจะมาจากปั๊มที่ไปเติมนั้น ถังใต้ดินผุจึงทำให้น้ำเข้าไปปน หรือเกิดจากการที่จอดรถนานมากไปจนทำมห้แอลกอฮอลกับน้ำมันแยกชั้นกันครับ ส่วนการเลือกซื้อหัวเทียนหรือะไหล่รถ ควรซื้อที่หาได้จากร้านที่น่าเชื่อถือได้แถวบ้านนะครับ มากกว่าราคาที่ถูกจนตาลุกวาว ซึ่งบางครั้งอาจส่งผิดส่งถูกกัน แต่ทั้งนี้ร้านใหญ่วรจักรหลายร้านก็ขายออนไลน์กันทั้งเปิดเว็ปเปิดเพจซึ่งเป็นทางเลือกที่ดีกว่าร้านชื่อโนเนม ขายของถูกแต่ ขาดความน่าเชื่อถือครับ

1. น้ำมันเติมวันอังคารที่ 4 ก.พ. 63 เต็มถัง
เป็นปั๊ม Caltex เปิดใหม่ครับ รถวิ่งไปกลับสุพรรณ 9 ก.พ. 63 ครับ จอดแค่ 5 วันครับ

2. รอบนี้ผมซื้อหัวเทียนจาก Shopee ครับ

เบอร์ BKR6E -GP จำนวน 4 หัว = 300 บาท

ดูจากรีวิวผู้ซื้อรายอื่นๆ = ก็น่าจะแท้ครับ

เคยเจอ เป็นไอดีรั่วหลังชุดลิ้นเร่ง.   ระหว่างชุดลิ้นเร่งกับท่อไอดีจะมีปะเก็นตัวนึง เปลี่ยนปะเก็นตัวนี้ก็หายเป็นปรกติ

ประเก็นท่อร่วมไอดี ?? = สภาพยังดีอยู่ครับ
ไปถามราคาประเก็นท่อร่วมไอดีที่ศูนย์ = 1,800 บาทครับ

ผมคุ้นว่าคุณ lonely มี OBD อยู่ ถ้าเก็บค่าตอนมีอาการมาจะวิเคราะห์ง่ายขึ้นครับ

ปล.เห็นก่อนหน้านี้มีการถอด EGR มาด้วย ส่วนตัวแนะนำลองอุด EGR เพื่อทดสอบดูก่อนครับ ถ้าอุดแล้วไม่มีอาการอาจจะเกิดจากมันปิดไม่สนิทก็ได้ (ไม่ได้แนะนำให้อุดถาวร และไม่ได้แนะนำให้เปลี่ยนทันทีถ้ายังไม่เจอสาเหตุ)

ค่าต่างๆ ที่ดูผ่าน OBD = มันก็ดูปกติดีอ่ะครับ  :'( :'( :'(

วันที่เปลี่ยนปีกนก = จะถอดราง EGR มาล้างครับ

เป็นกำลังใจ ให้รถฟื้นคืนกลับมาในสภาพสมบูรณ์เร็วไวนะครับ

ก็หวังว่าครับ = ถ้ายอมแพ้ ผมก็ไม่มีรถใช้   :'( :'( :'(