ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามความเห็นจากทุกท่าน กับรถ ราคาไม่เกิน 6 แสนบาท 3 รุ่นนี้หน่อยครับ  (อ่าน 22131 ครั้ง)

ออฟไลน์ joufo

• Hero Member
สวัสดีครับ
พอดีคนที่บ้านผมจะมีโครงการเปลี่ยนรถครับ

เงื่อนไขของการใช้รถก็คือ

- ใช้ในกรุงเทพ ออกต่างจังหวัดก็ไปแค่ชลบุรี
- ใช้รถแค่ 100,000 กิโลเมตรแล้วเปลี่ยน เนื่องจากไม่อยากซ่อมจุกจิก เพราะ
- ขับและเติมน้ำมันอย่างเดียว เช้ามาสตาร์ทรถ ออกไปทำงานเลย กว่าจะเข้าบ้านก็ดึก ไม่มีเวลาดูแลรถเท่าไหร่
- แต่ก็เช็ครถตามระยะ โดยการเข้าศูนย์ปกตินะครับ
- ไม่ได้นั่งกันเยอะอะไร แต่ส่วนใหญ่จะมีคนแก่นั่งด้วย
รถที่ใช้อยู่ปัจจุบันท่านบ่นว่ามันเด้งไป นั่งไม่สบาย อยากให้ซื้อรถที่นุ่มกว่านี้หน่อย
- ผมอยากให้รถคันนี้มีระบบความปลอดภัยด้วย อย่างน้อยต้องมี ABS และผมอยากให้รถคันใหม่มี Airbag ด้วย
เพราะว่า มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้ แล้วไม่มีครับ
ใครจะรู้ว่าเราจะซวยวันไหน อย่างน้อยมันก็ช่วยผ่อนหนัก เป็นเบาได้
- อ่อ รถคันนี้ผมไม่ได้ใช้เองนะครับ

ตัวเลือกมีดังนี้ครับ
Honda CITY ตัวถูกสุด เกียร์ออโต้
ข้อดี
มันเป็นรถที่ดีที่สุดในคลาสนี้แล้ว
เบาะหน้านั่งสบาย เบาะหลังก็นั่งสบาย
คนนั่งหลัง นั่งแล้วไม่บ่นแน่นอน
ตำแหน่งการนั่งของคนขับใช้ได้เลย
ขับดี และไม่กะเด้งกระดอน
คุณจิมมี่ ยังซื้อใช้เลย อิอิ

ข้อเสีย
ตัวถูกสุด ออฟชั่นห่วยมาก
ไม่มี Airbag กระจกมองหลังไม่มีก้านตัดแสง

ข้อสังเกตุ
รูปลักษ์ โอเคแล้ว แถมเดือนหน้าจะมีสีใหม่ออกมา สวยดีเหมือนกันครับ
ถ้าซื้อ ผมมองว่าเพิ่มเงินไปซื้อตัวท๊อป หรือ รองท๊อปที่มี Airbag จะดีกว่า
(แต่มันก็จะเกินงบ)

ตัวเลือกที่ 2
Mazda 2 Sedan ตัวถูกสุด เกียร์ออโต้
ข้อดี
ผมว่าเป็นรถที่คุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไป
เพราะตัวถูกสุดก็จริง แต่ได้ Airbag + ABS
แถมออพชั่นต่างจากตัวท๊อป ไม่กี่อย่าง (เช่นพวก Key Less)
ช่วงล่างที่เซทมากำลังดี เอาใจคนขับ

ข้อเสีย
ไม่เอาใจคนนั่งหลัง ข้างหลังนั่งไม่ค่อยสบายและค่อนข้างแคบ
นั่งรถติดในกรุงเทพนานๆ นี่ผมว่า อาจจะนั่งไม่สบายตัว จนหงุดหงิดเลยก็ได้

ข้อสังเกต
ผมก็ยังสงสัยว่า ถ้ามาสด้าทำรถออกมาแบบนี้ ทำไมไม่ทำตัว 3 ประตูมาขายให้รู้แล้วรู้รอดไปเลย
หรือทำตัว คูเป้ ออกมาเลยก็ได้
จะได้รู้ว่า ข้างหลังหนะ มีไว้ "เผื่อ" เฉยๆ นะ ไม่ค่อยอยากให้นั่งเท่าไหร่หรอก

ถึงแม้ว่า อ่านจากรีวิวของพี่จิมมี่แล้ว อัตราเร่งจะด้อยกว่าชาวบ้าน
แต่พอขับจริงๆ ก็ไม่ได้ต่างกับ CITY มากจนน่าเกลียด

ไม่ต้องเพิ่มเงินเพื่อไปมองรุ่นถัดไป เพราะ ออพชั่นก็พอๆ กัน
ไม่รู้จะเพิ่มเงินไปเอาออพชั่นที่ไม่ได้ใช้ทำไม

เกือบจะจองแล้วจนกระทั่งไปเจอ
ตัวเลือกที่ 3
Ford Fiesta 1.4 เกียร์ออโต้
ข้อดี
ดูหนึบหนับมั่นคงดี น้ำหนักประตูใช้ได้เลย
แค่สัมผัสก็ดูหนักแน่นมั่นคงกว่ารถยี่ห้ออื่นในตลาดแล้ว
ดูท่าทางจะแข็งแรงกว่าเพื่อน
ได้คำว่า "รถยุโรป" มาช่วยให้คิดว่า มันน่าจะแข็งแรงกว่าเพื่อนหละน่า

เบาะนั่งคู่หน้า เยี่ยมยอดมากๆ ทุกอย่างพอดีลงตัวไปหมด
นั่งนานๆ ไม่เมื่อยแน่ๆ เป็นเบาะนั่งที่ผมชอบมากๆ พอๆ กับเบาะของ ซูบารุ อิมเพรซซ่า เลยครับ
(เป็นสิ่งที่ทำให้ผมลังเลเป็นอย่างมาก เพราะเมื่อหย่อนก้นลงไปบนเบาะคู่หน้าแล้ว
ผมถึงกับพูดกับตัวเองว่า นี่แหละใช่เลย เบาะนั่งแบบนี้แหละที่ค้นหามานาน)

ตัวถูกสุดมี ABS+Air Bag ฝั่งคนขับ
แถมที่ดีกว่า Mazda 2 ก็คือ มีระบ Immobilizer มาให้ด้วย เยื่ยมจริงๆ

ข้อเสีย

เบาะหลังนี่เลียนแบบมาสด้า 2 มาเลย
ไฟในรถมีแต่ข้างหน้า ตรงเหนือกระจกมองหลังแค่ดวงเดียว จะงกไปไหน กับไฟเนี่ย มันหลอดละกี่บาทกันหละ!
หรือว่าที่ยุโรป ตอนกลางคืนมันสว่างกว่าบ้านเรา เลยให้ไฟในรถมาแค่ดวงเดียว
ไม่มีที่โหนสำหรับผู้โดยสารข้างหลัง ติดเพิ่มเองก็ไม่ได้ เพราะไม่ได้ทำรองรับไว้ตั้งแต่แรกอยู่แล้ว

ก็บ่นเหมือนมาสด้าครับว่า ทำไมเอ็งไม่ทำตัว 3 ประตู หรือตัว คูเป้ มาเลยฟร่ะ ถ้าจะทำรถแบบว่า
ช่างคนนั่งหลังแมร่งเถอะ คนนั่งหน้านั่งสบายก็พอแล้ว

เครื่องยนต์แค่ 1.4 ลิตร พ่วงกับเกียร์ออโต้ 4 เกียร์
เป็นห่วงว่า อัตราเร่งจะเป้นยังไง อัตราการกินน้ำมันจะเป็นยังไง
แต่ตัวเลขคงออกมาแย่ ผมอยากรู้แค่ว่า แย่ขนาดจนยอมรับไม่ได้ เหมือน AVEO รึเปล่า
ถ้าดีกว่า AVEO เรื่องเครื่องคงไม่ใช่ประเด็นแล้วครับ
ผมไม่อาจจะทราบได้ว่ามันเป็นยังไง เพราะไม่มีรถให้ลองขับ ก็เลยกลุ้มใจว่าจะเอายังไงดี
จะรู้ผลได้ยังไงว่าเจ้าเครื่อง 1.4 นี้มันเป็นยังไง

ข้อสังเกต
เพิ่มเงินอีก 80,000 ได้เครื่อง 1.6 + ดูอัล ครัช แถมมี ESP + TRC และ Air Bag ฝั่งคนนั่งอีกต่างหาก
ดูจะเป็นทางเลือกที่คุ้มค่าที่สุดในบรรดาตัวเลือก 3 คันนี้
แต่มันก็เกินงบครับ
และศูนย์บริการ...ทำให้กลุ้มเหมือนกันครับ

สรุปแล้ว ทุกท่านคิดว่า
Honda City / Mazda 2 Sedan / Ford Fiesta 4 Drs. (1.4) / หรือตัวเลือกอื่นๆ
เป็นอย่างไรบ้างครับ
ในส่วนของ Fiesta อาจจะเพิ่มเงินไปซื้อตัว 1.6 ได้ เพราะดูคุ้มค่ากว่า
(แต่ได้ข่าวว่าต้องจอง ไม่รู้ว่าจะได้รถเมื่อไหร่ ถ้า 1.4 มีรถให้เลย เพราะที่บ้านอาจจะรอไม่ได้ครับ เบื้องต้นเลยเลือกตัว 1.4 ไว้ก่อน)

ส่วนวีออส ไม่มีอยู่ในหัวเลยครับ

ขอโทษที่ยาวไปหน่อย แต่ถ้าใครกำลังจะซื้อรถ
แล้วเขียนเหตุผลออกมาแบบที่ผมทำนี้ จะทำให้การตัดสินใจซื้อ ทำได้ดีขึ้นครับ

และขอบคุณล่วงหน้าครับ  ;D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
จะว่าไปแล้ว เพิ่งมีคนมาถามผมเหมือนกัน

แต่สำหรับเคสนี้ ซื้อรถเอาใจคนแก่ ผมว่าโอกาสอยู่ที่ซิตี้ครับ แต่ผมชอบมาสด้า ไม่ชอบข้างในของฟอร์ดที่แปลกตาสำหรับผม

ขอแนะนำให้ลองขับและพาผู้โดยสารไปลองนั่งดูด้วยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ในสำนัก ตปท ที่มีรีวิว VDO ส่วนใหญ่เป็นเฟียสต้า 1.4 เห็นฝรั่งมันไม่ค่อยบ่นเลยครับมาอืด  ผมว่าความแรงน่าจะพอๆกับมาสด้า 2 นะ

ต่างกันไม่กี่แรงม้าเอง แถมไอพวกเทสมันล่อ Top speed ได้ 175 มันเยอะมากเลยนะนั่น

ตามที่น้า jofou พูดมาผมว่าคงเอนไปที่เฟียสต้าแล้วแน่นอน  ไม่รู้นะครับผมเชียร์ตามที่ผมชอบคือ

เฟียสต้า
2 กับ ซิตี้ ผมให้เท่ากัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 6162002

ถ้าให้ความสำคัญกับคุณลักษณะของรถ มากกว่าหน้าตาหรือความชอบความจงรักภักดีต่อแบรนด์ต่างๆนานา ก็คงเป็นเฟียสต้าแหละมั้งครับ ได้ความใหม่ด้วย  กับลูกเล่น แล้วก็ระบบความปลอดภัยที่ผมว่าคุ้มนะครับ ทั้งABS Airbag   (ไม่พิจารณาเรื่องไอ่เหล็กโบรอน เพราะโดยทฤษฎี มันไม่ได้แข็งกว่ามาก จนถึงกับเห็นความแตกต่างได้ ถ้ามีการชนที่ความเร็วมากกว่า80 อยู่ที่การออกแบบการดูดซับแรงกระแทกมากกว่า)
ส่วนกุญแจอันนี้แล้วแต่ครับ แต่ผมว่าไม่ค่อยจำเป็นในการพิจารณามั้งครับ โดยสรุปๆ ถ้าเอานั่งสบาย คงต้องซิตี้ แต่ถ้าไม่เน้นอันนี้(เพราะเห็นบอกไม่ค่อยมีคนนั่ง) ก็เฟียสต้าโลดเลยก็ได้ครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
จากข้อสังเกตของคุณ ถ้าเพิ่มได้ 80000 จะออก nissan tiida hb ได้พอดี นั่งสบายกว่า3ตัวเลือกที่ว่า รูปร่างสวยไม่ขี้เหร่ เครื่องก็แรงดีหายห่วง

แต่ถ้าเพิ่มไม่ได้ผมก็ว่า city ครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Gangho

• Jr. Member
  • **
แบบนี้เชียร์ CITY   ;)  ;)

แต่ว่าไม่ลองดู March รุ่น TOP บ้างเหรอครับ ราคาไม่ต่างจากที่ท่านเลือกมา
มี ABS , Airbag , AirAuto , Keyless , Start Engine วิ่งในเมืองประหยัดกว่า 1.5 นิดหน่อย ออฟชั่นครบ
มิติภายในห้องโดยสารไม่ต่างจาก Mazda 2 เลย

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
เป็นผมเลือกแลนเซอ1.6 cvt ราคา63x.xxx น่าจะมีส่วนลดอีกพอสมควร

ออฟไลน์ off_033

ถ้าตามตัวเลือกนี้ผมคงเลือก city ครับ

เพราะเห็นว่าคนแก่ใช้  ไม่ค่อยมีเวลาดูแล

city น่าจะเหมาะดี  ถึงเวลาให้ลูกหลานเอาไปเข้าศูนย์ให้

แต่เพิ่มนิดเป็น city รอง top ผมว่าเหมาะกว่านะ

ตอนนี้ มีใจให้กับทางเฟียสต้าและ CITY นิดนึงครับ

ส่วน March เนี่ย
ตอนแรกก็ดู March ตัวท๊อป (หรือ EL) ไว้ครับ
แต่ต้องรอรถนานมาก ไปที่ศูนย์ เค้าก็ให้ลองขับแค่วนอยู่ในศูนย์ ไม่ให้ออกข้างนอก
(อ้างว่าผู้จัดการไม่อยู่) ก็เลยพากันออกจากโชว์รูมนิสสัน โดยไม่คิดจะเหลียวกลับไปอีกเลยครับ

ส่วน Lancer ตัวเก่า ก็น่าสนครับ
เพียงแต่ว่ามันไม่มี Air Bag และผมค่อนข้างเซ็งกับศูนย์ Mitsubishi
ถ้ามี 2 คันนี้ สงสัยจะเซ็งขึ้นเป็น 2 เท่า

และ Tiida คนที่จะขับรถคันนี้ เค้าได้ขับรถของเพื่อนเค้าแล้ว
ก็ค่อนข้างโอเคครับ แต่ว่ามันเกินงบไปหน่อยครับ
อีกอย่าง ถ้าซื้อ ก็ไม่รู้จะซื้อที่ศูนย์ไหนดี
ถึงแม้ว่าจะไป นิสสัน กรุงไทย ที่รามอินทรา ที่เขาว่าดีแล้ว
(จริงๆ ผมเองก็มีหุ้นในกลุ่้มบริษัทเขาด้วยนะ หุ้น KCAR ครับ)

เซลก็ทำหน้าไม่อยากขาย
เดินเข้าไปแล้วมองทำนองว่า เอ็งมาทำไมฟร่ะ

ส่วนศูนย์ที่ขายรถให้คนรู้จัก ก็แนะนำวิธีการใช้รถแบบผิดๆ
เอาความเชื่อ งี่เง่า ที่คนซื้อรถไปแล้วไม่เคยเปิดดูคู่มือรถ มาอธิบายลูกค้า
แถมเซลยังบอกอีกว่า คู่มือ ไม่จำเป็นต้องอ่านหรอกค่ะ ไม่มีประโยชน์อะไร
 :o :o :o

เอ่อ ขายรถนะเจ้ ไม่ได้ขายก๋วยเตี๋ยว ฮ่วย!

ตอนนี้ก็ยังไม่ได้ตัดสินใจอะไรครับ
แต่คนที่บ้านชอบ Fiesta เพราะ ถูกและ ดูแล้วน่าจะคุ้มค่ามากที่สุดครับ
(แถมดอกเบี้ยก็แค่ 1.9% เอง (มั้งครับ จำไม่ได้แล้ว)

ออฟไลน์ superpock

• **
รถที่ไม่ไดู้ดูแลเลย  เจ้าของขับและเติมน้ำมันอย่างเดียว  ผมคิดว่าโตโยต้าเหมาะสมที่สุดครับ

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
Re: ขอถามความเห็นจากทุกท่าน กับรถ ราคาไม่$
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 12:42:41 »
ตอบในฐานะ ผู้ใช้ city ใหม่ jazz ใหม่ city เก่า และ jazz เก่า

city ใหม่ ห้องโดยสารดูเหมือนใหญ่กว่าเดิม แต่ก็ไม่ได้กว้างมากมายนัก
ถ้าให้คนสูงอายุนั่ง เกรงว่าจะลุก ๆ นั่ง ๆ ลำบาก ทั้งเบาะหน้า และหลัง
เพราะรุ่นต่ำสุด มันปรับเบาะขึ้น ลง ไม่ได้

แม่ผมบอกว่า เบาะหน้า city ใหม่ เวลาลุก ๆ นั่ง ๆ จะต้องใช้แรงมากกว่าัคันอื่น
เบาะหลัง เวลา ลุกจากที่นั่ง ก็ลำบากกว่าคันอื่น (jazz ใหม่ ลุกนั่ง สบายกว่า เบาะสูงกว่า)
สำหรับเบาะหลัง ผมว่า ของ jazz กว้าง และนั่งสบายกว่า city อีก (ผมสูง 174 เนื่องจาก
เบาะหลัง city ปรับที่พิงศีรษะไม่ได้ แต่ jazz ปรับขึ้นสูงได้ เลยสบายกว่า ไม่ค้ำคอ แถมที่เหนือศีรษะเยอะกว่า
แต่ jazz เด้งกว่า city เยอะคับ)

city ใหม่ ช่วงล่าง นิ่มกว่าคันอื่น ๆ ทั้งหมดครับ และขับมันส์กว่าคันอื่นในบ้านผม (ย้ำว่า ในบ้านผมนะ) 555+

สำหรับ mazda2 ผมก็เคยนั่งมาบ้างครับ เป็นรถของเพื่อน เบาะหน้านั้นโอเคทีเดียว แต่ที่วางขา ด้อยกว่า city
เบาะหน้าฝั่งคนขับ ปรับสูงต่ำได้ ไม่น่าจะมีใครบ่นกว่าลุก ๆ นั่ง ๆ ยาก แถมฝั่งคนนั่งก็สูงในระดับที่ไม่ต้องใช้
แรงในการลุกออกจากรถ เบาะหลัง ถือว่าเล็ก แต่ก็ยังนั่งสบายใช้ได ้ตัวเบาะนุ่ม พื้นที่เหนือศีรษะน้อยเหมือน city เลย
แต่พนักพิงศีรษะปรับสูงต่ำได้ ไม่ค้ำคอคนสูงเกิน 170 แบบ city
ช่วงล่าง แน่น ปึ้ก ไม่เด้ง เกาะถนน น่าจะเหนือกว่า city แถมนิ่มกว่านิดนึงด้วย

ในส่วนที่วางขาเบาะหลัง แม้จะน้อยกว่า city แต่ก็สามารถสอดขาไปใต้เบาะหน้าได้ (ไม่ติดถังน้ำมันแบบ city และ jazz)
ทำให้เหยียดขาได้มากกว่า (แล้วแต่คนชอบด้วยครับ ผมชอบนั่งโดยยืดขาไปสุด ๆ บางครั้งนั่ง city ที่เบาะหลัง ยังปวดเข่าเลย)
แต่ถ้าคนที่ชอบนั่งงอ ๆ เข่้า เบาะ city จะสบายกว่า เพราะมีที่มากกว่า และ รองรับต้นขามากกว่านิดนึง

เรื่องของเครื่องยนต์ honda นั้นเหนือกว่าชัดเจน แต่ mazda ก็ไม่ไ้ด้แย่อะไร จะมากแย่ก็ที่ ความเร็วสูงสุด กับรอบเครื่องเวลาเดิน
ทางไกลที่ใช้มากกว่า honda เท่าที่ดูรีวิวคุณ JIMMY มา พบว่าอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิง ไม่ได้ต่างกันมากนักครับ
ถ้าขับ 90 - 120 km/h ขณะเดินทางไกล ผมว่า เอา mazda เหอะ เพราะช่วงล่างเฟิร์มกว่า ครับ และ option กับราคา มันคุ้มกว่า city
อย่างเห็นได้ชัดอะครับ  แม้จะมีคนบอกว่าเครื่องเสียง honda ดีกว่า แต่คนสูงอายุ ไม่น่าจะหูเทพน่ะครับ อิอิ

ส่วน fiesta ผมยังไม่เคยเห็นตัวจริงเลยอ่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2010, 12:44:27 โดย AKEEMVV944 »
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ nicsjerry

ถ้าดูแลง่ายๆ  ก้อฮอนด้า ซิตี้  เลยคับ   แต่ถ้า มันส์ๆ กัน2 คน ก็ มาสด้า 2 เฟียต้า ;D

ออฟไลน์ Terng

ไม่กลัวเจอ Defect ผมก็เชียร์ City สุดตัวครับ สัมผัสมาแล้วทั้งหมดในกลุ่มที่คุณบอก ยกเว้นแค่เฟียซต้าที่ผมลองมาเป็นรุ่น 1.6 ซีดานท็อปของมัน แต่ผมไม่ค่อยประทับใจมากนัก อัตราเร่งยังสู้วีออสและซิตี้ไม่ได้เลย (แต่ผมคาดว่าเกิดจากความไม่รู้จักและไม่เคยชินกับเกียร์พาวเวอชิพและคันเร่งของมันมากกว่าครับ รอรีวิวอีกทีดีกว่า) และการประกอบภายใน ผมดูว่าซิตี้จะดีกว่าพอตัวเลยครับ

แต่

ถ้าขับไม่ค่อยดูแลรักษา ผมแนะนำวีออสหรือยาริสอย่างเดียวเท่านั้น ฮอนด้ามีหลายคนที่รู้จักใช้อยู่ (รวมถึงบ้านผมที่ใช้แจ๊ซ) แม้จะเป็นคนรักรถดูแลมันดีแล้ว มันก็ยังต้องมีอะไรจุกจิกให้คอยพามันไปเข้าศูนย์อยู่พอเป็นกระสายอะครับ แต่โตโยต้านี่หายห่วงเลย

ความจริงวีออสเป็นรถที่โอเค มันไม่โดดเด่นกว่าตัวเลือกอื่นๆ เรียกว่าเกาะกลุ่มชาวบ้านเขาแหละ แต่ภาพรวมแล้วมันทำได้ดีที่สุดครับ (มองทุกปัจจัยในการเป็นเจ้าของมันนะครับ)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ patzahut

fiesta อยากแนะให้กัดฟันทนว่า ขอ 1.6 เท่านั้น  วิ่งทางไกลประหยัดกว่า 1.4    เกียร์เยอะกว่า  รถมันก็หนักกว่าชาวบ้านด้วย กลัวอืดแล้วจะซดนะ 
แต่ fiesta ดอกถูก แต่ก็ไม่มีประกันนะ อย่าลืม

อีกเรื่องครับ 100,000 โล นี่อะ ใช้ประมาณกี่ปีถึงครับ  มันก็อาจเป็นอีกปัจจัยนึงในการเลือกยี่ห้อเพื่อขายต่อด้วยนะ ถ้าเป็นคนใช้รถเยอะ 5 ปีเปลี่ยนก็มีผลนะ

ปกติรถคันนี้จะให้ 5 ปี เปลี่ยนทีนึงครับ มันก็จะวิ่งไปประมาณ 100,000 กิโลฯ พอดี

ไม่ต้องการให้รถซ่อมจุกจิก เพราะต้องใช้รถทุกวันครับ
แต่ใช้แค่อยู่ในกรุงเทพเท่านั้น เลยไม่เอารถใหญ่

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

สงสัยต้องไปดูวีออสเพิ่ม  ;D

แต่คันก่อนหน้าคันปัจจุบันนี้ก็ใช้วีออสตัวแรกครับ
ครบ 1 แสนกิโลปุ๊บ คอมแอร์ พังปั๊ป เหมือนกับตั้งเวลาไว้เลย  :D
(ก็ต้องเปลี่ยนคอมแอร์ หมดไปหลายตังเหมือนกัน)

ออฟไลน์ newzbaba

• **
city
สมรรถนะ แรง ดี จี๊ดๆ เร่ง แซง ไม่ต้องลุ้นไรมากมาย รถเบา 120 ม้า แรงบิดพองาม  ถือว่าดีสุดในกลุ่มแล้วละ

ช่วงล่างผมให้เฉยๆนะ ถ้าว่า city นิ่มสุดในกลุ่มแล้ว  corolla สามห่วงที่บ้านบำรุงรักษาดีๆ ยังนิ่มกว่าผมให้ city เฉยๆ

ผมไม่ได้มาเชียร์นะ

แต่อยากจะบอกว่า city ใหม่ มีดีที่ สมรรถนะ ดี แต่กินน้ำมันน้อย กดมากเกิน 140 ก็ซดกระจาย แต่ 110 ผมว่าประหยัดสุดในกลุ่มแล้วละ
ช่วงล่างที่ ถ้าเทียบกับ  ตัวอื่นๆในกลุ่ม เขาว่า นิ่ม แต่สำหรับผม เฉยๆ

มีส่วนทีแย่อย่างนึง
การเก็บเสียงใต้ท้องรถ ห่วยสุดๆ
เสียงพื้นยังดังกว่าเสียงเครื่องเลย

นอกนั้น work !!!

ออฟไลน์ udmaxseo

• Newbie
  • *
    • ยูดีแม๊กซ์
ขอบคุณ สำหรับความรู้ครับ
ยูดีแม๊กซ์ UD-MAX ศูนย์จำหน่ายและบริการ ล้อแม๊กซ์ ยางรถยนต์ อุปกรณ์ตกแต่งรถยนต์ครบครัน ที่นี่ที่เดียว
TEL. 042-241818, 042-241919 FAX. 042-241919 E-MAI

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เน้นเอาใจคนนั่งหลังซิตี้เลยครับ ตัว MC จะมี ABS Airbag มาให้ทุกรุ่นเลย ตอบโจทย์นี้ได้แน่นอนใช้แค่ 100000 โลตอนขายต่อราคาไม่เจ็บตัวจนเกินไป

แต่ถ้าเอาเฟียสต้าแนะนำว่าถ้า 1.4 เกียร์ธรรมดา ถ้า 1.6 Trend Auto ครับ ประหยัดน้ำมันกว่ากันเยอะ ใช้แสนโล ตีลิตรล่ะ 35 บาทล่ะกัน 1.4 12 โลลิตร ค่าน้ำมัน 290000 รุ่น 1.6 15 โลลิตร ค่าน้ำมัน 230000 ต่างกันตั้ง 60000 เชียวเท่ากับว่าซื้อมาได้ในราคาที่ใกล้เคียงกัน แต่ตอนขายต่อขายได้มากกว่ากันและขายง่ายกว่าแน่นอน ดังนั้นเท่ากับว่า 1.6 ถูกกว่าด้วยซ้ำในระยะยาว อุปกรณ์ความปลอดภัยที่ต้องการก็ได้มาเต็มๆอีกด้วย คุ้มๆๆๆๆ และถ้าซื้อผ่อนค่างวดผ่อนที่เพิ่มขึ้นกับค่าน้ำมันที่ประหยัดส่วนต่างมาน่าจะได้พอๆกัน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Oslan

กระทู้ปีที่แล้ว = =''

ออฟไลน์ Ws pattaya

อันนี้หน้าคิด
 ใช้รถแค่ 100,000 กิโลเมตรแล้วเปลี่ยน เนื่องจากไม่อยากซ่อมจุกจิก
แนะนำไห้ทางเจ้าตลาด หรือ  CITY  ครับ