ผู้เขียน หัวข้อ: มาสด้าสองใหม่ขับผ่านเห็นไฟDRLเหมือนCX5เลยครับ  (อ่าน 7467 ครั้ง)

ออฟไลน์ I_AM_M

• Full Member
คือเห็นเป็นจุดเล็กๆจุดเดียวไม่สว่างทั่วโคม เห็นแล้วสวยไม่เท่าตัวก่อนMC เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 16:08:26 โดย I_AM_M »

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: มาสด้าสองใหม่ขับผ่านเห็นไฟDRLเหมือนCX5เลยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 11:57:39 »
ตามนั้นครับ mazdaไฟเจนใหม่ไม่โอเคสักรุ่น

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: มาสด้าสองใหม่ขับผ่านเห็นไฟDRLเหมือนCX5เลยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 12:08:43 »
ไฟหน้าไม่สวยแล้ว ไฟ DRL ยังไม่แจ่มอีก  วงครอบลูกแก้ว ดันพ่นสีโครเมี่ยม มันเลยลดความสวยไปเลย
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 12:15:03 »
ตัวmcไม่ปังแระ.. ยิ่งมาเจอ1.0t.สองตัวนั้นอีก

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 12:37:00 »
ไม่สวยเลย ไฟเดไลน์เป็นจุดเดียว  ไฟตัวเก่าสวยอยู่แล้วไม่รู้จะเปลี่ยนทำไม ที่สำคัญเปลี่ยนแล้วขี้เหร่กว่าเดิม

ออฟไลน์ holidayaholic

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 12:45:03 »
ตอน angry bird สวยสุด  ;D

Seadog

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 13:34:52 »
นั่นสิครับ พอ MC แล้วไม่หล่อเลย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 14:37:04 »
ไม่สวยเลย ไฟเดไลน์เป็นจุดเดียว  ไฟตัวเก่าสวยอยู่แล้วไม่รู้จะเปลี่ยนทำไม ที่สำคัญเปลี่ยนแล้วขี้เหร่กว่าเดิม
ใช่ครับเปลี่ยนแล้วสู้ตัวเก่าไม่ได้ไม่รู้ออกแบบไฟยังไง

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 14:42:35 »
ตัดไฟตัดหมอกออกไปอีกตาหาก  >:(
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

Turbocharger

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 16:00:15 »
คือเห็นเป็นจุดเล็กๆจุดเดียวไม่สว่างทั่วโคม เห็นแล้วสวยไม่เท่าตัวก่อนMC เลยครับ

DRL เป็นจุดเล็กๆ นี่คือยังไงครับ ตามรูปมันก็สว่างเป็นวงนะครับ หรือผมเข้าใจอะไรผิด

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 16:02:34 »

DRL เป็นจุดเล็กๆ นี่คือยังไงครับ ตามรูปมันก็สว่างเป็นวงนะครับ

อันนี้เป็นไฟหรี่ ครับ หลอดไฟ DRL อยู่ใต้ไฟเลี้ยวครับ เป็นหลอดกลมๆเหมือนของ Altis ใหม่

แต่ถึงอย่างไรผมว่ามันก็ยังดุดีกว่าของ Civic นะครับ ที่ทำเป็น Tube แต่ต้นกำเนิดแสงมีจุดเดียว

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 16:07:53 »

DRL เป็นจุดเล็กๆ นี่คือยังไงครับ ตามรูปมันก็สว่างเป็นวงนะครับ หรือผมเข้าใจอะไรผิด

เพิ่มรูปครับ เท่าที่เห็นมาตอนกลางวันจะไม่คอยเห็นวงๆนั้นครับจะเป็นเป็นจุดเล็กแทนเพราะสว่างกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 16:13:48 โดย I_AM_M »

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 16:12:59 »
เทียบกับตัวเดิมแล้ว เรื่องความโดดเด่นต้องรุ่นก่อน MC

ออฟไลน์ kumpol2511

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 16:23:49 »
ผมรอเก็บตังค์เปลียนเป็นไฟปีศาจครับ เท่ห์กว่าเยอะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 16:51:53 »
ผมแทบไม่ได้สังเกตุเลย เล็กมากจนมองผ่านไปเลย

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 17:08:36 »
ใช่ครับ เห็นตอนเย็นนีกว่าเปิดไฟวิ่ง เห็นเป็นจุดๆเท่านั้น วงๆต้องมองใกล้ๆ ตัวเก่าสวยกว่า

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 17:55:37 »
มาอย่างกับไฟจีน ด๋อยมาก ก่อน MC สวยกว่ามากกกกก สว่าง แรง ไม่เหมือนไฟจีนสักนิด

Turbocharger

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 17:59:16 »

DRL เป็นจุดเล็กๆ นี่คือยังไงครับ ตามรูปมันก็สว่างเป็นวงนะครับ

อันนี้เป็นไฟหรี่ ครับ หลอดไฟ DRL อยู่ใต้ไฟเลี้ยวครับ เป็นหลอดกลมๆเหมือนของ Altis ใหม่

แต่ถึงอย่างไรผมว่ามันก็ยังดุดีกว่าของ Civic นะครับ ที่ทำเป็น Tube แต่ต้นกำเนิดแสงมีจุดเดียว

อ่อครับ จริงๆ น่าจะทำให้ไฟหรี่เป็น DRL ไปเลย ทั้งๆ ที่ตำแหน่งมันก็เหมือนไฟตัวเก่า งงจริงๆ

ออฟไลน์ Fun_Hadyai

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 18:26:40 »
ช่วงนี้คงต้องปล่อยให้ Almera กับ City แย่งเป็นพระเอกกันไป พระรองคงต้องถอยห่างออกไปก่อนล่ะครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 19:37:26 »
ไฟ DRL จุดประสงค์คือ ต้องการให้เป็นจุดสังเกตในเวลากลางวัน ไม่ใช่แค่มีให้มันจบๆ ไป ซึ่งยี่ห้อนี้ก็เคยเห็น Mazda 2 Sky โฉมแรกมั้งที่ไฟเลี้ยวตรงกระจกมองข้างอยู่ข้างในโคม เมื่อเปิดไฟเลี้ยวรถฝั่งตรงข้ามมองไม่เห็นแน่ๆ

เรื่องพวกนี้เจอกับรถญี่ปุ่นยี่ห้อดังๆ หลายรุ่นเลย อย่างปัจจุบันก็ไฟเลี้ยวมุดไปอยู่ข้างในโคมไฟหน้า หรือมีติ่งไฟเลี้ยวอันเล็กนิดเดียว ในขณะที่รถยุโรปจะออกแบบมาสวยหรือไม่สวยว่ากันทีหลัง แต่ไฟสัญญาณนี่เห็นสังเกตชัดทุกมุมมอง ความใส่ใจเล็กๆ น้อยๆ ด้านความปลอดภัยที่เห็นได้ชัดเจน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 19:40:39 »
ขยับหนีดีไซน์ค่ายจีนครับ 555

Nynewwy_JRW

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 20:34:08 »
เทียบกับตัวเดิมแล้ว เรื่องความโดดเด่นต้องรุ่นก่อน MC

ชอบตัว Pre-Facelift มาก เด่นมาแต่ไกล สวยด้วย มีความ Crystal อะ อลังการในรถราคาหลักแสน พอ Facelift แล้วแบบจืดสนิท

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 20:37:15 »
ของ mazda 2 ตัวใหม่ยังไม่เคยเจอแหะ แต่ส่วนตัวไม่ชอบของ cx5 เช่นกันครับ มองกระจกหลังแล้วสว่างเป็นจุดๆ เดียว มันแยงตา

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 21:45:10 »
จริงๆ DRL มันมีไฟวงแหวนติดด้วยนะครับไม่ได้มีแค่ไฟจุด
แต่ทว่า พี่ท่านดันทำไฟวงแหวนมาให้สว่างแค่เท่าไฟหรี่ ติดกับไม่ติดกลางวันมีค่าเท่ากันจริงๆ ไฟจุดเลยเด่นสง่ามาแต่ไกล

ไม่เข้าใจจริงๆ ว่าการทำไฟเส้นเป็น DRL ส่างสู้กลางวันได้ของ Mazda ยุคหลังนี้มันทำยากขนาดนั้นเลย
ไฟจุดนี้ตอนมองจริงๆ จะบอกว่านอกจากไม่สวยแล้ว ยังไม่ได้เพิ่มทัศนวิสัย​ให้เพื่อนร่วมทางได้มากเท่าไฟตาเหยี่ยวรุ่นเก่าจริงๆ ตาเหยี่ยวนี่สว่างตาแตก เห็นมาแต่ไกล รู้เลยเป็นไฟรุ่นอะไรถ้าแดดไม่แรงมาก เสียตรง DRL ตาเหยี่ยวจะออกเหลืองไปหน่อย ถ้าขาวใสจะสวยกว่านี้อีก

แต่ไฟตัวใหม่ผมก็ชอบตรงที่รวมไฟต่ำไฟสูงในโคม Projector หลอด LED นี่แหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 21:52:32 โดย name_mm »
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 22:00:31 »
นึกว่าคิดไปเองคนเดียว​ ผมชอบเรียก​ DRL ขี้ตา​  ::)
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 22:27:52 »
ตอน angry bird สวยสุด  ;D
นโยบายไม่หักหลังคนซื้อไปก่อนครับ คนซื้อไปก่อนนี่ไม่เสียใจเลย

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 23:19:46 »
จริงๆ DRL มันมีไฟวงแหวนติดด้วยนะครับไม่ได้มีแค่ไฟจุด
แต่ทว่า พี่ท่านดันทำไฟวงแหวนมาให้สว่างแค่เท่าไฟหรี่ ติดกับไม่ติดกลางวันมีค่าเท่ากันจริงๆ ไฟจุดเลยเด่นสง่ามาแต่ไกล

ไม่เข้าใจจริงๆ ว่าการทำไฟเส้นเป็น DRL ส่างสู้กลางวันได้ของ Mazda ยุคหลังนี้มันทำยากขนาดนั้นเลย
ไฟจุดนี้ตอนมองจริงๆ จะบอกว่านอกจากไม่สวยแล้ว ยังไม่ได้เพิ่มทัศนวิสัยให้เพื่อนร่วมทางได้มากเท่าไฟตาเหยี่ยวรุ่นเก่าจริงๆ ตาเหยี่ยวนี่สว่างตาแตก เห็นมาแต่ไกล รู้เลยเป็นไฟรุ่นอะไรถ้าแดดไม่แรงมาก เสียตรง DRL ตาเหยี่ยวจะออกเหลืองไปหน่อย ถ้าขาวใสจะสวยกว่านี้อีก

แต่ไฟตัวใหม่ผมก็ชอบตรงที่รวมไฟต่ำไฟสูงในโคม Projector หลอด LED นี่แหละ
ตัวใหม่นี่ไฟหน้าหลายสเปคมากครับ ทั้งไฟจุดอยู่ล่าง ไฟจุดอยู่บน รวมถึงไม่มีไฟจุด  :-\

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2020, 12:02:30 »
เหมือน bmw สมัยก่อนนู้น  :P

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2020, 22:55:18 »
Mazda2 ตัวก่อน MC ไฟสวยจริงๆครับ แต่สังเกตุว่า แสงสะท้อนในโคมตอนกลางคืนมันเยอะมากคนไปแยงตาคันที่ขับสวนมา ทั้งๆที่ไฟต่ำมากๆ ขับต่างจังหวัดโดนกนะพริบไฟใส่หลายครั้งมาก

ตัว mc ขับสวนมา DRL เป็นเม็ดดันทิ่มเข้าตา ไฟวงแหวนนี่แทบไม่เห็นเลย