ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรัฐบาลไม่เปิดเว็บไซต์ให้เช็คทะเบียนรถแบบ US ครับ?  (อ่าน 13803 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
อย่างอเมริกา มีเว็บไซต์ให้เช็คขั้นพื้นฐานว่ารถคันนั้นรุ่นอะไร แบบไหน เครื่องยนต์อะไร ผมว่ามันก็ไม่ได้เปิดถึงข้อมูลส่วนบุคคลของเจ้าของรถคันนั้น น่าจะช่วยเรื่องเช็ครถสวมทะเบียนได้เยอะเหมือนกันนะครับ (ถ้าไม่ใช่รุ่นเดียวกัน สีเดียวกัน) รวมทั้งเช็ครุ่นย่อยเวลาซื้อรถมือสองได้ง่ายด้วย เพียงแค่เลือก state แล้วใส่หมายเลขทะเบียนก็เช็คข้อมูลพื้นฐานของรถคันนั้นได้เลย

ในเมื่อข้อมูลก็มีอยู่กับกรมการขนส่งทางบก น่าจะเปิดข้อมูลเบื้องต้นไปเลยครับ ไม่ใช่ข้อมูลส่วนบุคคลอะไร แค่ข้อมูลพื้นฐานของรถ

https://www.autocheck.com/vehiclehistory/search-by-license-plate
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ boogie2020

แล้วเต๊นรถที่ย้อมแมว  ขบวนการสีเทา ๆ จะอยุ่กันยังไงละคับ ?

ปล. แต่มันก็ต้องแลกมากับ ความโหดขึ้นของ บ.ประกัน  เพราะถ้ามีข้อมูลที่เชี่ือมโยงกันได้จริง เราเช็คได้  บริษัทประกันก็เช็คได้  รวมถึงสุดท้าย การโดนใบสั่ง ถ้าโดนมันก็จะพ่วงมาเป็นค่าประกันที่แพงขึ้น  ด้วยข้อหาขับรถเสี่ยง
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าขนส่งมี priority อย่างอื่นเยอะแยะมากกว่าครับ คือตามปกติแล้ว ถ้าจะทำมันไม่ใช่ว่าอัพโหลดไฟล์ขึ้น Google Drive แล้วเสร็จเลย ยิ่งถ้าเคยทำงานกับราชการมาจะรู้เลย process มันประหลาดครับ จะเสนอโครงการขึ้นไปยังไงให้ได้งบกลับมา? แค่คิดก็เหนื่อยแล้วครับ

ถามว่ามีความพยายามที่จะทำไหม ก็มีนะครับ ตอนนี้ใบตรวจสภาพสามารถนำไปแสกน QR แล้วอ่านข้อมูลได้นะครับ แต่ข้อมูลยังเข้าถึงไม่ง่ายแบบหลายประเทศ ก็เข้าใจว่าข้อมูลเหล่านี้เขาเก็บอยู่แล้ว ถ้าวันไหนเขาว่างๆ อาจจะทำก็ได้ครับ แต่การเอาข้อมูลจากฐานมานำเสนอแค่บางส่วนให้ไม่กระทบต่อความเป็นส่วนตัว ผมว่าเขาคิดว่าน่าจะยังยากไปอยู่เลยไว้ก่อนครับ ไม่แน่นะ อาจจะมีคนที่มีไอเดียนี้อยู่ในขนส่งแล้วด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

หลายอย่าง มีผลกระทบหลายส่วน

และที่สำคัญ อาจจะเปิดช่องทางให้วงการเทาๆ เอาข้อมูลรถไปใช้ในทางที่ผิดด้วย

ทุกวันนี้ ยังซื้อขายเล่มทะเบียน (ไม่มีรถ) กันโครมๆ เลย เอาไปทำไรต่อดี....??

ออฟไลน์ ไทบ้าน

เห็นด้วยครับ และอย่างใบขับขี่ก็น่าจะเช็คออนไลน์ (หรือจากแอ็พ) ได้ น่าจะหมดยุคหากินกับคนที่ลืมพกใบขับขี่ได้แล้ว
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ apinui

จริงๆมันก็เช็คได้ไม่ใช่หรอ ..

เจ้าหน้าที่เค้าเช็คได้อยู่แล้ว .. แต่ประชาชนอย่างเราจะไปเช็คทำไมอะครับ ....

จะเช็ครุ่นตอนซื้อมือ 2 ก็เล่มทะเบียนก็บอกหมดนะ ละเอียดด้วย ทุกวันนี้เราก็ดูเล่มทะเบียนเป็นหลักอยู่แล้ว ....

ถ้าเช็คง่ายไป มันไม่ดีกับสวัสดิภาพของผู้อื่นหรอกครับ เช่นถ้าขโมยจะขโมยรถเค้าเช็คปุ๊บรู้เลย ว่ารุ่นท๊อปหรือรองท๊อป ตรงสะเป็กตามใบสั่งป่าว ..

หวานโจรเลยทีนี้ ....

ออฟไลน์ Beats

• Full Member
ถ้ามีในไทยผมก็ว่าดีนะครับ จากที่ผมเคยได้ใช้บริการอยู่หลายรอบ (แต่เป็นเช็คจาก VIN นะ) ได้ทราบทั้งรุ่น เลขไมล์ และสถานะ ว่าเป็น clean, salvage หรือ rebuilt รึเปล่า มีประวัติการต่อทะเบียน (จดบุคคลหรือเป็นรถเช่า มีเจ้าของมาแล้วกี่มือ - ไม่มีข้อมูลผู้จด แค่บอกประเภทของการจด) ประวัติการชน และบางทีมีประวัติการซ่อมและ maintenance บางส่วนด้วย ถ้าเจ้าของเอารถเข้าที่บางศูนย์และบางอู่ มีประโยชน์มากสำหรับทั้งผู้ซื้อและผู้ขายรถมือสองที่บริสุทธิ์ใจ คนซื้อจะได้ไม่โดนหลอก คนขายที่รถมีประวัติดีก็ขายง่ายขึ้น การเก็บรวบรวมและmaintain ฐานข้อมูล ทำโดยเอกชนครับ มีหลายเจ้า ดังสุดๆก็คือ Carfax ที่คนนิยมใช้กัน ซึ่งราคาก็แพงเลยทีเดียวแต่คนก็ยอมจ่าย เพราะฉะนั้นรัฐจะไม่ต้องทำเองทั้งหมดก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2020, 14:18:10 โดย Vicon »

ออฟไลน์ cdap

ภาครัฐ ถ้าอยากมีไม่ยากหรอกครับ
แต่ถามว่ามีทำให้ดีได้หรือไม่ ตอบเลยว่ายาก
แล้วถามต่อว่ามีแล้วดูแลได้หรือเปล่า ทั้งด้านบำรุงรักษา การต่อยอด และการดูแลความปลอดภัย ตอบเลยว่าไม่

ที่เอามาให้ดูนี่น่าจะมีบริษัทรับช่วง หรือเป็นลักษณะสัมปทานทำรึเปล่า บริษัทก็ได้ข้อมูลไปขายต่อด้วย ประชาชนก็เข้าถึงบริการประมาณนี้ บ้านเราทำลักษณะนี้ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ประเทศนี้เปิดแบบนั้นรับรองว่ามีตามไปตีถึงบ้าน นิสัย สามัญสำนึกต่างกันเยอะ ปล่อยไว้แบบนี้ดีแล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ chanphoto

• Sr. Member
มันเช็คได้เฉพาะคนที่มีหน้าที่เกี่ยวข้อง อาทิเช่น ตำรวจ

ส่วนประชาชนทั่วไปเช็คไม่ได้ครับผม...

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
อย่าเอา มาตราฐาน เมกา มาใช้บ้านเราทุกเรื่อง ได้ปะ!!! ครับ บ้านใคร บ้านมัน เห้นบ้านเขาทำไรก้จะทำมั้ง งั้นทำไมไม่ให้คนไทยซื้อ ปืน กระสุน เสรี เหมือน เมกา มั้ง???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2020, 08:26:29 โดย locomotive »

ออฟไลน์ basst

• Jr. Member
  • **
อันนี้หมายถึงเช็คประวัติรถแบบ carfax หรอ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

อย่าเอา มาตราฐาน เมกา มาใช้บ้านเราทุกเรื่อง ได้ปะ!!! ครับ บ้านใคร บ้านมัน เห้นบ้านเขาทำไรก้จะทำมั้ง งั้นทำไมไม่ให้คนไทยซื้อ ปืน กระสุน เสรี เหมือน เมกา มั้ง???

ผมเห็นว่ามีประโยชน์เลยเอามาถาม แยกแยะก่อนนะครับ ผมถามเรื่องเช็คประวัติรถขั้นพื้นฐานมากๆ แค่ยี่ห้อ รุ่นย่อย สเปคแบบคร่าวๆ ไม่ได้ระบุถึงข้อมูลส่วนบุคคลของเจ้าของรถเลย มีเหตุผลอะไรถึงต้องปิด ในเมื่อถ้ามีระบบนี้จะเป็นประโยชน์กับประชาชน มันคนละประเด็นกับซื้อกระสุนซื้อปืนแบบอิสระครับ ไม่ได้หมายความว่าเขาทำอะไรเราก็ทำมั่ง

อันนี้หมายถึงเช็คประวัติรถแบบ carfax หรอ

ใช่ครับ ผมว่าเป็นประโยชน์มาก

ออฟไลน์ SM.

ถ้าลงระบบให้พร้อม เรื่องแค่นี้ ผมว่าไม่ยากเลย

ปัจจุบันยัง xerox เอกสารกันวุ่นวายอยู่เลย ไหนว่ารัฐบาลบอก ต่อไปไม่ต้องขอสำเนาเอกสารแล้วไง แค่บัตรประชาชนตัวจริงก็พอ

ออฟไลน์ Beats

นี่แค่คุยกันเรื่องระบบฐานข้อมูลรถ แลกเปลี่ยนประสบการณ์ข้อดีข้อเสียกัน อะไรดีก็จะได้เอามาใช้บ้าง จะต้องโกรธถึงขนาดนี้เลยหรือ  ???