ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า All New Elantra เข้ามาขายปีหน้าจริง คุณคิดว่า มันจะรุ่ง หรือจะร่วง !!!!!  (อ่าน 6474 ครั้ง)

ออฟไลน์ min

• Full Member

ผมคิดว่า ฮุนได เริ่มอ่านเกมตลาดเมืองไทยออกแล้วหล่ะครับ และเห็นด้วยอย่างยิ่ง  ถ้าจะนำรถคอมแพ็ค มาปูทางก่อน ( จริงๆ ปูก่อนด้วย รถเล็ก  i10 ที่รอปรับโฉมก่อน อันนี้ก็เห็นด้วยอีกเช่นกัน ถ้าเอาเข้ามาเลย  มีสิทธ์แป๊กเหมือนพี่ใหญ่ เนื่องจากรูปทรง เส้นสายต่างๆ มันล้าสมัยไปแล้ว )

ผมมองว่า มันขายได้ดีกว่ามิตซูแน่ๆ ถ้า ออปชั่นครบ ราคาโดนใจ  รูปลักษณ์ มันเหมาะกับรถตลาดมากๆ ครับ ทำการตลาดได้ไม่ยาก  ไม่เหมือนมิตซู ที่ต้องทำการตลาดเฉพาะกลุ่มจริงๆ  มีน้อยครับ ที่ตลาดโดยรวมของเมืองไทย จะซื้อรถแบบนี้ ( Lancer EX ) ขับไปทำงาน โดยเฉพาะหัวหน้าคน  ซึ่งส่วนใหญ่ที่ซื้อ  ไม่ได้หวังเพียงว่าไว้ใช้งานอย่างเดียว แต่ต้องบ่งชี้ถึงภาพลักษณ์ของตนได้ด้วย แคร์สังคมรอบข้างเป็นหลัก   

ไม่เชื่อลองคิดตามนะครับ
กลุ่มแรก เป็นคนทำงาน 5 ปีขึ้นไป  รู้จักคนมาก มีลูกน้องมากมาย  ภาพลักษณ์ของตนมาเป็นอันดับหนึ่ง ต้องดูดีไว้ก่อน
กลุ่มที่ 2 ผู้ที่ทำงานมาแล้ว 2 ~ 3 ปี มีเงินเก็บก้อนหนึ่งต้องการรถสักคัน  ที่ดูดี ดูภูมิฐานนิดหนึ่ง บ่งชี้ถึงการงานที่มั่นคง
กลุ่มที่ 3 คือ อายุการทำงาน 2 ~ 3 ปี มีเงินเก็บเหมือนกัน มีความมั่นใจในตัวเองสูง กล้าคิดกล้าทำ มีความคิดเป็นของตัวเอง
กลุ่มที่ 4 กลุ่มวัยรุ่นที่มีกำลังซื้อ  รวมถึง นักศึกษาจบใหม่

จะห็นว่า กลุ่ม ที่ 1 และ 2  คือลูกค้าหลักของตลาดเมืองไทยครับ  แล้วคุณคิดว่าคนกลุ่มนี้ จะซื้อรถแบบไหน  !!  ( ส่วนกลุ่มที่มีเงินถุงเงินถัง  ไม่ต้องพูดถึง )
กลุ่มที่ 3  อันนี้คงต้องยอมครับ  กลุ่มนี้คงเรียกรถที่ตนเองชอบจริงๆ  แน่นอนว่า มี EX รวมอยู่ด้วย  แต่กี่เปอร์เซนต์หล่ะ
กลุ่มที่ 4  มีกำลังซื้อจริง แต่ก็เป็นเงินของผู้ปกครองครับ  และผมมองว่า  ตลาดกลุ่มนี้ส่วนใหญ่ ก็มักจะไปมองที่ ซับคอมแพ็ค มากกว่าครับ

จากเหตุผลดังกล่าว ผมจึงมองว่า  All New Elantra  น่าจะไปได้ในตลาดเมืองไทยครับ  อาจะไม่ถึงกับดีเด่น  แต่ขายดีกว่า EX แน่ๆ  ซึ่ง ถ้าเป็นไปได้ด้วยดีอย่างที่ตั้งใจไว้แล้วหล่ะก็  มันจะเป็นพรมแดงอย่างดี ให้พี่ใหญ่เข้ามาได้อย่างสง่าผ่าเผยแน่นอนครับ   ผมมองเช่นนั้น
            ทั้งหมดเป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ  ลองมาวิเคราะห์กันดูครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2010, 07:02:15 โดย min »

ออฟไลน์ min

มีหลายๆ ท่านครับ ที่มักพูดว่า  ทำไมไม่เอาตัวนั้น ตัวนี้เข้ามา  ขายดีแน่ๆ  ................  อย่าลืมนึกถึงตลาดโดยรวมด้วยนะครับ  ที่คิดกันส่วนใหญ่นั้น  เป็นเพียงความคิดของคนกลุ่มหนึ่งเท่านั้นครับ ที่ต้องการใช้รถ อย่างใจที่ต้องการ  แต่ผู้ผลิต  ต้องมองตลาดโดยรวมเป็นหลักครับ  ซึ่งก็มีบางราย  มองการตลาดผิดไปเยอะมากกกกกกกก  กับตลาดเมืองไทย  มีให้เห็นกันอยู่บ่อยๆ ครับ 

ออฟไลน์ AIMU

มีตัวแทนจำหน่ายทั่วประเทศกี่ศูนย์
รถระดับกลาง-ล่าง คนซื้อจะไปซื้อศูนย์ที่ถูกได้ แต่ไปเซอร์วิสศูนย์ต่างจังหวัดไม่ได้ ต้องเซอร์วิสจังหวัดที่ตัวเองอยู่
คนกรุงเทพ ที่ออกต่างจังหวัด ไม่กล้าซื้อรถที่ไม่มีศูนย์ทั่วประเทศ เพราะกลัวไปเสียต่างจังหวัด ต้องกินข้าวลิง
อย่าลืมว่าศูนย์บริการ ก็มีส่วนในการตัดสินใจ

ออฟไลน์ Bogiecoco

• Jr. Member
  • **
เชื่อว่าไม่ช้าก็เร็ว ต้องเข้ามาครับ จะขายแต่ H1 อย่างเดียวคงไม่พอเลี้ยงดีลเลอร์
แต่จะเป็นเก่งรุุ่นไหนนี่แหละที่ต้องดูกัน ยังไง I 10 คงมาก่อน นี่ถ้าเอา I 10 ตัว Blue CNG เข้ามานะ
ตลาดล่างจะคึกคักสุดๆ

เรื่องศูนย์ที่ไหนก็เข้าได้นะครับ ศูนย์ชอบจะตาย เข้าไปทุกครั้งเค้าก็กำไรทุกครั้ง ยกเว้นตอนจะเคลมอาจจะยุ่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2010, 08:48:56 โดย Bogiecoco »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ผมว่า ผมเพิ่งเขียนบอกไปในกระทู้ล่างๆ ว่า ข้างใน ฮุนได เขาก็ยัง งงๆ กันอยู่เลย ว่าท่านประธานของเขา ไปให้สัมภาษณ์แบบนี้ ตั้งแต่เมื่อไหร่

ดังนั้น ยังไม่ใช่ปีหน้าหรอกครั สำหรับ เอแลนตรา ใหม่เนี่ย

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
เรื่องรถอย่างไรไม่รู้ เพราะผมดูพริตตี้ข้างรถก่อน อันนั้นแจ่มกว่าครับ

เอาเข้าเรื่อง

เอลันตร้า ขายได้หรือเปล่า ขายได้ครับ แต่จะบูมหรือเปล่าอีกเรื่องหนึ่ง

อย่าลืม ฮุนได โดยตัวแทนจำหน่ายทำชื่อเสียไว้แล้วระดับหนึ่ง โอกาสจะฟื้นคืนต้องใช้เวลา และความเชื่อมั่น

ดูจาก แคปติว่า ชอบว่ากันว่าเป็นรถเกาหลี ต่อให้ดีอย่างไร คนก็ยังซื้อ ซีอาร์วี อยู่ดี

หรือดูทูซอน เคยเห็นบนถนนกี่คัน

ออฟไลน์ AIMU

เรื่องศูนย์ที่ไหนก็เข้าได้นะครับ ศูนย์ชอบจะตาย เข้าไปทุกครั้งเค้าก็กำไรทุกครั้ง ยกเว้นตอนจะเคลมอาจจะยุ่ง

คงเข้าใจความหมายผมผิด
ผมหมายความว่าคนที่อยู่ต่างจังหวัด คงไม่ขับไปเซอร์วิสอีกจังหวัดหรอกครับ เพราะไม่ใช่รถพรีเมี่ยม คนซื้อเป็นเจ้าของกิจการมีเวลาว่างถือว่าขับไปเที่ยว
รถเกาหลีมา ถ้าจะทำตลาดแบบแมส ต้องขายราคาตามเจ้าตลาด คนซื้อส่วนหนึ่งจะซื้อเพราะราคา แต่หาศูนย์เข้าไม่ได้ เพราะต้องวิ่งไปอีกจังหวัดเพื่อเข้าศูนย์
ถ้าคนกรุงเทพ ศูนย์หลายศูนย์ทั่วกรุงเพ จะไปเข้าที่ไหนก็ไม่แปลก

ออฟไลน์ TORi

• **
แต่มันสวยดีเนอะครับ

ออฟไลน์ devilpharynx

รถอ่ะ ไม่รู้ว่าจะรุ่ง หรือจะร่วง  แต่ถ้านำเข้าน้อง 2 คน ที่ยืนข้างรถมาอ่ะ รุ่งแน่นอนนนนนนนนนนนนน.....ฉึก ฉึก

ออฟไลน์ 2k

หืมมม พริตตี้กระโปรงสั้นชะมัด   :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Fly to dream

อยากกลับไปใช้ ฮุนไดอีกครั้งจัง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
รถอ่ะ ไม่รู้ว่าจะรุ่ง หรือจะร่วง  แต่ถ้านำเข้าน้อง 2 คน ที่ยืนข้างรถมาอ่ะ รุ่งแน่นอนนนนนนนนนนนนน.....ฉึก ฉึก
หืมมม พริตตี้กระโปรงสั้นชะมัด   :-*

เข้ามาดูแต่ pretty เกาหลีครับ

ปล. ถ้าราคาขายถูกๆ 5 แสนปลายๆ - 7ต้นๆ ผมว่าน่าสนนะครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
อืม...สีขาวๆ สวยบาดตาบาดใจดีจังครับ

เอ๊ะ...เราพูดถึงเรื่องรถกันใช่มั๊ยเนี่ย งั้นผมหลบก่อนดีกว่า แหะๆ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
มันไม่รุ่งและไม่ร่วง ถ้าราคาเปิดมากลางๆ แต่ถ้าเมื่อไรคิดจะเอา concept ผ่อนนานดอกต่ำหรือผ่อนเร็วไม่มีดอก ค่าอะไหล่ 3 ปี ลด 50% ทุกชิ้น
ฟรีค่าแรง 2ปี ประกัน อายุ x2 เท่า ยังงัยก็รุ่ง

ส่วนเรื่อง..
หน้าตาจะสนไปทำไมครับ ขับรถแสนแพง แต่ขับยังกับคนขับซาเล้ง อย่าว่าอย่างนู้นอย่างนี้เลยครับ ผมคนหนึงแหละที่ประนามความเจริญทางปัญญา
ของไอ่ผู้มีหน้ามีตาทั้งหลาย คิดแล้วเดือด

นอกเรื่องหน่อย
วันนี้เจอะ camry ลงมาจากสะพาน ปาดหน้า แล้วเลี้ยวเข้า ร.ร.ปัญญาพิวัฒตรงแจ้งวัฒนะ โดยไม่เปิดไฟเลี้ยว แล้วผมตรงเบรคล้อล๊อก เพื่อให้มันเข้าขอบอกเลยนะครับว่า
หน้าตาฐานะดีขนาดไหน ขับรถดีระดับไหน ขับอย่างนี้ผมว่ามีสมองไว้กันรูหูซะมากกว่า ระยำจริงๆไอ่พวกนี้

ขออภัยถ้าใช้คำรุนแรง สามารถลบข้อความนี้ออกได้ถ้ามองแล้วว่าเกินกว่าเหตุ
ขอบคุณ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Bogiecoco

• **
อ๋อ เข้าใจแล้วครับคุณAIMU ผมรีบร้อนอ่านไปหน่อย  คงต้องให้เวลาHyundai เค้าสักนิดนะครับ
ผมว่าการกลับมาครั้งนี้เค้าก็ทำได้ดีนะครับ ถึงศูนย์จะมีน้อยไปหน่อย แต่ปัญหาไม่ค่อยมีนะ
ค่อยๆ123กันไปดีกว่าเปิดเยอะๆแล้วคุมไม่ได้ ตอนนี้ก็ถือว่าสะสมเครดิตกันไปก่อน

ผมเอาH1ไปเข้าศูนย์ที่ชลบุรี ก็บริการได้ประทับใจดีครับ ศูนย์ก็ดูธรรมดา แต่กาแฟคั่วบดเค้าหอม อร่อยมาก
พนักงานพูดจาน่ารักครับ

ออฟไลน์ nicsjerry

ขาวมากกกก

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
มันก็แล้วศรัทธาคนอ่ะครับบบบบ เข้ามาแรกๆๆ คงจะขายได้พวก รักฮุนได จริงงงง หรือ ได้มาจากกำไรการทำตลาดของ H-1 ทำตลาดเข้ามาถ้าราคาไม่น่าเกียด คงจะแบ่ง% กับ ยี่ห้อตลาดเมืองไทย ได้ล่ะครับ
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก