ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้รถประหยัดน้ำมันไว้ขับ ตจว เดือนละ 4,000 กม. ครับ  (อ่าน 13758 ครั้ง)

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
พอดีต้องใช้รถเยอะไว้วิ่ง ตจว. เดือนละ 4,000 กม. เลยอยากได้รถที่ประหยัดน้ำมันครับ

ขอคำแนะนำระหว่าง Mazda2 ทั้ง 2 เครื่องยนต์, Civic turbo RS หรือ Altis Hybrid ตัวไหนประหยัดน้ำมันที่สุดครับ

ออฟไลน์ Gunners-headlight

ถ้าความประหยัด ก็ต้อง Altis HV - Mazda2 Diesel ครับ
แต่ ตัวรถมันคนละกลุ่มกัน คนละ Segment
Altis แพงกว่า แต่ก็ต้องยอมรับ ว่า ปัญหาน้อยกว่า มาสด้า ดีเซล พอสมควร
ถ้าวิ่งเดือนละ 4 พันโล ไป อัลติส เถอะ ครับ
คหสต

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
โจทย์นี้ altis hybrid ได้เลย ขับทางไกล รถใหญ่กว่า ช่วงล่างดีกว่า ประหยัดน้ำมัน ไม่จุกจิก

แถม ช่วงล่างน่าจะอยู่ด้วยแล้ว สบายที่สุดในกลุ่ม

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

ถ้าวิ่งบ่อยๆและวิ่งตลอด เอาเครื่องเบนซินไปติด LPG น่าจะคุ้มน่ะครับ

ออฟไลน์ tnp_super

Altis หรือ Vios ติดแก๊สน่าจะประหยัดดีกว่าครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ตัดมาสด้า 2 ก่อนเลยครับ มันประหยัดจริงๆ แต่อะไหล่ 0 ก็แพงจริงๆ
แต่ถ้ายังอยากได้และไม่สนราคาขายต่อ เพราะเทียบราคาทั้ง 3 ตัว มาสด้า 2 ถูกที่สุด ส่วนต่างของอะไหล่ที่จะซ่อม+ค่าน้ำมัน ส่วนต่าง 3แสน+แน่ๆ คงไม่เยอะเท่าซื้อ altis หรือ rs แน่นอน ยังไม่รวมค่าน้ำมันที่ต้องเติมอีก
หาตัว2018-2019 น่าจะส่วนลดเยอะพอสมควร เติม b10 วิ่งตก กิโลไม่ถึง 1 บาท หรือจะเหยียบโหดๆ130-140 ก็น่าจะยังกินที่ประมาณ 1.5 บาท
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ kez

Altis ติด lpg คุ้มสุด

ออฟไลน์ AboveGod

Altis Hybrid ไม่ต้องลังเลเลย

ออฟไลน์ Newhang

mazda2 ทั้งสองเครื่องประหยัดถ้าเดินทางไกลแน่นอนครับ ผมใช้ตัวเบนซินอยู่ ถ้าขับแบบลอยลมไป ตจว มันประหยัดกว่า chr hybrid ส่วนถ้าดีเซลก็ประหยัดกว่าเบนซินแน่นอน

altis hybrid ตามสเปกจะกินน้ำมันกว่า chr hybrid นิดนึง

จริงๆ2รุ่นข้ามยี่ห้อนี้ ใจความไม่ได้อยู่ที่ค่าน้ำมันแต่อยู่ที่ตัวรถ
mazda2 ราคาตัวรถถูกกว่าพอสมควร แต่ช่วงล่างแข็ง ขับแล้วไม่สบายตัว พื้นที่คนนั่งหลังน้อย ถ้าตัวhatchback ที่เก็บของจะน้อยด้วย แต่ซีดานรับได้
อันนี้ก็แล้วแต่จะคิดครับว่ารูปแบบการใช้งานเป็นยังไง

ออฟไลน์ deertesla

ตัดมาสด้า 2 ก่อนเลยครับ มันประหยัดจริงๆ แต่อะไหล่ 0 ก็แพงจริงๆ
แต่ถ้ายังอยากได้และไม่สนราคาขายต่อ เพราะเทียบราคาทั้ง 3 ตัว มาสด้า 2 ถูกที่สุด ส่วนต่างของอะไหล่ที่จะซ่อม+ค่าน้ำมัน ส่วนต่าง 3แสน+แน่ๆ คงไม่เยอะเท่าซื้อ altis หรือ rs แน่นอน ยังไม่รวมค่าน้ำมันที่ต้องเติมอีก
หาตัว2018-2019 น่าจะส่วนลดเยอะพอสมควร เติม b10 วิ่งตก กิโลไม่ถึง 1 บาท หรือจะเหยียบโหดๆ130-140 ก็น่าจะยังกินที่ประมาณ 1.5 บาท
ผมว่าอะไหล่ไม่ได้แพงอะไรเลยนะมาสด้า2 บางตัวถูกกว่าอีโค่คาร์หลายๆรุ่นด้วยซ้ำ. แต่ทั้งนี้อีกตัวเลือกที่ประหยัดน้ำมันคือ ซูซูกิ swift ที่ไม่ค่อยจุกจิกช่วงล่างดีพวงมาลัยคมพอสมควร

ออฟไลน์ ไทบ้าน

สรุปรวมๆ Altis เหมาะสุดครับ (ขนาด ความคุ้มค่า ประหยัดเชื้อเพลิง)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าผมเป็น จขกท งบถึงระดับ C-segment ได้ ผมไป Altis HV ครับ
ขับเนียนๆ น่าจะได้ 20++ ได้ไม่ยากครับ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
ตัด Civic RS ออกก่อนเลยกินดุมาก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

โจทย์นี้ Civic RS เท่านั้น

ได้แรง กระฉับกระเฉียง และ ประหยัดด้วยซิ

Altis ก็น่าสน แต่ใช้รถเยอะ ยอมเอา Civic RS ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

Altis hybrid คือคำตอบ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ POKKHET

• Full Member
จิ้ม altis hybrid ครับ

ออฟไลน์ frame@kk

ขอแหวกโจทย์หน่อยนะครับ
City rs ครับ ออฟชั่นครบๆ
ผ่อน/ดาวน์น้อยกว่า ยิ่งถ้าดาวน์เท่าเดิมผ่อนถูกไปอีก

ออฟไลน์ rega

อัตราสิ้นเปลืองเวปนี้

mazda2 22.4 Km/l 4,000 Km ใช้น้ำมัน 178.57 ลิตร

civic turbo rs 16.7 Km/l 4,000 Km ใช้น้ำมัน 239.52 ลิตร

altis hybrid ยังไม่มีข้อมูล

ขับข้ามจังหวัดบ่อย อยากได้ห้องโดยสารที่เสียงรบกวนน้อย โหวต Mazda2 ครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้าอัตราสิ้นเปลืองที่แตกต่างกันไม่มากจนเป็นนัยยะ ในทุกตัวเลือกที่กล่าวมา

สมรรถนะ การขับขี่ ทรงตัว เบรค ก้อมองข้ามไม่ได้อีกเช่นกันนะครับ

วิ่ง ตจว มันต้องคิดประเด็นนี้ด้วยอย่างมาก

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ทำไมไม่มีมาสด้า3ล่ะครับ

คือตามโจทย์ Altis Hybrid ดูจะตอบโจทย์ แต่ความจริงแล้ว ถ้ามองแต่ประหยัดอย่างเดียวขับทางไกล ทางยาวๆ Altis ใหม่ หลายรีวิว เก็บเสียงแย่นะครับ ซึ่งเอาจากประสบการณ์ส่วนตัว XV ขับทางไกลทีไร เกลียดมากๆเลยครับ เสียงมันดังมากๆ คือขับเกิน 120 ก็มาเต็มแล้ว ลงจากรถมาหูอื้อไปหมดเลยครับ

ซึ่งมาสด้า 3 ผมคิดว่าเครื่องกลางๆ แต่การเก็บเสียงนั้นน่าจะดีกว่า ในตัวเลือกทั้ง 3 ตัวเลยครับ ลองพิจารณาดูครับ

ออฟไลน์ MUK

ไม่เอา m2 ไม่ใช่ไม่ประหยัด แต่กลัวขับไม่ครบ 4000 ต่อเดือน

ออฟไลน์ siamskunk

สงสัยครับ ขับ ตจว ทางไกลยาวๆ hybrid มันช่วยประหยัดน้ำมันมากจนชนะขาดเครื่อง n/a ทั่วไปเหรอครับ ?

ทำไมไม่เอา altis 1.8 ไม่ไฮบริดหรือ civic 1.8 ครับ ?

ออฟไลน์ wonder

• Jr. Member
  • **
สงสัยครับ ขับ ตจว ทางไกลยาวๆ hybrid มันช่วยประหยัดน้ำมันมากจนชนะขาดเครื่อง n/a ทั่วไปเหรอครับ ?

ทำไมไม่เอา altis 1.8 ไม่ไฮบริดหรือ civic 1.8 ครับ ?

ประหยัดจริงครับ ยิ่งตจว.ยาวๆ ความเร็วคงที่ 18-20km/L สบายๆครับ

เคยขับ CHR hybrid กทม-หาดใหญ่ 120-130ตลอดทาง เร่งแซงส่วนใหญ่ ทำได้ 17km/L ครับ

อีกครั้งก็กทม-เชียงคาน-เขาใหญ่-กทม 17km/L เช่นกันครับ

ถ้าเป็นรถCHR 1.8 น่าจะ 10-13km/L ละครับ จากการขับของผมนะครับ

ออฟไลน์ wonder

• **
Altis HV ครับ ยิ่งขับเยอะๆยิ่งคุ้มครับ เพราะรับประกันมอเตอร์ 5ปี แบต10ปี ไม่จำกัดระยะทางครับ

อะไหล่ที่ใช้ร่วมกับตัวน้ำมัน เชื่อว่าหาง่ายครับ โดยเฉพาะตามอู่taxi อู่ต่างๆ ยิ่งเป็น toyotaด้วยแล้ว ใช้นานๆหายห่วงครับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

ไม่รอ Kicks E-Power หน่อยหรือครับ?

แต่ถ้ายืนยันแค่สามตัวนี้ ส่วนตัวแนะนำ Altis Hybrid เต็มๆ เลยครับ

ขับรถปีละ 40,000-50,000 กิโลขนาดนี้ ตัด Civic ออกก่อนได้เลย

คิดส่วนต่างสักกิโลเมตรละ 0.5 บาท ก็ได้ปีละ 20,000-25,000 แล้วครับ แต่คาดว่าส่วนต่างจริงๆ น่าจะมากกว่านั้น

ต่อให้ซ่อมแพงกว่ายังไงก็คุ้มอยู่ดี คุ้มเป็นหมื่นๆ ต่อปีด้วยครับ

ส่วน Mazda 2 ผมขอตัดออกด้วยว่ารถเล็กและไม่มีม่านถุงลม ขับทางไกลแบบนั้นควรมีครับ คนเราตายแล้วฟื้นไม่ได้

ความปลอดภัยของรถเป็นสิ่งสำคัญ

ออฟไลน์ I_AM_M

• Full Member
FK ครับแรงกว่าไฮบริด

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ขับทางไกลอยากให้มองเรื่องช่วงล่างด้วยครับ
2​ ประหยัดน้ำมันกว่าทุกคันที่กล่าวมาก็จริง​ แต่ช่วงล่างแข็งเป็นเกวียน​ รับรู้ทุกอนูถนนแน่นอน​ แข็งแต่ไม่เกาะ​ สาดโค้งหน่อยก็โยนย้วย​ แต่ก็ว่ามันมากไม่ได้รถเล็กได้แค่นี้็ก็ดีแล้ว​ ไปอัลติสเถอะครับขับสบายกว่า
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Odd_yim

ตามโจทย์ น่าจะเพิ่ม City กับ Almera 1.0T ไปด้วยครับ ถ้าให้ผมเลือกจากทั้งหมด แนะนำ Almera กับ Altis Hybrid ครับ ความแรงพอประมาณ ช่วงล่าง ok ที่เหลือ ขึ้นอยู่กับงบและความชอบเลย

ออฟไลน์ renew

Altis Hybrid

ออฟไลน์ dailioh

• **
Altis hybrid ครับตามโจทย์
เรื่องเก็บเสียงถ้าเป็นตัว high ถ้าเป็นยาง dunlop เสียงยางจะดังกว่า esport 2014 นิดนึงครับ เพราะ esport
2014 เป็น มิชลินไพรอทสปอร์ต 3 ที่ผมใช้อยู่
ผมมีทั้ง 2 คันบอกได้เต็มปากว่าเรื่องเก็บเสียงถ้ายางชนิดเดียวกันไม่ต่างกัน สรุปไม่ได้แย่ลงแต่ก็ไม่ได้ดีขึ้น
ละทำไมสำนักรีวิวหลายคนว่ามันดังขึ้น ผมสังเกตและใช้เอง จนได้ข้อสรุปว่าเราจะได้ยินเสียงอื่นๆรอบรถชัดขึ้นในตัว hybrid เพราะเสียงเครื่องเวลามอเตอร์ไฟฟ้าทำงานมันเงียบนั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2020, 11:15:57 โดย dailioh »