ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้รถประหยัดน้ำมันไว้ขับ ตจว เดือนละ 4,000 กม. ครับ  (อ่าน 13757 ครั้ง)

ออฟไลน์ KATANA

• Full Member
2 เบนซิน ผมใช้อยู่ ประหยัดน้ำมันดีถ้านั่งไม่เกิน 2 คน แต่ถ้าบรรทุกของเยอะ หรือมีคนนั่งเยอะมันจะประหยัดน้อยลงทันตาเห็น เนื่องจากแรงบิดน้อยครับ

ส่วนเรื่องช่วงล่าง ในตำแหน่งคนขับผมชอบนะ กำลังดีเลย แต่ลองไปนั่งหลังแล้วอยากได้แบบโตโยต้ามากกว่า นุ่มดี

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
วิ่งต่างจังหวัดปีละประมาณ 5 หมื่นกิโลเมตร
ผมขอเลือก C-SEGMENT รถขนาดกลาง ขับสบายๆ ผ่อนคลายๆ

ตัว ALTIS 1.8  น่าสนใจเหมือนกันครับ
ถึงจะไม่ประหยัดเท่า HYBRID แต่ก็ประหยัดพอสมควรแล้วครับ
ไม่ต้องห่วงเรื่องการซ่อมบำรุง ใช้ได้นานปีสบายๆ ขายต่อมีคนต้องการ

ปล.
ตัว HYBRID ถ้าพ้นระยะรับประกันราคายิ่งตกมาก
รถ HYBRID มือสอง ยิ่งมากปีคนอยากได้จริงๆน้อยครับ (นี่ขนาดพี่โตทำนะ)

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
โจทย์นี้ Civic RS เท่านั้น

ได้แรง กระฉับกระเฉียง และ ประหยัดด้วยซิ

Altis ก็น่าสน แต่ใช้รถเยอะ ยอมเอา Civic RS ครับ

จริงๆก็ชอบนะครับ แต่ติดตรงที่ปีหน้าจะ model change นี่แหละ

ขอแหวกโจทย์หน่อยนะครับ
City rs ครับ ออฟชั่นครบๆ
ผ่อน/ดาวน์น้อยกว่า ยิ่งถ้าดาวน์เท่าเดิมผ่อนถูกไปอีก

พอดีคันปัจจุบันใช้ city อยู่แล้วครับ เลยไม่อยากซื้อซ้ำ

ออฟไลน์ frame@kk

ผ่อน/ดาวน์น้อยกว่า ยิ่งถ้าดาวน์เท่าเดิมผ่อนถูกไปอีก

พอดีคันปัจจุบันใช้ city อยู่แล้วครับ เลยไม่อยากซื้อซ้ำ
ถ้าอยากอัพไซต์รถก็อัพได้ครับ งั้นควรตัด mazda 2 ออกไปเลย เพราะขนาดไม่หนีกันมาก ค่าน้ำมันส่วนนึงครับ ลองหาตารางค่าซ่อมบำรุง เพื่อวางแผนใช้รถระยะยาวเทียบกันดูครับ ส่วนต่างตรงนั้นผมว่าก็พอมีนัยยะให้ตัดสินใจได้นะครับ

ทำไมไม่มีมาสด้า3ล่ะครับ

คือตามโจทย์ Altis Hybrid ดูจะตอบโจทย์ แต่ความจริงแล้ว ถ้ามองแต่ประหยัดอย่างเดียวขับทางไกล ทางยาวๆ Altis ใหม่ หลายรีวิว เก็บเสียงแย่นะครับ ซึ่งเอาจากประสบการณ์ส่วนตัว XV ขับทางไกลทีไร เกลียดมากๆเลยครับ เสียงมันดังมากๆ คือขับเกิน 120 ก็มาเต็มแล้ว ลงจากรถมาหูอื้อไปหมดเลยครับ

ซึ่งมาสด้า 3 ผมคิดว่าเครื่องกลางๆ แต่การเก็บเสียงนั้นน่าจะดีกว่า ในตัวเลือกทั้ง 3 ตัวเลยครับ ลองพิจารณาดูครับ

จริงๆ มาสด้า3 ก็สวยดีครับ แต่กลัวว่าจะกินดุสิครับ

ไม่เอา m2 ไม่ใช่ไม่ประหยัด แต่กลัวขับไม่ครบ 4000 ต่อเดือน

555

วิ่งต่างจังหวัดปีละประมาณ 5 หมื่นกิโลเมตร
ผมขอเลือก C-SEGMENT รถขนาดกลาง ขับสบายๆ ผ่อนคลายๆ

ตัว ALTIS 1.8  น่าสนใจเหมือนกันครับ
ถึงจะไม่ประหยัดเท่า HYBRID แต่ก็ประหยัดพอสมควรแล้วครับ
ไม่ต้องห่วงเรื่องการซ่อมบำรุง ใช้ได้นานปีสบายๆ ขายต่อมีคนต้องการ

ปล.
ตัว HYBRID ถ้าพ้นระยะรับประกันราคายิ่งตกมาก
รถ HYBRID มือสอง ยิ่งมากปีคนอยากได้จริงๆน้อยครับ (นี่ขนาดพี่โตทำนะ)

จริงๆเหตุผลที่เลือก altis มีอย่างเดียวเลย คือประหยัดครับ

ถ้าอยากอัพไซต์รถก็อัพได้ครับ งั้นควรตัด mazda 2 ออกไปเลย เพราะขนาดไม่หนีกันมาก ค่าน้ำมันส่วนนึงครับ ลองหาตารางค่าซ่อมบำรุง เพื่อวางแผนใช้รถระยะยาวเทียบกันดูครับ ส่วนต่างตรงนั้นผมว่าก็พอมีนัยยะให้ตัดสินใจได้นะครับ

โอเค ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

ไม่แน่ใจเปลี่ยนรถเร็วไหม แต่ของที่บ้านผมโจทย์คล้ายๆ กัน แต่ของผมก็ปีละ 30,000 -
40,000 กิโล กะใช้ 5-7 ปี (รอดูความพร้อมด้านการเงินอีกที) ตอนนั้นเสียดาย altis hybrid มาช้า เลยสอย  CHR Hybrid มา รวมๆ ก็พอใจครับ ขับความเร็ว 90-110 กินเฉลี่ย 23 กิโลลิตร บางครั้งรถเยอะๆ ก็พุ่งไป 26 กิโลลิตร+

สรุปเรื่องความประหยัด ประหยัดแน่นอน ค่าดูแลรักษารับได้ ราคาขายต่อ เละแน่นอนตามสไตลรถ hybrid ส่วนเรื่องความคงทนค่อนข้างมั่นใจกับทาง toyota  จากประสบการณ์ยังไม่เจออะไรซ่อมหนักๆ ทั้ง  ct200h เข้าปีที่ 8 และ camry hybrid เข้าปีที่ 11

ออฟไลน์ SM.

คงต้อง altis ตามทุกท่านนี่แหละ

ออฟไลน์ Ruksadindan

วิ่งเยอะจัง ตจว.ผมว่าไฮบริดไม่ได้เปรียบนัก จะ Mazda2 ก็ได้ แต่ถ้าทุนถึงไม่มีปัญหา Corolla Altis ก็ไม่เลวร้ายอะไรครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
จากโจทย์ คงเป็น Altis ล่ะครับ