ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านผู้รู้เรื่องการเก็บเสียงระหว่าง ATIV/CITY/MAZDA2  (อ่าน 5732 ครั้ง)

สวัสดีครับ

พอดีสนใจกำลังมองหารถ ซึ่งลังเลระหว่าง 3 รุ่นคือ YARIS ATIV รุ่น S / CITY 1.0 SV / MAZDA 2 1.3 S

ต้องบอกก่อนว่า ปัจจุบันใช้ MAZDA 2 โฉม 2011 ครับ ซึ่งค่อนข้างกินน้ำมัน และ ไม่เก็บเสียงเลยยยยย

เป็นคนที่ไม่ได้สนใจในเรื่อง อัตราเร่ง เท่าไหร่ เพราะเป็นคนไม่ได้ขับรถเร็วครับ ส่วนใหญ่ใช้ในเมือง มีออก ตจว บ้าง

แต่ถ้าเทียบกัน ช่วยแนะนำทีครับ ว่า การเก็บเสียงสำหรับสามรุ่นนี้ รุ่นไหนทำมาได้เงียบที่สุดครับ แล้ว CITY SV กับ RS ที่ล้อมันต่างกันนี่ มีผลต่อเรื่องการเก็บเสียงรึเปล่าครับ

ถ้ามีข้อมูลอะไรเพิ่มเติมนอกจากนี้ รบกวนแนะนำมาได้เลยครับ ขอบพระคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
ไม่เกิน 120
MAZDA2
ATIV
ALMERA
CITY

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ขับ 2 เดิมอยู่ และเคยลอง 2 mc มาแล้ว

ผมให้ 2 mc ดีสุดครับ เดิมว่าช่วงหลังคาทำได้ดีแล้ว เสียแค่ช่วงพื้นที่ผมว่าดังกว่า Ativ มาคราวนี้ mc ช่วงพื้นทำได้ดีกว่า Ativ แล้วครับ

City ผมว่าช่วงพื้นไม่ได้ด้อยไปกว่า 2 เดิมมาก แต่ช่วงหลังคานี่ยังไม่ค่อยโอเคครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Alcatraz

ทั้ง 3 รุ่นเก็บเสียงไม่ได้ต่างกันจนมีนัยยะสำคัญ แนะนำว่าไปลองขับแล้วเลือกคันที่ชอบดีกว่า อย่างสายชิล ช่วงล่างนุ่มไปเอทีฟ city จะแข็งขึ้นมาหน่อยนึงแต่เครื่องยนตร์ขับแล้วกระฉับกระเฉง เหมาะกับการใช้งานในเมืองนอกเมือง ถ้าอยากบู๊ก็พอทำได้ในระดับนึง มาสด้าเน้นช่วงล่าง ถ้าอยู่แถวภาคเหนือมีเข้าโค้งบ่อย ถนนเรียบ เหมาะกับการใช้งานที่อยู่ต่างจังหวัดแบบที่ไม่ต้องมาเจอฝาท่อแบบใน กทม

ออฟไลน์ tvm

ถ้าทำได้ หาศูนย์ย่านใกล้ๆ กัน ลองขับจับความรู้สึกเลยคับ
คนที่ใช้จริงหรือเคยลองครบ 3 คัน น่าจะไม่มาก หรือความรู้สึกต่างๆกัน ถามไปก็ไม่อะไรมากหรอกครับ

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
จากประสบการณ์ที่เคยโดดเปลี่ยนรถระหว่าง Mazda2 กับ Ativ

โดยรวม Mazda 2 เก็บเสียงได้ดีกว่านิดหน่อย
แต่ Ativ พอวิ่งบนถนนปูนจะเห็นความต่างได้ชัดครับ

ส่วนเรื่องการเก็บเสียงของ Honda นี่ถ้าราคารถไม่ล้านอัพก็มีเมื่อยหูแน่ครับ

ออฟไลน์ Naeky

จากที่เคยขับ Mazda 2 1.5 ก่อน MC , 1.3 MC แล้วก็ Ativ ก่อน MC

คืออธิบายถึงช่วงล่างก่อนนะครับ ด้วยความที่ Ativ มันมีนิสัยนุ่มหนึบๆ (ในแบบรถเล็ก) กว่าคนอื่น เลยรู้สึกว่าเสียงค่อนข้างเงียบครับ แล้วก็ได้เปรียบในการขับทั่วไป ลักษณะในเมือง มันสุนทรีย์กว่า

ในขณะที่ Mazda 2 เก็บเสียงพอกันแต่จากพื้นแล้วก็กระจกข้างจะเข้ามามากกว่านิดหน่อย บวกกับช่วงล่างที่ดีแต่แอบตึงตังกว่าเจ้าอื่นๆ เช่นกัน ก็เลยรู้สึกว่าเสียงก๊อกแก๊ก หรือจากช่วงล่างมาบ่อยกว่า

ถ้าเอาเรื่องเสียงผมให้ Ativ กับ Mazda 2 ที่ 5 : 4 ,ส่วน City ยังไม่เคยลองครับ

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
จากประสบการณ์ที่เคยโดดเปลี่ยนรถระหว่าง Mazda2 กับ Ativ

โดยรวม Mazda 2 เก็บเสียงได้ดีกว่านิดหน่อย
แต่ Ativ พอวิ่งบนถนนปูนจะเห็นความต่างได้ชัดครับ

ส่วนเรื่องการเก็บเสียงของ Honda นี่ถ้าราคารถไม่ล้านอัพก็มีเมื่อยหูแน่ครับ

ล้านอัพก็เมื่อยหูครับ  ;)

ออฟไลน์ Devil13

ที่เคยขับมา ทางเดียวกัน ความเร็วเท่ากัน
รถปีเดียวกัน มาสด้า2 เก็บเสียงดีกว่าซิตี้

ออฟไลน์ Pegasus7700

เสียงแบบไหนครับ

เสียงลม
เสียงเครื่องยนต์เข้ามา
เสียงพื้น
เสียงยาง

ลักษณะความรำคาญไม่เหมือนกัน

ผมว่า Ativ มีความเก็บเสียงโดยรวมดีกว่าCity Mz2
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
เท่าที่ลองขับ ativ เทียบกับ mazda 2 ของน้องสาว ผมให้เก็บเสียงดีมากทั้งคู่ครับ ถ้าเทียบ yaris กับรุ่นพี่อย่าง camry altis ch-r ขอบอกว่า yaris เก็บเสียงดีที่สุดครับ รุ่นพี่เก็บเสียงสิ่งแวดล้อมค่อนข้างดี แต่เสียงเครื่องดังเข้ามาห้องโดยสารมาก ในขณะที่ yaris ไม่ค่อยดังครับ (ก็เครื่องเล็กอะเนาะ)
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Thanyanon

การเก็บเสียงโดยรวมเรียงจากดีสุด mazda2 ,  yaris ativ , city ครับ

CITY SV กับ RS ที่ล้อมันต่างกันนี่ มีผลต่อเรื่องการเก็บเสียงรึเปล่าครับ  =  ไม่มีครับ

แต่ผมเชียร city ครับ  ภาพรวมดีกว่าครับ

ออฟไลน์ NoName__???

มั่นใจว่า Honda เก็บเสียงแย่สุด  ;D

ออฟไลน์ SM.

มั่นใจว่า Honda เก็บเสียงแย่สุด  ;D

+1  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ mothsan

นี้แสดงว่ายังไม่ได้ลอง City ใหม่ใช่ไหมครับ
ความเงียบ MZ2 <City <Ative ครับ ลืม Honda รุ่นเดิมไปได้เลย ดีขึ้นพอได้แล้ว