ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 7 มีนาคม 2019  (อ่าน 34573 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : 

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
สวัสดีครับ อยากทราบข้อมูลเบื้องต้นของ กระบะ Peugeot Landtrek ว่าเบื้องต้น ทีมงานคิดเห็นรถรุ่นนี้อย่างไร เห็นว่าพัฒนาในจีน ผลิต นำเข้ามาจากไหน เรทราคามาไทยเท่าไหร่ครับ ใช้เครื่องยนตืจากไหน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ polwath

- หากน้ำมันมีราคาที่แพงขึ้นและขาดแคลนจนไม่คุ้มที่จะขาย จะมีโอกาสที่รถส่วนบุคคลทั่วไป ที่ไม่ใช่รถเพื่อการพาณิชย์ จะได้ใช้น้ำมัน E100 กับ Biodiesel ล้วน ๆ
  เพื่อลดการพึ่งพาน้ำมันและกระตุ้นภาคการผลิตทางเคมีและการเกษตรในประเทศ เหมือนในบราซิลไหมครับ

- จากคำถามด้านบน หากมีความจำเป็นต้องนำรถเก่ามาปรับจูนให้ใช้กับเชื่อเพลิงใหม่ข้างต้น  กับเทรินรถเก่าแลกรถใหม่ที่รองรับเชื้อเพลิงใหม่หรือรถไฟฟ้าไปเลย ทางเลือกไหนเป็นทางเลือกที่ดีที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2020, 12:51:17 โดย polwath »

ออฟไลน์ tanthai14

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ สนใจ nissan xtrail t32  ตัวก่อน MC 2.5 มีปัญหาประจำรุ่นอะไรบ้างครับ ถ้าเทียบกับตัว MC ต่างกันเยอะไหมครับ ขอบคุณครับ
- Honda Civie Ek
- Honda Civie Fd
- Toyota Hilux tiger 4x4
- Isuzu d'max v-cross 4x4
- Mini Austin Mk3

ออฟไลน์ Gunners-headlight

Fortuner MC - All new Mu-x กำหนดเปิดตัว ตอนไหน ครับ
สองรุ่นนี้มีข้อมูลอะไร หลุดออกมาน่าสนใจบ้าง ครับ เครื่องยนต์ - ออปชั่น - หน้าตา  8)

ออฟไลน์ kantalas

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะ เรื่องน้ำมันเกียร์มาสด้า ศูนย์แจ้งว่าทางมาสด้าบอกรุ่นที่เป็น skyactiv เป็นไลฟ์ไทม์ ไม่ต้องเปลี่ยน และมีคำสั่งไม่ให้ศูนย์เปลี่ยนให้ลูกค้า ถ้าเกียร์พังจะเปลี่ยนลูกใหม่ให้แม้จะหมดระยะประกันแล้ว แต่มีเงื่อนไขต้องเข้าศูนย์ service ตลอดทุกระยะ ห้าม maintenance ข้างนอกเด็ดขาด (ไม่มีหนังสือรับรองแค่คำพูดปากเปล่า)

อยากสอบถามว่าสรุปในเคสนี้ผู้บริโภคอย่างเราควรทำยังไงดีคะ เปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยน ><"

ปล.ฝากประชาสัมพันธ์เรื่องปั๊มติ๊ก cx3 สามารถโทรไปเช็คที่ศูนย์ว่ารถตัวเองเป็นล็อตที่มีปัญหาหรือเปล่า ถ้าเข้าข่ายศูนย์จะเปลี่ยนให้โดยไม่มีค่าใช้จ่ายค่ะ

ออฟไลน์ tempoct

• Newbie
  • *
สอบถาม วิทยุติดรถ audio 20 cd (ตามภาพ) ของ w211 ปี 06 ก่อน facelift ขอคำแนะนำร้านติด bluetooth หรือสาย aux  เพื่อไว้ฟังเพลง แต่ถ้าใช้เป็น speaker โทรศัพท์ได้ด้วยก็ดี สะดวกแถวสนามเป้า, พระราม 8, พระราม 9, พัฒนาการ, ศรีนครินทร์, อ.เมือง ชลบุรี ครับ

รถคันนี้เป็นสายจอดแล้ว ใช้ไม่บ่อยเลยไม่อยากจ่ายแพงไป ไม่ต้องของ mb แท้ก็ได้ ตอนซื้อรถมาเขาแถม nokia 2g  มาเครื่องนึงด้วยครับ มันมี interface เฉพาะกับวิทยุรถ แน่นอนมันใช้ไม่ได้แล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2020, 13:47:54 โดย tempoct »

ออฟไลน์ MaximaLotion

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ผมสงสัยมากครับว่า รถไฟฟ้า MINE จะไปรอดไหมครับ สบายดีหรือเปล่า ข่าวคราวไม่เคยรู้ เงียบหายมานานมาก

ออฟไลน์ champptv

• **
Isuzu Dmax Cab 2 ประตู Hilander วิ่ง 140 km ช่วงล่างยวบย้วย ควรเปลี่ยนโช็คให้แน่นหนึบเลือกยี่ห้อไหนดีระหว่าง YSS  และ PROFENDER MONO GAS ครับ

ออฟไลน์ boomerang

• Newbie
  • *
Tiger D4D 2.4 turbo เคยมีปัญหาหัวฉีดตัน เร่งไม่ขึ้น

หลังเปลี่ยนหัวมาวิ่งแรงผิดเป็นคนละคัน แต่มีปัญหาควันดำตอนเร่งเครื่องแทน เอากลับไปร้านเดิมช่างแจ้งว่าต้องเปลี่ยนหัวฉีดให้เล็กลง แต่รถก็จะอืดตอนเร่งแซง

อยากทราบว่าช่างวินิจฉัยถูกไหมครับ หรือเป็นเพราะช่างแอบอุด EGR โดยไม่แจ้งผม แล้วไม่อยากทำคืนครับ?

ออฟไลน์ MisterDante

• Hero Member
อยากถามว่า ถ้า C-SUV ของโตโยต้าออกมา
แล้วขายดีจนทำให้ยอด CHR ตกลงมาเยอะ
แบบนี้ CHR มีสิทธิ์จะเลิกทำตลาดไหมครับ

เพิ่มเติมอีกนิดครับ
มีคนบอกหลายคนว่า CHR ช่วงล่างดี
ถ้าเทียบรถยุโรปเทียบได้ไหมครับ ใกล้เคียงกันรุ่นไหนครับผม
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
มีโอกาสที่ nissan จะเอา elgrand เข้ามาขายไหมครับ

ออฟไลน์ beerpong

• Newbie
  • *
พี่จิมมี่เคยบอกว่าcivic FB ไม่มีขายในญี่ปุ่น แล้วช่วงนั้นฮอนด้าขาย Csegmentรุ่นไหนในญี่ปุ่นครับ

ออฟไลน์ Lack

• **
ชอบ zs แต่ไม่ชอบ mg
เห็น kicks สวยกว่า เลือก kicks ละกัน
หรือรอToyota c suv 2020 นี้ดีครับ
งบ 8แสน ถึง 9แสน
ใช้งานยาวๆ 10ปีขับไปทำงานทุกวันปทุม-กทม

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
ตั้งแต่วันนี้จนถึงต้นปีหน้าช่วงมอเตอร์โชว์ Toyota กับ Honda มีแผนจะมีเปิดตัวรถใหม่รุ่นไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ David007

• **
BMW X1 LCI กับ X3 จะมีโอกาส ได้ option จัดเต็มแบบ 330e  บ้างไหมครับ แล้ว X3 จะมี รุ่นHybrid มาไหมครับ ผมดูจากที่เห็นบนท้องถนนนี่ X3 มีน้อยกว่า GLC อย่างเห็นได้ชัดเลย  ทั้งที่รถใหม่กว่า แต่ก็นะ option น้อยกว่า ราคาตั้งก็แพงกว่า ยอดขายแพ้ GLC แน่นอน

ออฟไลน์ Pongvit

• Newbie
  • *
กำลังจะออก Almera Turbo รบกวนสอบถามพี่ๆทีครับ

1.น้ำมันเกียร์ CVT ที่ราคาสูงๆ มันช่วยลดอาการเอ๋อๆของเกียร์ CVT Jatco ได้บ้างไหมครับ จริงๆแล้วสำหรับเกียร์ CVT ควรใช้ให้เกรดสูงๆไปเลยดีไหมครับ เพราะคิดว่ามันน่าจะช่วยยืดอายุการใช้งานเหมือนเครื่องยนต์ที่ใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์รึเปล่าครับ (รถบ้านใช้งานปกติครับ)

2.ที่พี่ๆว่า Almera ตัวใหม่นี้ ไมล์เพี้ยนเยอะถ้าใส่ล้อ 16" จริงๆแล้วอาการพวกนี้มันสามารถแก้ไขได้ไหมครับ

3.ระบบกล้องรอบคันของ Almera เราสามารถเปลี่ยน Front เป็นพวกPioneerได้ไหม จะมีปัญหากับระบบกล้องไหมครับ

ขอบคุณครับ  :) :)

ออฟไลน์ Red Bicycle

:) :) ในอนาคตมีโอกาศที่ค่ายรถยนต์จะออกแบบรถยนต์
ให้แต่ละรุ่นในค่ายให้มีหน้าตาต่างกันให้ชัดเจนไหมครับ
เพราะรู้สึกว่าช่วงหลัง ไม่ว่ารุ่นไหนหน้าตา มันเหมือนกันไปหมด
อย่างเช่น BMW MB อย่าง mazda ก็เหมือนกัน 😁CX30
ออกใหม่ หน้าตามันเหมือนพี่ๆน้องๆ ทำให้ดูน่าเบื่อ ไม่ wow เลย
ทั้งๆที่มันสวยดีมากครับ

ออฟไลน์ Papon Ta Toey

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ HLM  ปัจจุบันนี้ผมใช้ Audi 1.8T ปี 2001 มีแผนจะซื้อรถ ECO Car สักคันมาใช้สิ้นปีนี้เนื่องจากคันนี้ซดน้ำมันโหดมาก (8km/L)

นิสัยการขับขี่ : ไม่กระทืบคันเร่ง, ขับขี่ในช่วงความเร็วไม่เกิน 140 km/h, ชอบเล่นโค้ง และ ส่วนมากจะไม่มีผู้โดยสารตอนหลัง ใช้รถใน กทม. เป็นส่วนใหญ่

อยากถามว่าระหว่าง 2 รุ่นนี้ พี่ๆแนะนำตัวไหนดีกว่ากันครับ (ตอนการรถที่สามารถ shift gear ได้เวลาลงเขาเลยตัด Nissan Almera ออกไป)

1.Honda City RS (2020) : เครื่องยนต์ดี เร่งแซงได้แบบไม่ต้องลุ้น ถุงลมนิรภัยเยอะ แต่ไม่ค่อยมี sensor ต่างๆด้านความปลอดภัย
2.Mazda 2 เบนซิน (2019-2020) : เครื่องยนต์ NA ไม่ค่อยแรง แต่ประหยัด ช่วงล่างดี ระบบเตือน sensor รอบคัน

ตัดสินใจยากมากๆ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ rainbow66

• **
สวัสดีครับ
ถามเรื่องรถมือสองครับ
เป้น honda accord 2.4EL ปี14
ไมค์ประมาน 150,000

รุ่นนี้มีอะไรที่ต้องระวัง หรือ พอซื้อมาใช่ต่ออีกสัก5 ปี ได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ atta29

• Newbie
  • *
มีข่าวของ kia grand carnival ตัวใหม่บ้างไหมครับ
กำลังจะซื้อปลายปีนี้ แต่กลัวตัวใหม่ออกต้นปี 2020 ห่างกันไม่กี่เดือน

ออฟไลน์ Eak_Arsenal

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า VSP ของ volvo ต่างกับ BSI ของ BMW ยังไงบ้างครับ ตัวศูนย์กับอะไหล่ ค่ายไหนมีปัญหาน้อยกว่ากะนครัง
พอดีสนใจ XC 60 กับ X3 แต่เซลล์ BMW เชียร์ขายเก่งกว่า ต่างกับเซลล์ volvo ที่ดูไม่ค่อยขายรถเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ กัสสึ...

• Full Member
อยากถามเรื่องลมยางที่ใช้ในตอนทดสอบอัตราเร่งและอัตราสิ้นเปลืองของ Nissan Almera และ Honda City ว่าใช้ลมยางเท่ากันไหมครับ หรือว่าเติมตามที่ทางผู้ผลิตแนะนำข้างรถเลยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ polpatrs

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
ไม่ทราบว่าคุณ Jimmy และทีมงาน พอมีข่าวสารหรือข้อมูลเพิ่มเติมของ Honda CRV MC 2020 ที่จะเปิดตัวในเดือนมีนาคมนี้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Zakiro

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ อยากทราบว่า Audi TTS โฉม MK2 ยังน่าเล่นอยู่ไหมครับ

ออฟไลน์ Slava class

• Newbie
  • *
ช่วยเปรียบเทียบยาง POTENZA S007A กับ POTENZA RE003 ขับเร็วเจอโค้งเป็นสาดไม่เกี่ยงงบครับ
น้ำมันB10/B20สำหรับIsuzu เติมได้ตั้งแต่รุ่นTFRเลยหรอครับตั้งแต่ปี1994 ตามประกาศกระทรวง

ออฟไลน์ watcharapay

• Newbie
  • *
ผมจะออกรถในปี 2021
จะทัน mazda 2 ปรับโฉมใหม่หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ earthster

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมอยากซื้อรถยนต์ 6-7 ที่นั่ง มีงบประมาณ 2.5 ล้าน
อยากได้รถที่ช่วงล่างนุ่มนวล ระบบความปลอดภัยดีหน่อย และเบาะแถว 2 ผู้สูงอายุขึ้นลงสะดวกครับ ปัจจุบันขับ PPV เค้าขึ้นลงลำบากพอสมควรเลย
รถที่ผมดูไว้มี Hyundai Grand Starex/Toyota Alphard มือสอง/Mazda CX-8ไม่รู้รถสูงแค่ไหนจะขึ้นลงสะดวกมั้ย
ผมควรเลือกคันไหนดีครับ พี่ๆมีตัวเลือกอื่นที่น่าสนใจอีกมั้ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Golf.id

• Newbie
  • *
เห็นข่าว nissan kicks เลื่อนการเปิดตัวจากเดิมวันที่ 19 มีนาคม จริงไหมครับ
ถ้าเลื่อนจริงคาดว่าจะเปิดตัวช่วงไหนครับ

ออฟไลน์ A Ant

• Newbie
  • *
รถมีปัญหาพวงมาลัยส่ายนิดๆไปตามพื้นถนนยิ่งเวลาเจอหลุมหรือฝาท่อน้ำจะต้องเจ็บไว้แน่นๆไม่ให้มันสบัด อยากถามว่ารถผมมีปัญหาอะไร ต้องให้ช่างเช็คอะไรครับ ขอบคุณครับ