ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้ชุดวิทยุแอนดรอย Alpha Coustic ไหมครับ  (อ่าน 17397 ครั้ง)

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
มีใครใช้ชุดวิทยุแอนดรอย Alpha Coustic ไหมครับ
ผมเพิ่งซื้อรุ่น MP-1769 มือสองมา แล้วให้ช่างประจำแถวบ้านติดตั้งให้ในรถแคปติวา กะว่าจะเอามาใช้เปิด youtube ดูทีวีในรถแบบไม่ใช้งบมาก ก็ใช้ได้ดีตามที่ตั้งใจ

แต่ ผมติดใจ 2 ประเด็นคือ

1. คุณภาพเสียง ไม่ว่าจะลองปรับตั้งอย่างไร ไม่ว่าจะฟังจากมือถือ youtube หรือแผ่น CD ก็ตาม เสียงที่ได้ไม่ใสเลย ออกอู้อี้อธิบายไม่ถูก รับไม่ได้กับคุณภาพเสียงจริงๆ สู้ของเดิมติดรถไม่ได้เลย คือก็ทำใจไว้แต่แรกอยู่แล้วว่าแบรนด์รองราคาต่ำเสียงก็คงไม่ได้ดีไปกว่าของเดิมอยู่แล้ว แต่ก็ไม่คิดว่าเสียงจะแย่ขนาดนั้น เสียงยังสู้แบรนด์จีนรุ่นเก่าที่เคยใช้ในรถคันเก่าก่อนหน้านี้ไม่ได้  ช่างบอกว่าให้ติดแอมป์เพิ่มเสียงจะดีขึ้น มีใครเคยทำไหมครับ ดีขึ้นจริงไหม หรือว่า ท่านๆ ปรับตั้งเสียงอย่างไรกันบ้าง ผมลองตั้งหมดทุกเมนูแล้วก็ยังไม่ดีขึ้นมาก

2. ตอนนี้เครื่องใช้ Android 5 Lollipop ทำให้ไม่สามารถโหลดแอพพื้นฐานอย่าง netflix ได้ สอบถามร้านที่เจ้าของเก่าซื้อมา แจ้งว่าอัพเดตเวอร์ชั่นไม่ได้ แต่ก็เห็นว่ารุ่นเดียวกันนี้ที่ขายกันอยู่ในปัจจุบันมันไปถึง Android 9 แล้ว สรุปแล้ว อัพเดตไม่ได้จริงไหม และมีท่านใดอัพเดตได้แล้วบ้าง (แต่ข้อนี้ ไม่ซีเรียส ไม่ได้จริงๆ ก็ไม่เป็นไร ตอนนี้แอพพื้นฐานยังใช้ได้)

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2020, 11:00:06 โดย The_Wizard »

ออฟไลน์ JinHo

• Newbie
  • *
Re: มีใครใช้ชุดวิทยุแอนดรอย Alpha Coustic ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2020, 11:04:46 »
แอนดรอย 5 แสดงว่ารุ่นเก่ามากก... เพราะตอนนี้ ไป 9, 10 แล้ว แถมรุ่นใหม่ๆ มี dsp ด้วย
ของผมใช้ยี้ห้ออื่นน่ะ เสียงถือว่าโอเคเลย... (ลำโพงติดรถ)

ออฟไลน์ BoringZee

Re: มีใครใช้ชุดวิทยุแอนดรอย Alpha Coustic ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2020, 11:54:25 »
ผมกำลังจะหาติด รุ่น X20D เลยครับ เท่าที่ทราบมาถ้าต่อขัวไม่ดีเสียงก็ไม่ดีตามนะครับพวก font จีน อ่ะครับลองเช็คช่วยต่อสายดูไหมครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2020, 12:11:06 »
เป็นผมหา Pioneer,JVC มือสอง ดีกว่าครับ แพงกว่านิดๆ แต่ไม่ต้องหลอนครับ 
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ cadherin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2020, 12:16:47 »
Pioneer z5050bt ราคาไม่ถึงหมื่น น่าใช้กว่านะครับ
มีอัพเดทเรื่อยๆ

ออฟไลน์ Night_Angel

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2020, 12:19:06 »
มีใครใช้ชุดวิทยุแอนดรอย Alpha Coustic ไหมครับ
ผมเพิ่งซื้อรุ่น MP-1769 มือสองมา แล้วให้ช่างประจำแถวบ้านติดตั้งให้ในรถแคปติวา กะว่าจะเอามาใช้เปิด youtube ดูทีวีในรถแบบไม่ใช้งบมาก ก็ใช้ได้ดีตามที่ตั้งใจ

แต่ ผมติดใจ 2 ประเด็นคือ

1. คุณภาพเสียง ไม่ว่าจะลองปรับตั้งอย่างไร ไม่ว่าจะฟังจากมือถือ youtube หรือแผ่น CD ก็ตาม เสียงที่ได้ไม่ใสเลย ออกอู้อี้อธิบายไม่ถูก รับไม่ได้กับคุณภาพเสียงจริงๆ สู้ของเดิมติดรถไม่ได้เลย คือก็ทำใจไว้แต่แรกอยู่แล้วว่าแบรนด์รองราคาต่ำเสียงก็คงไม่ได้ดีไปกว่าของเดิมอยู่แล้ว แต่ก็ไม่คิดว่าเสียงจะแย่ขนาดนั้น เสียงยังสู้แบรนด์จีนรุ่นเก่าที่เคยใช้ในรถคันเก่าก่อนหน้านี้ไม่ได้  ช่างบอกว่าให้ติดแอมป์เพิ่มเสียงจะดีขึ้น มีใครเคยทำไหมครับ ดีขึ้นจริงไหม หรือว่า ท่านๆ ปรับตั้งเสียงอย่างไรกันบ้าง ผมลองตั้งหมดทุกเมนูแล้วก็ยังไม่ดีขึ้นมาก

2. ตอนนี้เครื่องใช้ Android 5 Lollipop ทำให้ไม่สามารถโหลดแอพพื้นฐานอย่าง netflix ได้ สอบถามร้านที่เจ้าของเก่าซื้อมา แจ้งว่าอัพเดตเวอร์ชั่นไม่ได้ แต่ก็เห็นว่ารุ่นเดียวกันนี้ที่ขายกันอยู่ในปัจจุบันมันไปถึง Android 9 แล้ว สรุปแล้ว อัพเดตไม่ได้จริงไหม และมีท่านใดอัพเดตได้แล้วบ้าง (แต่ข้อนี้ ไม่ซีเรียส ไม่ได้จริงๆ ก็ไม่เป็นไร ตอนนี้แอพพื้นฐานยังใช้ได้)

ขอบคุณครับ

1. เสียงตัวมันแค่พอใช้ได้ จัดว่าไร้มิติ ดีกว่า ทางแก้ preout +dsp+amp ค่อดีขึ้น

2. อัปไม่ได้ มันลอยแพอยุ่แล้วครับ ซื้อใหม่ ตัว x20d  ปรับปรุงไปแยะจนคนละเรื่องแน่นอน ราคาโดดไปเกือบชนจอ pioneer android เลยทีเดียว
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2020, 13:16:33 »
ผมใช้เวอร์ชั่นเมื่อ 2 ปีที่แล้วอยู่ ไม่แน่ใจว่า 8 หรือ 9
ก็แฮปปี้ดีครับ

แต่ตอนนี้มีเวอร์ชั่นใหม่ ออกมาแล้ว
ความน่าใช้มากๆคือ มันสามารถแยก 2 จอได้
แปลว่า
1.สามารถฟังยูทูปพร้อมดูแผนที่ได้
2.เท่าที่เห็นพวกรีวิว สามารถฟังยูทูปพร้อมเซ็ทอีควอไลเซอร์​5-7ช่องได้พร้อมกัน ซึ่งเวอร์ชั่นเก่าๆมันทำไม่ได้ครับ แถมเวอร์ชั่นเก่าๆก็ปรับได้แค่ทุ้ม กลาง แหลม
3.มีเมมโมรี่ในตัวแล้ว
4.ใส่ซิมได้แล้วในบ้างรุ่น

คันไม้คันมือจะไปเปลี่ยนอยู่นี่แหละ
แถมราคาดันเท่าเดิมด้วย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2020, 17:21:11 »
ขอบคุณมากครับ

ใจอยากได้ระบบแอนดรอยครับ จึงไม่เลือกแบรนด์ชั้นนำ อยากประหยัดงบด้วย ไว้เดี๋ยวผมลองไปเช็คพวกสายไฟ ลำโพงอีกที
ตอนนี้เน้นดูข่าวจากดิจิทัลทีวีเป็นหลัก ยังใช้ได้ดี ช่วงที่ไม่มีข่าวจึงจะฟังเพลง ก็คงใช้ไปก่อนซักพัก แล้วค่อยคิดเพิ่มแอมป์ตามที่ช่างแนะนำ หรือไม่ก็เปลี่ยนรุ่นอีกที ครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2020, 18:14:04 »
ผมใช้ตัวVersion 10 มีDSP เสียงโอเคมากเลยนะ เปลี่ยนแล้วเสียงดีกว่าของติดรถเยอะเลยครับ เสียงใสขึ้น เบสกระชับขึ้น มี EQ 30จุดก็แทบไม่ได้ปรับเพิ่มเลย DSP เสียงลอยขึ้นมาอยู่ตรงหน้าแถวกระจกรถแบบรู้สึกได้เลย

ผมว่าปัญหาน่าจะมาจากรุ่นเก่า เวอร์ชั่นเก่า เวอร์ชั่น5น่าจะเมื่อ3-4ปีที่แล้ว เทคโนโลยีฟร้อนท์จีนอาจไม่ได้ดีเท่าตอนนี้ เพราะรถอีกคันผมใส่เวอร์ชั่น5 ก็ก๊องแก๊งแตกต่างจากเวอร์ชั่น10เยอะเลยครับ

แนะนำลองดูตัวเวอร์ชั่นใหม่ ตอนนี้ตัวจอ7นิ้ว น่าจะประมาณ3พันปลายๆ ผมว่าคุ้มค่ามากครับ เพราะเท่าที่ใช้มาไม่เจอปัญหาอะไร ไม่รวนไม่งอแงอะไรเลย แถมฟังก์ชั่นครบ เล่นเพลงผ่านSpotify ใช้Google mapsได้ เทียบกับ Pioneer Z5250BT ราคา8พันกว่า รู้สึกเสียดายตังถ้าจะซื้อเพราะแทบไม่มีฟังก์ชันอะไรเลย ยกเว้นต่อผ่าน Apple Car play หรือ Android Auto ซึ่งผมลองเล่นดูแล้ว ไม่เวิร์คซักเท่าไหร่ เรื่องเสียงอาจจะเทียบกันไม่ได้ แต่ก็ไม่รู้สึกว้าวเท่าไหร่ พอเทียบกับราคาแล้ว เอาเงินไปซื้อจอจีน ใช้ไปซัก3-4ปี เวอร์ชั่นใหม่มา ซื้อเปลี่ยนใหม่ ยังถูกกว่าซื้อPioneerอีก
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ mark_pro

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2020, 18:20:45 »
เห็นมีรุ่นสเปคดีๆ Ram 4 Rom64 มี DSP แต่ห่วงเรื่องเสียง เคย Line ถามคนขาย ถามเรื่องเสียงว่าเปรียบเทียบกับ Pioneer เสียงเป็นไงบ้าง คนขายแค่อ่าน แต่ไม่ตอบ ผมก็เลยไม่เอาละ จริงไม่ได้คาดหวังว่าจะเสียงดีเหมือนสินค้า แบรนด์ หรอกครับ
แต่แค่เสียงพอรับได้ก็พอ เพราะจอ android ลูกเล่นเยอะน่าเล่นอยู่แล้ว

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 13, 2020, 18:44:51 »
เห็นมีรุ่นสเปคดีๆ Ram 4 Rom64 มี DSP แต่ห่วงเรื่องเสียง เคย Line ถามคนขาย ถามเรื่องเสียงว่าเปรียบเทียบกับ Pioneer เสียงเป็นไงบ้าง คนขายแค่อ่าน แต่ไม่ตอบ ผมก็เลยไม่เอาละ จริงไม่ได้คาดหวังว่าจะเสียงดีเหมือนสินค้า แบรนด์ หรอกครับ
แต่แค่เสียงพอรับได้ก็พอ เพราะจอ android ลูกเล่นเยอะน่าเล่นอยู่แล้ว

ตามนั้นเลยครับ

พูดถึง DSP มันคือ Digital Sound Processor ใช่ไหมครับ ถ้าเข้าใจถูกต้อง มันคือชิปที่ประมวลผลเสียง เหมือน sound card ในคอมพิวเตอร์ ใช่ไหม รุ่นของผมไม่แน่ใจว่ามีไหม รู้แต่ว่าเสียงปรับได้น้อย มีให้ปรับแค่ bass treble balance fader loudness ธรรมดา กับพวก preset ที่ตั้งมาให้ ซึ่งพอใช้แล้ว เละเทะไปกันใหญ่

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 13, 2020, 19:36:51 »
ผมใช้ตัวVersion 10 มีDSP เสียงโอเคมากเลยนะ เปลี่ยนแล้วเสียงดีกว่าของติดรถเยอะเลยครับ เสียงใสขึ้น เบสกระชับขึ้น มี EQ 30จุดก็แทบไม่ได้ปรับเพิ่มเลย DSP เสียงลอยขึ้นมาอยู่ตรงหน้าแถวกระจกรถแบบรู้สึกได้เลย

ผมว่าปัญหาน่าจะมาจากรุ่นเก่า เวอร์ชั่นเก่า เวอร์ชั่น5น่าจะเมื่อ3-4ปีที่แล้ว เทคโนโลยีฟร้อนท์จีนอาจไม่ได้ดีเท่าตอนนี้ เพราะรถอีกคันผมใส่เวอร์ชั่น5 ก็ก๊องแก๊งแตกต่างจากเวอร์ชั่น10เยอะเลยครับ

แนะนำลองดูตัวเวอร์ชั่นใหม่ ตอนนี้ตัวจอ7นิ้ว น่าจะประมาณ3พันปลายๆ ผมว่าคุ้มค่ามากครับ เพราะเท่าที่ใช้มาไม่เจอปัญหาอะไร ไม่รวนไม่งอแงอะไรเลย แถมฟังก์ชั่นครบ เล่นเพลงผ่านSpotify ใช้Google mapsได้ เทียบกับ Pioneer Z5250BT ราคา8พันกว่า รู้สึกเสียดายตังถ้าจะซื้อเพราะแทบไม่มีฟังก์ชันอะไรเลย ยกเว้นต่อผ่าน Apple Car play หรือ Android Auto ซึ่งผมลองเล่นดูแล้ว ไม่เวิร์คซักเท่าไหร่ เรื่องเสียงอาจจะเทียบกันไม่ได้ แต่ก็ไม่รู้สึกว้าวเท่าไหร่ พอเทียบกับราคาแล้ว เอาเงินไปซื้อจอจีน ใช้ไปซัก3-4ปี เวอร์ชั่นใหม่มา ซื้อเปลี่ยนใหม่ ยังถูกกว่าซื้อPioneerอีก

อ่านแล้วอยากไปเปลี่ยนโดยไว

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 13, 2020, 23:00:00 »

ของผมก่อนเปลี่ยน ผมก็ฟังเทียบPioneerมา รถเซ็ตลำโพงรุ่นใกล้ๆกัน สไตล์คล้ายๆกัน เอาจริงๆก็ไม่ได้รู้สึกว่าPioneerดีกว่าจนแตกต่างมากมายอะไร ของราคาแพงกว่ายังไงก็ต้องมีส่วนที่ดีกว่าอยู่แล้ว แต่เทียบอัตราส่วนราคาแล้วมันไม่คุ้มเลย ทุกวันนี้ผมก็ยังได้ฟังเทียบระหว่างAlpha CousticของผมกับPioneerอีกคัน ก็ไม่เคยรู้สึกว่าอยากเปลี่ยนไปใช้Pioneerเลย ถ้าไม่ได้ใช้Pioneerตัวท้อปๆ ผมว่าไม่คุ้มกับราคาเลย แต่เทียบกับราคา เทียบกับลูกเล่นของAlpha ความคุ้มค่ามันต่างกันเยอะครับ เดี๋ยวนี้ของจีนคุณภาพไม่ได้แย่แบบสมัยก่อนแล้วครับ

Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 14, 2020, 01:11:21 »

ของผมก่อนเปลี่ยน ผมก็ฟังเทียบPioneerมา รถเซ็ตลำโพงรุ่นใกล้ๆกัน สไตล์คล้ายๆกัน เอาจริงๆก็ไม่ได้รู้สึกว่าPioneerดีกว่าจนแตกต่างมากมายอะไร ของราคาแพงกว่ายังไงก็ต้องมีส่วนที่ดีกว่าอยู่แล้ว แต่เทียบอัตราส่วนราคาแล้วมันไม่คุ้มเลย ทุกวันนี้ผมก็ยังได้ฟังเทียบระหว่างAlpha CousticของผมกับPioneerอีกคัน ก็ไม่เคยรู้สึกว่าอยากเปลี่ยนไปใช้Pioneerเลย ถ้าไม่ได้ใช้Pioneerตัวท้อปๆ ผมว่าไม่คุ้มกับราคาเลย แต่เทียบกับราคา เทียบกับลูกเล่นของAlpha ความคุ้มค่ามันต่างกันเยอะครับ เดี๋ยวนี้ของจีนคุณภาพไม่ได้แย่แบบสมัยก่อนแล้วครับ
วัสดุพวกแผงวงจรสายไฟ หน้าจอ ต่างๆใช้ของคุณภาพต่างกันนะครับ แถมอยู่ในรถยนต์ด้วยที่อุณหภูมิโหดร้ายสุดๆ โดยเฉพาะความร้อนจนแทบจะเป็นเตาอบไก่ให้สุกได้ด้วย ยิ่งทำให้ควาททนทานค่างกันและรวมไปถึงความปลอดภัยที่จะมีสิทธิ์ระเบิดหรือไฟไหม้ได้นะครับ. ดูง่ายๆอย่างจอรถจีนยี่ห้ออะงกฤษ ที่จอแสดงผลไม่ค่อยชัดสู้แสงไม่ได้

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 14, 2020, 19:21:10 »
ของผมใช้ android 8-9 หมดแล้วครับ สั่งจาก aliexpress เอา สำหรับรถบางรุ่นก็มีแบบตรงรุ่นเลย เปลี่ยนแล้วเนียนๆ จอ 9-10 นิ้ว เล่นได้ทุกอย่าง ถ้ามีงบแนะนำ octa core ram 4 ไปเลยครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 14, 2020, 22:54:31 »
วัสดุพวกแผงวงจรสายไฟ หน้าจอ ต่างๆใช้ของคุณภาพต่างกันนะครับ แถมอยู่ในรถยนต์ด้วยที่อุณหภูมิโหดร้ายสุดๆ โดยเฉพาะความร้อนจนแทบจะเป็นเตาอบไก่ให้สุกได้ด้วย ยิ่งทำให้ควาททนทานค่างกันและรวมไปถึงความปลอดภัยที่จะมีสิทธิ์ระเบิดหรือไฟไหม้ได้นะครับ. ดูง่ายๆอย่างจอรถจีนยี่ห้ออะงกฤษ ที่จอแสดงผลไม่ค่อยชัดสู้แสงไม่ได้

ตัวVersion5 ใช้มา3-4ปีแล้ว ยังไม่พังยังไม่รวนมาก แค่เริ่มลงแอพใหม่ๆไม่ได้เพราะสเปคต่ำ นอกนั้นปกติดี แบบนี้เรียกไม่ทนได้มั้ยครับ รถหลายๆรุ่นหลายๆยี่ห้อทั้งญี่ปุ่น ทั้งยุโรป ไม่ใช่แค่รถอังกิก ก็OEMจากจีน ที่จอสู้แสงไม่ได้เพราะรถแบรนด์นั้นๆเลือกวัสดุคุณภาพต่ำเพื่อลดต้นทุนเอง เอามาเหมารวมไม่ได้หรอกครับ จอAlpha รุ่นใหม่ๆเป็นจอIPSแล้วครับ ที่ผมใช้อยู่สู้แสงได้ปกติ ดีกว่าของติดรถด้วย