ผู้เขียน หัวข้อ: ค่าแรงเปลี่ยนจาระบีล้อหน้าหลัง isuzu d-max 1500 บาท แพงไหมครับ  (อ่าน 25987 ครั้ง)

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
พอดีศูนย์แจ้งว่าค่าจาระบี+seal ประมาณ 400 บาท แต่ค่าแรงประมาณ 1500 บาท

ไม่ทราบว่าค่าแรงราคานี้แพงไปไหมครับ พอดีผมไม่ทราบจริงๆ
เห็นว่าค่าของประมาณนิดเดียวเอง

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

คิดตามชั่วโมง   ค่าแรง คูณ เวลา

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ถ้าศูนย์ คิดเป็น ชม. ก็แพงครับ ถ้าอู่นอก อาจจะ 300-500 บาทครับ

บางอย่างอู่นอกก็สบายกระเป๋ามากกว่าครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Newhang

ไม่ต้องทำหรอกครับ ผมก็เคยทำครั้งนึง แพงกว่านี้อีกถ้าจำไม่ผิด
ผมว่ามันแพงไป ไว้ลูกปืนเสียค่อยเปลี่ยนคุ้มกว่า หลังจากนั้นไม่เคยเปลี่ยน วิ่งไปสองแสนโล ลูกปืนก็ยังไม่พัง

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
ทำตามระยะที่กำหนด ดีกว่าครับ เปลี่ยนจารบี+ตั้งลูกปืน

ปล่อยให้หลวม คลอน ใช้งานมีความร้อน เสียงดัง ลูกปืน+ปลอกเป็นรอย หนักๆก็แตก คราวนี้ต้องเปลียนลูกปืนยกชุด

อาจลามไปถึงอุปกรณ์เกี่ยวพวงด้วย ยาง กินไม่ปกติ + จานเบรค ถูผ้าไม่ปกติ เป็นคลื่น + พวงมาลัยสั่น

การใช้งานแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน เอาระยะทางมาวัดกันไม่ได้ ต่อให้ไม่ถึงระยะ ยกรถ เอามือโยกล้อดู ถ้าหลวม คลึกคลัก ก็ต้องทำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2020, 11:31:26 โดย Wongsakorn5558 »

ออฟไลน์ rega

• Sr. Member
ราคานี้ผมรับได้ครับ รถเราใช้เองรู้ว่าทำไรบ้าง มีประกันงานซ่อมหกเดือน เก็บใบเสร็จไว้ครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ bravo

ค่าแรงเปลี่ยนจารบี อีซูซุคิด 1500 บาทเท่ากันทุกศูนย์

ที่ B-quik ก็ไม่รับเปลี่ยนจารบี

แนะนำให้หาอู่ใกล้บ้าน ค่าจารบีรวมค่าแรงประมาณ 600-800 บาทครับ

ออฟไลน์ panjap

ถ้าทำเองได้ถึงบอกว่าไม่แพง ถ้าทำเองไม่ได้จ่ายไปเหอะ
ถ้าเป็นผม ถอดลูกปืนมาล้างเปลี่ยน มันเสียเวลา แล้วก็ต้องมาตั้งลูกปืนล้ออีก อย่าไปมองว่าค่าของถูก ปัญหาคือ ความยากง่ายในการทำ ถ้าไม่งั้น เปลียนซีลท้ายเครื่อง ค่าของ 200 บาท ทำไมค่าแรงถึงเป็นพัน เหมือนกัน เพราะมันทำยาก

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเป็นยี่ห้ออื่น ผมไม่แนะนำให้ทำ

แต่ถ้าIsuzu 1500 4ล้อ ถือว่าถูกมาก

ลูกปืนล้อหลัง Isuzu เวลามันเสีย ไม่ได้เปลี่ยนกันง่ายๆครับ ทำไว้กันเสียดีกว่า