ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 14 มีนาคม 2019  (อ่าน 33780 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : 

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

ออฟไลน์ DoWeDie

• Newbie
  • *
ภายในกลางปีนี้ หรือ มอเตอร์โชว์ที่จะถึงนี้ camry 2.5G จะมีการปรับอุปกรณ์เพิ่มเล็กน้อยมั้ยครับ เช่น carplay หรือ มีแผนจะออก MY2020 ภายในปีนี้บ้างมั้ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
จากปัญหาโควิดระบาด มีผลอะไรกับการทดสอบรถของทางเวปและสื่อมวลชนต่างๆมั๊ยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Pattarapon

กำลังหาซื้อรถมือสอง ดูไว้คือ
1.GLC 250d Coupe
2.GLC 250 เบนซิน Coupe
3.BMW X4 G02 20d

ทั้ง 3 คันนี้ คันไหนให้อัตราเร่งที่มาทุกช่วง ตอบสนองดี คันเร่งไว ขับสนุก เเรงสุด ช่วงล่างดีสุด ในบรรดา 3 คันนี้ครับ

ออฟไลน์ NIKE

สวัสดีครับพี่จิมมี่ และทีมงานทุกท่าน

ไม่ทราบว่าทางทีมงานจะนำ Xpander Cross มาทดสอบหรือเปล่าครับ
เห็นในเสป็คว่า เปลี่ยนช็อคอัพ และ สปริง ใหม่ยกสูงขึ้นครับ
จึงอยากทราบว่า ช่วงล่าง และอัตราเร่ง ต่างกันมากไหมครับ

ออฟไลน์ Pitak2525

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ คำถามจากสัปดาห์ที่แล้วเกี่ยวกับ GWM ที่ถามไว้ว่า ประวัติของ GWM และ รถที่น่าจะนำเข้ามาขายในไทย มีอะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ JRTH

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ผมมีคำถามอยู่ 2 ข้อครับ

1. honda city ใหม่ กับ nissan almera ใหม่ ตอนนี้มีปัญหาอะไรเข้ามาให้ได้ยินบ้างไหมครับ ตั้งแต่ผู้ใช้งานรับรถกันมา

2. อยากสอบถามพี่บาสครับ ตั้งแต่ใช้งาน mazda 2 มา ได้เจอปัญหาอะไรบ้างไหมครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบของพี่ๆครับ  :)

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• Jr. Member
  • **
มีข่าวอัพเดทเกี่ยวกับ All new Honda civic บ้างป่าวครับ ว่าจะมาเมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ boomerang

• Newbie
  • *
ช่วยแนะนำรถมือสอง งบ 4-5 แสนบาท หารถ suv นั่ง 5 คน เพราะที่บ้านตัวใหญ่ ใช้ขับบนถนนลาดยางบริเวณกรุงเทพ, ชลบุรีเป็นส่วนใหญ่  ความเร็วตามกฎหมายกำหนด อยากได้ช่วงล่างนุ่มนั่งแล้วไม่เวียนหัวครับ

คนขับหลักเป็นคุณพ่อวัยเกษียณที่เคยขับ Altis บริษัทมา 3 gen รวดครับ

ออฟไลน์ Diecimo

• Newbie
  • *
ตอนนี้กำลังตัดสินใจซื้อ altis hybrid hi เป็นรถคันแรกครับ อยากทราบว่าขับดีไหมช่วงล่างนุ่มไหมครับ  ห้องผู้โดยสารตอนหลังนั่งสบายหรือไม่ครับ เอาไว้ไปจ่ายตลาดพาพ่อแม่ไปเที่ยวนานๆครั้งครับ ใช้งานประมาณ 10 ปี พวกระบบ hybrid หน้าเป็นห่วงหรือป่าวครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2020, 13:13:22 โดย Diecimo »

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
สวัสดีครับ มีเพื่อนฝากถามครับ ใช้ CH-R 1.8 อยู่ เหลืออีก 4 หมื่นกิโลรถจะหลุดประกันแล้ว เป็นเซลล์ขายอุปกรณการเกษตร ออกต่างจังหวัดบ่อย วิ่งรถวันละไม่ต่ำกว่า 300 กิโล จะไปติดแก๊ส LPG จะคุ้มไหมครับ ไม่ห่วงเรื่องประกันศูนย์ เพราะคิดว่า Toyota ติดแก๊สไม่น่าพัง เครื่อง 1.8 นี้ตัวเดียวกับแท็กชี่ใช้หรือปล่าวครับ

ออฟไลน์ Lack

• **
มีแผนจะซื้อรถในเร็วๆนี้​  ไม่ทราบว่าควรซื้อก่อนหรือหลังรัฐประหารดีครับ?

ออฟไลน์ bright12

• Newbie
  • *
ถ้าให้เลือกรถ suv ppv 7ที่นั่ง พี่ๆแต่ละคนจะเลือกรุ่นไหนเพราะอะไร

ออฟไลน์ pepper

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ
สอบถามรถ HYBRID เวลารถจอดอยู่เฉยๆ การทำงานของเเอร์ เครื่องเสียง ตัวรถจะใช้ไฟของเเบตHYBRID หรือจะใช้ไฟจากเเบตที่อยู่หน้ารถครับ
ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ เพนกวินบินได้

• Newbie
  • *
สอบถามครับผมมีน้ำมันเครื่อง shell ความหนืดเท่ากันสองกระป๋องแต่คนละเกรดเป็น hx7 กับ hx8 จะเอามาผสมรวมกันใช้ได้ไหมครับ หรือไม่ควรทำครับ

สองครับอยากทราบว่าเมื่อไหร่สปอตโฆษณาทางวิทยุจะเลิกเอาเสียงแตร เสียงเบรค มาใส่สักที่ครับ เปลี่ยนเลนอยู่เหวอทุกทีครับ

ปล.รายการรถยนต์ดีๆ แบบนี้ควรจัดทุกวันนะครับ อิอิ หยอกๆ

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
Honda jazz ไหม่ จะมาไทยช่วงไหนครับ ? ภาพรวมรถ จะมีความแตกต่างกับ city มากน้อยแค่ไหนครับ ?

ปล. บทความสรุปรถไหม่ พี่ออกยังครับ ติดตามในเว็ป ยังไม่เห็นขึ้นเลย  (ชอบบทความนี้และติดตามตลอดครับ )

ออฟไลน์ sailorx

• Newbie
  • *
nissan kick
เปลี่ยนมอเตอร์ แรงขึ้น 20 ม้าจาก note
แต่ทำไมแรงบิดเท่าเดิม  จะมีผลช่วยเรื่องอัตราเร่งไหมครับ

ออฟไลน์ john_bangkok

• Newbie
  • *
กำลังจะซื้อรถใหม่ อยากทราบว่า ระหว่าง nissan teana 2.0 xl navi vs. nissan teana 2.5 xv navi ยังน่าใช้อยู่หรือเปล่าครับ ถ้าได้ส่วนลดดีๆ เข้าใจว่า nissan จะไม่ทำตลาดรถรุ่นนี้แล้ว และถ้าราคาลดแล้วลงมาอยู่ระดับเดียวกับ mazda cx-30 sp คิดว่า cx-30 หรือ teana ดีกว่าครับ เข้าใจว่ารถคนละ segment กัน แต่ราคารถ teana (ลดแล้ว) น่าจะใกล้เคียง cx-30 ช่วยแนะนำหน่อยครับ ส่วน all new nissan sylphy ใหม่ จะเข้าเมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ ChotLife

- Mazda2 1.3 เบนซิน เท้าค่อนข้างหนักมากๆ ปีนึงวิ่ง 3หมื่นโล ออก ตจว. สัปดาห์ละ 1ครั้ง
ควรใช้น้ำมันเครื่องแบบไหน 0w-20  หรือ  5w-30 (น้ำมันเครื่อง Mazda รถยังอยู่ในประกัน)

น้ำมันเครื่อง2ตัวนี้ มีผลเรื่องอัตราเร่งไหม อันไหนเร็วกว่า และ ประหยัดน้ำมันกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2020, 14:43:36 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ Red Bicycle

:) :) คุณ jimmy ช่วงนี้ภาวะ โควิด 19 ทีต่างจังหวัด
วงการณ์รถยนต์เงียบมากเลยครับ โชวรูมรถ หรือ
บูทโชวรถยนต์ตามห้าง เงียบมากแทบไม่มีคนดูเลยครับ
น้องเซลบอกวันๆเหมือนนั่งเฝ้ารถ
 :'( :'( อีกหลายวันไหมครับกว่าจะกลับมาปกติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2020, 13:56:05 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ น้องไข่

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน สอบถามเรื่องยางครับผม
ผมใช้รถ everest 2.0biturbo (เปลี่ยนโช๊ค foxมา)+ยางติดรถ
แล้วรู้สึกกระด้างไปหน่อยครับ ถึงเวลาเปลี่ยนยางอยากได้ยางที่ทำให้ขับขี่นุ่มขึ้นอีกนิดหน่อย
ระหว่างเปลี่ยนเป็นยาง comfort ที่แก้มเท่าเดิม(265/50/20)
กับเพิ่มแก้มยางให้กับยาง at (275/55/20) แบบไหนตอบโจทย์กว่ากันครับ
เรื่องเสียงไม่มีปัญหาครับ

ปกติขับถนนดำทางไกล 70% (100-130km/hr) ขับในเมือง 20% ลุยสวนบ้าง10% ครับ

มีตัวไหนแนะนำบ้างไหมครับ งบ8000-10000 ต่อเส้นครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2020, 13:57:32 โดย น้องไข่ »

ออฟไลน์ A Ant

• Newbie
  • *
ตามที่ผมได้สอบถามเข้ามาอาทิตย์ที่แล้ว เรื่องรถพวงมาลัยส่ายตามพื้นถนน ย่ิงตอนเจอฝาท่อยิ่งเป็นหนัก ผมข้อเพิ่มเติมข้อมูลว่ารถคือ vw passat b4 ครับ ใช้ยาง yokohama bluearth ae50 185/65R14 86H อยากจะสอบถามว่ามันน่าจะมีอาการมาจากสาเหตุอะไรได้ครับเพราะไปอู่มาแล้วช่างก็บอกหาไม่เจอ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ yodmanoot

ให้พี่ๆช่วยเลือกหน่อยครับ
รถ mimi mpv  2 ตัวเลือก toyota sienta กับ suzuki ertiga
1.คนนั่งผู้สูงอายุหัวเข่าไม่ค่อยดี 2 ท่าน
2.พื้นที่เก็บของได้เยอะเช่น ต้นไม้จากงานเกษตรแฟร์ ขนมจากแม็คโคร ฯ
3.เดินทางไกลมากกว่า100กิโล ค่อยข้างบ่อย เน้นประหยัดมากกว่าความสบาย
4.ทัศนวิสัยไม่อึดอัด คนขับผอมสูง 185 cm ชอบขับรถกลางคืน
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ ^BBB^

• **
CRV เบนชิน2.4 7ที่นั่ง กับ Innova Crysta 2.8  งบ1.2-1.4ลบ.
ขับในเมืองคนเดียววันธรรมดา
ส-อ ผม ภรรยา ขับพาเด็กคาร์ชีด2ตัว ผู้สูงอายุตายาย ไปข้างนอก มีต่างจังหวัดบ้าง1-2เดือนครั้ง
แนะนำตัวไหน คุ้มค่า ขับขี่ดี อัตราเร่ง นั่งสบาย เก็บเสียง ไม่เน้นประหยัดน้ำมันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2020, 14:16:44 โดย ^BBB^ »

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
การ แบ่ง segment ขนาดรถในแต่ละสมัยมีเกณฑ์การแบ่งเปลี่ยนไปหรือไม่ครับ ทำไม Honda city รุ่นปัจจุบันซึ่งจัดเป็น subcompact มิติใหญ่กว่า Toyota Corona T190 ทั้งยาว กว้าง สูง ซึ่ง position ในขณะนั้นอยู่ใน C-D segment ทั้ง corona ยังเคยเป็นคู่แข่ง accord ด้วย

ออฟไลน์ Gunners-headlight

Ford everest ปัจจุบัน แก้ไขปัญหา หรือยังครับ เล่นได้ไหม
ตัวใหม่มีเปลี่ยนmc หรือnew model เมื่อไหร่ ครับ

suzuki มั่นคงแค่ไหนครับ vitara-escudo จะมาไทยมั้ยครับ

ออฟไลน์ Jake R

• Newbie
  • *
ทำไมรถยุโรปบางรุ่น ตำแหน่งพวงมาลัยถึงเยื้องไปทางซ้าย ไม่อยู่ตำแหน่งตรงกึ่งกลางเบาะคนขับครับ (offset steering wheel) ที่บริษัทรถทำแบบนี้เพราะมีข้อดี หรือเพราะเกิดจากข้อจำกัดอะไรครับ

nomad

• บุคคลทั่วไป
Honda City Turbo ตัวเริ่ม ซื้อมาวิ่งงานต่างจังหวัดไกลๆ จะไหวไหมครับ ขับ 110-120 ความร้อนจะขึ้นมากไหมครับ เครื่องจะไหวไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pattiphong

• **
bmw 630dgt กับ audi a6 avant ไม่ทราบว่าแนะนำตัวไหนดีครับ
กำลังตัดสินใจระหว่างสองรุ่นนี้ครับ
2012 - Mercedes Benz C Coupe W204
2015 - Toyota Vellfire 2.5 ZG EDITION
2019 - Toyota Camry 2.5 G
2019 - BMW 530e M Sport (Bluestone)
2020 - BMW M340i