ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านที่เคยใช้ crystalline ช่วยแนะนำให้หน่อยครับ บานหน้า ควร c40 หรือ c 20 ดี กับแดดตอนนี้  (อ่าน 6779 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
Condition ผม ขับกลางวัน มากกว่า 80%  และใช้งานในเมือง มากกว่า 90%
รถคันเก่า ติด VK 30 บอกตรง ไม่ค่อยประทับใจ เมื่อเทียบกับราคา  ยังจ้า และเเสบร้อนหน่อยๆ เห็นเค้าว่ากันว่าดีนักดีหนา
   มาคราวนี้ขอจ่ายเงินน้อยลงดีกว่าถ้า VK30ทำได้เท่านี้  (แอบเซ็ง)
  กลับเข้าเรื่อง   รอบคัน c20 แน่นอน แต่บานหน้ากับแดดตอนนี้   ใจเทไปทาง c20 แต่แอบกลัวกลางคืน (ซึ่งจริงๆ ใช้กลางคืนน้อย และส่วนมากก้ออยู่ในเมืองเป็นหลัก)  หรือควรplay save เอา c40 ดีกว่ามั้ย แต่บอกตรง ขนาด vk30 ขับกลางวันแดดแบบนี้ ยังรมย์เสียทุกครั้ง
    ใครช่วยมาแชร์ประสบการณ์ c20 บานหน้ากลางคืนให้หน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2020, 22:29:12 โดย Xyclop »

ออฟไลน์ propo

• Full Member
c40 ก็โอแล้วนะ สบายกว่าvk70ที่เคยใช้เยอะ

ออฟไลน์ arya

C40 บานหน้า C20 รอบคัน ขับกลางวันสบายๆคับ กลางคืนผมยังว่ามืดไปหน่อยคับ

ตั้งแต่ผมใช้ crystalline มากับรถแทบทุกคันในบ้าน แทบไม่เคยหยิบแว่นกันแดดเลยคับ

ชักสับสนกับ crystalline บางคนก้อว่าดีมากๆ เป็นรอง v koolแค่นิดหน่อย
บางคนก้อบอก ไม่สมราคาเลย  ชักไม่แน่ใจ แต่อยากลองดูอีกสักครั้ง ขนาด VK 30 ยังเคยลองมาให้เซ็งแล้ว
รถอีกคันที่ใช้ fxr20 ก้อยังแอบร้อน  แต่ก้อพอไหว  ถ้า crystalline ทำได้ไกล้เคียง fxr20 ก้อ ok แล้ว

ประเด็นที่ถามคือ บางคนบอก c40  ก้อยังจ้าเวลาเจอแดดกลางวันจริงมั้ยครับ  ก้อเลย อยากให้ มืดๆ รอบคันไปเลย    แต่ประเด็นก้อแอบกลัวกลางคืน ถ้าใครเคยใช้ c20 กลางคืนแล้วคิดว่าเป็นปัญหามั้ยกับกลางคืน

ออฟไลน์ Prapan

• Jr. Member
  • **
ตอนแรกผมติด  C20 แล้วไปเปลี่ยนเป็น C40 กลางคืนผมว่า ยังมืดไปเลย โดยเฉพาะเส้นที่ไม่มีไฟถนน พอลงจากรถ โอ้ว ข้างนอกก็ค่อนข้างสว่างนะ แต่เวลามองจากในรถ ค่อนข้างมืดเลยครับ

ออฟไลน์ Zelda

• **
c40 บานหน้า รอบคันใช้c20 ใช้ดีขับกลางคืนได้ครับ บานหน้าผมว่าอย่าเอามืดมากจะดีกว่าครับ
ส่วนเรื่องร้อน ร้อนกว่าVkool VKแน่นอนครับแต่ไม่มากนัก ข้อดีคือไม่ต้องเจาะฟิลมเพื่อติดeasy passเหมือนVkoolเลยครับ

ออฟไลน์ ho-mannie

ตอนนี้ราคาดีเลยครับ d segment 15,900 เลือกความเข้มได้เลย ร้านดังย่านวัดลาดปลาดุก

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
C40 มันใสกว่า VK30 อยู่แล้วครับ

ความสว่าง เป็นเรื่องความชอบบุคคล ตอบแทนกันยากครับ .. รถผมเอง ผมยอมรับได้แค่ บานหน้า C50 รอบคัน C40 เท่านั้น ถ้ามาบานหน้า C40 ผมขับไม่ได้เลยครับ สายตาไม่ไหวละ .. บานหน้าเคยลงมาที่เบอร์ 30 ขับในเมืองไม่มีอะไร จนมาเจอถนนไม่มีไฟ แทบแย่ครับ

...........

เรื่องกันร้อน

ผมเคยใช้ FX50 / FXR20 มาก่อน ยืนยันว่า C40 กันร้อนดีกว่า FXR20 เยอะครับ ความใส ความเคลียร์ ของตัวฟิล์มที่ทำให้สบายตาด้วยครับ

เทียบกับ V-Kool เอาประสบการณ์ผมแล้วกันครับ ซึ่งอาจจะไม่เหมือนท่านอื่นก็ได้

1. Mazda 2 บานหน้า VK55 / รอบคัน H30 ...
- เจ้าของรถ ที่ขับรถติดฟิล์มธรรมดามาก่อน (Lamina ANL35 / ANL20) บอกว่า ดีเยี่ยม กันร้อนดี จอดตากแดดนานๆรถร้อนน้อยกว่าเยอะ แอร์เย็นเร็ว
- ผม ที่ใช้ Crystalline C50 / C40 .. ผมบ่นทุกครั้งที่ขึ้น ร้อนโว้ยยย แสบขา (นั่งฝั่งคนนั่ง) ใส่ขาสั้นไม่ได้เลย ฟิล์มอะไรฟะ (จริงๆมันก็ดีกว่า ฟิล์มเกรด 4 - 5 พันเยอะแหละ แต่ผมเทียบ crystalline ไง)

2. CR-V G4 2.0 / 2.4 สีขาว บานหน้า VK40 / รอบคัน Lamina L20 (รถ 2 คัน แต่งฝาแฝดกัน)
- เจ้าของรถ ดีๆ ดีกว่าฟิล์มอื่นเยอะเลย กันร้อนดีกว่า Lamina L20 (แต่ก่อนติดบานหน้า แล้วมืด จนต้องลอกทิ้ง)
- ผม .. แค่ลงไปกินข้าว 30 นาที ขึ้นมา รถร้อนอ้าวเลย เบาะเริ่มร้อนละ ไม่ไหว แต่กลางคืนมันใสแฮะ VK40 ใสกว่า C50 มาก ขนาดคันไฟหน้าฮาโลเจน ยังสว่าง G3 ผม ที่ใส่ Xenon เลย

3. CR-V G3 2.0S / 2.0E สีขาว S บานหน้า C50 / C40 .. E บานหน้า FX50 / FXR35
- E .. ฟิล์มบ้าอะไรฟะ ร้อนอิ๊บอ๋ายยย ทนขับได้ยังไงฟะ (แต่ก่อน civic fd ก็ติดเบอร์นี้แหละ)
- S .. นี่แหละจบ กลางแดด มีอุ่นๆแขน แต่ฟิล์มใส เนื้อเคลียร์ มองสบายตา กลางคืน crystalline drop แสงไฟกว่า FX50 สัก 10% (ตอนออกใหม่ๆ ไฟหน้าฮาโลเจนเหมือนกัน คัน E สว่างกว่าพอสมควร)

4. Jazz GE สีดำ บานหน้าฟิล์มธรรมดา (กระจกแตกแล้วร้านยัดมา) รอบคัน FX30
- คันนี้คือที่สุด ร้อนสุด บานหน้าฟิล์มเกรดต่ำ ขับกลางวันยังรำคาญลูกกะตาเลย เนื้อฟิล์มไม่เคลียร์เลย รอบคันเลิกคุย ยังไงก็ร้อน

..........

สุดท้าย

- เรื่องร้าน ดูดีๆนะครับ บางร้าน ไม่มีใบรับประกันแบบ card มาให้ ไม่แน่ใจว่า เอาฟิล์มมาจากไหน งานค่อนข้างหยาบ ลูกค้าเคลมกระจายเลย เพื่อนในคลับโดนมาหลายคันเลย

- ของผม ไปร้านราคากลางๆ งานเรียบร้อยดี

ออฟไลน์ gorilla

ติด crystalline 2 คัน

- คันแรก C40 รอบคัน

- คัน 2  บานหน้า-C40  รอบคัน-C20   เคยคิดจะติด C20 บานหน้า  ก่อนติดไปลองนั่งคันที่ติด C20 บานหน้า ผมว่ามืดไปครับ

ออฟไลน์ seeker

C40 สว่างกว่า vk30 นะครับ
ผมใช้ c40 ผมว่าสว่างไปสำหรับผม
แต่พอบอกว่า vk30 จ้าไป ก็มีตัวเลือกเดียวละครับ c20

C series ผมว่าเกิน 5 ปีจะกันร้อนลดลง

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ประเด็นคือ ขั้นแรกต้องให้ผ่านเดือนแรกถึงจะอ่อนลงมาหน่อย
และจะให้อยู่ตัวต้องอดทนใช้สักปีนึงให้ได้ครับ
(ร้านติดให้ผมผิด จาก c40 หน้าที่เหลือ c20 เป็น c20 รอบคัน
แทบอยากลอกบานหน้าทิ้งอาทิตย์แรกเลยครับ
ผ่านอาทิตย์แรกเริ่มยอมรับได้หน่อย เดือนแรกถึงเข้าที่)

ตอนแรกตัววัดแสงรถผม กลางวันไฟหน้าเปิดตลอดกันเลย
พอเดือนแรกเจอแดดแรงๆค่อยเหลือแต่เดย์ไทม์รันนิ่งไลท์

ตอนนี้กลางวันพอจะแค่เดย์ไทม์ได้ปกติบ้าง คิดว่าจาก c20 รอบในตอนแรก
คงเหลือราวๆ c30 รอบในตอนนี้มั้งครับ กลางคืนเล่นไฟช่วยสักหน่อย เพื่อความปลอดภัย ;D
(แต่เอาจริงๆอยากได้ c30 รอบคันแต่แรก พอสักปีให้เหลือเป็น c35 น่าจะกำลังดี)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ renew

c40 ดีทุกอย่าง แต่มันยังออกใส มองจากนอกรถยังใส

ไปหาคนติด c20 แล้วขอเค้าดูดีกว่า

ออฟไลน์ Skywalker_TD

• **
ขอแทรกคำถามในนี้ด้วยละกันครับ

มีตัวไหนกลางคืนมองทางชัดๆแต่กลางวันก็กันแดดด้วยครับ  ตอนนี้ขับรถออก ตจว กลางวัน50% กลางคืน50% ขับทางไกล 10 กว่าชม.ครับ

ตอนนี้ใช้ R 55 HC (Silver) Hi Cool ในกระบะ dmax gold series มองทางกลางคืนไม่ค่อยชัดเท่าไหร่

ขอบคุณทุก คห ครับ ดูเหมือนกับว่าคนที่ใช้ c20 รอบคัน ค่อนข้างน้อยมากๆ จริงๆ
แต่เพลียกับแดดตอนนี้มาก ถ้าทุกคนเหนว่า c 40สว่างกว่า vk30  ผมคงต้องไป c20 ลองดูแล้วหละ

ออฟไลน์ Stp

อาจจะต้องยอมรับก่อนว่า ฟิล์มเกรดคุณภาพสูงๆ ที่กันร้อนได้ดีจะเน้นความใส ดังนั้นเมื่อเจอแสงอาทิตย์ตอนกลางวันบ้านเรายังไงก็เอาไม่อยู่ครับ แสงแดดเข้ามาจัดแต่ร้อนน้อยกว่าฟิล์มเกรดต่ำเยอะ แต่ถ้าเลือกฟิล์มกลุ่มเกรดสูงพวกนี้ที่มืดกว่าก็จะมีปัญหาตอนขับรถกลางคืน

ขับกลางคืนน้อยมากก็จริงแต่เราไม่รู้ว่าเกิดฉุกเฉินวันใดต้องขับกลางคืน แล้วจะเสี่ยงอุบัติเหตุมันแลกกันไม่ได้นะครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ tom46

vkool คงต้องดูรุ่นด้วยละครับ

ของผมติด vk70 มาก็นานอยู่ เรื่องกันร้อนก็ใช้ได้อยู่นะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ TJA

ผมติดc40รอบคันในSwift แทนของเดิมคือfx50บานหน้า กับfx30รอบคัน
เรื่องความร้อนผมว่าจอดตากแดดตอนกลางวันแทบไม่ต่างนะ เย็นกว่าเดิมนิดเดียว
แต่ได้เรื่องทัศนะวิสัยมาแทนครับ ใสกว่ากันพอสมควร ขับตอนกลางคืนง่ายขึ้น

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

C40 ทางไกล ข้บตอนกลางวัน-บ่าย ถ้าแดดส่องตรงๆ หรือช่วงเย็นที่แดดสะท้อนกับพื้นถนน C40 เอาไม่อยู่คับ ต้องใส่แว่นกันแดดช่วย แต่ไม่ได้ร้อนแสบผิว
C20 กลางคืนอาจมืดไป แต่กลางวันได้สบาย ความส่วนตัวมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2020, 10:05:46 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ Bunyarit344

ผมเพิ่งติดติด C50 บานหน้ามาได้ 1 เดือน  จ้ามาก  แต่ก็สบายตามากช่วงกลางคืนชิลเลย 
แต่กลางวันมีอุ่นๆผิวใช้ได้  อยากโดน C40 เหมือนกัน

ออฟไลน์ Warming

• Newbie
  • *
  • รถเก่า คนแก่
ผมกลับรู้สึกตรงข้ามกัน
ปกติใช้ vk30 มาตลอด  คันล่าสุดเปลี่ยนมาลอง c20 รอบคัน บานหน้า c40
ความเห็นส่วนตัวรู้สึกไม่คุ้มเลยครับ การกันความร้อน vk30 ยังดีกว่ามากๆ

:'( :'(

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
เคยใช้​ C40 บานหน้าแล้วไม่ประทับใจ​ กันร้อนสู้​ Vkool ที่แถมมากับรถอีกคันไม่ได้เลย
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ palma

ผมจบที่ C40 รอบคัน ทั้ง 3 คัน

น่าพอใจครับ กลางคืนเห็นได้ดี ขับสบายกับถนนดำที่มีไฟข้างทางบ้าง ถ้ามืดสนิท ก็ต้องระวังหน่อย(แต่ถนนแบบมืดสนิทไม่มีไฟ สมัยนี้ก็หาได้ยากแล้ว)

VK40 น้องชายผมก็มีประสบการณ์ตรง บอกว่าไม่ได้ดีกว่า C40 เขาเลยเลือกติด C50 บานหน้า C40 รอบคัน

แต่ที่บอกว่า VK ไม่ดี ไม่ทราบว่าได้ของแท้กันมาไหม ระยะหนึ่งเหมือนมีคนพูดเรืองของไม่แท้ครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ adiPureII

ผมติด C40 รอบคัน เนื้อฟิล์มใสดีมาก ขับกลางคืนมอง โค๊ดเคลียร์เลย (ไปขับอีกคัน ฟิล์มธรรมดา มองทางลำบากมาก)

ข้อเสียเดียวของ C40 คือ กลางคืน มันใสไป มองทางข้างๆ มองรถข้างๆก็ดีมากอยู่ครับ

แต่เจอปัญหา ไฟจากรถคันหลังจากรถทุกคัน ไม่ว่าจะไฟเหลือง ไฟขาว (รถผมเตี้ย civic fk)
มันสะท้อนกระจกมองข้างแรงมาก เนื่องจากฟิล์มเนื้อไฟ มันไม่ช่วยกรองแสงไฟเท่าไร ตาล้าไปเลย
จากวันนั้น รีบไปเปลี่ยน กระจกมองหลังตัดแสง auto / กระจกมองข้างตัดแสงสีฟ้า
ทุกปัญหาหมดไป ขับรถกลางคืน ชิลมากๆ

ออฟไลน์ joufo

รถผมติด C40 สามบานหน้าครับ

แรกๆ ใหม่ๆ มันก็มืดสะใจดีอยู่หรอก
ใช้ไปใช้มา มันเริ่มใสขึ้น แอบทำอะไรแปลกๆ ในรถไม่ได้ละ  ;D

ออฟไลน์ sixer

• Newbie
  • *
ของผมรอบคัน C20

กลางวัน ดีเลย เพราะมืด

กลางคืน มืดไปหน่อยครับสำหรับบานหน้า ถ้าย้อนเวลาได้ จะเลือก 40 ในบานหน้าแทน
NOW
'96 Volvo 850 T5R Estate 1 of 9
'94 BMW 540i Alpina B10 Rep
'06 Porsche Cayman S Techart Widebody
'17 Subaru WRX 6MT
'21 Volvo XC90 R-Design
in coming
'23 Porsche 718 Cayman T

ออฟไลน์ Nui

ผมติด C20 รอบคัน บานหน้า C40
ผมว่าถ้าบานหน้า C20 ด้วยมันจะมืดไปหน่อย
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

ออฟไลน์ toey11

• Newbie
  • *
ผมใช้  d-seg c20 รอบคัน+บานหน้า กลางวันขับสบายมากครับ แทบไม่ต้องใช้แว่นกันแดด
กลางคืนสำหรับผมยังถือว่าโอเค ด้วยสายตายังโอเคและขับในทางที่มีไฟทางส่องสว่างเป็นหลัก
แต่อาจจะไม่แนะนำสำหรับท่านที่สายตาไม่ 100% หรือขับในทาง ตจว หรือทางที่ไม่มีไฟทางส่องสว่างครับ

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

ตามโจทย์ ขอเลือก C40 ครับ

จากที่ใช้งานรถน้องชาย Balance ระหว่างกันร้อนกับความสว่างตอนกลางคืนยังพอรับได้

อีกอย่างคือ ผมประสบการณ์ไม่ค่อยดีกับฟิล์มมืดๆ ครับ ตาไม่ดี หวิดเกิดอุบัติเหตุมาหลายครั้ง

ออฟไลน์ iBitter

• **
ผมใช้ C20 รอบคัน กับ all new mazda 3 ครับ
ใช้งานปกติมากครับ
กลางคืนก็ไม่ได้ มืดอย่างที่คิด ครับ
Stay hungry,Stay foolish