ผู้เขียน หัวข้อ: เบื่อจริงเบื่อจังกับนิสัยคนไทยที่เห็นไฟเลี้ยวแล้วต้องแกล้งปิดจัง  (อ่าน 9121 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
ถ้าหากว่าวินัยจราจรสะท้อนวินัยคนในชาติผมต้องบอกแล้วว่าขณะนี้คนไทยมีนิสัยแย่และเห็นแก่ตัวเลวร้ายเป็นอย่างมาก มากเสียจนผมไม่แจแล้วว่า งู แขก คนไทย ควรตีอะไรให้ตายคาที่ก่อนกัน    ???

ไม่รุ้ว่าเป็นอะไรที่ทุกวันๆของผมเวลาจะเปลี่ยนเลนหรือจะออกจากซฮยแล้วไปเปิดไฟเลี้ยนำหน้าบอกก่อน สัดส่วน 80 % ที่ผ่านมาจะต้องมีพวกบ้าบอที่เร่งมาปิดจนออกไม่ได้หรือเกือบจะชนกัน หลายๆๆๆคันจากที่แล่นอื่ยๆมาแต่ไกลแต่พอเห็นไฟเลี้ยวกับทาท่าทางของผมที่ออกมาแล้วครึ่งคันจะต้องพุ่งมาอย่างน่าเกลียดเพื่อจงใจไม่ให้ผมอยู่ข้างหน้าพวกเขาพวกเธอทั้งหลายได้ นี่แสดงว่าคนไทยพวกนี้มีนิสัยเห็นแก่ตัวไม่ยอมให้คนอื่นแซงหน้าเลยใช่ไหม? ในแต่ละวันผมเจอคนพวกนี้มากและมากขึ้นทุกทีจนเป็นห่วงว่าขนาดแค่เรื่องจราจรมันยังขนาดนี้ในชีวิตประจำวันมันจะทำกันถึงขนาดไหน? 

เมื่อวานนี้ผมก็เกือบโดนชนท้ายละ บ้านผมอยู่บางนาตราดซอย 4 ทุกๆวันจะต้องกลับรถหน้าไบเทคบางนาเพื่อชิดซ้ายสุดเข้าซอย ผมก็ทำเหมือนทุกทีที่เปิดไฟเลี้ยวซ้ายมาตั้งแต่ลงสะพานกลับรถแล้ว ถ้าพูดออกลำโพงก็คือ "ผมกำลังจะไปซ้ายแล้วนะคร้าบบบบพ่อแม่พี่น้องงงงงโปรดให้ทางแก่ลูกช้างตาดำๆด้วย" เห็นรถเปิดไฟเลี้ยวมันก็คงเข้าใจง่ายๆแล้วใช่ไหมล่ะครับว่าไอ้นี่มันจะเอายังไง? แต่ในระหว่างที่ผมกำลังทำความเร็วเพื่อให้ไหลไปตามกระแสของการจราจรเท่านั้นแหละ จากผมที่อยู่เลนกลางกำลังเข้าเลนซ้ายไปครึ่งคันแล้วและกำลังจะชลอเพื่อต่อท้ายรถเข้าซอยคันหน้าก็มีวีโก้คันนึง จากที่ห่างท้ายผมไปไกลสัก 5 ช่วงคันรถได้มั้ง เร่งเครื่องเสียงดังมาแต่ไกลเพื่อหวังจะปิดไม่ให้ผมนำหน้าเค้าได้ ซึ่งเค้าจะมาปิดผมทันได้ยังไงว๊าในเมื่อผมเข้าไปครึ่งคันแล้วและมันเองก็ห่างไกลเลย ทันทีที่ผมเขาเลนเสร็จชลอความเร็วลงปุ๊บก็มีเสียงเบรคล้อล็อคดังจ๊ากกกกพร้อมไฟหน้าวีโก้มาปะที่กระจะหลังของผมชวนให้หัวใจวายว่าจะโดนอัดถั่วดำน้ำกะทิเสียแล้ว   :o   

แต่เรื่องมันยังไม่จบเพราะตาวีโก้คันนั้นมาจี้ท้ายผมเปิดไฟสูงใส่แถมด้วยขับมาตีข้างเปิดกระจกจะหาเรื่อง ประหนึ่งว่าผมผิดมากกกกกกที่ริอาจไปแซงหน้าเค้าแล้วเค้าทำไม่สำเร็จ นี่ผมเป็นผู้ถูกกระทำหรือว่าคนร้ายวะเนี่ย? ผมก็โมโหดิแล้วน้ำใจแล้วยังมามองหน้าอีกเลยเปิดกระจกว่าไปบ้าง "จะรเงมาปิดทำม๊ายยยย!" จบประโยคแล้วดันนึกคำด่าต่อจากนั้นไม่ออกหมดสนุกเลย ฮ่าๆๆๆพอผมปิดหระจกปุ๊บวีโก้คันนั้นก็ออกเลนกลางและมุ่งหน้าผ่านร้านอาหารมังกรหลวงตามทางของเค้า...................มันไม่เข้าซอยบางนาซอย 4 ครับ แล้วมันจะพุ่งมาปิดเอาเป็นเอาตายเพื่ออะไรว๊า  ใครตอบผมที   :o

เชื่อว่าวีโก้ไม่ได้เลวแบบนี้หมดทุกคันแต่นานๆเจอคนดีมันก็จิตใจต้อแต้น่อ เคยคิดอยู่ว่าสักวันผมจะเอาหน้ากากโครเมี่ยมมาใส่หน้ารถเหมือนรถกระบะบ้าง ไหนๆดวงก็เจอแต่พวกแล้วน้ำใจชอบแกล้งอยู่แล้วนี่ มันไม่ใช่เหตุครั้งแรกและจะไม่ใช่ครั้งสุดท้ายที่ผมจะต้องเจอคนแบบนี้ หวังว่าคราวหน้าแม่ย่านางประจะรถคงจะช่วยปกปักษ์รักษาให้ชีวิตของลูกช้างคลาดแคล้วไปทีเถิด   :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ต้องระวังและก็ทำใจครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
วินัยจราจรสะท้อนเรื่องบนเตียง

เปิดไฟแล้วไม่ให้เข้า = ไม่เปิดไฟแล้วก็จะเข้า เจอประจำ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ mkuski

• Full Member
เด่วนี้ หาคนที่เปิดไฟเลี้ยวได้น้อยลงทุกที นึกแล้วอนาจใจ  พอเปิดแล้วก็เซ้งจิต มีแต่คนเห็นแก่ตัว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
แบบนี้...

ไม่เป็นไรครับ

คิดเสียว่า Vigo ระยำ คันนั้น
มันจะไปรีบดูใจบิดามารดามันที่กำลังจะตาย ด้วยน้ำมือมัน เพราะมันหวังจะเอามรดก เป็นที่นาผืนน้อยของเมียน้อยพ่อมันครับ

ปล. ซอยนั้น ผมขับผ่านทางอยู่เรื่อยๆ ด้วยสิ โอ้ววว ดีใจ มีผู้อ่านของเราอยู่ในซอยนี้ด้วย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมก็เคยเจอเคสคล้ายๆนี่แหล่ะครับ...

รถแท็กซี่จอดอยู่ข้างทาง เลนซ้ายสุด และผมก็ขับมาทางเลนซ้ายสุด
ผมมองกระจกหลัง เห็นว่ากระบะอีซูซุเก่าๆคันนึง อยู่ห่างจากผมไม่ต่ำกว่า 5 ช่วงรถแน่นอน
ผมให้สัญญาณไฟว่า ผมจะแซง ทันใดนั้นพี่แกเหยียบคันเร่ง เสียงเครื่องดังมากกก ความเร็วตอนนั้น 60-70 เอง
ขนาดอยู่ไกลๆ ยังได้ยินยังกะอยู่ห่างกันไม่กี่เมตร..
จนผมแซงแท็กซี่ได้ แล้วก็เลี้ยวเข้าเลนซ้ายตามเดิม ระยะห่างก็ไม่ต่ำกว่า 5 ช่วงคันเหมือนเดิม
พี่แกก็ขับมาจี้ท้าย แล้วตบไฟสูงใส่ผม และบีบแตรใหญ่เลย..  น้ำใจไม่มีเลย...
และมันก็ไม่ใช่จังหวะที่มันคับขันขนาดนั้นเลย.. สัญญาณไฟก็เปิดแล้ว ระยะห่างก็ไกลอีก..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
เจอแบบนี้เป็นประจำจนบางครั้งผมก็ต้องทำผิดแบบไม่เต็มใจ
โดยการเบนรถไปเข้าเลนไปครึ่งคันแล้วถึงเปิดไฟเลี้ยวขอเปลี่ยนเลน
ไม่งั้นอย่าหวังเลยว่าเปิดแล้วจะได้เข้า เซ็งมาก
แต่ผมจะไม่เปลี่ยนเลนในลักษณะที่ทำให้คันหลังต้องเบรคเพื่อให้ผมเข้านะครับ
จะต้องดูจังหวะที่เข้าแล้วเค้าไม่ต้องเบรคมากกว่า

ที่เกลียดและเห็นมากขึ้นเรื่อยๆทุกวันนี้คือพวกที่เห็นต่อแถวยาวๆแต่ไกล
แล้วมันไม่ยอมต่อแถว มาแทรกเอาตรงปลายทาง พอเราไม่ให้เข้ามันก็ด่า
ไม่คิดบ้างเหรอว่าคนอื่นเค้าต่อแถวกันมา มันมักง่ายมาแซงก็หน้าด้านพอแล้ว
ยังมีหน้ามาด้านด่าคนอื่นอีก พวกนี้นี่มันน่าเจอของจริงนัก  >:(
เคยคิดเล่นๆว่าถ้าวันไหนมีโอกาสได้ขับรถที่ไม่ต้องกลัวเสียหาย
เช่น กระบะที่มีกันชนโครเมี่ยมยื่นออกมาอีกชั้นนึง
พ่อจะซัดให้สีข้างบุบเลยเชียว (แต่ก็ได้แค่จินตนาการลมๆแล้งๆ  ;D )
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ YAmodels

ถ้าตีไฟเลี้ยวแล้วเข้ามาในความเร็วที่ไม่ทำให้ต้องชะงักเคสแบบนี้ให้ตลอด
แต่มักจะเจอพวกงึกๆงักๆจะเข้าก็ไม่เข้า เจอข้อหาหมั่นไส้ไม่ให้เข้าซะเลย(อันนี้ไม่ดีรู้ตัวเลยแฟนบ่นตลอด)
แต่ที่รับไม่ได้จริงๆคือพวกเปิดเลนใหม่แล้วมาแทรกเข้าที่หน้าสุดนี่รับไม่ได้จริงๆ อารมณ์เสียทุกครั้งจริงๆเสียสุขภาพจิตอีกต่างหาก

เคยเจอเคสกำลังจะออกจากซอยแล้วสองแถว-แท๊กซี่ รีบกระทืบคันเร่งมาขวางมั้ยครับ >:(

ออฟไลน์ mkuski

ทั้งสองคดีด้านบนนี้ ผมเห็นด้วยสุดๆๆ เบื่อๆจิงๆ แต่ยังไงก็ใจเย็นๆกันหน่อยนะครับเด่วนี้ ปืนมันหาง่าย

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
ถ้าเจอพวกขี้เกียจเปิดไฟเลี้ยว แล้วกะเนียนๆ เปลี่ยนเลน

ผมนี่แหละจะขึ้นมาปิดแทบทุกครั้ง ไม่สำนึึกมั่งก็แล้วไป

เปิดไฟบอกกันก่อนผมก็ให้ ไม่ได้หวง ไม่เปิดไฟผมก็ถือว่าไม่ได้ขอ ไม่ได้บอกกล่าว ผมไม่ให้เข้าก็ไม่ผิด

ผมนี่คงเห็นแก่ตัวใช้ได้เลย  ::)
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ CRO

ถ้าเจอพวกขี้เกียจเปิดไฟเลี้ยว แล้วกะเนียนๆ เปลี่ยนเลน

ผมนี่แหละจะขึ้นมาปิดแทบทุกครั้ง ไม่สำนึึกมั่งก็แล้วไป

เปิดไฟบอกกันก่อนผมก็ให้ ไม่ได้หวง ไม่เปิดไฟผมก็ถือว่าไม่ได้ขอ ไม่ได้บอกกล่าว ผมไม่ให้เข้าก็ไม่ผิด

ผมนี่คงเห็นแก่ตัวใช้ได้เลย  ::)

ชัยชนะสำคัญมากกว่าการได้กลับบ้านไปกินข้าวกับครอบครัวงั้นหรือ <- ผมชอบนี้อะ

จขท ครับเราก็เปิดไฟเลี้ยวมันต่อไปเถอะ ถือว่าทำถูกแล้ว

ออฟไลน์ Paul sa

แบบว่ารถยนต์เดี๋ยวนี้เครื่องมันแรงขึ้นหรือใจคนมันร้อนขึ้นก็ไม่รู้ เหยียบปรู๊ด เหยียบปรู๊ด พอถามก็บอกว่า แฮ่ะ ๆ เพลิน แต่เบรคน่ะไม่อยากใช้ พอถามก็บอกว่า แฮ่ะ ๆ ขี้เกียจ เลยต้องปาด แซง แล้งน้ำใจ ระเบียบวินัยตรูไม่สน กันปานนั้นแหล่ะ อย่างว่ามันเป็นปัญหาที่ขึ้นสู่ระดับชาติแล้วครับพี่น้อง โดนมาเหมือนกันคร้าบบบ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
กรณีที่1
อยู่ในเลนบังคับตรงหรือเลี้ยวเป็นเส้นทึบ แล้วมีรถที่มาจากเลนข้างๆจะเบียดเข้าเลนของเรา ไม่ยอมต่อแถว กะกูสบายคนเดียว คนอื่นช่างหัวมัน

กรณีที่2
กำลังจะออกจากซอย แต่รถที่วิ่งมาบนถนนมีความเร็วพอสมควร และ ถ้าออกจากซอยจะทำให้เขาต้องเบรคจนอาจเป็นอันตรายได้ หากคันหลังเบรคไม่ทัน

กรณีที่3
รถที่วิ่งช้ามากๆกำลังจะเบียดเข้าเลน เช่น รถกระป๊อ รถเมล์ มอไซค์

กรณีที่4
ยึกยัก ขับกล้าๆกลัวๆ หรือ เงอะๆงะๆ

กรณีที่5
ข้ามถนนใต้สะพานลอย

พวกนี้กำลังจะขับเข้าเลนที่คุณกำลังวิ่งอยู่ คุณจะให้เขาไหมครับ

ถ้าเปิดไฟเลี้ยวแล้วไม่ทำให้ผมและรถคันข้างหลังเดือดร้อนผมให้เข้าตลอด

แต่ถ้าพวกที่แซงขึ้นไปแล้วจะเบียดเข้า+ไม่ยอมเปิดไฟเลี้ยวอย่าหวังว่าจะได้เข้าง่ายๆเลย

ออฟไลน์ 6162002

จริงครับ แต่บางคนอ่ะนะ ถึงจะเปิดไฟเลี้ยว แต่ม่างเปิดปุ๊บเลี้ยวปั๊บ ไม่รู้ไม่มีใครสั่งใครสอนรึไง วิธีใช้ไฟเลี้ยว  บางคนเลี้ยวนิดนึงก่อนแล้วค่อยเปิดอีก เวรจริง -*-

ออฟไลน์ adobe

เจอประจำทุกวัน
บางคันใจดี เค้าก็ให้เข้า
บางคันกลัวเราแซง ก้รีบเร่งมาปิดตูด
 ทำใจ

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

เจอประจำทุกครั้งที่ขับรถเลยครับ เซ็งมากมายที่เจอพวกเห็นแก่ตัวแบบนี้

บางทีผมเปิดไฟเลี้ยวหักเข้าไปครึ่งเลนแล้ว ไอ้นี่ก็ยังอุตส่าจะพยายามเบียดแทรกไปในพื้นที่อีกครึ่งเลนที่เหลืออ่ะแหละ แบบว่าอะไรกัน ให้กันนิดๆหน่อยๆแค่นี้ยังให้ไม่ได้เลย

ออฟไลน์ MoLee

ทำใจ

ว่าแล้ว  ใครรู้บ้างจะหาซื้อ ไอ้ตัวนี้ได้ไง
                          vvv
                              vv
                                  v

ออฟไลน์ Sunnook

ประจำครับเป็นเรื่องธรรมดา ที่น่าโมโหสุดๆ

ตัวผมเองก็ให้เขาไปถ้าเขาจะเปลี่ยนเลนมา หวังว่าตัวเองจะเจอคนใจดีมั่ง ( ออกแนวว่าทำยังไง ก็ได้ยังงั้น )

แต่ก็เจอประจำ ส่วนใหญ่มักเป็น Fortuner Vigo และ Camry 

สำหรับผมรู้สึกว่าถ้าแค่มีรถมาอยู่ข้างหน้าเพิ่มอีกคันนึงเนี่ย มันไม่เห็นจะหนักหนาอะไรเลย

การจราจรก็ยังเคลื่อนไปได้ มีน้ำใจให้กัน

ออฟไลน์ choomy

• Newbie
  • *
ตัวผมเองเป็นคนใช้ไฟเลี้ยวตลอดเวลา แม้แต่ขับในซอยมืดๆ หรือยูเทิร์นใต้สะพานยังเปิดเลย

ทุกครั้งที่ใช้ไฟเลี้ยวบนถนนใหญ่ผมก็เปิดปกติ มีทั้งโดนวิ่งเบียด วิ่งจี้มาเยอะแยะ แต่ผมถือว่าตัวเองทำตามมารยาทที่ควรทำ

ในทางกลับกัน หากมีใครต้องการเข้ามาในเลนผม แล้วเปิดไฟเลี้ยว ผมให้เข้าทุกคันครับ แม้แต่เวลารอเลี้ยว หรือรถติดๆ แค่เปิดไฟเลี้ยวเท่านั้น ทุกอย่างจบ ผมให้เข้าแบบไม่มีเงื่อนไขเลย

แต่หากไม่เปิดแล้วล่ะก็ ไม่มีทางครับ ผมปิดทุกทางที่มันจะเข้ามาได้ วัดใจมาหลายครั้งแล้ว ยังรอดมาได้ ไม่รู้วันไหนจะโดนมันจิ้มข้างเอาเหมือนกัน แต่ผมก็ถือว่ามารยาทการใช้ไฟเลี้ยวเป็นสิ่งสำคัญครับ

อย่างล่าสุดเมื่อวาน วิ่งรถอยู่เลนขวา เส้นธัญญะ มุ่งเข้าเมือง เบี่ยงๆดูซ้ายแล้วว่าออกได้ ก็เลยออก ข้างหน้ามีแท็กซี่ วิ่งเยๆ ห่างแบบพอผมแซงแล้วตบขวาได้

เชื่อมั๊ยพอผมเปิดไปเลี้ยวขวา แล้วเบี่ยงเลนเท่านั้นแหละ แม่งเบี่ยงตามมาเหมือนกัน คือถ้าคุณมรึงจะเปลี่ยนเลน ก็เปิดไฟบอกดิ ผมได้ออกไปซ้ายสุดแล้วแซงไปยาวเลย

เกือบไปแล้วครับ ทั้งไฟสูง แตร ใช้งานแบบอัตโนมัติเลย ดังยาวๆๆๆๆๆๆๆๆ จนมันดึงกลับไปเลนตัวเอง

พูดแล้วเหนื่อยใจครับพวกไม่ใช้ไฟเลี้ยวเนี่ย ไม่รู้จะด่าอะไรมันดี น่าเบื่อจริงๆ

ผมเคยคิดนะครับ ว่าไฟเลี้ยวเนี่ย น่าจะเป็น Option เสริมไปเลย ถ้าใครไม่เอา ไม่ต้องไปติดให้มัน ผมจะได้ขับรถระวังตัวได้มากกว่านี้ เพราะรู้ว่าคันไหนมี คันไหนไม่มี

ออฟไลน์ 2k

มีขายตามเว็บคลับนะครับไฟหน้าแสดงอารมณ์เนี่ย แต่ถ้าจะเอาให้ถึงใจต้องนี่เลย ฮ่าๆๆๆๆ   ;D

เคยคิดจะสั่งซ์้อมาจากอังกฤษทีนึแต่คิดอีกทีมันไม่เรืองแสงใช้ตอนกลางคืนก็มองไม่เห็นอะไรเลยไม่เอาดีกว่า ไว้มีแบบปลายนิ้วเปล่งแสงได้อย่าง ET ค่อยว่ากันใหม่  :P  
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมจะกระดิกเร็วๆ 2 กิ๊ก แล้วเบี่ยงหัว ก่อนที่จะเปิดไฟเลี้ยวยาว ไม่งั้นไม่ได้เข้าหรอก

คนไทยใจดีเกิน  ใครเปิดไฟเลี้ยวขอเข้าผมให้เข้านะแต่พวกแถมอย่าหวัง ดูว่าใครจะกล้ากว่ากัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ maverick

• Newbie
  • *
ทำใจแล้วไปทำบุญกรวดน้ำคราวหน้าขออย่าให้เจอมันอีกเลย
สาธุ

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
แหม่ เก๋า จัง คุณวีโก้คันนั้น

ผมเปิดไฟเลี้ยวตามปกติ อ่ะคับ ตามที่ได้รับการสั่งสอน จากบุพการี

ส่วนถ้า เจอแบบ จขกท มียาวอ่ะคับ ถ้าเก๋าจิง ต้องเอาผมอยู่

;D
Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

ออฟไลน์ Ruksadindan

ทำใจ

ว่าแล้ว  ใครรู้บ้างจะหาซื้อ ไอ้ตัวนี้ได้ไง
                          vvv
                              vv
                                  v
เคยเห็นในเซเว่นแค็ตตาล็อกครับ ว่าจะซื้อว่าจะซื้อ จนมันหายไปแล้ว

กรณีที่1
อยู่ในเลนบังคับตรงหรือเลี้ยวเป็นเส้นทึบ แล้วมีรถที่มาจากเลนข้างๆจะเบียดเข้าเลนของเรา ไม่ยอมต่อแถว กะกูสบายคนเดียว คนอื่นช่างหัวมัน

- แซงคนอื่นแบบนี้ เกลียดสุดๆครับ ไม่ให้ทุกกรณี จะมาอ้างว่าเข้าเลนผิด ก็เลยไปกลับรถก็ได้ อย่ามาเห็นแก่ตัวแบบนี้

กรณีที่2
กำลังจะออกจากซอย แต่รถที่วิ่งมาบนถนนมีความเร็วพอสมควร และ ถ้าออกจากซอยจะทำให้เขาต้องเบรคจนอาจเป็นอันตรายได้ หากคันหลังเบรคไม่ทัน

- อันนี้คงดูจังหวะ เบี่ยงออกเลนขวาให้เค้า 1 เลนถ้าสามารถทำได้ครับ

กรณีที่3
รถที่วิ่งช้ามากๆกำลังจะเบียดเข้าเลน เช่น รถกระป๊อ รถเมล์ มอไซค์

- คงดูความตั้งใจของคนขับ ถ้าออกมาจากเลนซ้ายสุด (เพิ่งออกจากป้ายรถเมล์) แล้วคันข้างหลังไม่จี้ท้ายและขับเร็วมากเกินไป ผมให้เข้า แต่ถ้ามันจอดรับคนเลนสอง แล้วจะเข้าขวามาเอาเร็ว คุณมรึงก็รอเข้าหลังผมผ่านไปก่อนแล้วกัน

กรณีที่4
ยึกยัก ขับกล้าๆกลัวๆ หรือ เงอะๆงะๆ

- อันนี้ถ้าให้เข้าได้จะเบรคให้เข้าครับ เพราะดูแนวโน้มเป็นมือใหม่หัดขับ หรือพวกที่เงอะงะไม่พัฒนา เร่งไปปิดหรือแกล้งมีแต่เสียกับเสีย ไม่รถเราเสียหาย ก็ทำให้โอกาสเกิดอุบัติเหตุสูงขึ้น ยอมช้าลงนิดนึงให้เค้าเข้า แล้วค่อยหาโอกาสแซงดีกว่าครับ

กรณีที่5
ข้ามถนนใต้สะพานลอย

- ชลอๆก่อน ถ้าดูแล้วเค้ายังไม่บ้าข้ามหน้ารถผมก็ขับผ่านไป ถ้าบ้าข้ามก็บีบแตรสัก 2-3 ปิ๊น พร้อมเปิดกระจกชี้ให้ดูสะพานลอยบนหัวเค้าซักหน่อย เผื่อจะทำให้ชีวิตเค้ายืนยาวมากขึ้น (โดยเฉพาะถ้าเป็นเด็กวัยรุ่น ผมจะเกลียดมาก เรี่ยวแรงยังมีแต่มักง่ายแบบนี้ แย่ครับ แต่ถ้าเป็นคนแก่ผมจะเบรคให้ข้ามทุกกรณีนะ)

พวกนี้กำลังจะขับเข้าเลนที่คุณกำลังวิ่งอยู่ คุณจะให้เขาไหมครับ

ทุกกรณีที่ว่าจะเบรคให้นั้น ต้องอยู่บนสมมติฐานที่ทำแล้วไม่อันตรายต่อรถเราด้วยนะครับ ถ้าวิ่งมาเร็วๆแล้วจะหวังให้เบรคให้ ก็กระไรอยู่ ท้ายรถผมมันไม่ได้เสริมเหล็ก 3 ชั้นซะด้วย  ;D

จริงครับ แต่บางคนอ่ะนะ ถึงจะเปิดไฟเลี้ยว แต่ม่างเปิดปุ๊บเลี้ยวปั๊บ ไม่รู้ไม่มีใครสั่งใครสอนรึไง วิธีใช้ไฟเลี้ยว  บางคนเลี้ยวนิดนึงก่อนแล้วค่อยเปิดอีก เวรจริง -*-

ยอมรับว่าเคยทำครับ เพราะคนสมัยนี้ เห็นไฟเลี้ยวเหลืองๆมักจะเหยียบคันเร่งมาปิดซะส่วนใหญ่ (สงสัยติดเป็นนิสัย เพราะไม่อยากติดไฟแดงมั๊ง เห็นไฟเหลืองเลยต้องเหยียบส่ง) แต่...ผมทำโดยที่คันหลังก็ไม่ต้องเหยียบเบรคนะ ไม่ได้เบียดครับ เพราะถือว่าการเบียดนั้นไร้มารยาทสิ้นดี

ออฟไลน์ tvm

เจอบ่อยครับ เห็นช่องห่างๆ จะเข้า ปกติ ไม่ค่อยเปิดกลัวโดนบี้ วันนั้น ห่างมากพอ เลยเปิดตามมารยาท เข้าเลนได้ ดูกระจกหลักตกใจเลย ปิ้กอัพขนของแม่มเร่งมาเบรกหัวทิ่มเลย ดูมันทำ น้อ
ทีแรก ผมเห็นรถติดๆ มันก็วิ่งเนิบๆ

วันหลัง ต่อให้ไปเปลี่ยนเลน จะแกล้งโฉบ แล้วเปิดไฟ ล่อให้พวกนี้วิ่งมาเสียบดีก่า ขำๆ แบบมาธาดอ 555

ออฟไลน์ MandM

• Jr. Member
  • **
ผมก็เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้เหมือนกันแต่ของผมเจอกับรถตู้ commutor ครับ

ไม่รู้มันจะรีบไปไหนรถก็เร่งไม่ขึ้นผู้โดยสารเต็มคัน มันพยายามเร่งขึ้นมาปิดเลน

ทั้งๆที่เห็นอยู่ว่ารถผมเข้ามาครึ่งคันแล้ว พอมันรู้ว่าไม่ทันก็เบรกซึ่งก็ไม่ได้

เบรกกระทันหันแต่อย่างใดเพราะรถมันยังไม่เร็วมาก แต่มันโมโหที่เร่งขึ้นมาปิดไม่ทันครับ

แล้วก็แสดงนิสัยต่ำๆออกมาเลยครับ คืนวิ่งมาจี้ตูดรถผม บีบแตร จะหาเรื่อง ผมก็งงครับ

ผมแทบจะเบรกให้มันชนเลยด้วยซ้ำ เพราะท้ายรถผมมีกันชนเหล็กอยู่แล้ว

หลังจากบีบแตร จี้ตูด ทำไรผมไม่ได้ก็หาจังหวะแซงขึ้นมาปาดหน้าผม

คลาวนี้และเลือดขึ้นหน้าเลย ผมหาจังหวะปาดมันคืนแล้วแกล้งขับช้าๆไม่ให้มันไป

หลังจากมันโดนปาดแล้วมันไม่กล้าเข้ามาจี้ตูดเลย

ปกติผมเจอเรื่องแบบนี้ผมพยายามเลี่ยงนะแต่วันนั้นมันไม่ไหวจริงๆ

ออฟไลน์ 6162002

พวกรถตู้นี่ก็ตัวดีเลยแหละครับเอิ๊ก แต่ก็นะ ผมรถเก่า มากวนๆ ไม่ให้แทรกซักอย่าง จะชนก็ชนมา จะได้ซ่อมซักที >_<